PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนช่วยแนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้า ใช้กับ Triton M10 หน่อยครับ

HS4CJR
25-10-2012, 11:30
กำลังจะซื้อครับ แต่ไม่รู้จะเลือกยี่ห้อไหนดี เพราะในท้องตลาดมีเยอะเหลือเกิน รบกวนน้าๆ แนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่คุณภาพดี คุ้มราคา เสถียรและเชื่อถือได้หน่อยครับ งบประมาณอย่าให้เกิน 8000 บาทนะครับ หรือถ้ามีมือสองก็แนะรบกวนแนะนำแหล่งที่ซื้อมาหน่อยครับ จะได้ประหยัดงบประมาณลงไปได้อีกครับ

ความคาดหวังคือ ต้องการปรับการตอบสนองคันเร่งในช่วงออกตัวเป็นหลักครับ เพราะรู้สึกว่าบางครั้งมันตอบสนองช้า ไม่ทันใจ

สิ่งที่สำคัญที่สุด คือไม่อยากใส่กล่อง แล้วเป็นอย่าง คห. นี้ครับ http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=145771.0;wap2

ถ้าได้ข้อมูล ข้อดี-ข้อเสียของแต่ละยี่ห้อจะดีมากเลยครับ และถ้าไม่สะดวก แนะนำทาง pm ก็ได้ครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ

Ttriton
25-10-2012, 12:43
รถผมใช้ของ Power Speed น้าเต้ย เกือบสามปี ยังไม่มีอาการแบบในกระทู้ครับ....ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในกระทู้ซื้อขายครับ

HS4CJR
25-10-2012, 13:05
รถผมใช้ของ Power Speed น้าเต้ย เกือบสามปี ยังไม่มีอาการแบบในกระทู้ครับ....ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในกระทู้ซื้อขายครับ

ขอบคุณครับน้าตุ้ยที่แชร์ข้อมูลครับ

AKNet
25-10-2012, 13:34
cheetah tech ก็เจ๋งนะ 6500 เอง ได้สมาร์ทเกจด้วย

HS4CJR
25-10-2012, 14:48
cheetah tech ก็เจ๋งนะ 6500 เอง ได้สมาร์ทเกจด้วย

ขอบคุณครับ น้า AKNet อยากทราบว่าการตอบสนองของ Cheetah Tech เป็นยังไงบ้างครับ เป็นธรรมชาติดีไหมครับ

ตอนนี้หาข้อมูลจาก Web ต่างๆ จนหมึนไปหมดแล้วครับ บางท่านก็ว่า แบบที่พ่วง OBD II จะไม่ค่อยดี

สิ่งที่ผมต้องการ คือความปลอดภัยเป็นอันดับ 1 ถ้าหากกล่องพวกนี้ รวน สายหลุด หลวม ขาด โดยไม่ตั้งใจ ควรจะมีระบบสำรองให้รถสามาถขับต่อไปได้ หรือจะต้องป้องกันปัญหานี้ได้

อีกอย่างบางท่านบอกว่า เป็นแบบ micro controller ดีกว่า เพราะปรับกราฟให้ตอบสะนองตรงกับรุ่นรถนั้นๆได้เลย

jee4x4
25-10-2012, 15:32
ขอบคุณครับ น้า AKNet อยากทราบว่าการตอบสนองของ Cheetah Tech เป็นยังไงบ้างครับ เป็นธรรมชาติดีไหมครับ

ตอนนี้หาข้อมูลจาก Web ต่างๆ จนหมึนไปหมดแล้วครับ บางท่านก็ว่า แบบที่พ่วง OBD II จะไม่ค่อยดี

สิ่งที่ผมต้องการ คือความปลอดภัยเป็นอันดับ 1 ถ้าหากกล่องพวกนี้ รวน สายหลุด หลวม ขาด โดยไม่ตั้งใจ ควรจะมีระบบสำรองให้รถสามาถขับต่อไปได้ หรือจะต้องป้องกันปัญหานี้ได้

อีกอย่างบางท่านบอกว่า เป็นแบบ micro controller ดีกว่า เพราะปรับกราฟให้ตอบสะนองตรงกับรุ่นรถนั้นๆได้เลย
cheetah tech นั่นหละครับชั่วโมงนี้คุ้มค่าสุดแล้ว
-กล่องคันเร่งทุกค่ายใช้ microcontroller เหมือนกันหมดครับ
-แล้วที่บอกว่าพ่วง obd เขาบอกว่าไม่ดีด้วยเหตุผลอะไรครับ จริงแล้วตัวกล่องคันเร่งที่มีพ่วง obd ก็มีของ cheetah tech, E drive อะไรพวกนี้การเชื่อมต่อ obd port สำหรับกล่องพวกนี้มันไม่ได้ไปรบกวนระบบอะไรของเครื่องยนต์เลยที่มันมาต่อก็เพื่อต้องการไฟ 12V จาก port นี้เท่านั้น แต่ในส่วนของ cheetah tech เขาใช้การปรับ step ผ่าน smart gauge โดยที่ไม่ได้เอาค่าใดๆมาจาก obd เลยนะครับ
-ในเรื่องการปรับกราฟการตอบสนองจริงๆกล่องคันเร่งไม่ได้มีการปรับจูนอะไรซับซ้อนมากมายแค่รับแรงดันจาก sensor แล้วมาบวกเพิ่มค่าหลายเจ้ามีให้เลือก step มากมายมันต้องมีสักจุดหละครับที่เราชอบ
-เหตุที่บอกcheetah tech คุ้มกว่าเพราะเพราะได้ smart gauge มาด้วยซึ่งราคา smart gauge 3500 บาท เท่ากับว่าราคากล่องคันเร่งแค่ 3000 บาทถูกมาก การเขียนโปรแกรมของค่านี้ก็ขั้นเทพครับ
-สำหรับค่ายอื่นราคามันแพงไปครับเมื่อเทียบกันแล้วสำหรับกล่องคันเร่ง แต่ถ้ากล่องดันรางว่ากันอีกเรื่องเพราะบางครั้งมันต้องใช้บริการจูนเนอร์กล่องพวกนี้เลยคิดค่า service มาด้วยในตัวราคาเลยแรงนิดนึง
-ผมใช้ ecu shop อยู่ครับมันมีอยู่แล้วไม่ได้ซื้อเองเลยใส่ไปแบบไม่คิดอะไร แต่ถ้าเลือกจะซื้อเองผมเอา cheetah tech ครับสำหรับกล่องคันเร่งราคาน่าคบคุณภาพเท่าเทียมกะชาวบ้านเค้าได้เลย

HS4CJR
25-10-2012, 16:35
ขอบคุณมากครับ น้า Jee เป็นข้อคิดเห็นที่ดีมากเลย

ข้างล่างเป็น Link วิจารณ์เกี่ยวกับ กล่องที่ต้องต่อกับพอร์ท OBD ส่วนตัวคิดว่า Cheetah Tech ไม่น่ามีปัญหาระบบไฟเพราะพ่วงสมาร์ทเกจมาให้แล้ว แต่อาจจะลำบากกรณีที่ต้องพ่วงอุปกรณ์อื่นเพิ่มที่ OBD จะต้องมีสายพ่วงอีกและต้องหาที่วางตำแหน่ง smart gauge
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=9063.0

และบาง web ก็บอกว่า ECU Shop เสถียรกว่า แต่ตอนนี้ Cheetah tech น่าจะแก้ไขแล้ว
http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=109862&c=1&key=

jee4x4
25-10-2012, 18:21
หากน้ามีความจำเป็นต้องใช้ port obd เพิ่มก็หาตัวนี้มาต่อเพิ่มได้ครับ obd spliter http://www.thaimazda2.com/webboard/viewtopic.php?f=3&t=10794&start=288 แต่คงไม่มีความจำเป็นอะไรมั้งครับถ้าไม่ได้เล่น com to car เอาสัญญาณจาก obd ไปขึ้นหน้าจอเท่ห์ๆ อิอิ มายืนยันอีกทีเรื่องความสเถียรของกล่องไม่แตกต่างกันครับถ้าเป็นกล่องคันเร่งแต่ถ้าเป็นดันรางอาจจะละเอียดน้อยกว่าค่ายอื่นถ้ายังใช้ MCU 8 bit อยู่นะครับแต่ยอมรับว่าพี่เจ้าของกล่องใช้เทคนิคเขียนโปรแกรมได้ดีมาก MCU 8 bit เทียบเท่ากล่องที่ใช้ 10 bit สบาย

MiNi_XXL
25-10-2012, 21:08
ตอนนี้ผมรับติดตั้งกล่องคันเร่งของ cheetah tech ครับ ติดไปแล้ว 3 คันเป็นไทรทัน 1 คัน มีทั้งยกและดัน ฟอร์จูนเนอร์ 1 คัน วีออส 1 คัน พรุ่งนี้จะติดในไทรทัน 128 อีกคัน มีกล่องดัน Pro 1 ใบ

จากลูกค้าทั้ง 3 ราย Happy ทุกราย นอกจากจะเอาสัญญาณไฟ 12 v จาก port obd แล้ว ที่กล่องคันเร่งในโปรแกรมที่ใส่มามันยังเอาค่าที่ ลิ้นปีผีเสื้อมาคำนวณด้วยครับ และมีสาย Safety ในกรณีปลั๊ก obd หลุด หรือหลวม ก็ยังมีสายดังกล่าวพ่วงไฟอยู่ หากกล่องมีปัญหา ถอดกล่องเคลมมีปลั๊กอุดให้ ครับ

โปรโมชั่น 6250 พร้อมขา และติดตั้งให้ 10 ชุดเท่านั้น จากปกติ 6500 + ขา 350 ครับ

Software ที่โปรแกรมมาเป็นเวอร์ชั่นมาเลเซียครับ จัดจ้านกว่าครับ เจ้าอื่นยังไม่ใช่ครับ

ลองพิจารณาดูครับ ตอนแรก ๆ ผมก็กังวลเหมือนน้าล่ะครับ แต่พอได้มาลองเล่นมันแจ่มกว่ารุ่นแรก ๆ ครับ

HS4CJR
26-10-2012, 09:21
ขอบคุณครับ น้า Jee และน้า MiNi_XXL

ตอนนี้รถผมมีทั้ง Temp Sensor/Meter, สาย OBD ทั้งแบบสายและ Bluetooth ต่อกับ Lab Top และ Tablet เลยไม่ค่อยอยากติด Smart Gauge เพิ่มเท่าไหร่ครับ เพราะเกินความจำเป็น

ถามนิดหนึ่งครับ กรณีกล่องคันเร่งไฟฟ้า Cheetah Tech ถ้าเราปรับเรียบร้อยแล้ว สามารถถอด smart gauge ออกได้ไหมครับ หรือว่าต้องพ่วงกันตลอดเวลาครับ