PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : :::::::>> กระจกเวลากดเลื่อนขึ้นมีเสียงดังแบบนี้ครับ........

iamday
06-12-2012, 11:48
พึ่งเป็นเมื่อเช้านี้หลังจากล้างรถเมื่อวาน (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าน่ะครับ)
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=48651
เวลาเืลื่อนขึ้นจะมีเสียงแบบนี้ครับ

http://youtu.be/yh6OVQwNf6A
ภาพมืดหน่อย พอดีเมื่อเช้าจอดชั้นใต้ดิน รีบขึ้นออฟฟิตครับ

khanlert
06-12-2012, 22:08
มันดัง แชะ ลั่นขนาดนั้นเลยหรือครับ ช่วงเวลา ที่ 6-7 วิหรือเปล่าครับ ไง ลองเข้าศูนย์เช็คดีกว่าคราบผม

iamday
07-12-2012, 09:59
มันดัง แชะ ลั่นขนาดนั้นเลยหรือครับ ช่วงเวลา ที่ 6-7 วิหรือเปล่าครับ ไง ลองเข้าศูนย์เช็คดีกว่าคราบผม

เดี๋ยวผมถ่ายมาใหม่ครับ
ดังลั่นแรงมากๆ ไม่รู้ว่าประกันศูนย์ใช้ได้มั้ย
ถ้าไม่ได้คงได้รื้อเองหล่ะครับ

MUNIC
07-12-2012, 10:06
เดี๋ยวผมถ่ายมาใหม่ครับ
ดังลั่นแรงมากๆ ไม่รู้ว่าประกันศูนย์ใช้ได้มั้ย
ถ้าไม่ได้คงได้รื้อเองหล่ะครับ

ให้ศูนย์ ตรวจสอบ และเครมได้ครับ
แต่ลองดูอาจจะเป็นที่ร่องยางมันเริ่มฝืดหรือเปล่าจึงทำให้กระจกมันขึ้นลงไม่สะดวกเลยทำให้เกิดการขยับและเกิดเสียง
เห็นเค้าใช้ ซิลิโคนสเปร์ ฉีดร่องยางให้ลื่นอาจจะช่วยได้ครับ

decskong
07-12-2012, 10:09
ฟังเสียงไม่ออกครับน้า กรณีของผม ไปติดเครื่องเสียงมาแล้ว ช่าง ขันน๊อตยึดมอเตอร์ไม่แน่น ดังแกร็ก ๆ ตอนกดขึ้นสุดอ่ะครับ แก้ไขโดยขันให้แน่น หายสนิทเลย

khanlert
07-12-2012, 10:53
ผมสงสัยอีกอย่างครับน้า ๆ พอเวลาเรากดเลื่อนแบบขึ้นลงออโต้ฝั่งคนขับ พอมันเลื่อนมาจุดสุดหรือเลื่อนปิดจนสุดแล้วจะตามมาด้วยเสียง แต้ก 1 ครั้งตลอด ถือเป็นเรื่องปกติใช่ไมครับ :97 2:

decskong
07-12-2012, 11:00
ผมสงสัยอีกอย่างครับน้า ๆ พอเวลาเรากดเลื่อนแบบขึ้นลงออโต้ฝั่งคนขับ พอมันเลื่อนมาจุดสุดหรือเลื่อนปิดจนสุดแล้วจะตามมาด้วยเสียง แต้ก 1 ครั้งตลอด ถือเป็นเรื่องปกติใช่ไมครับ :97 2:นี่แหละน้า อาการนี้เลยของผม

iamday
07-12-2012, 11:15
ให้ศูนย์ ตรวจสอบ และเครมได้ครับ
แต่ลองดูอาจจะเป็นที่ร่องยางมันเริ่มฝืดหรือเปล่าจึงทำให้กระจกมันขึ้นลงไม่สะดวกเลยทำให้เกิดการขยับและเกิดเสียง
เห็นเค้าใช้ ซิลิโคนสเปร์ ฉีดร่องยางให้ลื่นอาจจะช่วยได้ครับ

กรณีของผม เหมือนกับมีชิ้นส่วนอะไรสักอย่างหัก หรือไม่แน่น ทำให้มันเกิดเสียงแกร๊กเฉพาะตอนกดขึ้นน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า ฟิล์มกรองแสงที่แถมจากศูนย์จะมีผลทำให้ประกันใช้ได้ไม่ได้หรือเปล่าครับ
ผมเข้าใจว่าตอนติดฟิล์มต้องรื้อกระจก

MUNIC
07-12-2012, 11:20
กรณีของผม เหมือนกับมีชิ้นส่วนอะไรสักอย่างหัก หรือไม่แน่น ทำให้มันเกิดเสียงแกร๊กเฉพาะตอนกดขึ้นน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า ฟิล์มกรองแสงที่แถมจากศูนย์จะมีผลทำให้ประกันใช้ได้ไม่ได้หรือเปล่าครับ
ผมเข้าใจว่าตอนติดฟิล์มต้องรื้อกระจก

ตอนติดฟิล์ม ไม่ได้รื้อกระจกครับเคยไปนั่งดู แผ่นฟิล์มจะติดแค่ในส่วนที่มองเห็นถ้าตามขอบกระจก ลองแหวกๆดู จะเห็นขอบของฟิล์ฒครับ

อาจจะเป็นไปได้เรื่องเสียงดังคือเฟืองอาจจะบิ่นหรือหัก ในกรณีนี้เครมได้ครับ

iamday
07-12-2012, 11:31
ตอนติดฟิล์ม ไม่ได้รื้อกระจกครับเคยไปนั่งดู แผ่นฟิล์มจะติดแค่ในส่วนที่มองเห็นถ้าตามขอบกระจก ลองแหวกๆดู จะเห็นขอบของฟิล์ฒครับ

อาจจะเป็นไปได้เรื่องเสียงดังคือเฟืองอาจจะบิ่นหรือหัก ในกรณีนี้เครมได้ครับ

อ่อครับ ขอบคุณครับ

AKNet
07-12-2012, 20:09
น่าเป็นที่ชุดกลไกของกระจกแหละครับ รื้อแผงประตูออกแล้วลองกดเลื่อนกระจกหาที่มาของเสียงดูครับ

ซาลาเปา
07-12-2012, 20:48
น็อตจับรางกระจกหรือเปล่าน้า ของผมมันหลุดเพิ่งให้เพื่อนรื้อแผงข้างใส่ให้แป๊บเดียวเอง
แรกๆมันดังก่อนหลังมันไม่ยอมขึ้น ถอดออกมาดูน็อตจับรางหลุดครับ

iamday
06-01-2013, 22:02
187282187283187284

ไปเครมมาแล้ว
ผลปรากฎว่า ช่างทำหลอดไฟประตูขาด เสียเงินฟรีๆ ครับ ..เช่

อาการดังกลาวเกิดจากน๊อตยึดกลไกลบานเลื่อนกระจกคลาย สองตัว ย้ำครับ คลายพร้อมกันสองตัว
ช่างบอกว่าเขาทำน๊อตออกมาสั้น มันจะคลายอย่างนี้เรื่อยๆ

และวันนี้เอง กระจกข้างซ้ายด้านหน้า เลื่อนลงสุดแล้วเลื่อนขึ้นไม่ได้
ต้องทิ้งไว้สักพักแล้วกดเลื่อนขึ้น ก็จะเลื่อนขึ้นอีกทีละนิ้วๆ ทำอย่างนี้เรื่อยๆ จนกระจกขึ้นสุด หลังจากนั้น กดขึ้นลงจะหนืดๆ สงสัยคงน้อยใจกระจกฝั่งขวาก็เลยอยากเครมมั่ง..มั้งครับ :101 2:

งงเลย