PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำงัยดี....พวงมาลัยดังเอี๊ยดๆๆ เวลาเลี้ยว

run_ay
30-11-2012, 10:24
ขอความกรุณาท่านผู้รอบรู้ ...triton 2.4 plus พวงมาลัยดังเอี๊ยดๆๆ เวลาหมุนเลี้ยว (ขับตอนแรกๆจะไม่ดังต้องผ่านการเลี้ยวซักระยะจึงจะดัง) จะแก้ไขงัยดีครับ แบบว่าไม่อยากเข้าศูนย์เสียเวลานาน

coracha17
30-11-2012, 10:33
ดังเหมือนกันครับ แต่น่าจะเกิดจากยางหุ้มด้วย

iamday
30-11-2012, 10:48
หาแห่งกำเนิดเสียงให้เจอว่าบริเวณไหน
ถ้าเป็นตรงลูกปืนก็น่ากลัว แต่ถ้าแค่ยางเสียดสี ก็ต้องดูอีกทีว่าจะเอาอะไรไปทาให้หาย

เสียงเกิดจากการสั่นสะเทือนของวัตถุ เมื่อวัตถุไม่สั่นสะเทือนก็จะไม่เกิดเสียง (มั้ง) ครับ

khanlert
30-11-2012, 13:49
ดังตรงคอใช่ไมครับ เวลาสาวแล้ว ดัง อี้ด ๆ เบา ๆ เหมือนอะไรสีกัน ผมก็เป็น ออกรถครบ 6 เดือนตอนธันวานี้เข้าศูนย์ จะไปแจ้งอาการหน่อย
ครับ :63 2:

khanlert
06-12-2012, 22:13
รถผมพลัสสี่ประตู ออโต้วันนี้พาเข้าศูนย์เช็คระยะ 6 เดือนมาคราบ ก็แจ้งปัญหาไป ว่ารถผมพวงมาลัยพอช่วงสาวจะมีเสียงอี้ด ๆ เบา ๆ ตรงคอแผงพวงมาลัย พอเย็นรับรถ พนักงานบอกโทรปรึกษา mmth เค้าแจ้งมาว่าให้บอกลูกค้าขับไปก่อนเดียวพอเข้าที่เข้าระยะเสียงจะหายไปเอง ถ้ายังไม่หายตอนเช็คระยะคราวหน้า จะดำเนินการขั้นต่อไป จบข่าวคราบ เลยไม่ได้ถามอะไรต่อ เพราะมันก็ไม่มีผลต่อการขับขี่ แต่อาจมีผลทางจิตใจเล็ก ๆ น้อย ๆ ทำใจให้ชินคราบ อิ ๆ ๆ
:27 2:

khanlert
07-12-2012, 22:59
แต่ผมแปลกใจอย่างขับช่วงแรก ๆ ไม่มีเสียงเลย พอขับไปสักพักเหมือนเครื่องร้อน ๆ เสียงอี้ด ๆ จะมาครับ ถ้าขับปกติไม่เปิดเพลง ตอนสาวพวงมาลัยจะมีเสียง อี้ด ๆ ตลอด บางทีไม่คิดแล้วน่ะ แต่ได้ยินแล้ว เสียจิต อิ ๆ ต้องเปิดเพลงตลอดการขับขี่ งงกับเสียงนี้จริง ๆ สาเหตุมาจากอะไรกันแน่ :76 2:

cityidsi1234
11-12-2012, 18:14
ในที่สุดก้อได้มาละคับของแท้ ระยะทาง 6000+ โล หมุนพวงมาลัย ครืดๆๆ เบาๆ แล้วผมจะส่งเครมดีมั้ยครับ เห็นหลายกระทู้บอกไม่หาย

SRT
11-12-2012, 18:44
หึ หึ ดังเหมือนกันเลย... ตกลงมีใครหายมั่ง

khanlert
11-12-2012, 20:23
ผมพึ่งไปเช้าศูนย์มาใหม่เมื่อวันจันทร์เพราะเช็คระยะหมื่นโลคราวก่อนไม่ได้คุยกับหัวหน้าช่างโดยตรง เลยเข้าไปช่วงเกือบ เย็น เจอหัวหน้าช่างเลยรบกวนเรียก พี่ช่างมานั่งข้างรถ ผมก็เริ่มสาว พวงมาลัยไป มา ๆ ให้ฟัง พี่หัวหน้าช่างเลยอธิบายว่า ผมสรุปสั้น ๆ หน่อยจริง ๆ พูดยาว....
พี่ช่างบอกเสียงที่ได้ยินจริง ๆ มันไม่ได้ดังตรงช่วงคอพวงมาลัยจะดังมาจากช่วงด้านล่างตรงแถวเร็คก้านพวงมาลัย อะไรจำไม่ค่อยได้ ประมาณ เหล็กบังคับเลี้ยว ตอนสะตาดช่วงเช้าขับไปแรก ๆ ไม่ได้ยิน พอเครื่องเริ่มร้อน น้ำมันเพาเวอร์อะไรสักอย่างนี้จะร้อน และจะมียางมาเสียดสีกันช่วงบังคับเลี้ยว ให้ใช้ไปก่อนเพราะทาง mmth แจ้งมาว่าขับให้ถึง หมื่นโล เสียงจะหายไปเอง ถ้าไม่หายจะแก้ไขเปลี่ยนใหม่ให้ พี่ช่างเคยบอกแรก ๆ ไม่รู้เหมือนกัน เลยเคลมแกนพวงมาลัยแร็คให้ลูกค้าไป สุดท้ายเสียง อี้ด ๆ ตอนสาวพวงมาลัยก็ไม่หาย
ผมเลยถามสรุปพี่ช่างอีกทีว่า ผมต้องทำใจให้ชินกับเสียงนี้ตอนขับไปจนถึงหมื่อนโลหรือเข้าเช็คระยะอีก 6 เดือนข้างหน้าถ้าไม่ครบ หมื่นโล ใช่ไม เพราะไม่สามารถดำเนินการอะไรให้ก่อน พี่ท่านหันมายิ้มแบบ จริงใจว่า ถูกต้องแล้วครับ ผมถอนหายใจทีหนึ่งหันไปบอก ได้ เอาไง ก็ว่างั้นละคราบบ
อิ ๆ ก็ต้องเปิดเพลงไปตลอดการขับละครับ เพราะผมเคยโดนครอบครัวแฟนทักว่าเสียงอะไรที่พวงมาลัยตอนเลี้ยว(ไม่ได้เปิดเพลง) แอบอายแต่ไม่อธิบาย
จบข่าว ครับ น้า ๆ ๆ :2 3:

aunimx
17-12-2012, 20:42
เข้าศูนย์นวมินทร์เมื่อวานนี้ ให้เค้าเช็คพวงมาลัย หลังจากเคลมแรครอบแรกก่อนนี้แล้วเสียงหายไป แต่วิ่งอีก 5000 โลก็ดังอีก เค้าบอกว่าเป็นที่ซีลแรคพวงมาลัยมีปัญหา ตอนนี้เป็นกันหลายคันที่เคลมแรคแล้วไม่หาย ทาง mmth กำลังส่งเรื่องไปให้ supplier ที่ทำชุดแรค/ซีลแรค ให้แก้ไขแล้วค่อยเข้าไปเปลี่ยนอีกครั้งหลังจาก supplier แก้ไขแล้ว แต่ตอนนี้ต้องรอก่อนน่าจะประมาณปลายๆ กุมภาปีหน้าครับ รอต่อไปครับน้าๆ ช่วงนี้เปิดเพลงเพราะๆ ฟังกลบเสียงพวงมาลัยไปก่อนนะคร้าบบ

m'kado
20-12-2012, 18:23
รถผมช่างแก้ไขโดยการเอาจารบีแดงมาป้ายๆใว้ หายวันเดียววันรุ่งขึ้นดังอีก (แต่เบาลง) เ้ห้อออ...

triton khonkaen
21-12-2012, 14:34
อยากรู้จริงครับว่า ตัวใหม่ที่ออกมานี้ ดังเหมือนกันป่าว อยากรู้จริงๆ