PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปรึกษาปัญหาเรื่องเบรคหน่อยคับ

เด็กเมืองนกเขา
15-10-2012, 07:25
คือแต่ก่อนเชื่อใจในเบรครถตัวเองมาก เพราะเคยเบรคกระทันหัน ความเร็วประมาณ 90 km ท้ายไม่ปัดเลย แต่ช่วงนี้วันก่อนถนนเปียกนิดหน่อย รถวิ่งไม่เกิน 60 km เบรคท้ายปัดอย่างแรงเลย ก็คิดว่าเพราะถนนเปียก วันหลังลองใหม่ถนนแห้งเลย วิ่งประมาณ 60 บ้าง 80 บ้าง กดเบรคแรงๆท้ายปัดตลอดเลยย รถตัว 116 โหลดประมาณ 3" แก้ไขอย่างไรดีคับบบ

chairat_k
15-10-2012, 08:22
เบรคท้ายปัด เช็คผ้าเบรคหลังบ้างเปล่าครับ ส่วนใหญ่เบรคจะตั้งอัตโนมัติ

coppy42
15-10-2012, 08:33
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวโหลดแล้ว มันจะไปเกี่ยวกับตัวลดแรงน้ำมัน
เบรคที่ไม่มีabsโหลดแล้วได้แก้ปรับ ต่อขาตัวลดแรงน้ำมันป่าวครับ ตัวที่มีสปิงต่อปรับดึงกับคานกับโคลงพื้นกระบะ โหลดเท่าไหร่คงต้องต่อขาต่ำตามเท่านั้น
เพราะพอโหลดแล้วกระบะกับคานจะต้องต่ำลงมาเหมือนกับเราบรรทุกของ ขาปรับแบ่งแรงดันน้ำมันระหว่างหน้า-หลัง มันเลยมาเพิ้มแรงเบรคให้แต่ข้างหลัง
เดี๋ยวต้องรอชาวขาโหลดทั้งหลายมาช่วยตอบต่อครับ

MEAW_SAN
15-10-2012, 08:50
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวโหลดแล้ว มันจะไปเกี่ยวกับตัวลดแรงน้ำมัน
เบรคที่ไม่มีabsโหลดแล้วได้แก้ปรับ ต่อขาตัวลดแรงน้ำมันป่าวครับ ตัวที่มีสปิงต่อปรับดึงกับคานกับโคลงพื้นกระบะ โหลดเท่าไหร่คงต้องต่อขาต่ำตามเท่านั้น
เพราะพอโหลดแล้วกระบะกับคานจะต้องต่ำลงมาเหมือนกับเราบรรทุกของ ขาปรับแบ่งแรงดันน้ำมันระหว่างหน้า-หลัง มันเลยมาเพิ้มแรงเบรคให้แต่ข้างหลัง
เดี๋ยวต้องรอชาวขาโหลดทั้งหลายมาช่วยตอบต่อครับ

ชัดเจนตรงประเด็นครับ

15-10-2012, 09:53
เบรคท้ายปัด เช็คผ้าเบรคหลังบ้างเปล่าครับ ส่วนใหญ่เบรคจะตั้งอัตโนมัติ

อืมผ้าเบรคหลังไม่เคยเช็คเลยคับ เปลี่ยนแต่ด้านหน้าตอน 9 หมื่นโล ตอนนี้จะแสนโลแล้ว

อันนี้ก็ยังไม่ได้ปรับเหมือนกัน

15-10-2012, 09:57
ตอนเช้าขับผ่านที่ผมทดลองเบรคเมื่อวาน สังเกตุได้เลยว่า รอยล้อหลังซ้ายจะมีรอยไหม้ของยางจัดเจนมากก และยาวกว่าด้านขวาด้วย เหมือนมันจะจับมากกว่าเลยทำให้ท้ายปัด

เพราะเวลาท้ายปัดจะไปทางด้านซ้ายตลอด

Chaphat
15-10-2012, 10:04

สุดยอดครับท่านนี้ ตามน้าเค้าไปเลยครับรถผมก็ไม่ได้โหลด เวลาผมขับเร็วๆเป็นร้อยหรือหกสิบเวลาเบลคแรงๆล้อยังไม่ลากเลยครับจริงๆ

kob294
15-10-2012, 20:02
แวะมาที่ร้านผมซิพรุ่งนี้เดี๋ยวผมปรับให้ ไม่มีอะไรยากครับบังรี