PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มาดู ข้อดี-ข้อด้อยของไบโอดีเซล

sopon
15-07-2008, 11:51
ข้อดีของไบโอดีเซล
1. ประโยชน์ของการใช้ไบโอดีเซลด้านสิ่งแวดล้อม
การใช้ไบโอดีเซลสามารถลดมลพิษในอากาศอันเนื่องมาจากการเผาไหม้ของเครื่องยนต์สมบูรณ์ กรมอู่ทหารเรือได้ทำการทดลองใช้น้ำมันไบโอดีเซลกับเครื่องยนต์ดีเซล พบว่า รถที่ใช้น้ำมันไบโอดีเซลเป็นเชื้อเพลิงสามารถลดควันดำได้มากกว่าร้อยละ 50 และสามารถลดแก๊สคาร์บอนมอนนอกไซด์ (CO) ได้ร้อยละ 20 ลดฝุ่นละออง ได้ร้อยละ 39 ลดแก๊สซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ได้ร้อยละ 99 นอกจากนี้การใช้ไบโอดีเซลทดแทนน้ำมันดีเซลนั้นสามารถลดวงจรชีวิต (life-cycle) ของแก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ (CO2) ได้ร้อยละ 78 ซึ่งเป็นผลให้ลดภาวะโลกร้อน (U.S. Department of Energy, 2004)
2. ประโยชน์การใช้ไบโอดีเซลด้านสมรรถนะเครื่องยนต์
การใช้ไบโอดีเซลในเครื่องยนต์จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการเผาไหม้ เนื่องจากไบโอดีเซลมีออกซิเจนผสมอยู่ประมาณร้อยละ 10 ทำให้การผสมระหว่างอากาศกับน้ำมันมีการกระจายตัวอย่างสม่ำเสมอ และเป็นการเพิ่มอัตราส่วนปริมาตรของอากาศต่อน้ำมันได้เป็นอย่างดี (คณะกรรมาธิการการพลังงาน สภาผู้แทนราษฎร, 2545) จึงทำให้เผาไหม้ในกระบอกสูบเป็นไปอย่างสมบูรณ์ นอกจากนี้ ค่าแรงบิดเพิ่มขึ้นประมาณร้อยละ 7.5 และให้กำลังเพิ่มขึ้นร้อยละ 12 เมื่อเทียบกับน้ำมันดีเซล

ข้อด้อยของไบโอดีเซล
เป็นของแข็งที่อุณหภูมิสูงกว่าน้ำมันดีเซล
ปลดปล่อยแก๊สไนโตรเจนออกไซด์ สูงกว่าน้ำมันดีเซล
ชิ้นส่วนจากยางของปั๊มน้ำมันจะเสื่อมคุณภาพเร็ว
ค่าพลังงานความร้อนต่ำกว่าน้ำมันดีเซลประมาณ 10 เปอร์เซ็นต์
การแก้ไขข้อด้อยเหล่านี้อาจกระทำด้วยการผสมกับน้ำมันดีเซล เช่น ผสมน้ำมันดีเซล 80% กับเมทิลเอสเตอร์ 20%

ใครมีข้อมูลปั๊ม b100 ในสระบุรีหรือใกล้เคียงช่วยบอกด้วยนะครับ ผมจะลองไปเติม

บั๊ม
19-07-2008, 19:57
ข้อด้อยน่ากลัวซึ่งมีผลกับปั๊มน้ำมันนี้แหละตัวสำคัญเลยแต่ราคาน้ำมันพุ่งสูงขนาดนี้ต้องเลือกใช้อยู่แล้วครับb5

filli10
19-07-2008, 20:43
ราคาน่าจะถูกกว่านี้

แม่ฮ่องสอน
19-07-2008, 21:36
เข้าซุปเปอร์มาร์เก็ต มองหาแวว มรกต โอลีน
ที่ข้างขวดเขียนว่า ปาล์มโอเลอีน ผลิตจากผลปาล์ม 100 เปอร์เซ็นต์ ดูนะครับ

แม้จะไม่ใช่ บี100 แบบที่ท่านต้องการ
แต่ก็ใกล้เคียงสุด ๆ ล่ะครับ

ถ้าท่านคิดว่ากล้าจะเติม บี 100
ก็น่าจะกล้าใช้โอเลอีนได้ครับ

ผมลองมาแล้วนิดหน่อย
ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติเลยครับ

มีท่านที่ใช้มาแล้วนานเป็นปี ๆ ก็ปกติดี

ลอง ๆ ดูนะครับ
โอเลอีน..........

swashbuckler-Triton
19-07-2008, 21:42
คนแถวบ้านผมเติม B5 แล้ววาวพังเลย

sing_dog
23-07-2008, 16:23
คุณแม่ฮ่องสอนอยากทราบว่าเวลาใช้น้ำมันปาล์มที่ว่าเนี่ยคับ ต้องผสมอะไรหรือไม่ ราคาเท่าไร ผมเคยได้ยินมาเหมือนกัน

earthpark02
02-08-2008, 11:42
คนแถวบ้านผมเติม B5 แล้ววาวพังเลย
ผมใช้มา 80,000 โลแล้วไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

Alongkorn
02-08-2008, 21:20

วาล์วที่คุณบอกน่าจะเป็นตัว SCV วาล์ว สาเหตุของการพังน่าจะมาจากการใช้น้ำมันที่สกปรกมีสารแขวนลอยปลอมปน เช่น ฝุ่น น้ำ เป็นต้น (ไทรทันมีระบบเซ็นเซ่อร์ตรวจสอบน้ำมันหลายจุด เพื่อป้องกันเครื่องพัง ซึ่ง SCV ก็เป็นเซ็นเซ่อร์ในระบบน้ำมันตัวหนึ่ง)

และอีกสาเหตุหนึ่งเกิดจากน้ำมันที่เติมมาจากโรงงานแหลมฉบังเหลือน้อย เนื่องจากกระบวนการ QC. ทดสอบรถจนน้ำมันเหลือก้นถัง จนทำให้มีอากาศเข้าไปในระบบท่อส่งเชื้อเพลิง

(มีเซลล์หลายท่านแจ้งตรงกันว่า เมื่อบรรทุกรถมาถึงศูนย์บริการ เพียงแค่ขับลงมาจากรถบรรทุกเทรลเล่อร์ เครื่องก็ดับเพราะน้ำมันหมด)

ดังนั้น ใช้ B5 จึงไม่ใช่สาเหตุทำให้วาล์วพังแน่นอน

ถ้า B5 ไม่ดีจริง รถผมคงพังไปนานแล้ว ปัจจุบันผมใช้ B5 มากว่า 85,000 กม. ยังไม่มีปัญหาใดๆ เลยครับ

ใช้ B5 เถอะครับไม่ต้องลังเล รับรองปลอดภัย)

ap107
03-08-2008, 01:38
ผมก็เติมมาแทบทุกครั้ง ยกเว้น หาเติมไม่ได้จริงๆ จนอนนี้ 5 หมื่น km แล้ว เหตุการณ์ยังปกติ ครับ

bum
03-08-2008, 18:47
บี5สู้ๆครับใช้อยู่ครับยังไม่มีปัญหาครับ

myjoefiend
28-09-2008, 08:49
ใช้บี5ตลอดเหมอนกันครับ เติมแต่ปั้มบางจากกับ ปตท.ยกเว้นจะหาเติมไม่ได้ครับเพราะเครื่องผมแม้ บี100 ก็ไม่กลัว แถมมีตัวต้มน้ำมันอีกตัวช่วยให้น้ำมันขยายตัวอีกครับ อิอิ ประหยัดยกกำลัง