PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความเห็นกรณีรถยี่ห้อดัง+แพงมาเข้าแถวเติม cng/lpg

komsiti
27-11-2012, 15:21
ระยะหลังๆ มานี่ผมสังเกตุเห็นรถหรูๆ ยี่ห้อดังๆ(ตัวอย่างเช่น เบ็นส์ วอลโว่ ฯลฯ) มาเข้าแถวเติมแก็ส/ก๊าซ กันมากขึ้น จึงเกิดคำถามในใจขึ้นมาว่า เอ...เขารวยถึงขนาดซื้อรถราคาเป็นล้านมาขับได้ ค่าซ่อมบำรุงการเข้าศูนย์แต่ละครั้งก็คงจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นอย่างเราพอสมควร แต่ทำไมมายอมเสียเวลาเข้าแถวรอเติมเหมือนเราหว่า?????
หมายเหตุ คำถามนี้ไม่มีเจตนาจะตำหนิเขานะครับ แค่อยากรู้ว่าคนอื่นเขาสงสัยหรือคิดอย่างไรกันครับ และขออภัยรถหรูทุกๆ คันที่เติม cng/lpg ล่วงหน้าด้วยครับ

iamday
27-11-2012, 15:24
P4d ผมเติม lpg ไม่ต้องเข้าแถวยาวๆ ครับ ^^"

MEAW_SAN
27-11-2012, 15:45
กรณีรถนำเข้า ว่ากันว่า รถที่ติดแก๊สการจดทะเบียนภาษี จ่ายถูกกว่ารถที่ใช้น้ำมันอย่างเดียวครับ อันนี้ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นๆครับ

laoon
27-11-2012, 19:56
รถเบ๊นซ์ บีเอ็ม วอลโว่ หรูๆที่ท่านเห็น มันหรูแค่เปลือกครับ ส่วนใหญ่เครื่องในเป็นเครื่องญี่ปุ่น

เค้าวางเครื่องใหม่ แล้วติดแก๊สครับ

อันนี้ถามจากเพื่อนๆ พี่ๆ นายๆ ที่ทำงานมาคับ

MUNIC
27-11-2012, 20:01
เบ็นซ์ มี cng โรงงานเหมือนกันนะครับ

kamyu
27-11-2012, 20:06
รถเบ๊นซ์ บีเอ็ม วอลโว่ หรูๆที่ท่านเห็น มันหรูแค่เปลือกครับ ส่วนใหญ่เครื่องในเป็นเครื่องญี่ปุ่น

เค้าวางเครื่องใหม่ แล้วติดแก๊สครับ

อันนี้ถามจากเพื่อนๆ พี่ๆ นายๆ ที่ทำงานมาคับ
น่าจะมาจากการที่เครื่องเดิมเก่า จะฟิตใหม่ก็แพงและต้องรออะไหล่นาน
ทำให้พอเครื่องเดิมเสียก็ยกลงแล้ววางเจแทนเลย ไหนๆก็เข้าอู่แล้วก็ติดแก๊สหลังวางเครื่องเลย
ประมาณนี้มั้งครับ

Airbone plus
27-11-2012, 20:08
เบ็นซ์ มี cng โรงงานเหมือนกันนะครับ

+1 แต่คำว่า cng โรงงานบ้านเราคือ ไปจ้างบริษัทที่รับติดแก๊สใหญ่ๆ ข้างนอกซับเอาครับ
ส่วนคนที่รวยๆ มาติดแก๊สก็อยากประหยัดค่าน้ำมันเหมือนเราๆ นะแหละ เพราะค่าน้ำมันพี่ท่านเดือนๆ นึง เขาแพงกว่าเงินเดือนบางคนอีกนะ :93 2: ติดที่ว่า พวกท่านมีเงินเลยไม่มาซื้อรถถูกๆ อย่างเรามาติดแก๊สไปทำงานหรอกครับ มันเสียเครดิตหน้าตาเขานะครับ

เคยรับติดแก๊สมา เลยรู้ซึ้งคำตอบนี้มานานแล้วครับ

BOONN
27-11-2012, 20:50
คนขับรถยุโรปมี 2 แบบคับ... อันที่หนึ่งติดเพราะแฟชั่น (เค้ามีตังอยู่แต่อยากรู้สมารถนะความเป็นไปของรถว่าอัตราสิ้นเปลื้อง,กำลัง,ใช้งาน มันเป็นยังไง) โดยคำนึงถึงความพึงพอใจของตัวเองเป็นหลัก. อันที่สองมีตังเหมือนกันแต่รู้จักใช้ วางแผนการใช้เป็นอย่างดี(ง่ายๆ ว่าชอบประหยัด) ส่วนใหญ่แล้วเน้นของที่ใช้แล้วที่มีสภาพดีที่พอใช้ได้ สรุปคับ รถคุณจะแพงระยิบหรือถูกเหมือนแถม มันอยู่ที่ความต้องการของคนแต่ละคน แต่คนที่ใช้รถระดับนี้ แน่นอนคับ ใช้รถอย่างมีเหตุ มีผล บริหารอย่างดี (อย่าซีเรียสนะคับ ) ​มันเป็นพลังงานตัวเลือกที่ยังอยู่ต่อไปอีกนาน คับ...

bossnet
27-11-2012, 22:50
เราๆท่านๆก็ซื้อขับได้ครับมือสองปีลึกหน่อยแล้วเอามาติดแก๊ส ราคาก็เท่ากับรถไตรตั้นเรานี่แหละ

pathompong
27-11-2012, 23:35
รวยแต่เหนียวหนี้ครับท่าน5555

iamday
28-11-2012, 09:22
ตอนไปยื่นภาษี
ตอนกรอกข้อมูล ขอยืมปากกา
เจอลูกน้องควรรวยพันล้าน
มาแจ้งขอคืนภาษี
บอกว่ารถของเจ้านาย
มาขอใช้ชื่อลูกน้องซื้อเพื่อเอาภาษีคืน!ครับ ๕๕๕

kamyu
28-11-2012, 13:19
ตอนไปยื่นภาษี
ตอนกรอกข้อมูล ขอยืมปากกา
เจอลูกน้องควรรวยพันล้าน
มาแจ้งขอคืนภาษี
บอกว่ารถของเจ้านาย
มาขอใช้ชื่อลูกน้องซื้อเพื่อเอาภาษีคืน!ครับ ๕๕๕
คนรวยขี้งกครับเขาถึงได้รวย

zatan691
28-11-2012, 20:29
เบ๊นติด มาจากเยอรมันเลยครับ ส่วนรถจดประกอบส่วนใหญ่จะติด แอลพีจีครับ เพื่อเลี่ยงภาษี

buzz_ae
27-04-2013, 14:25
ถ้าไม่ประหยัดเค้าก็ไม่รวยครับ อิอิ

thara
29-04-2013, 09:01
มันก็มักแบบนี้ล่ะคับ
จริงๆ รัฐควรมีมาตรการจริงจัง
กำหนด ภาษีรถติดแกส
มากน้อย ตาม cc ด้วย