PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตั้นดำอ้วนเตี้ย จะติด Lpg ครับ แนะนำร้านให้ด้วย

shopzguy
08-07-2008, 09:42
เป็นรุ่นขับสอง 4 ประตู 2.5 เกียร์ Auto ไม่พลัส ครับ

แนะนำร้านติด LPG ที่ไว้ใจได้ที่เพื่อนๆไปติดกันแล้วไม่มีปัญหาให้หน่อยครับ
สะดวกที่ กทม กับ ระยอง สองที่ครับ

RALLI//AOD
08-07-2008, 10:01
สนใจด้วยครับ

por.puento
08-07-2008, 10:58
ลองศึกษาดูดีๆก่อนนะครับ...เพราะตอนนี้สถานการณื มันยังไม่นิ่งเรื่องพลังงาน....ถ้าปล่อยให้แก๊สลอยตัวเมื่อไหร่ ผมว่าไม่คุ้มค่าที่จะติดเลยนะครับ อีกอย่างกระบะดีเซล ไม่ได้ติดแค่ 2-3 หมื่นเหมือนรถเก๋งนะครับ ได้ข่าวว่า ธรรมดาๆนี่ 6-7 หมื่นขึ้นไปเลยนะ กว่าจะถึงจุดคุ้มทุนนี่นานนะครับ....แถมรถโทรมเร็วไปอีก ราวๆ 20% ...ถ้าราคาแก๊สขึ้นไปราวๆ ลิตรละ 20 บาทเมื่อไหร่ จะกลายเป็น เปลืองกว่าน้ำมันซะอีก

shopzguy
08-07-2008, 11:45
ที่สนใจ LPG เพราะว่าใน gasthai.com มีช่างเค้าบอกว่า LPG เหมาะกับ Commonrail มากกว่า NGV เพราะเรื่องของกำลังอัด

ข้อมูลจาก
http://www.gasthai.com/boardgas/html/38641.html (http://www.gasthai.com/boardgas/html/38641.html)
คำตอบที่ 9 "MITSUBISHI รุ่นก่อนคอมมอนเรลใช้ได้ทั้ง LPG และ NGV แต่หากเป็นรุ่นคอมมอนเรลต้องใช้ LPG ครับ"
คำตอบที่ 26 ก็จะอธิบายว่าทำไม มันยาวนะครับ ลองเข้าไปอ่านดูเอง จริงเท็จแค่ไหน มีความเห็นอย่างไรก็ช่วยบอกด้วย

ส่วนราคาค่าติดตั้ง ก็โทรไปถามมาแล้ว ร้าน CMS ติด 30,000 บาท เป็น LPG 58 ลิตร
แต่กล่องควบคุมเค้าทำเอง ไม่รู้มาตรฐานแค่ไหน

ถ้าประหยัดได้กิโลละบาท แค่ 30,000 บาท ผมขับครึ่งปีก็คุ้มแล้วครับ
ถึงเวลานั้นถ้าราคาผันผวนมาก ก็ถอด LPG แล้วเปลี่ยนไปติด NGV ก็ได้

shopzguy
08-07-2008, 21:28
แต่ยังไม่ตัดสินใจนะครับ ใครติดแล้วดีมาบอกด้วย จะไปติดบ้าง

errorman
08-07-2008, 22:02
รอใครมาแนะนำด้วยคับ ที่ระยอง กับ กทม เหมือนกันเลย

nor
09-07-2008, 07:16
ผมไปติดกับพี่ต้นมาครับ (ได้ข่าวช่วงนี้แกหาถังไม่ได้) เรื่องประหยัดยังไม่ได้พิสูจน์อย่างชัดเจน(แต่แนวโน้มดีครับ) ตอนนี้วิ่งไป 217 กมหลังเปลี่ยนเป็นแก๊ส เข็มน้ำมันยังไม่ผ่านขีดแรกครับ(แกการันตีว่า 300up) พอดีวิ่งไปกลับทำงานแค่วันละ 60 กม แต่ที่ติดเพราะมันได้ทั้งประหยัดและก็แรงขึ้นด้วยครับ ช่วงหลัง 120 km/hr ไปถึง 160 km/hr ดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดครับ

ปล ผมติดต่ำกว่า 30,000 บาทครับ

โทรไปคุยเองครับ 0863386479 บอกว่า นอแนะนำมานะครับ แพงขึ้นอีกพันนึง(ล้อเล่นนะ)

ลืมบอกไป พลัส ออโต้ สี่ประตู คนขับหนักเกินร้อย บวกถัง บวก ก๊าซ รถแบกร่วม สองร้อย กก จากมาตรฐานศูนย์:kapook-17195-8823:

เอ่อไม่รู้คำนวณผิดปล่าวนะครับ ถ้าก๊าซราคาต่ำกว่า 35 บาทต่อลิตรราคาน้ำมันบวกก๊าซก็ยังถูกกว่าดีเซลเพียวครับ ลองไปจิ้มดูนะ

Garfield
11-07-2008, 10:29
พี่นอครับ ถัง 58 ลิตร เติมจริงได้กี่ลิตรครับ แล้ววิ่งได้กี่โลต่อถัง คือยังห่วงอยู่ว่าจะต้องเติมบ่อยแค่ไหน กลัวคิวยังยาวววอยู่น่ะครับ

nor
15-07-2008, 08:36
เติมถังแรกได้ 50 ลิตร ครับ ใช้ไป 500 กิโลเมตร แก็สมันแทบไม่ขยับเลยครับ(ฝาถังตรงมัลติวาลว์มันตกจากขึดแดงมาหน่อยเดียวครับ) แต่มันยังไม่สมบูรณ์ครับ ต้องจูนแก็สเพิ่มอีกหน่อยครับ เพราะต้องเติมน้ำมันตั้ง 30 ลิตร

เดี๋ยวมา update ให้ครับ

ตอนนี้ถ้าอยากติดก็โทรไปหาน้องเต้ยได้ครับ (น้องเค้านิสัยดีมากนะครับ) ที่ผมไม่ได้ติดกับน้องเค้าเพราะว่าผมสับสนนิดหน่อย(โดนเมียด่ามากครับเลยงง) นัดไปนัดมาดันโทรไปหาพี่ต้นก็เลยไปติดกับพี่ต้นซะ แต่น้องเต้ยก็ยังโทรมาให้ข้อมูลอีกมากมายครับ พอดีช่วงนี้พี่ต้นแกไม่ค่อยมีถัง

ลืมบอกไปจากข้อมูลของพี่ต้น น้ำมันควรจะอยู่ที่ 16-19 กิโลต่อลิตร และแก๊สจะอยู่ที่ 25-28 กิโลต่อลิตร ของน้องเต้ยจะดีกว่าหน่อยคือ น้ำมัน 22 กิโลต่อลิตร และแก๊สจะอยู่ที่ 24 กิโลต่อลิตร(น้องเต้ยและพี่ต้น ถ้าเห็นแล้วข้อมูลไม่ถูกต้องแก้ไขได้นะครับ เพราะทั้งสองคนกำลังพัฒนาให้ดีกว่าเดิมอยู่)

Dang
15-07-2008, 10:24
ขอบคุณครับ กำลังสนใจอยู่

RALLI//AOD
15-07-2008, 10:44
ช่วยุลุ้นและช่วยเชียร์ให้พัฒนาไปอย่างไม่หยุดยั้ง

nor
16-07-2008, 15:14
ตอนนี้ที่ได้ข่าวมาจากพี่ต้นระบบกล่องควบคุมของแกกำลังจะเสร็จแล้วครับ น่าจะประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นครับ แต่ถ้าให้ดูจากภาพรวมแล้วสำหรับ Lpg น้ำมันน่าจะอยู่ที่ประมาณตัวเลข 16-25 กิโลลิตรครับ ส่วนแก๊สน่าจะอยู่ที่ 22-28 กิโลลิตรครับ เพราะว่ามันจะขึ้นอยู่กับสภาพรถ , การขับขี่ และสภาพการจราจรที่เราต้องใช้ชีวิตครับ

การจะคิดว่าคุ้มหรือไม่มันขึ้นอยู่กับเงื่อนไขทั้งหมดครับแต่ถ้าจะคิดว่าระบบแก๊สจะอยู่กับเราได้นาน ผมคิดว่าไม่น่าเกิน 3 ปีดังนั้นถ้าภายใน 2ปี ไม่คืนทุนผมว่าเปลี่ยนนิสัยการใช้รถน่าจะดีกว่าครับ

Garfield
16-07-2008, 16:23
พี่ nor ครับ ถ้าดูคร่าวๆจากตัวเลขพี่แล้ว แก๊สถังนึงน่าจะได้สัก 1200 กิโล ในขณะที่ น้ำมันได้มากกว่านั้น (1400-1500 โลเลยทีเดียว) ถ้าคิดราคาน้ำมันตอนนี้ 43 แก๊ส 12 มันตกอยู่ประมาณกิโลละ 2 บาทปลาย คือประหยัดไปประมาณ กิโลละ 5 สลึงครับ เท็จจริงประการใดโปรดชี้แนะ เล็งมานานแล้วครับ กำลังจะขึ้นนกแล้ว พร้อมเมื่อไหร่ ลั่นไกทันที

nor
22-07-2008, 07:58
ตอนนี้ที่วัดได้คือครึ่งถังจะทำได้ประมาณสัก 480 - 550 กิโลเมตรครับ ปัญหามันอยู่ที่ผมวิ่งต่อสัปดาห์ไม่มากทำให้เวลาต้องการวัดค่าความสิ้นเปลืองเพื่อปรับจูนแก๊สเป็นไปอย่างช้าๆ ครับ แต่เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปติดกล่องควบคุมระบบแก๊สที่พี่ต้นพัฒนาขึ้นมาใหม่เห็นแกบอกว่าจะทำให้ประหยัดขึ้นมาก

เออลืมบอกไปผมขับรถจะไหลไปเรื่อยๆ ครับ(ความเร็วเฉลี่ยน่าจะอยู่สัก 30-45 km/hr) แต่ถ้าได้วิ่งนิ่งช่วง 100 -140 กิโลเมตรต่อชั่วโมงน่าจะประหยัดกว่านี้ครับ เพราะช่วงความเร็วก่อน 60 km/hr จะรู้สึกว่าการทำงานของแก๊สยังไม่สมบูรณ์(ถ้าได้กล่องแล้วจะดีขึ้นครับ) แต่ยังไงคุยกับน้องเต้ยก็ได้ครับระบบที่เต้ยทำก็น่าจะสมบูรณ์พอกันต่างกันตรงที่ใช้ stepping motor ช่วยในการควบคุมปริมาณแก๊สซึ่งก็เป็นระบบที่ประยุกต์ใช้กันมานานกับเครื่องยนต์เบนซิลครับ

nor
22-07-2008, 08:04
ลืมบอกไป ครึ่งถังของผมคือเมื่อเข็มตกมาครึ่งถังการเติมน้ำมันคือหัวจ่ายตัดก็แค่เติมเพื่อปัดเศษ สรุปว่าครึ่งถังของผมประมาณ 30 ลิตรน้ำมันครับ ส่วนแก๊สตอนนี้อยู่ที่ 27 กิโลเมตรต่อลิตร ซึ่งไม่ดีครับตัวเลขควรจะอยู่ที่ 22 km/ltr เพื่อลดการบริโภคดีเซลซึ่งปัจจุบันอยู่ที่ 16 km/ltr(ก่อนติดแก๊สประมาณ 12 km/ltr) ก็จะเป็นประมาณ 18-20 km/ltr
สิ่งที่ต้องเตือนคือเมื่อติดแก๊สแล้วเครื่องจะพุ่งมากๆ โดยเฉพาะช่วงตั้งแต่ประมาณ 60 km/hr ขึ้นไป ดังนั้นถ้าคุณสนุกกับมันมากคุณจะกลายเป็นไม่ประหยัดและก็ไม่ดีต่อสิ่งแวดล้อมด้วยครับดังนั้น คุมสติดีๆ แล้วพยายามขับให้ประหยัดเข้าไว้ รถเป็นเครื่องมือช่วยให้เราไปถึงที่หมายอย่างสะดวกสบายและปลอดภัยครับ ย้ำๆ ไว้ครับ