PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟเครื่องยนต์โชว์ทำไงดี

sakcha_
06-12-2012, 11:11
ใช้ triton Plus 4 Doors ครับ ปี 2009 วิ่ง 90,000 LPG อยู่ ๆ ไฟรูปเครื่องโชว์ ไปร้านแก็ส ลบไฟให้ วิ่งไปซักพักขึ้นมาอีก ไปร้านแก็ส แนะนำว่า ให้ลองใช้น้ำมันอย่างเดียว หายครับ

แต่พอมาใช้แก็สโชว์ อีกแล้ว ก็วิ่งมาเรื่อย ๆ กำลังเครื่องไม่ตกครับ อย่างงี้จะแก้ไงครับ ยังไม่ได้เข้าศูนย์

ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ

golfstob
06-12-2012, 11:18
รอฟังด้วยคนนะครับ

MUNIC
06-12-2012, 11:22
ร้านแก๊สใช้อะไรลบไฟให้ครับ

ถ้าใช้น้ำมันไม่เป็น ใช้แก๊สเป็น ก็ต้องไล่ที่ระบบแก๊สละครับ

-จูนบางไปไหม
-ได้ใส่ตัวตัดปั๊มติ๊กหรือเปล่า ถ้าใส่ยังปกติดีไหม
-กรองแก๊สเปลี่ยนบ้างหรือยัง

คร่าวๆครับลองดูอีกที

sakcha_
06-12-2012, 11:37
ใช้อะไรลบผมไม่รู้ครับ เห็นเขาเอาเครื่องมือไรไม่รู้ เสียบแจ็คใต้แผงวิทยุ แล้วก็ลบโค๊ต
กรองแก็ส, ท่อยางแกส ทั้งหมด เพิ่งเปลี่ยนแล้วลบโค๊ต ส่วนตัวตัดปั้มติ๊ก ติดตั้งรึเปล่า ไม่รู้ครับ ใช้อย่างเดียว

เมื่อวานไป B-Quik เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย กรองอากาศ มันก็หายไฟไม่โช เช้านี้วิ่งมาทำงาน 40 โล ไฟเพิ่งโชว์ ยังไม่ดับเลย

MUNIC
06-12-2012, 11:42
ต้องดูที่โค๊ตว่าขึ้น Error อะไรจะได้วิเคราห์ถูก
ในเครื่องที่ใช้ลบโค๊ตน่าจะบอกนะครับ แล้วเราก็มาหาสาเหตุกันอีกที

jee4x4
06-12-2012, 11:46
ใช้น้ำมันแล้วไม่เป็น ก็เกิดจากระบบ gas แล้วร้านแก๊สรู้ error code แล้วก็ลบไปเฉยๆไม่เช็คอะไรให้เลยหรอครับ

sakcha_
06-12-2012, 11:50
อ๋อ จำได้แล้ว เครื่องบอกว่าหัวเทียนสูบ 3 เดินไปไม่สะดวกครับ ก็เลย เปลี่ยนใหม่หมด ตอนนั้นก็หายไป 2 วัน พอข้าไปร้านช่างบอกว่า รางหัวฉีดมัน ดังแต็ก ๆ น่าจะตัวนี้ด้วย ถ้าทนเสียงแต็ก ๆ ไม่ไหวค่อยมาเปลี่ยน

ประมาณ 3-5,000 เพราะเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนรางหัวฉีดก็ครบแล้ว ไม่มีไรเกี่ยวกับแก็สแล้ว

เพราะเปลี่ยนหมดแล้ว จริงเปล่าไม่รู้ ไฟโชว์น่าจะหาย

teddyisman
06-12-2012, 11:52
เบนซิน หรือ ดีเซลลใช้ LPG DDF คิดว่า คงเป็น เบนซิน ส่วนใหญ่ ก็เรื่อง O2 sensor
บางไป หรือ จูนหนาไป ก็ไฟขึ้น

MUNIC
06-12-2012, 11:55
อ๋อ จำได้แล้ว เครื่องบอกว่าหัวเทียนสูบ 3 เดินไปไม่สะดวกครับ ก็เลย เปลี่ยนใหม่หมด ตอนนั้นก็หายไป 2 วัน พอข้าไปร้านช่างบอกว่า รางหัวฉีดมัน ดังแต็ก ๆ น่าจะตัวนี้ด้วย ถ้าทนเสียงแต็ก ๆ ไม่ไหวค่อยมาเปลี่ยน

ประมาณ 3-5,000 เพราะเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนรางหัวฉีดก็ครบแล้ว ไม่มีไรเกี่ยวกับแก็สแล้ว

เพราะเปลี่ยนหมดแล้ว จริงเปล่าไม่รู้ ไฟโชว์น่าจะหาย

ไม่ได้จูนแก๊สใหม่ ไม่ได้เสียบโปรแกรม จูนแก๊สตรวจสอบหรือครับ

sakcha_
06-12-2012, 11:57
เบนซิน 2.4 ครับ
สงสัยต้องเปลี่ยน รางหัวฉีดอีกแล้วมั่ง กลัวว่าเปลี่ยนแล้ว ไฟโชว์ ไม่หายซิ ไม่รู้จะแก้ไรต่อแล้ว แต่กำลังไม่ตกนะครับ

กินแก็ส ประมาณ 1.80-2.00 บาท/กก.เติม 450 บาท วิ่งได้ 250 กก. ปกติมั้ยครับพี่น้อง

lpgtechgas1
06-12-2012, 15:06
อย่าพึ่งเปลี่ยนอะไหล่นะครับ ถ้าเราไม่รู้ว่าโค๊คขึ้นว่าอะไร เพราะถ้าเปลี่ยนไปแล้วไม่หายก็เสียเงินอีก เอาเป็นว่าเช็คโค๊คใหม่แล้วจดโค๊คไว้ แล้วเอามาลงในกระทู้ จะได้ช่วยหาคำตอบว่ามันเกิดมาจากอะไรครับ เพราะถ้าเอาแต่เปลี่ยนอย่างเดียวก็หมดเงินอย่างเดียวไม่หายสักทีเพราะไม่รู้ว่าต้นตอมันคืออะไรกันแน่ ถ้าเอามาโพสก็จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ได้ง่ายครับ

sakcha_
06-12-2012, 15:22
สรุปว่า ไฟโชว์ เป็นที่ระบบแก็สแน่ ๆ ใช่มั้ย และที่เปลี่ยนไปแล้ว คือ กรองแก็ส, ท่อยางแก็สทั้งหมด, หัวเทียน 4 หัว
1. คาดว่าจะเปลี่ยนเพิ่ม รางหัวฉีด, ปรับตั้งจูนแก็ส (เช็คโค๊ตก่อน)
2. แล้วอัตราสิ้นเปลื้อง 1.80-2.00 บาท/กม.สำหรับ Triton Plus 2.4 4ประตู ใส่หลังคาแครี่บอย แพงไปป่าว

MUNIC
06-12-2012, 17:02
สรุปว่า ไฟโชว์ เป็นที่ระบบแก็สแน่ ๆ ใช่มั้ย และที่เปลี่ยนไปแล้ว คือ กรองแก็ส, ท่อยางแก็สทั้งหมด, หัวเทียน 4 หัว
1. คาดว่าจะเปลี่ยนเพิ่ม รางหัวฉีด, ปรับตั้งจูนแก็ส (เช็คโค๊ตก่อน)
2. แล้วอัตราสิ้นเปลื้อง 1.80-2.00 บาท/กม.สำหรับ Triton Plus 2.4 4ประตู ใส่หลังคาแครี่บอย แพงไปป่าว

แนะนำว่า
-หาทางรู้ หมายเลข Error Code มาก่อนเพื่อที่จะมาทำการวิเคราห์หาสาเหตุ

-เรื่องอัตราสิ้นเปลือง ทำรถให้สมบูรณ์ก่อนแล้วค่อยคิด

x' บาว
07-12-2012, 11:50
ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะ จะลองดูก็ได้ เพราะวีออสคันเก่าผมเคยทำแล้วหายครับ (แต่ผมติดระบบ mixer ไม่มีอะไรข่องเกี่ยวกับ ECU เท่าไหร่ครับ)
ถอดขั้วแบตเตอรรี่ออก และลองใส่ขั้วใหม่อีกครั้ง หายครับผม

เผื่อเป็นอีกแนวทางครับผม

sakcha_
07-12-2012, 13:15
เดี๋ยวลองดู

jee4x4
07-12-2012, 13:45
ผลาดตั้งแต่เปลี่ยนหัวเทียนแล้วนะเนี้ยเพราะรถ error code ขึ้นตอนขับ gas แต่น้ำมันใช้งานได้ปกติ และทั้งสองระบบใช้หัวเทียนชุดเดียวกัน แสดงว่าหัวเทียนไม่ได้มีปัญหา
การจะปรับปรุงแก้ไขร้านมีเครื่องวิเคราะห์ error code แต่กลับให้เปลี่ยนอุปกรณ์หาแบบนี้ ร้านนี้ดูแล้วมั่วๆ error code ที่ขึ้นมันก็พอจะบอกปัญหาและสาเหตุได้อยู่ใน code ของมันอยู่แล้ว ถ้าร้านเค้าแก้ไม่ได้ก็ลองขอ DTC code ที่มันขึ้นมา post ในนี้ก็ได้ครับน้าเพราะหลายท่านในนี้ใช้รถติดแก๊สหรือเป็นคนติดตั้งระบบแก๊สกันหลายคน ถ้าไล่เปลี่ยนแบบนี้น้าเสียตังเปล่าๆครับ

rangsun
07-12-2012, 13:52
ร้านอะไรเนี่ย ไล่เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ หากเปลี่ยนรางหัวฉีดนี้แล้วก็ไม่ได้เป็นที่แก๊สแล้ว จะไปเป็นอะไรอีกมั่วจริง ๆ อย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรเลย เปลี่ยนร้านก่อนเถอะขอร้อง

sakcha_
07-12-2012, 15:48
สรุปว่า เปลี่ยนร้านแก็ส ไปเลยใช่มั้ยครับ
แล้วร้านใหม่ เขาเช็คว่า Error Code ว่าเป็นอะไร

กลัวร้านใหม่หลอกอีก อยากรู้ว่าเหลืออะไรอีกครับที่จะต้องเปลี่ยนที่เกียวกับระบบแก็ส เนี่ย

MUNIC
07-12-2012, 16:54
บางทีอาจจะไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย คงแค่ปรับจูนครับ
หาสาเหตุของปัญหาให้เจอก่อนแค่นั้นครับ
ลองให้ศูนย์เสียบคอม ตรวจสอบดูก็ได้ครับ

moo_qpp
08-12-2012, 11:51
ปกติแล้ว แกสระบบหัวฉีด มี ECU และมี โปรแกรมที่เข้าไปดูค่าต่างๆได้ อย่างเช่น Energy Reform ก็มีให้ดาวน์โหลดแล้ว, AG ก็มีเวบคลับ ลองเข้าไปศึกษาดูครับ ร้านติดแกสหลายๆร้าน ติดเป็นแต่จูนไม่เป็น หลายร้านทำงานไม่ละเอียด กระทั่งตำแหน่งในการติดตั้งอุปกรณ์แต่ละชิ้น ยังไม่ถูกต้อง, ความสั้นยาวของสายก็ไม่ได้สเปก, การวางรางหัวฉีดก็เอียงองศาไม่ถูก, เจาะรู Nozzle เล็กเกินไป, โอ้ย... อีกหลายปัญหาครับ ผมว่าลองไป เว็บ AGclub ลองเข้าไปศึกษาในบอร์ด สอบถามปัญหา ดู เผื่อจะเจออะไรดีๆ เขามีทีมอาสาของเว็บบริการฟรีด้วยนะ หวังว่า Admin คงไม่ว่าอะไรที่ผมเอ่ยชื่อเวบอื่นในนี้ ผมเองยังเคยคิดเป็นทีมอาสาของเวบนั้น(ทีมอาสาต้องบริการฟรี น่าจะเรียกทีมอุทิศตนมากกว่า) แต่ไม่ไหวภารกิจหน้าที่มันมาก ขอเป็นอีก 1 กำลังใจครับ ให้แก้ปัญหานี้ได้

sakcha_
17-12-2012, 12:59
หายแล้วครับไฟโชว์ ขอบคุณเพื่อสมาชิกทุกท่านที่แนะนำ

สรุปครับ ไป B-Quik เขาเปลี่ยนกรองอากาศให้แล้ว แกะเซ็นเซอร์กรองอากาศ มาทำความสะอาด ถามเขาบอกว่าน้ำยาล้างหัวเทป พอมาใช้งาน ก็ไม่มีไฟโชว์แล้ว เข้าใจว่ากรองอากาศ มันสกปรกเซ็นเซอร์ เลยจับว่าผิดปกติครับ ครั้งแรกที่วิ่งน้ำมันแล้วหาย คงไปเป่ากรองอากาศทำให้มันดีขึ้น พอใช้ไปซักพักกรองมันตัน ก็เลยไฟโชว์ครับ

teddyisman
19-12-2012, 09:37
ถ้าเป็นที่กรองอากาศ/เซนเซอร์ มันน่าจะเกิดทั้ง น้ำมันและแก๊ส แต่ก็เป็นไปได้ที่จะเป็นแต่แก๊ส เพราะ ถ้าใช้แก๊สค่า AF จะสวิงมากกว่า เมื่อเซนเซอร์สกปรก ECU เครืองจะลดการฉีดน้ำมัน ECU แก๊สเอาสัญญาณมาใช้ ก็เลยลดแก๊ส แต่อากาศยังเข้าไปเท่าเดิม ค่า AF จึงลดลง ถ้าเข้าใกล้ 0 ก็ไฟโชว์ เครื่องร้อน ผมก็เป็นบ่อย พอล้าง MAF sensor ก็ดีขึ้น อันนี้คือใน lancer

sakcha_
19-12-2012, 09:44
ขับมาได้สัก หนึ่งอาทิตย์ อาการไฟหน้าปัดโชว์ หายเลยครับ ดีใจจัง
ไว้ให้เป็นความรู้ กับสมาชิกท่านอื่น เผื่อมีปัญหาเหมือนผม จะได้แก้ไขได้ครับ

ต่อไปก็คงจะดูอัตราสิ้นเปลืองครับ รถผมถังเล็ก เติมแก็ส lpg 480 บาท เดิมวิ่งได้ 250-260 กม.หมด ถือว่าปกติรึเปล่าครับ

nokkajog_123456
02-01-2013, 10:09
พี่ ๆๆ ครับ รถผมก็เป็น เหมือนกัน ออกป้ายแดงให้เซลล์ ไปติดแก็สให้ออก มา วันทึ่ 24-12-12 ใช้ได้ 2วัน ไฟเครื่องก็โชว์ วิ่งไปศูนย์ บอกว่า เป็นเพราะการติดแก๊ส ศูนย์เขาลบ Error ให้ มาวิ่ง อีก ประมาณ 500 Km เป็นเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำงไงดี จะมีปัญหากับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ ตอนนี้โดนเมียด่า อย่างแรง พี่ๆๆๆ ช่วย แนะนำให้ได้ไหมครับ

teddyisman
02-01-2013, 10:33
ถามศูนย์ก่อนว่า error รหัสอะไร จะได้จำกัดวงปัญหา

เครืองเบนซิน หรือ ดีเซลติด DDF ถ้าเป็นเบนซิน
ส่วนใหญ่ ก็ sensor ต่าง ขั้วต่อดันเข้าไม่แน่น ไม่คลิ๊ก
ปัญหา รองๆ คือ จูนบางเกินไป หรือ หนาไป แต่ส่วนใหญ่เป็นเพราะบางไป

รถใหม่ๆ หวังว่า sensor ของอากาศต่างๆ คงไม่สกปรก เช่น MAF สกปรกนี้
แม้จะจูนแก๊สพอดี แต่ ECU เครื่องจะส่งให้ฉีดน้อยลง ใช้น้ำมันก็น้อยแต่จะเกิดไฟแสดง

sakcha_
05-01-2013, 14:46
เจ้าของกระทู้เองครับ..เล่าต่อครับมันยังไม่จบ อยู่ ๆ ไฟมันโชว์อีกแล้ว แต่งานนี้หนักเลยกินน้ำมัน,กินทั้งแก็ส
ปกติเติมแก็ส 450 วิ่งได้ 250-260 กม.(ตก180-2.00 บ/กม.) ตอนนี้ 130 กม.แก็สหมดแล้ว (ตกกิน 3-4.00 บ/กม.) ผมเข้าศูนย์เลยครับก่อนปีใหม่ เขาเอาเช็คเสียบคอม บอกว่า เซนเซอร์ตรงกรองอากาศ เขาเรียก แอร์โฟว์ เสียต้องเปลี่ยน ตัวเล็ก ๆ สีดำ เท่านิ้วโป้ง ก็เปลี่ยนเจอไป 9000 กว่า ก็ปกติไม่กินแก็สแล้ว แต่ปีใหม่ไปเที่ยวใต้ วิ่งไป 4-500 โล มันโชว์อีกแล้ว ไม่รู้ทำไง แต่อาการอื่นไม่เป็น ขับปกติ ไม่อืด คงต้องเข้าศูนย์อีกรอบ เสียบเงินอีกเปล่าไม่รู้

jee4x4
05-01-2013, 15:08
ผมบอกว่ามันเป็นที่ระบบแก๊สตั้งแต่กระทู้แรกๆ น้าก็ไปให้ร้านที่เค้าไม่รู้วิธีทำความสะอาดเซนเซอร์ airflow ถอดทำความสะอาดจนมันเสียแอร์โฟร์มันมีสองจุดภายในตัวมันห้ามใช้ลมแรงเป่าห้ามใช้ของแข็งไปสัมผัสในชุดที่เป็นขดลวดแต่ส่วนที่เป็นกระเปราะเหมือนหยกน้ำสามารถสัมผัสได้แต่ถ้าไปให้ร้านที่เค้าไม่รู้ลมแรงดันสูงเป่าเข้าไปพังอย่างเดียวครับ
-ทีแรกน้าว่ารถใช้น้ำมันแล้วไม่มีไฟโชว์แต่ใช้แก๊สแล้วไฟโชว์ซึ่งมันก็บอกอยู่แล้วว่าอุปกรณ์พื้นฐานที่ติดมากับรถทุกอันปกติ สิ่งที่ผิดปกติคืออุปกรณ์ที่เพิ่มมาจากการติดแก๊ส ลองไปหาร้านแก๊สเก่งๆให้เค้าดูให้ครับ น้าก็เปลี่ยนมาเกือบทุกอย่างแล้วคงจะไม่มีอะไรให้เปลี่ยนอีกแล้วมั้งครับนอกจากชุดหัวฉีด 555+ ผมก็เห็นเพื่อนสมาชิกเค้าเป็นกันบ่อยนะครับ ขนาดติดตั้งมาจากร้านใหญ่อย่างหงษ์ทองไฟก็โชว์แต่ร้านเค้าออกมาจูนให้แล้วก็หายเป็นปกติเลยไม่เห็นต้องไล่เปลี่ยนหาเอาแบบนี้ ลองไปหาร้านที่มีประสบการณ์และติดตั้งและจูนระบบหรือยี้ห้อเดียวกับน้าดูครับไอ้ร้านที่มันไล่เปลี่ยนไปเรื่อยพอแล้วไม่ต้องไปหามัน

MUNIC
05-01-2013, 15:16
ผมบอกว่ามันเป็นที่ระบบแก๊สตั้งแต่กระทู้แรกๆ น้าก็ไปให้ร้านที่เค้าไม่รู้วิธีทำความสะอาดเซนเซอร์ airflow ถอดทำความสะอาดจนมันเสียแอร์โฟร์มันมีสองจุดภายในตัวมันห้ามใช้ลมแรงเป่าห้ามใช้ของแข็งไปสัมผัสในชุดที่เป็นขดลวดแต่ส่วนที่เป็นกระเปราะเหมือนหยกน้ำสามารถสัมผัสได้แต่ถ้าไปให้ร้านที่เค้าไม่รู้ลมแรงดันสูงเป่าเข้าไปพังอย่างเดียวครับ
-ทีแรกน้าว่ารถใช้น้ำมันแล้วไม่มีไฟโชว์แต่ใช้แก๊สแล้วไฟโชว์ซึ่งมันก็บอกอยู่แล้วว่าอุปกรณ์พื้นฐานที่ติดมากับรถทุกอันปกติ สิ่งที่ผิดปกติคืออุปกรณ์ที่เพิ่มมาจากการติดแก๊ส ลองไปหาร้านแก๊สเก่งๆให้เค้าดูให้ครับ น้าก็เปลี่ยนมาเกือบทุกอย่างแล้วคงจะไม่มีอะไรให้เปลี่ยนอีกแล้วมั้งครับนอกจากชุดหัวฉีด 555+ ผมก็เห็นเพื่อนสมาชิกเค้าเป็นกันบ่อยนะครับ ขนาดติดตั้งมาจากร้านใหญ่อย่างหงษ์ทองไฟก็โชว์แต่ร้านเค้าออกมาจูนให้แล้วก็หายเป็นปกติเลยไม่เห็นต้องไล่เปลี่ยนหาเอาแบบนี้ ลองไปหาร้านที่มีประสบการณ์และติดตั้งและจูนระบบหรือยี้ห้อเดียวกับน้าดูครับไอ้ร้านที่มันไล่เปลี่ยนไปเรื่อยพอแล้วไม่ต้องไปหามัน

สรุป ตั้งแต่ตอนแรกถ้าเสียบโปรแกรมไล่จูนแก๊สใหม่ ก็ไม่เสียหายเยอะขนาดนี้
ปัญหาลักษณะนี้เกิดขึ้นเยอะ จากร้านที่ไม่มีประสปการณ์และหลักการณ์
กลายเป็นโทษรถโทษรุ่นว่ารุ่นนี้ติดแก๊ส ดี-ไม่ดี

แนะนำเจ้าของกระทู้ จูนแก๊สใหม่ซักรอบเถอะครับ