PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามน้าๆ เรื่องแก๊สหน่อยคับ ตอนสตาทเครื่องได้กลิ่นแก๊ส

pakenai
02-11-2012, 15:01
สอบถามน้าๆ เรื่องแก๊สหน่อยคับ
ผมติดแก๊ส ตั้งแต่ป้ายแดง ใช้งานปรกติคับ
แต่พอเข้าเช็คระยะ 1,000 โล มาได้ไม่กี่วัน ตอนสตาทเครื่องได้กลิ่นแก๊สคับ
ก่อนหน้านี้ไม่เป็นคับ เป็นหลังจากเข้าเช็ค 1,000 โล อย่างนี้เรียก รั่ว ได้เปล่าคับ
อันตรายเปล่าคับ และควรต้องรีบกลับไปให้ร้านเขาเช็คเปล่าคับ

ขอบคุณคับ

somboon.chakpet
02-11-2012, 15:12
เช็คเลยครับน้า safety first รถคันเก่าผมติดแก๊สเหมือนกัน(LPG)ไม่เคยมีกลิ่นแก๊สเข้ารถ

pakenai
02-11-2012, 15:41
เช็คเลยครับน้า safety first รถคันเก่าผมติดแก๊สเหมือนกัน(LPG)ไม่เคยมีกลิ่นแก๊สเข้ารถ

กลิ่นไม่ได้เข้ารถคับ
ผมสตาท ผมจะเปิดกระจก คับ
ได้กลิ่นจากนอกรถ แต่ในรถไม่ได้กลิ่นคับ สังเกต มาหลายครั้ง ยังได้กลิ่นอยู่คับ

kamyu
02-11-2012, 15:45
ต้องหาที่มาของมันให้ได้ ไม่งั้นมันจะคาใจน้า

NN mobile
02-11-2012, 15:48
ไม่มีคร้าบบบบบบบบบบ
เข้าเช็คด่วนเลยคร้าบบบบบบบบบบบบ
อาจจะเกิดจากข้อต่อระบบแก๊สไม่แน่นมีแก๊สซึมออกมา
หราง่ายๆสตาสเครื่อง ลองจับหม้อต้มดูว่าทำงานใมแล้วดมๆดูว่ามีกลินแก๊สออกมาจากใหน
ห้ามดูดบุหรี่เวลาเช็คนะคร้าบบบบบบเดียวใด้เปนเป็ดย่างมะรู้ด้วยนะคร้าบบบบบบ

pakenai
02-11-2012, 15:56
ไม่มีคร้าบบบบบบบบบบ
เข้าเช็คด่วนเลยคร้าบบบบบบบบบบบบ
อาจจะเกิดจากข้อต่อระบบแก๊สไม่แน่นมีแก๊สซึมออกมา
หราง่ายๆสตาสเครื่อง ลองจับหม้อต้มดูว่าทำงานใมแล้วดมๆดูว่ามีกลินแก๊สออกมาจากใหน
ห้ามดูดบุหรี่เวลาเช็คนะคร้าบบบบบบเดียวใด้เปนเป็ดย่างมะรู้ด้วยนะคร้าบบบบบบ

ได้กลิ่นแล้วไม่ค่อยสบายใจคับ
ช่วงนี้ยุ่งๆ เรื่องงานด้วย ไม่รู้ว่าจะได้ไปเช็คเมื่อไหร่
แต่ก่อนติด เห็นร้านบอกว่าถ้าแก๊ส รั่วแล้วจะตัด ไม่เห็นจะตัดเลยคับ มันจะอันตรายไหมเนี่ยเสียว

wit.aod
02-11-2012, 15:57
น้าลองดูท่อยางเส้นเล็กๆที่ออกจากรางหัวฉีดก่อนเลยครับว่าหลวมหรือแตกรึเปล่าของผมเคยเป็นครับเพราะสายตรงนั้นแรงดันจะมากหน่อยครับอาจหลวมหรือแตกได้

wit.aod
02-11-2012, 16:01
ลืมบอกสายเส้นนี้จะต่อระหว่าง mapsensor กับรางหัวฉีดครับ

NN mobile
02-11-2012, 16:05
ได้กลิ่นแล้วไม่ค่อยสบายใจคับ
ช่วงนี้ยุ่งๆ เรื่องงานด้วย ไม่รู้ว่าจะได้ไปเช็คเมื่อไหร่
แต่ก่อนติด เห็นร้านบอกว่าถ้าแก๊ส รั่วแล้วจะตัด ไม่เห็นจะตัดเลยคับ มันจะอันตรายไหมเนี่ยเสียว

อันตรายคร้าบบบบบบบมีประกายไฟใด้เปนเป็ดย่างแน่ๆ
ถ้ายังไม่มีเวลาเช็คก็วิ้งน้ำมันไปก่อนคร้าบบบบบปลอดภัยใว้ก่อน
ระบบแก๊สจะตัดก็ต่อเมื่อมีกานชน แต่ซึมๆพอใด้กลิ่นมานบ่ตัดคร้าบบบบบบ

Redgold
02-11-2012, 17:35
น้าติดแก๊สแบบไหนมาเหรอครับ ของผมติดแบบหัวฉีดมาครับเป็นแบบ Auto เริ่มต้น Start ด้วยน้ำมัน พออุณหภูมิและแรงดันได้ ถึงจะปรับไปเป็นแก๊สแบบ Auto เลย แต่ขอน้าได้กลิ่นตั้งแต่ตอน Start เลย ไม่ทราบว่าเกิดสาเหตุอะไร ยังไงก็รีบเข้าร้านเช็คด่วนเลยครับน้า หายไวๆ นะครับ

kru_k6
02-11-2012, 17:48
กลิ่นน่าจะมาจากหม้อต้มครับ ตอนที่เอาไปเชคช่างอาจไปเปิดช่องระบายกากแก๊สทิ้งไว้ครับ ถ้าปิดเองไม่เป็นก็เข้าไปให้ช่างปิดให้ครับ
ปล เพิ่งเชคมาไม่น่ามีรั่วครับ

chaiwut
02-11-2012, 17:58
จูนบางไปหรือเปล่าครับ ถ้าบางก็จะได้กลิ่นเหมือนกันนะครับ

pakenai
02-11-2012, 21:06
น้าติดแก๊สแบบไหนมาเหรอครับ ของผมติดแบบหัวฉีดมาครับเป็นแบบ Auto เริ่มต้น Start ด้วยน้ำมัน พออุณหภูมิและแรงดันได้ ถึงจะปรับไปเป็นแก๊สแบบ Auto เลย แต่ขอน้าได้กลิ่นตั้งแต่ตอน Start เลย ไม่ทราบว่าเกิดสาเหตุอะไร ยังไงก็รีบเข้าร้านเช็คด่วนเลยครับน้า หายไวๆ นะครับ

แบบหัวฉีด คับ

pakenai
02-11-2012, 21:08
จูนบางไปหรือเปล่าครับ ถ้าบางก็จะได้กลิ่นเหมือนกันนะครับ

แล้วจะรู้ได้ไงคับ ว่าของเรา จูนบาง ไปเปล่า
ผมติด Energy Reform Advanced Obd คับ