PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากทำช่วงล่าง ให้ปึก ๆ แต่ไม่อยากกระด้าง ช่วยทีครับ !!

newyoshima
12-12-2012, 01:50
คือผมใช้ไทรทั่นรุ่น พลัส140ยกสูง อยู่ครับแล้วผมไปโหลดลงมาหน้าลง2.5ใช้โชคซันโช่ปรับเกลียว หลังลงมาจากเดิม4นิ้ว ซันโช่ปรับ9ระดับตั้งไว้ที่3 รู้สึกกระด้างนิด ๆ แต่ไม่มาก อยากให้มันนิ่มกว่านี้ต้องแก้ตรงจุดไหนยังไงครับ แล้วอีกเรื่องกันเซ กับ กันโคลงอันไหนช่วยให้อาการเพลานิ่งไม่เต้น ออกตัวนิ่งๆดีกว่ากันครับ

ohm4door
12-12-2012, 10:16
ที่ใช้อยู่suncho ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ ลองปรับไล่ระดับดูครับ น้าไปใส่ที่ไหนมาครับ

chairat_k
12-12-2012, 13:52
หลังลง 4 นิ้ว เอาแหนบไว้ใต้เพลาเปล่า เพลากลางน่าจะยาวไป เรื่องกระด้าง ระยะสโต็คแหนบหลัง มันอยู่ใต้เพลาก็ไม่นุ่มเหมือนเดิม หากไม่ได้ไว้ใต้เพลาถอดแผ่น 3 ออก ปรับค่าความหนืดใหม่ ให้แข็งขึ้น กันโคลงกันเซ ไม่ช่วยให้นุ่มขึ้น ขอบอก

newyoshima
12-12-2012, 20:32
ที่ใช้อยู่suncho ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ ลองปรับไล่ระดับดูครับ น้าไปใส่ที่ไหนมาครับ

ใส่แถวบ้านนี่ละคับน้า พอดีเขาเป็นตัวแทนจำหน่าย

newyoshima
12-12-2012, 20:33
หลังลง 4 นิ้ว เอาแหนบไว้ใต้เพลาเปล่า เพลากลางน่าจะยาวไป เรื่องกระด้าง ระยะสโต็คแหนบหลัง มันอยู่ใต้เพลาก็ไม่นุ่มเหมือนเดิม หากไม่ได้ไว้ใต้เพลาถอดแผ่น 3 ออก ปรับค่าความหนืดใหม่ ให้แข็งขึ้น กันโคลงกันเซ ไม่ช่วยให้นุ่มขึ้น ขอบอก

ชักเส้น3ออกแล้วครับ แหนบยังเทรินบนอยู่ครับ ถ้าย้ายลงล่างจะดีขึ้นมั้ยคับน้า

rmd
12-12-2012, 22:14
ว๊าว.....พลัสโหลดหน้า2.5หลัง4นิ้ว
ดูจากรูป ยางกันกระแทกปีกนกล่างน่าจะเหลือระยะห่างจากปีกนกไม่เท่าไหร่แล้วมั๊งคะแล้วช๊อคอัพยาวเท่าไหร่เอ่ย ด้านหลังเดาตอนนี้แหนบน่าจะแอ่นเกือบสองนิ้วแน่ๆ ประสิทธิภาพแหนบทรงนี้คงจะลดลงไม่น้อย เวลาวิ่งเร็ว ท้ายน่าจะมีอาการตบอยู่สักหน่อยเนื่องจากแหนบคืนตัว(เหยียด)ไม่ทัน ล้อเลยลอยอยู่แป๊บนึงก่อนถูกกดลงพื้น ด้วยแรงโน้มถ่วง น่าจะเป็นต้นเหตุส่วนหนึ่งของความกระด้าง
แหนบถ้ากลับใต้เพลา คงน่าจะยุ่งไม่น้อยค่ะ แล้วก็คงได้ไม่เท่าเสียสำหรับแหนบตัวนี้ (เนื่องจากเป็นแหนบอุ้มเพลา ทรงค่อนข้างเหยียดซึ่งจะมีความโค้งน้อย)
ออกตัวมีอาการสะท้าน ตามลุงท๊อปแกว่าเลยค่ะ
ระหว่างกันโคลงกะกันเซ ถ้าเน้นเท๊คตัวแรงๆไม่เป่ เชียร์กันโคลงค่ะ นุ่มไม่นุ่มไม่เกี่ยวค่ะ

newyoshima
12-12-2012, 23:04
ว๊าว.....พลัสโหลดหน้า2.5หลัง4นิ้ว
ดูจากรูป ยางกันกระแทกปีกนกล่างน่าจะเหลือระยะห่างจากปีกนกไม่เท่าไหร่แล้วมั๊งคะแล้วช๊อคอัพยาวเท่าไหร่เอ่ย ด้านหลังเดาตอนนี้แหนบน่าจะแอ่นเกือบสองนิ้วแน่ๆ ประสิทธิภาพแหนบทรงนี้คงจะลดลงไม่น้อย เวลาวิ่งเร็ว ท้ายน่าจะมีอาการตบอยู่สักหน่อยเนื่องจากแหนบคืนตัว(เหยียด)ไม่ทัน ล้อเลยลอยอยู่แป๊บนึงก่อนถูกกดลงพื้น ด้วยแรงโน้มถ่วง น่าจะเป็นต้นเหตุส่วนหนึ่งของความกระด้าง
แหนบถ้ากลับใต้เพลา คงน่าจะยุ่งไม่น้อยค่ะ แล้วก็คงได้ไม่เท่าเสียสำหรับแหนบตัวนี้ (เนื่องจากเป็นแหนบอุ้มเพลา ทรงค่อนข้างเหยียดซึ่งจะมีความโค้งน้อย)
ออกตัวมีอาการสะท้าน ตามลุงท๊อปแกว่าเลยค่ะ
ระหว่างกันโคลงกะกันเซ ถ้าเน้นเท๊คตัวแรงๆไม่เป่ เชียร์กันโคลงค่ะ นุ่มไม่นุ่มไม่เกี่ยวค่ะ

ครับเวลาลอย ๆ สัก140 - 160 อาการไม่ค่อยออกนะครับ แต่เวลาเจอพื้นไม่เรียบ หรือหลุมบ่อ สะท้านทั้งคันเลยครับว่าจะแก้แต่ยังนึกภาพไม่ออกว่าต้องทำยังไง

ohm4door
13-12-2012, 00:59
ตอนที่น้าไปใส่ ร้านวัดความสูงของโช้คป่าวครับ น้าไปโหลดก่อนหรือใส่โช้คมาก่อน ครับ

AKNet
13-12-2012, 23:26
นึกแล้วนึกอีก ไม่รู้จะช่วยยังไง พลัสโหลด ถ้าสแตนดาร์ดพอว่าเพราะรถผมก็เดิมๆ

rmd
14-12-2012, 12:41
รบกวน ช่วยถ่ายรูปช่วงล่างด้านหลังให้หน่อยจิคะ เผื่อสมช.จะได้ช่วยๆกันค่ะ

newyoshima
14-12-2012, 15:56
ครับ ขอโทษทีครับน้า ๆ ผมไม่ค่อยว่างมาตอบ เดี๋ยวจะถ่ายรูปช่วงล่างหน้าหลังมาให้ดูนะครับ

ซาลาเปา
14-12-2012, 16:25
กำลังติดตามครับ

Sinplug
14-12-2012, 20:46
เข้ามาดันให้ครับ :87 2:

triton project
14-12-2012, 21:18
เอารถมาแลกกับผมมั้ยครับ ผมเตี่ยอยู่ แต่อยากจะสูงแล้วครับ อิอิ ล้อเล่นนะพี่ เอาใจช่วยนะครับ

anothai
14-12-2012, 21:30
นึกแล้วนึกอีก ไม่รู้จะช่วยยังไง พลัสโหลด ถ้าสแตนดาร์ดพอว่าเพราะรถผมก็เดิมๆ
gเดิมเขาทำกันไงครับน้าไม่ให้มันกระด่าง

rmd
14-12-2012, 23:53
gเดิมเขาทำกันไงครับน้าไม่ให้มันกระด่าง
ช๊อคอัพ+สปริง+แหนบ+ยาง หลายสูตรหลายสำนัก ปรุงรสตามชอบเลยค่ะ นอกเหนือไปจากนี้ไม่ช่วยเรื่องความนุ่มค่ะ

AKNet
15-12-2012, 10:53
ช๊อคอัพ+สปริง+แหนบ+ยาง หลายสูตรหลายสำนัก ปรุงรสตามชอบเลยค่ะ นอกเหนือไปจากนี้ไม่ช่วยเรื่องความนุ่มค่ะ
ตามซ้อบอกเลยครับ ไล่สเต็ปไปเลย สำหรับพลัสหรือ4x4 เดิมๆสูงเท่าเดิม
1. ช๊อคอัพติดรถ บางคนบอกว่านุ่มดีนั่งสบายเวลาขับช้าๆในเมือง แต่ถ้าออกต่างจังหวัดมีอาการย้วยๆโยนๆในช่วงความเร็ว80ขึ้นไป ถ้าชอบก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่สำหรับผมเปลี่ยนทิ้งตั้งแต่ 2000 โล เพราะมันจะพาผมลงไปกินหญ้าข้างทางแถวชุมพร เพราะมันหยุดการเต้นของสปริงและแหนบไม่ดีพอ

2. สปริง ในปกติสปริงเดิมติดรถมันได้นุ่มอยู่ แต่พอหลังจากเปลี่ยนช๊อคอัพแล้ว ผมว่ามันยังเต้นเยอะไปคือเวลากระแทกรู้สึกได้ว่ามันยุบเยอะเกินไป เวลาเข้าโค้งหน้าจะจิกโค้งมาก แต่ก็ยังเอาอยู่ แต่ก็ยังไม่ถูกใจ เพราะเวลารูดถนนโหดๆช่วง นครศรี-สุราษ หรือ กุยบุรี-ประจวบ สายA41 หรือสายเอเชีย เหมือนมีอาการหน้าลอยล้อไม่ค่อยกดพื้น เลยเปลี่ยนใส่สปริงแต่ง(ไม่ใช่สปริงโหลดนะ) อืมมมม เออวะเฟิร์มขึ้นเห็นๆ แต่ก็มีอาการแน่นๆ ตามมาบ้างแต่ไม่ใช่กระด้าง

3. แหนบ แหนบเดิมติดรถของเราถือว่าดีพอใช้ได้ ดีกว่าเจ้าอื่นหลายๆเจ้า ให้ความรู้สึกนุ่มนวล มีการกระด้างนิดๆ แต่ เวลารูดทางโหดๆ มันก็เหมือนสปริงแหละครับ เต้นๆๆ มากกว่าสปริงอีก เวลาบั้มคอสะพานทำไงดีให้ท้ายมันนิ่ง อย่าให้มันให้ตัวมากเกินไป ไม่อยากควักตังเปลี่ยนตับแหนบแล้ว ก็ลองปรึกษาน้าป๊อดๆ ให้สูตรมาแต่ไม่กล้าทำ+กับ แถวบ้านไม่มีโรงแหนบ แถมร้านอะไหล่จะขายแหนบสตราด้าทั้งตับอีกเอาเข้าไป ก็เลยปรึกษาร้านช่วงล่างที่ผมเข้าๆออกๆอยู่เป็นประจำ พี่เค้าแนะนำใส่หูแหนบยูรีเทนลดการเคลื่อนตัวของแหนบเวลาแหนบโดนกดกระแทกหรือเวลาเหยียดคืนตัว กอรปกับป๋าท๊อป(chairat_k) ก็ให้คำแนะนำไปทางเดียวกัน เลยจัดการเปลี่ยนซะหูแหนบหลัง เฟิร์มขึ้นเห็นๆ

4. ยาง ยางและแรงดันลมยางมีผลต่อความนุ่มนวลด้วย แต่เติมน้อยก็ไม่ดีเสี่ยงต่อการระเบิดได้ง่าย เติมมากก็ไม่ดีกระด้างไป เลยเติมครึ่งๆกลางๆซะดีกว่า ฮ่าๆๆ

อ่าแต่ผมเองก็มีคำถามมาถามท่านผู้รู้เช่นกัน
ทำไมตอนผมเปลี่ยนยางใหม่ ใช้ Nitto Dura 265/70/16 ใส่กับแม็ก 16x8 et0 เติมลม 32 psi มันแข็งกว่าเมื่อเทียบกับใส่แม็กเดิมซึ่งมีสเปค 16x7 et38 เติมลม 36 psi ตอนนี้ใช้แม็กเดิมติดรถนุ่มกว่าใช้แม็กแต่งอีกอะ ยางตัวเดียวกันให้ความรู้สึกต่างกันเมื่ออยู่กับแม็กคนละชุด

Nong Pook
15-12-2012, 22:32
ตามดูด้วยครับ อยากโหลดสองนิ้วหน้าหลัง(คิดว่าคงกระชับขึ้น)

rmd
15-12-2012, 22:41
ตามซ้อบอกเลยครับ ไล่สเต็ปไปเลย สำหรับพลัสหรือ4x4 เดิมๆสูงเท่าเดิม
1. ช๊อคอัพติดรถ บางคนบอกว่านุ่มดีนั่งสบายเวลาขับช้าๆในเมือง แต่ถ้าออกต่างจังหวัดมีอาการย้วยๆโยนๆในช่วงความเร็ว80ขึ้นไป ถ้าชอบก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่สำหรับผมเปลี่ยนทิ้งตั้งแต่ 2000 โล เพราะมันจะพาผมลงไปกินหญ้าข้างทางแถวชุมพร เพราะมันหยุดการเต้นของสปริงและแหนบไม่ดีพอ

2. สปริง ในปกติสปริงเดิมติดรถมันได้นุ่มอยู่ แต่พอหลังจากเปลี่ยนช๊อคอัพแล้ว ผมว่ามันยังเต้นเยอะไปคือเวลากระแทกรู้สึกได้ว่ามันยุบเยอะเกินไป เวลาเข้าโค้งหน้าจะจิกโค้งมาก แต่ก็ยังเอาอยู่ แต่ก็ยังไม่ถูกใจ เพราะเวลารูดถนนโหดๆช่วง นครศรี-สุราษ หรือ กุยบุรี-ประจวบ สายA41 หรือสายเอเชีย เหมือนมีอาการหน้าลอยล้อไม่ค่อยกดพื้น เลยเปลี่ยนใส่สปริงแต่ง(ไม่ใช่สปริงโหลดนะ) อืมมมม เออวะเฟิร์มขึ้นเห็นๆ แต่ก็มีอาการแน่นๆ ตามมาบ้างแต่ไม่ใช่กระด้าง

3. แหนบ แหนบเดิมติดรถของเราถือว่าดีพอใช้ได้ ดีกว่าเจ้าอื่นหลายๆเจ้า ให้ความรู้สึกนุ่มนวล มีการกระด้างนิดๆ แต่ เวลารูดทางโหดๆ มันก็เหมือนสปริงแหละครับ เต้นๆๆ มากกว่าสปริงอีก เวลาบั้มคอสะพานทำไงดีให้ท้ายมันนิ่ง อย่าให้มันให้ตัวมากเกินไป ไม่อยากควักตังเปลี่ยนตับแหนบแล้ว ก็ลองปรึกษาน้าป๊อดๆ ให้สูตรมาแต่ไม่กล้าทำ+กับ แถวบ้านไม่มีโรงแหนบ แถมร้านอะไหล่จะขายแหนบสตราด้าทั้งตับอีกเอาเข้าไป ก็เลยปรึกษาร้านช่วงล่างที่ผมเข้าๆออกๆอยู่เป็นประจำ พี่เค้าแนะนำใส่หูแหนบยูรีเทนลดการเคลื่อนตัวของแหนบเวลาแหนบโดนกดกระแทกหรือเวลาเหยียดคืนตัว กอรปกับป๋าท๊อป(chairat_k) ก็ให้คำแนะนำไปทางเดียวกัน เลยจัดการเปลี่ยนซะหูแหนบหลัง เฟิร์มขึ้นเห็นๆ

4. ยาง ยางและแรงดันลมยางมีผลต่อความนุ่มนวลด้วย แต่เติมน้อยก็ไม่ดีเสี่ยงต่อการระเบิดได้ง่าย เติมมากก็ไม่ดีกระด้างไป เลยเติมครึ่งๆกลางๆซะดีกว่า ฮ่าๆๆ

อ่าแต่ผมเองก็มีคำถามมาถามท่านผู้รู้เช่นกัน
ทำไมตอนผมเปลี่ยนยางใหม่ ใช้ Nitto Dura 265/70/16 ใส่กับแม็ก 16x8 et0 เติมลม 32 psi มันแข็งกว่าเมื่อเทียบกับใส่แม็กเดิมซึ่งมีสเปค 16x7 et38 เติมลม 36 psi ตอนนี้ใช้แม็กเดิมติดรถนุ่มกว่าใช้แม็กแต่งอีกอะ ยางตัวเดียวกันให้ความรู้สึกต่างกันเมื่ออยู่กับแม็กคนละชุดลุงตั้มขา หน้าแมกซ์ที่เพิ่มขึ้น สงผลให้แก้มยางมีโครงสร้างผิดรูปไปจากที่ดีไซน์ไว้ค่ะ แก้มยางที่ถูกหน้าแมกซ์ถ่างออกเป็นธรรมดาที่จะรู้กระด้างบ้างละค่ะ

ohm4door
15-12-2012, 23:24
183645

ของผมโหลดประมาณ2นิ้ว ครับ

bait
15-12-2012, 23:27

ยางกันกระแทรกปีกนกล่าง ตัวที่วงเอาไว้ครับ น่าจะเหลือระยะนิดเดียวครับ
อีกจุดนึงโช๊คน่าจะยาวเกินไปคับ ระยะยุบของแกนโช๊คมีนิดเดียว ระวังวาวล์ยันน่ะครับ
และยางแก้มเตี้ยเป็นอีกหนึ่งสาเหตุ ลมยางแข็งก้อเป็นไปได้ครับ

AKNet
16-12-2012, 00:40
ลุงตั้มขา หน้าแมกซ์ที่เพิ่มขึ้น สงผลให้แก้มยางมีโครงสร้างผิดรูปไปจากที่ดีไซน์ไว้ค่ะ แก้มยางที่ถูกหน้าแมกซ์ถ่างออกเป็นธรรมดาที่จะรู้กระด้างบ้างละค่ะ
อ่ากระจ่างเลยครับซ้อ แต่เห็นสเปคยางมันเขียนมา 7,(8),9 คอมเม้นหน้า8 แต่หน้า8ดันกระด้างกว่าหน้า7 ฮ่าๆๆ

rmd
16-12-2012, 14:32
อ่ากระจ่างเลยครับซ้อ แต่เห็นสเปคยางมันเขียนมา 7,(8),9 คอมเม้นหน้า8 แต่หน้า8ดันกระด้างกว่าหน้า7 ฮ่าๆๆ
เหมือนสมัย พขร.หนูรุ่นๆอะค่ะ หายางแก้มเตี่นแต่ยังไม่ถูกใจ อยากได้บางๆพี่แกล่อถ่างแมกซ์เอาผม...แก้มเอียงบางสมใจ วิ่งทีเป็นเกวียนเลยส่งผลมาถึงทุกวันนี้"หมอนรองกระดูกบี้" เฮ้อเดือนละ500ได้จากรัฐไม่คุ้มเล๊ย55555555