PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

trr2547
25-10-2012, 12:17
ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ จะดังชัดเวลาขึ้นเนิน ดังออดแอดๆ ถ้าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนล่างจะหายไหม น้าผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ รถผม วื่งมา 157,000 กม

chairat_k
26-10-2012, 08:18
รถวิ่งมาแสนกว่าๆ จริงๆมีหลายจุดที่ต้องเช็ค หากดังอย่างงี้ต้องเช็ตโช็คก่อน วาล์วภายใน(เปิดฝากันฝุ่นออกโยกรถใช้มือจับที่น็อตภายในกรวย) ภายนอกก็ดูคราบรอยน้ำมัน
ลูกหมากปีกนกบนหลวมก็ดังแบบนี้ ลูกปืนล้อหลวมก็อาการนี้(ยกรถลอย จับบนล่างยางรถโกยกเข้าหาตัว)
หายไวไว นะครับ
ว่าแต่ดังตอนร้อน เนี่ยต้องคอยกลับปีกนกด้วยนะครับ เดี๋ยวไหม้กรอบเกรียม ไม่รู้ด้วยนะ กร๊ากกกกกกกกกกกกก

trr2547
26-10-2012, 18:20
ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนนำ แต่ไอ้ตอนท้าย ฮามักๆ เหมือนแก๊งสามช่า กร๊ากกกกก
รถวิ่งมาแสนกว่าๆ จริงๆมีหลายจุดที่ต้องเช็ค หากดังอย่างงี้ต้องเช็ตโช็คก่อน วาล์วภายใน(เปิดฝากันฝุ่นออกโยกรถใช้มือจับที่น็อตภายในกรวย) ภายนอกก็ดูคราบรอยน้ำมัน
ลูกหมากปีกนกบนหลวมก็ดังแบบนี้ ลูกปืนล้อหลวมก็อาการนี้(ยกรถลอย จับบนล่างยางรถโกยกเข้าหาตัว)
ว่าแต่ดังตอนร้อน เนี่ยต้องคอยกลับปีกนกด้วยนะครับ เดี๋ยวไหม้กรอบเกรียม ไม่รู้ด้วยนะ กร๊ากกกกกกกกกกกกก

AKNet
28-10-2012, 17:37
ของผมก็เป็นเหมือนกันอาการนี้ หาสาเหตุไม่เจอ

chairat_k
29-10-2012, 09:19
ของผมก็เป็นเหมือนกันอาการนี้ หาสาเหตุไม่เจอ
เช็คที่วาล์วโช็ค ครับน้าตั้ม ชอบขับเร็วรูด ไล่ขันน็อต
รถเดิม ลูกหมากทน ครับ ไม่ถึง 2แสน ไม่มีอาการ(แล้วแต่คนกันถนนหนทาง)
บางทีก็เกิดจาบูชต่างของปีก ทั้งลูกเบี้ยว เมื่อตั้งศูนย์ล้อ ไม่แปลงที่ออฟเซ็ท 0 จะมีอาการเร็วกว่า ออฟล้อเดิม
เช็คศูนย์ล้อบ่อย ฟังเสียงความผิดปกติของโช็ค นกแก่รุ่นนี้เป็นรุ่น สปอร์ตเป็นโมโนใช่เปล่า

trr2547
29-10-2012, 18:27
ของผมดังก่อนเปลี่ยน โช็ค ตอนี้เปลี่ยนโช็ค โรบัส มาแล้ว 1000กม ก็ยังดังอยู่

Sinplug
29-10-2012, 20:23
เข้ามาจดครับ

AKNet
30-10-2012, 18:11
เช็คที่วาล์วโช็ค ครับน้าตั้ม ชอบขับเร็วรูด ไล่ขันน็อต
รถเดิม ลูกหมากทน ครับ ไม่ถึง 2แสน ไม่มีอาการ(แล้วแต่คนกันถนนหนทาง)
บางทีก็เกิดจาบูชต่างของปีก ทั้งลูกเบี้ยว เมื่อตั้งศูนย์ล้อ ไม่แปลงที่ออฟเซ็ท 0 จะมีอาการเร็วกว่า ออฟล้อเดิม
เช็คศูนย์ล้อบ่อย ฟังเสียงความผิดปกติของโช็ค นกแก่รุ่นนี้เป็นรุ่น สปอร์ตเป็นโมโนใช่เปล่า
นกแก่สปอร์ต ตัวนี้เป็นทวิน วาล์ว3ชั้น ครับน้าท๊อป ศูนย์ล้อผมก็เช็คบ่อยนะครับ ปีนี้เช็คไป 4 รอบแระ ( แบบว่าเช็ตฟรีไป 3 รอบ รอบที่ 4 เสียตัง 555+ ) วาล์วโช้คเช๊คยังไงครับ เดี๋ยวลองให้ช่างไล่ บูชปีกนก กับลูกเบี้ยวดูก่อน ถ้าไม่หายเดี๋ยวค่อยลองใส่แม็กเดิมดูครับ แปลกใจเวลาจอดเย็นๆ ขย่มๆ ดูมันไม่ดัง จะดังเวลาวิ่งนานๆ ร้อนๆ

AKNet
30-10-2012, 18:20
คราบรอยน้ำมันไม่มี ยางกันฝุ่นด้านบนสุดเลยใช่มั้ยครับ เดี๋ยวจะลองเปิดออกแล้วโยกน๊อตดู

chairat_k
31-10-2012, 08:46
ตามนั้นครับน้าตั้ม มันคลายตัวได้ครับ

AKNet
31-10-2012, 14:32
น่าจะมาจากจารบีบูชแห้งครับช่างบอก วันนี้ที่อู่รถเยอะเลยไม่ได้ทาจารบีใหม่ ตรงยางรองปลายแหนบจารบีหายไปไหนหมดแล้วก็ไม่รู้

เด็กเมืองนกเขา
31-10-2012, 15:21
น่าจะมาจากจารบีบูชแห้งครับช่างบอก วันนี้ที่อู่รถเยอะเลยไม่ได้ทาจารบีใหม่ ตรงยางรองปลายแหนบจารบีหายไปไหนหมดแล้วก็ไม่รู้

ใครมาลักจารบี น้าตั้ม อะ อิอิ

rmd
31-10-2012, 16:18
ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ จะดังชัดเวลาขึ้นเนิน ดังออดแอดๆ ถ้าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนล่างจะหายไหม น้าผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ รถผม วื่งมา 157,000 กม
ขออนุญาติเดาเล่นๆนะคะ
...ดังตอนร้อน, ดังชัดเมื่อขึ้นเนิน ถ้าสตาร์ทวิ่งมาเย็นๆไม่ดัง แสดงว่ามีเรื่องของการขยายตัวมาเกี่ยวข้อง โดยมากจุดที่มีการเคลื่อนไหวไม่ว่าจะทิศทางเดียวหรือหลายทิศทางเลี่ยงไม่ได้ที๋จะต้องมีการเสียดสี โฟกัสไปที่ลูกหมากปีกนกนก,ล่าง รวมทั้งคันชัก-คันส่ง กลุ่มนี้เคลื่อนที่มากว่าทิศทางเดีนว(ขึ้น-ลง,ซ้าย-ขวา,แทแยง รวมๆคือขยับทุกทิศทางรอบจุดหมุน) เมื่อเริ่มขยับตัวยังเสียดสีไม่มากและรับความร้อนจากสภาวะการทำงานของเครื่องยนต์ซึ่งเป็นแหล่งต้นความร้อนอย่างดี ยังไม่มาก ในระบบ(ปิด)จะจารบีทนความร้อนช่วยหล่อลื่นให้เคลื่อนไหวในทิศทางที่ต้องการได้ง่ายและลดเสียง เมื่อใช้ไปนานๆการสึกหรอจึงมีส่วนที่จะสมำให้ผิวจารบีอยู่ผิดที่ผิดทางหรือไม่มีเลยรวมั้งการเสียดสีทำให้เกิดการขยายตัวซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียง
.....ถ้าจะให้โฟกัสย่อยลงไป คงหนีไม่พ้นเริ่มจากความดังหรือชัดเจนเมื่อเกิดเสียงประกอบกับพฤติกรรมของส่วนๆนั้น เช่นเมื่อเราเคลื่อนรถเข้าประทะอุปสรรคบนถนน เนินลูกระนาดหรือเนินชลอความเร็ว การเคลื่อนผ่านแบบเข้าตรงๆเสียงที่อาจจะเกิดก็จะมีรูปแบบแตกต่างกับเคลื่อนเข้าหาแนวเฉียง สมมุติเข้าหาแนวเฉียง ลูกหมากกันโคลงจะส่งเสียงลั่นชัดเจนกว่าเมื่อเข้าแนวตรงเป็นต้น
.....วิธีตรวจสอบที่มาของเสียงด้วยครนเอง เมื่อใช้รถมาจนแน่ใจว่าถึงช่วงอุณหภูมิที่เป็นปัญหา จอดรถในทีปลอดภัยแล้วลงไปนั่งฟังโดยให้ผู้ช่วยลองขย่มรถไปมาค่ะ น่าจะพอโฟกัสไปยังจุดต้นเสียงได้บ้าง อย่างน้อยก็เป็นการทำการบ้านเพื่อเวลาคุยกัฐ่างจะได้ไม่หลงทางออกทะเลค่ะ
.............การเปลี่ยนลูกหมากต่างๆถ้าเริ่มจากตัวปัญหามากไปก่อน อานะช่วยบรรเทาปัญหาดังกล่าวได้ในระดับหนึ่ง ต้องพึงนึกเสมอว่าอุปกรณ์กลุ่มดังกล่าวมีอายุการใช้งานมาเท่าๆกัน เมื่อเปลี่ยนครัวใดตัวหนึ่งไปไม่นานตัวอื่นๆที่เคยดีก็จะออกอาการตามมา ไม่ใช่ว่ารถหรือของไม่ดีนะคะ ทุกค่ายก็เป็นหมด แค่อยากให้เผื่อใจนิดนึงค่ะ ขอให้มความสุขกับการใช้รถที่รักนะคะ

trr2547
03-11-2012, 18:19
ขอบคุณมากๆๆครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลยขอบคุณ ขอบคุณ ลืมบอกไปดังเฉพาะข้างขวาฝั่งคนขับ ตอนที่ไม่เลือกเวลาแล้ว ขับรถออก ก็ดัง เลี้ยวก็ดัง
ขออนุญาติเดาเล่นๆนะคะ
...ดังตอนร้อน, ดังชัดเมื่อขึ้นเนิน ถ้าสตาร์ทวิ่งมาเย็นๆไม่ดัง แสดงว่ามีเรื่องของการขยายตัวมาเกี่ยวข้อง โดยมากจุดที่มีการเคลื่อนไหวไม่ว่าจะทิศทางเดียวหรือหลายทิศทางเลี่ยงไม่ได้ที๋จะต้องมีการเสียดสี โฟกัสไปที่ลูกหมากปีกนกนก,ล่าง รวมทั้งคันชัก-คันส่ง กลุ่มนี้เคลื่อนที่มากว่าทิศทางเดีนว(ขึ้น-ลง,ซ้าย-ขวา,แทแยง รวมๆคือขยับทุกทิศทางรอบจุดหมุน) เมื่อเริ่มขยับตัวยังเสียดสีไม่มากและรับความร้อนจากสภาวะการทำงานของเครื่องยนต์ซึ่งเป็นแหล่งต้นความร้อนอย่างดี ยังไม่มาก ในระบบ(ปิด)จะจารบีทนความร้อนช่วยหล่อลื่นให้เคลื่อนไหวในทิศทางที่ต้องการได้ง่ายและลดเสียง เมื่อใช้ไปนานๆการสึกหรอจึงมีส่วนที่จะสมำให้ผิวจารบีอยู่ผิดที่ผิดทางหรือไม่มีเลยรวมั้งการเสียดสีทำให้เกิดการขยายตัวซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียง
.....ถ้าจะให้โฟกัสย่อยลงไป คงหนีไม่พ้นเริ่มจากความดังหรือชัดเจนเมื่อเกิดเสียงประกอบกับพฤติกรรมของส่วนๆนั้น เช่นเมื่อเราเคลื่อนรถเข้าประทะอุปสรรคบนถนน เนินลูกระนาดหรือเนินชลอความเร็ว การเคลื่อนผ่านแบบเข้าตรงๆเสียงที่อาจจะเกิดก็จะมีรูปแบบแตกต่างกับเคลื่อนเข้าหาแนวเฉียง สมมุติเข้าหาแนวเฉียง ลูกหมากกันโคลงจะส่งเสียงลั่นชัดเจนกว่าเมื่อเข้าแนวตรงเป็นต้น
.....วิธีตรวจสอบที่มาของเสียงด้วยครนเอง เมื่อใช้รถมาจนแน่ใจว่าถึงช่วงอุณหภูมิที่เป็นปัญหา จอดรถในทีปลอดภัยแล้วลงไปนั่งฟังโดยให้ผู้ช่วยลองขย่มรถไปมาค่ะ น่าจะพอโฟกัสไปยังจุดต้นเสียงได้บ้าง อย่างน้อยก็เป็นการทำการบ้านเพื่อเวลาคุยกัฐ่างจะได้ไม่หลงทางออกทะเลค่ะ
.............การเปลี่ยนลูกหมากต่างๆถ้าเริ่มจากตัวปัญหามากไปก่อน อานะช่วยบรรเทาปัญหาดังกล่าวได้ในระดับหนึ่ง ต้องพึงนึกเสมอว่าอุปกรณ์กลุ่มดังกล่าวมีอายุการใช้งานมาเท่าๆกัน เมื่อเปลี่ยนครัวใดตัวหนึ่งไปไม่นานตัวอื่นๆที่เคยดีก็จะออกอาการตามมา ไม่ใช่ว่ารถหรือของไม่ดีนะคะ ทุกค่ายก็เป็นหมด แค่อยากให้เผื่อใจนิดนึงค่ะ ขอให้มความสุขกับการใช้รถที่รักนะคะ

trr2547
07-11-2012, 21:06
รถผม หายแล้วครับ เพียงแค่ พ่นโซเนก ให้ทั่วทุกที่ ที่มีการเคลื่อนไหว ลูกหมากปีกนก บน-ล่าง ลูกหมากกันโคลง

chairat_k
08-11-2012, 08:42
รถผม หายแล้วครับ เพียงแค่ พ่นโซเนก ให้ทั่วทุกที่ ที่มีการเคลื่อนไหว ลูกหมากปีกนก บน-ล่าง ลูกหมากกันโคลง
เดี๋ยวก็กลับมาอีก ครับ สิ่งที่พ่นไป ขอเตือนไว้อย่าง นะครับ ระวังไปล้าง จาระบี ลูกหมากนะครับ หากยางมีรอยฉีกขาด

trr2547
08-11-2012, 12:18
อ้าวเหรอ ขอบคุณน้าที่เตือน ถ้าดังอีกเปลียนยกชุดเลย วิ่งมา158000กม แล้ว

chairat_k
08-11-2012, 13:08
อ้าวเหรอ ขอบคุณน้าที่เตือน ถ้าดังอีกเปลียนยกชุดเลย วิ่งมา158000กม แล้ว
สิ่งที่มองข้ามไม่ได้ ก็เรื่องจุดหมุนต่างๆของปีกนก ค่อยๆเช็ค เสียค่อยเปลี่ยนเป็นคู่ เก็บเป็นอะไหล่
- บูชปีกนกบน+ปีกนก+ลูกหมากปีกบน อันนี้ยกเซ็ท น่าจะ 2พันกว่าบาท/ข้าง
- บูชปีกนกล่าง+ลูกเบี้ยว 4 ตัว น่าจะ 3 ร้อยกว่า/ชุด
- ลูกหมากปีกนกล่าง 800 กว่าบาท/ตัว
- ลูกหมาก คันชักปลายแร็ก น่าจะ 800 บาท/ตัว
ของพวกนี้ อายุการใช้งานเกิน 200000 โล ครับ

somdach tiansoo
20-11-2012, 18:32
ของผมก็เป็นเหมือนกันอาการนี้ หาสาเหตุไม่เจอ ทีแรก ผมก็หาไม่เจอเหมือนกันครับ มีอยู่วันนึงขับไปเที่ยวจอดที่ปั๊ม กำลังร้อนได้ที่ เปิดประตูไว้ขณะเครื่องติดตอนมันกำลังดัง แล้วนั่งเล่นลองเหยียบครัทช์เล่นๆดู เสียงนั้นก็หายไป พอปล่อยครัทช์ เสียงนั้นก็ดังขึ้นมาอีก ใช่แน่ๆแล้ว เจ้าครัทช์ นี่เอง จะเป็นอื่นใดไปไม่ได้ ผมใช้เวลาหามานานอยู่พอสมควร ตอนที่ผมยังหาไม่เจอไปศูนย์ ช่างที่ศูนย์ก็หาไม่เจอ เพราะตอนไปศูนย์มันยังไม่ร้อนได้ที่ มันเลยยังไม่ดัง ช่างบอกแหนบแน่ๆ เอาน้ำมันราดแหนบให้ผมซ่ะงั้น แล้วบอกน่าจะหาย ไม่หายเพ่ค่อยมาใหม่ ทุกวันนี้แก้จบแล้วครับ ไม่มีเสียงรบกวนใดๆอีกเลย ฝากประสบการณ์ ของผมเอาไว้ ให้พี่น้องเราลองดูกันน่ะครับ:Banane27:

ckj
27-11-2012, 20:53
อาการดังแก๊กๆบริเวณช่วงล่าง ยิ่งตอนขับแบบคลานไปเรื่อยๆจะดังมากน่ารำคาญ จะมีอาการตอนเราขับรถมาได้พักนึง ส่วนตอนเช้าๆขับรถใหม่ๆจะไม่เป็น ผมหาสาเหตุมาหลายเดือนเข้าร้านยางก็หาไม่เจอ ลองฉีดโซแน็คมาแล้วก็ไม่หายขาด สุดท้ายเข้าศูนย์ให้ช่างลองดู ปรากฏว่าเป็นที่ลูกหมากปีกนกบน ลองโยกแกนดูก็ไม่หลวมแต่จะฝืดๆ เปลี่ยนลูกหมากอาหารหายปลิดทิ้งเลย ลองเอาตัวเก่ามาแงะยางดูมีคราบสนิม น่าจะเกิดจากน้ำเข้าตอยลุยน้ำท่วมใหญ่ เลยจัดการล้างมีสนิมในลูกหมากเยอะพอสมควรจัดการใส่จาระบีใหม่เอาชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง(poly) ทีนี้ลื่นเลยดูแล้วน่าจะให้ได้ต่อ งานนี้เสียค่าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนไป 720.-บาท ค่าแรงเปลี่ยน 494.-บาท คงต้องหาเวลาว่างจัดการกับลูกหมากตัวอื่นอีก 3 ตัว คิดว่าน่าจะเริ่มมีอาการเหมือนกัน เอามาล้างเปลี่ยนจาระบีดีดีใส่ น่าจะใช้ได้อีกนานทีเดียว เพราะดูสภาพตัวที่ถอดออกมามันก็ไม่หลวม ผมว่าลูกหมากมันน่าจะทนนะ รถผมวิ่งมาได้ 170000 กม.แล้ว

triton_tierak
29-11-2012, 15:32
นกแก่สปอร์ต ตัวนี้เป็นทวิน วาล์ว3ชั้น ครับน้าท๊อป ศูนย์ล้อผมก็เช็คบ่อยนะครับ ปีนี้เช็คไป 4 รอบแระ ( แบบว่าเช็ตฟรีไป 3 รอบ รอบที่ 4 เสียตัง 555+ ) วาล์วโช้คเช๊คยังไงครับ เดี๋ยวลองให้ช่างไล่ บูชปีกนก กับลูกเบี้ยวดูก่อน ถ้าไม่หายเดี๋ยวค่อยลองใส่แม็กเดิมดูครับ แปลกใจเวลาจอดเย็นๆ ขย่มๆ ดูมันไม่ดัง จะดังเวลาวิ่งนานๆ ร้อนๆ

โอ้ยๆ ผมกะจะตั้งกระทู้ถามพอดีเลย อาการเหมือนกันเด๊ะ แต่รถผมวิ่งยังไม่ถึงแสนโลเลย
- อาการของรถผมคือ จะดัง แอ๊ด ๆๆ เวลาวิ่งขึ้นลูกระนาดแล้วจังหวะที่น้ำหนักรถโถมลงมาเยอะๆ หรือตอนลงลูกละนาดแล้วเหยียบเบกให้ตัวรถโถมลงเยอะจะดังตอนตัวรถเด้งขึ้น-ลง นี่แหละ ดังมากฝั่งคนขับ แต่เคยลองขย่่มหรือโยกขณะรถจอดนิ่งกลับไม่มีเสียงแม้แต่น้อย
- อีกอย่างหลังวิ่งทางไกลไปสวนผึ้ง กะจันทบุรี เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วเจอฝนตลอด กลับมาดังกว่าเดิมอีก

สรุปต้องโฟกัสจุดต่าง ตามที่น้าชัยรัตน์ และมาดาม rmd บอกใช่ไหมครับ ขอบคุณน้าๆ ที่แนะนำครับ

trr2547
29-11-2012, 21:00
ไปเปลี่ยนที่ไหนมาครับน้า ของแท้เปล่า
อาการดังแก๊กๆบริเวณช่วงล่าง ยิ่งตอนขับแบบคลานไปเรื่อยๆจะดังมากน่ารำคาญ จะมีอาการตอนเราขับรถมาได้พักนึง ส่วนตอนเช้าๆขับรถใหม่ๆจะไม่เป็น ผมหาสาเหตุมาหลายเดือนเข้าร้านยางก็หาไม่เจอ ลองฉีดโซแน็คมาแล้วก็ไม่หายขาด สุดท้ายเข้าศูนย์ให้ช่างลองดู ปรากฏว่าเป็นที่ลูกหมากปีกนกบน ลองโยกแกนดูก็ไม่หลวมแต่จะฝืดๆ เปลี่ยนลูกหมากอาหารหายปลิดทิ้งเลย ลองเอาตัวเก่ามาแงะยางดูมีคราบสนิม น่าจะเกิดจากน้ำเข้าตอยลุยน้ำท่วมใหญ่ เลยจัดการล้างมีสนิมในลูกหมากเยอะพอสมควรจัดการใส่จาระบีใหม่เอาชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง(poly) ทีนี้ลื่นเลยดูแล้วน่าจะให้ได้ต่อ งานนี้เสียค่าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนไป 720.-บาท ค่าแรงเปลี่ยน 494.-บาท คงต้องหาเวลาว่างจัดการกับลูกหมากตัวอื่นอีก 3 ตัว คิดว่าน่าจะเริ่มมีอาการเหมือนกัน เอามาล้างเปลี่ยนจาระบีดีดีใส่ น่าจะใช้ได้อีกนานทีเดียว เพราะดูสภาพตัวที่ถอดออกมามันก็ไม่หลวม ผมว่าลูกหมากมันน่าจะทนนะ รถผมวิ่งมาได้ 170000 กม.แล้ว

ckj
29-11-2012, 21:28
ไปเปลี่ยนที่ไหนมาครับน้า ของแท้เปล่า

ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ mitsu ครับ เป็นของแท้รับประกันผลงาน 10,000 กม.ตอนแรกคิดว่าคงจะหลายตัง ของไทรทันไม่แพง คาดว่าน่าจะผลิตในเมืองไทยนี่แหละ ทำไปทำมาค่าแรงจะแพงกว่าค่าของอีก โดยจะคิดตามเวลางานมาตรฐานของ mitsu เพราะตอนนี้ link ข้อมูล online กับทาง mitsu แล้ว เห็นบอกว่าจะปรับราคาค่าแรงเพิ่มอีก นี่ถ้ามีฝีมือทางช่างผมว่าลองถอดมาดูถ้ายังไม่หลวมก็ล้างแล้วใส่จาระบีใหม่ผมว่าก็น่าจะใช้ได้ เมื่อวานผมลองถอดอีกข้างมาดูเพราะจะเริ่มมีอาการดังเหมือนกันแต่ไม่มาก ปรากฏว่ามีสภาพเหมือนตัวก่อนเลยคือมันฝีดๆ มีคราบแดงๆเหมือนสนิม เลยจัดการล้างใส่จาระบีแบบดีดี ชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง ใส่กลับเงียบกริบเลย ประหยัดเงินได้อีกโข ก็ลองดูนะครับ

AKNet
30-11-2012, 11:27
เข้ามาอัพเดทหน่อย หลังจากเปลี่ยนใส่ล้อเดิม พอเลี้ยวลงจากทางลงห้าง ตอนร้อนๆก็ยังดังอยู่เหมือนเดิม เลี้ยวยูเทิร์นไม่ดังนะ ช่างแนะนำให้เจาะรูใส่ตาไก่ที่ลูกหมาก เพื่อที่จะอัดจารบีได้ ตอนนี้ยังหาร้านทำไม่ได้ หรือไม่อาจเอาไปแก้ที่ศูนย์ตอน 50,000โล

aj anucha
09-12-2012, 20:30
ลูกหมาก บน ล่าง เห็นเป็นกันเยอะคับ ถ้าถอดออกมาเช็ค ลองหมุนๆดูทุกตัวคับ ถ้ามีตัวที่หมุนแล้วฝืดๆตัวนั้นแหละคับ จารบีอาจแห้งทำให้เวลาร้อนโลหะขยายตัวสีกันจึงเกิดเสียงดัง
ถ้าโยกๆแล้วไม่หลวมก็ทำการอัดจารบีเข้าไปใหม่คับ หรือทีเดียวจบก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย สพหรับรถผมก็เป็นอย่างน้าๆท่านบนเป็นกันแหละคับ ทนฟังเสียงมาสัก 3 เดือน ก็เลยทำการแก้ไขด้วยการอัดจารบีเข้าไปใหม่( เพราะมันยังไม่หลวม) อาการเสียงแอ๊ดๆๆเวลาวิ่งร้อนๆหายเลย ทีแรกก็ว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ แต่ไม่ใช่^^

Dneung
17-12-2012, 23:36
ใช่ครับ หัวหน้าช่างศูนย์มิตซูบอกว่าเป็นที่ปีกนกบน กับรถที่วิ่งไปแล้วเกินแสนโล ส่วนคันไหนเป็นก่อนแสดงว่าขับขี่ไม่ค่อยถนอมรถ ของผมก็ดังตอนร้อนๆ รถติดๆ คลานไปก็ดังค๊อกๆๆ แต่ขับเร็วจะไม่ได้ยินเพราะเสียงลมเสียงยางดังกว่า

เหน่ง
21-12-2012, 22:15
ของผมก็พึ่งเปลี่ยนเมื่อวาน ลูกหมากปีกนกบน ด้านขวาตายสนิด ก็เลยเปลี่ยนเลย จบสักที่เสียงลำคานหู

trr2547
27-12-2012, 18:57
แบบที่น้าว่าไว้จริง มันกลับมาดังอีกรอบหนึ่งแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนฉลองปีใหม่
เดี๋ยวก็กลับมาอีก ครับ สิ่งที่พ่นไป ขอเตือนไว้อย่าง นะครับ ระวังไปล้าง จาระบี ลูกหมากนะครับ หากยางมีรอยฉีกขาด