PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยตอบด้วยครับ มีเสียงดัง แกร๊ก แกร๊ก ที่ด้านหลังครับ

ACE12345678
02-11-2012, 09:51
คือ เวลารถเบาเครื่อง ใกล้จะหยุดสนิท จะได้ยินเสียงดัง แกรก แกรก ที่ด้านหลัง เวลาวิ่งเร็ว ๆ ฟังไม่ออกว่าดังหรือไม่ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ หรืออะไรครับ

rmd
02-11-2012, 12:23
ขออนุญาตินะคะ.......ลองดูแบบนี้ก่อนดีมั๊ย "ปิดประตูตีแมว"กัน
ลองตั้งสมมุติฐานก่อนว่า ดังแบบไหน ดังยังไง และ ดังที่ไหน
.......ดังแบบไหน ดังแบบโลหะ+โลหะกระทบกัน หรือ ดังแบบโลหะ+โลหะเสียดสีกัน ดังแบบโลหะ+พลาสติกก็อีกแบบนึง
.......ดังยังไง ดังแบบรัว ดังแบบมีจังหว่ะ ดังๆหายๆนานๆทีจับจังหว่ะไม่ได้ บางทีดังตามการหมุนของล้อ บางทีดังตอนเร่งเครื่องอยู่กับที่หรือช่วงออกตัวนากหยุดนิ่ง
.......ดังที่ไหน ดังตรงบริเวณยบ่วงล่างหน้า(ล้อ,เพลาขับ) ดังตรงบริเวณช่วงล่างหลัง (ล้อ,แหนบ,เพลาขับ) ดังตรงระบบรองรับน้ำหนักหลัง ดังตรงบริเวณท่อไอเสีย
รบกวนจขกท.ลองตั้งสมมุติฐานแล้วทดลองฟังดูหน่อยค่ะ เผื่อเป็นแนวสมางให้สมาชิคได้ช่วยกัน บางคนนึกฉกบางคนประสบการณ์ตรง จะได้ไม่หลงออกทะเลกัน....ค่ะ

coppy42
02-11-2012, 12:36
งั้นผมขอมั่วคนแรกเลยแล้วกัน รถกี่ปีกี่กิโลก็ไม่รู้ ในรูปเหมือนจะโหลดแป๊ค
ลูกปืนยอยกากบาทครับ อิๆ

ACE12345678
02-11-2012, 12:54
รถวิ่ง 78xxx ครับ
โหลด หน้า 2 หลัง 3 ครับ ปกติวิ่งถ้าเจอหลุมจะเบานะครับ
เสียงดังเหมือนเราเอา เม็ดลูกปืนโรยลงบนกระจกครับ แต่ไม่ดังชัดมาก ต้องตั้งใจฟังหน่อย เข้าใจว่าพึ่งเร่ิมเป็นครับ
บริเวณช่วงเพลา หรือล้อหลังนี่แหละ

ขอบคุณน้า ๆ ล่วงหน้านะครับ

rmd
02-11-2012, 13:07
ลองดูแบบนี้ก่อนค่ะ ว่างเว้นจากภาระกิจหลักละ หาที่ว่างและปลอดภัยเอารถขึ้นแม่แรงให้ล้อหลังลอยแล้วลองหมุนดูทีละข้างเพื่อฟังเสียงค่ะ ถ้าผู้ต้องสงสัยคือลูกปืนล้อ มันจะแสดงตัวออกมาเลยค่ะ ส่วนกากบาทเพลากลางไม่น่าจะเสียงอย่างที่จขกท.ว่า อีกจุดนึงก็จะเป็นลูกปืนเฟืองท้ายปกติไม่น่าออกอาการนะถ้าไม่มีน้องน้ำเข้าไปหรือเล่นมาหนัก.................ลองดูก่อนค่ะมั่วๆเหมือนกัน ว่างก็นึกได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่บนพื้นฐานที่ว่า"ดังตอนรถเคลื่อนครัวช้าๆ"นะคะ เดินเบาอยู่กับที่เปิด-ปิดแอร์ผู้ต้องสงสัยก็มีอีก ค่ะ

ACE12345678
05-11-2012, 12:58
ไปเช็คมาแล้วครับ โดยให้เพื่อนยกท้ายลอย และหมุนล้ออย้างที่คุณ rmd แนะนำ ก็ไม่มีเสียง จึงไปเช็คที่เพลากลาง เวลาหมุนมีเสียงบ้าง จึงตัดสินใจถอดเพลากลางออก และถอดลูกปืนยอยออกมา 3 ชุด มีสภาพแห้ง มีสนิม และมีแตก 2 ลูก จึงเปลี่ยนทั้งหมด อันล่ะ 380 บาท x 3 ชุด ไม่ได้เบิกศูนย์ ส่วนตุ๊กตาไม่ได้เปลี่ยนเพราะวันที่ไปทำกว่าจะทำก็เย็น เบิกศูนย์ไม่ได้แล้ว และของทำเหมือนก็ไม่มีด้วย แต่เพื่อนบอกสภาพยังดีอยู่ จึงประกอบกลับ เสียงที่ว่าก็หายไปครับ หมดไป พันกว่า ๆ ครับ

ขอบคุณน้า ๆ ที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหามาก ๆ เลยครับผม เดวมีปัญหาจะเอามาทายกันใหม่ 5555

rmd
05-11-2012, 14:47
งั้นผมขอมั่วคนแรกเลยแล้วกัน รถกี่ปีกี่กิโลก็ไม่รู้ ในรูปเหมือนจะโหลดแป๊ค
ลูกปืนยอยกากบาทครับ อิๆ
งวดหน้าสองตัวออกไรคะป๋า.....จะได้เทหมดหน้าตัก