PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หวาดเสียว กับพวงมาลัยติดขัด

sapatar
18-10-2012, 23:37
เจอปัญหาจนได้ครับ รถ 116 ปี 2010 วิ่งไป 60,000 กว่าโล ก่อนหน้านี้ก็ขับขี่ได้ปกติ แต่มามีอาการพวงมาลัยหนักมาก จนถึงขั้นติดขัด เป็นจังหวะ จนไม่ปลอดภัยในชีวิตแล้วแน่ๆ จึงได้ทำการหาข้อมูล และโทรปรึกษาน้า วุฒิ โปรสปีด (ขอบคุณมากครับ) จนน่าจะเจอเจ้าตัวปัญหา (คาดว่าน่าใช่เจ้าลูกปืน) เดี๋ยวยังไงผมจะนำรถเข้าศูนย์เพื่อแก้ไขอย่างละเอียดอีกครั้งนึง จึงมาฝากไว้ให้น้าๆ ทราบอาการ และหาวิธีดูแลกันบ้างนะครับ
ขออนุญาตินำข้อมูลจากเวปปาเจโร่เพื่อนบ้านมาประกอบนะครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=1064.0

chang955
19-10-2012, 00:56
ขอบคุณคับที่แนะนำ

George Triton
19-10-2012, 01:16
ผมนี่เป็นประมาณสามหมื่นกว่าโลอ่ะครับ

ka.pom.zaa
19-10-2012, 20:33
มีด้วยหรือครับ น่ากลัว ผมจะเป็นไหมเนี่ย

MiNi_XXL
19-10-2012, 20:46
อาการนี้ส่วนใหญ่เป็นที่ลูกปืนครับ ที่อยู่ใต้ท่อแอร์นั่นล่ะครับ เปลี่ยนแค่ตัวนั้นล่ะครับไม่กี่บาท

bigben
19-10-2012, 21:13
วิธีป้องกันก็คือ ผมไม่หุ้มท่อแอร์ด้วย

ผมเอาสเปร์หล่อลื่นยี่ห้ออะไรก็ได้ ฉีดเดือนละครั้งนอกใน

แล้วก็กากบาทตัวเล็กอีก2ตัว ที่มันต่อลงไปถึงกระปุกพวงมาลัยอ่ะครับ

แค่นี้ก็ไม่ต้องเคลมแล้ว อิอิอิ แต่ถ้าอาการมันหนักแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับ

sapatar
20-10-2012, 11:49
มาอัพเดทครับน้าๆ รอบแรกพอเกิดอาการ ผมได้ให้ช่างที่ศูนย์แก้ไขให้ ก็จัดการโน่น นี่ นั่น และถ่ายน้ำมันเพาเวอร์ให้ใหม่ ผมเลยเอากลับมาใช้ดู ก็ยังรู้สึกเลี้ยวขัดๆเหมือนเดิม พออีกวันมันติดเหมือนจะล๊อคเลยเสิร์ทหาข้อมูล จึงกลับไปหาช่างอีกศูนย์หนึ่ง เขาจัดการเปลี่ยนลูกปืนให้ ด้วยการเทียบเบอร์ที่ร้านอะไหล่ เบอร์ 6003 (ถ้าจำไม่ผิด)ในราคา 90 บาท จากนั้นช่างก็จัดการรื้อแล้วเปลี่ยนให้ใช้เวลาประมาณชั่วโมงนึง เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ออกไปวิ่งเทส โยกแซง มุดซ้ายขวา โอ้ว ไหลลื่น กลับมาใช้งานได้ดีดังเดิมแล้วครับ แต่ก็จะลองใช้ดูสักพักก่อนว่าจะมีอาการอื่นอีกหรือเปล่า จะมาบอกเล่าอีกทีครับ
ยังไงน้าๆท่านอื่น ก็คอยหมั่นตรวจเช็คดูอาการด้วยนะครับ เป็นห่วงจริงๆ เพราะถ้าเป็นตอนขับ แล้วโค้ง หรือ แซง นี่มีใจหายใจคว่ำแน่ๆ ถ้าสงสัยยังไง ก็โทรมาสอบถามได้นะครับ

kit
20-10-2012, 13:29
โชคดีครับน้าที่น้ารู้อาการก่อน อยากรู้ครับว่ารถตั้งแต่ปี 2012 ยังมีอาการนี้อยู่รึเปล่า
รถผม Triton Plus ปี 2012 ขับมาประมาณ 20,000 กว่าโลยังไม่เจออาการ ถ้าผมขับเอง
ยังพอจะระวังได้บ้างกลัวมันจะเกิดอาการตอนที่แฟนขับนี่สิ อาการนี้ไม่ได้เป็นเฉพาะไทรทัน
ทางปาเจโร่ ก็เป็นเหมือนกันถึงขั้นรวมตัวกันจะไปเรียกร้องที่ MMTH เลย

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=10572.0

เท่าที่ดูัมันเสียที่ตัวลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย ไม่รู้ว่ามันด้อยคุณภาพ หรือเป็นเพราะ
อะไร ทำไมทาง MMTH ไม่แก้ไขซักทีนึง

hatthakorn anupongpan
20-10-2012, 22:02
มาอัพเดทครับน้าๆ รอบแรกพอเกิดอาการ ผมได้ให้ช่างที่ศูนย์แก้ไขให้ ก็จัดการโน่น นี่ นั่น และถ่ายน้ำมันเพาเวอร์ให้ใหม่ ผมเลยเอากลับมาใช้ดู ก็ยังรู้สึกเลี้ยวขัดๆเหมือนเดิม พออีกวันมันติดเหมือนจะล๊อคเลยเสิร์ทหาข้อมูล จึงกลับไปหาช่างอีกศูนย์หนึ่ง เขาจัดการเปลี่ยนลูกปืนให้ ด้วยการเทียบเบอร์ที่ร้านอะไหล่ เบอร์ 6003 (ถ้าจำไม่ผิด)ในราคา 90 บาท จากนั้นช่างก็จัดการรื้อแล้วเปลี่ยนให้ใช้เวลาประมาณชั่วโมงนึง เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ออกไปวิ่งเทส โยกแซง มุดซ้ายขวา โอ้ว ไหลลื่น กลับมาใช้งานได้ดีดังเดิมแล้วครับ แต่ก็จะลองใช้ดูสักพักก่อนว่าจะมีอาการอื่นอีกหรือเปล่า จะมาบอกเล่าอีกทีครับ
ยังไงน้าๆท่านอื่น ก็คอยหมั่นตรวจเช็คดูอาการด้วยนะครับ เป็นห่วงจริงๆ เพราะถ้าเป็นตอนขับ แล้วโค้ง หรือ แซง นี่มีใจหายใจคว่ำแน่ๆ ถ้าสงสัยยังไง ก็โทรมาสอบถามได้นะครับ
0 ไหนคับของผมให้เปลี่ยนทั้งแกน 8000+ชี้ช่องด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

hatthakorn anupongpan
20-10-2012, 22:05
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

W-ut
20-10-2012, 22:57
ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อน เพราะโทรศัพย์วันๆมันหลายสายจริงๆครับ รับทันมั่งไม่ทันมั่ง แบตหมดบ้าง ประชุมมั่ง ถ้าไม่มีเหตุผมจะพยายามรับทุกสาย อย่างน้อยผมก็เคยโทรหาน้าหลายๆคนตอนที่ผมยังไม่รู้ครับ
ส่วนใหญ่ ก็จะเป็นแนวๆนั้นครับ

sapatar
21-10-2012, 10:50
0 ไหนคับของผมให้เปลี่ยนทั้งแกน 8000+ชี้ช่องด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับน้า รถน้าหมดประกันหรือยัง ถ้าหมดประกันแล้วและ อาการน้าเป็นเหมือนรถผม ก็ทำอู่ข้างนอกที่ฝีมือดีก็จัดการเปลี่ยนเลยครับ แต่ถ้ายังอยู่ในประกันลองขอเคลมศูนย์ใกล้บ้านดูครับน้า

sapatar
21-10-2012, 10:52
ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อน เพราะโทรศัพย์วันๆมันหลายสายจริงๆครับ รับทันมั่งไม่ทันมั่ง แบตหมดบ้าง ประชุมมั่ง ถ้าไม่มีเหตุผมจะพยายามรับทุกสาย อย่างน้อยผมก็เคยโทรหาน้าหลายๆคนตอนที่ผมยังไม่รู้ครับ
ส่วนใหญ่ ก็จะเป็นแนวๆนั้นครับ
ก็ได้ความรู้จากน้าวุฒิหลายอย่างเหมือนกันครับ ก็ต้องขอบคุณเช่นกัน ยังไงถ้าผ่านมาเที่ยวเพชรบูรณ์ เขาค้อ ทับเบิก ก็แวะหาไรกินกันก่อนได้นะครับ

triton project
22-10-2012, 15:34
อู่ใน กทม.ที่ไหนรับเปลี่ยน เจ้าลูกปืนชุดนี้บ้างครับ คือรถผม เวลาเลี้ยว จะมีความรู้สึก กึกๆ สะท้านมาถึงมือ เข้าใจว่า น่าจะเป็นอาการเดียวกับ จขกท.ครับ รบกวนหน่อยครับ

xeon-2
22-10-2012, 16:01
ผมโดนมาเมื่อคืนวันเสาร์คับอาการหักซ้ายไม่ได้อาการเริ่มแรกพวงมาลัยฝืดๆดัง ตอนนี้หลอนอยู่เลยคับ
173201
173200

sapatar
22-10-2012, 18:46
ผมโดนมาเมื่อคืนวันเสาร์คับอาการหักซ้ายไม่ได้อาการเริ่มแรกพวงมาลัยฝืดๆดัง ตอนนี้หลอนอยู่เลยคับ
173201
173200
อันตรายนะครับผมว่าอาการนี้ คนปลอดภัย ส่วนรถก็กลับมาหล่อไวๆนะครับน้า

whoami99
25-10-2012, 11:14
อาการแบบนี้อันตรายมาก น่ากลัวมากครับ ภาวนาอย่าให้เจอเลย

Raregroove
05-12-2012, 14:51
ของผมก็เริ่มล่ะครับ ไม่ได้ขับเองเป็นเดือน แฟนเอาไปขับ กลับมาขับเองวันนี้พวงมาลัยหักเลี้ยวแล้วติดขัด ของผมplus 2011 ขับมาแสนโลพอดี

sapatar
05-12-2012, 14:59
ของผมก็เริ่มล่ะครับ ไม่ได้ขับเองเป็นเดือน แฟนเอาไปขับ กลับมาขับเองวันนี้พวงมาลัยหักเลี้ยวแล้วติดขัด ของผมplus 2011 ขับมาแสนโลพอดี
ถ้าหมดประกันแล้ว ลองเปลี่ยนลูกปืน แบบกรณีผมดูก่อนก็ได้ครับน้า ไม่กี่บาทเอง