PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : "ช่วยด้วยครับ เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วเครื่องเขก"

triton project
13-12-2012, 23:17
ขอความรู้หน่อยครับ คือผมไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมา ยกชุดรวมถึงวาล์วน้ำและปั๊มน้ำ โดยเปลี่ยนจากอู่นอก แต่อู่นี้ รับเฉพาะ มิตซูเท่านั้น
พอเปลี่ยนเสร็จ ก็ลองเครื่อง เหมือนเสียงเขกของเครื่องจะดังมากกว่าปกติ เสียงชัดมากเลยครับ พี่ๆพอจะทราบมั้ยครับว่าเกิดจากอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอรบกวนพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ รถผม 116 Hp ครับ

AKNet
13-12-2012, 23:19
ขอความรู้หน่อยครับ คือผมไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมา ยกชุดรวมถึงวาล์วน้ำและปั๊มน้ำ โดยเปลี่ยนจากอู่นอก แต่อู่นี้ รับเฉพาะ มิตซูเท่านั้น
พอเปลี่ยนเสร็จ ก็ลองเครื่อง เหมือนเสียงเขกของเครื่องจะดังมากกว่าปกติ เสียงชัดมากเลยครับ พี่ๆพอจะทราบมั้ยครับว่าเกิดจากอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอรบกวนพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ รถผม 116 Hp ครับ
เอาไปเลินนิ่งใหม่ครับ บังรีแห่งสะเดา(เด็กเมืองนกเขา) ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ เช็คซีลหัวฉีดหน่อยก็ดีนะครับ

13-12-2012, 23:41
เอาไปเลินนิ่งใหม่ครับ บังรีแห่งสะเดา(เด็กเมืองนกเขา) ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ เช็คซีลหัวฉีดหน่อยก็ดีนะครับ ต้องเอาเข้าไปเลินนิ่งกล่องที่ศูนย์ใช่ไหมครับพี่ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ทีแรกผมก็กังวลว่าอาจจะเป็นเพราะการตั้งมาร์ก ผิดตำแหน่งหรือป่าว คล้ายๆกับเครื่องเบนซิน ส่วนซีลหัวฉีดนี่ ให้ช่างเช็คเลยใช่ไหมครับ ถามเยอะหน่อยนะครับพี่ ขอบคุณครับ

sktriton
14-12-2012, 00:03
เข้า0เลินนิ่งกล่องใหม่ ผมก็เคยเป็น ค่าใช้จ่ายประมาณ200 อันนี้ก็แล้วแต่0นะครับราคาอาจไม่เท่ากัน

14-12-2012, 00:21
เข้า0เลินนิ่งกล่องใหม่ ผมก็เคยเป็น ค่าใช้จ่ายประมาณ200 อันนี้ก็แล้วแต่0นะครับราคาอาจไม่เท่ากันมันเกี่ยวกับการตั้งมาร์กผิดใช่ไหมครับ อาการที่ว่านี้ และจะมีผลกับวาล์วของเรามั้ยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะเข้าศูนย์ เพื่อเลินนิ่งกล่อง ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านนะครับ สำหรับข้อมูล ขอบคุณครับ

am.tong
14-12-2012, 00:31
เอาไปเข้าร้านไหนครับ ผมก็กำลังจะเปลี่ยน แล้วที่สำคัญครับ ราคาเท่าใด

14-12-2012, 09:11
เอาไปเข้าร้านไหนครับ ผมก็กำลังจะเปลี่ยน แล้วที่สำคัญครับ ราคาเท่าใดผมเอาเข้าอู่ FIX&FAST Auto service 59/1 ซอยรามคำแหง 191/1
ถ.รามคำแหง เบอร์ 02-5402027-8 081-8277974 081-3819988 (ช่างหวาน) ที่นี่จะเป็นศูนย์บริการซ่อมรถยนต์มิตซูเท่านั้นนะครับ เครื่องมือเหมือนกันกับศูนย์มิตซูครับ วันอาทิตย์จะมีช่างจากศูนย์มิตซู มารับจ๊อบที่นี่ด้วยครับผม อะไหล่แท้ ลด 15% บอกซะยาวเลย ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับที่นี่นะครับ เพียงแต่เค้าเป็นอู่นอกที่รับเฉพาะมิตซู เลยบอกต่อครับผม อ๋อ...เกือบลืมครับ ค่าเปลี่ยนสายพาน 1400 บาทตามศูนย์เลยครับ แต่อะไหล่ ผมเบิกมาเอง แล้วไม่ครบ เลยบานปลายครับ ถ้าให้อู่จัดชุดให้ น่าจะถูกกว่าของผมครับ ค่าอะไหล่ลดตั้ง 15% เทียบกับศูนย์ ลดแค่ 7% เผื่อเป็นแนวทางนะครับ

14-12-2012, 09:15
ลืมบอกไปครับ ที่อู่นี้ สามารถ เลินนิ่งกล่องได้ เหมือนศูนย์บริการเลยนะครับ แต่ผมคงไม่ไปเพราะไกลกว่าไปศูนย์ ผมออกจากที่ทำงานก็ถึงศูนย์แล้วละครับ

sktriton
14-12-2012, 09:39
ของผมก็ใช้มาปกตินะไม่มีปัญหาอะไร นี่ก็เปลี่ยนไปสามรอบแล้วครับ

14-12-2012, 09:51
ของผมก็ใช้มาปกตินะไม่มีปัญหาอะไร นี่ก็เปลี่ยนไปสามรอบแล้วครับครับ ของผมก็วิ่งปกติดี แต่ติดตรงที่ฟังเสียงเครื่อง จะเขกดังกว่าที่เคยเป็นหน่อยนะครับ เลยรู้สึกไม่ค่อยสบายใจ เมื่อสักครู่โทรคุยกับช่างแล้ว ช่างบอกว่า เอามาเลินนิ่งกล่องใหม่ก็ปกติแล้วครับ ใจหนึ่งก็กลัวว่าช่างตั้งมาร์กมาผิด จะเกิดปัญหากับวาล์ว แต่ช่างบอก เลินนิ่งกล่องก็หายแล้ว ค่อยโล่งอกครับ

wi-raphong
14-12-2012, 10:10
เป็นเพราะตั้งมาร์คไม่ตรงจุดเดิมครับ ชัวว์เลย วิธีแก้ต้องถอดออกมาแล้วใส่ใหม่

14-12-2012, 10:15
เป็นเพราะตั้งมาร์คไม่ตรงจุดเดิมครับ ชัวว์เลย วิธีแก้ต้องถอดออกมาแล้วใส่ใหม่ต้องรื้อเลยหรอครับ เห็นช่างว่า แค่เลินนิ่งกล่องก็หายแล้ว ถ้าต้องรื้ออีกที งานงอกเลยนะครับ เพราะไทรทันเรา เปลี่ยนสายพานยากพอสมควรเลย

AKNet
14-12-2012, 10:37
ต้องรื้อเลยหรอครับ เห็นช่างว่า แค่เลินนิ่งกล่องก็หายแล้ว ถ้าต้องรื้ออีกที งานงอกเลยนะครับ เพราะไทรทันเรา เปลี่ยนสายพานยากพอสมควรเลย
เลินนิ่งก่อนครับ ถ้าตั้งมาร์คไม่ตรงจุดเครื่องมีอาการสะอึกเดินไม่เรียบ

14-12-2012, 10:50
เลินนิ่งก่อนครับ ถ้าตั้งมาร์คไม่ตรงจุดเครื่องมีอาการสะอึกเดินไม่เรียบ
เครื่องเดินเรียบ ขับปกติ เพียงแต่เสียงเขกจะชัดและดังกว่าเก่าเท่านั้นครับ ขอบคุณครับ

MEAW_SAN
14-12-2012, 15:28
ตั้งมาร์คไม่ตรงถึงขึ้นสตาร์ทไม่ติดเลยครับ แค่ร่องเดียวเท่านั้น และอาจเกิดอาการเสียหายรุึนแรงได้ ตามน้าตั้มว่าเลยครับ ลองเลินนิ่งดูก่อนที่ 0 ไม่กี่ร้อย

14-12-2012, 16:16
ตั้งมาร์คไม่ตรงถึงขึ้นสตาร์ทไม่ติดเลยครับ แค่ร่องเดียวเท่านั้น และอาจเกิดอาการเสียหายรุึนแรงได้ ตามน้าตั้มว่าเลยครับ ลองเลินนิ่งดูก่อนที่ 0 ไม่กี่ร้อย
ขอบคุณครับ พรุ่งนี้นัดศูนย์ไว้แล้วครับ ค่อยดูอาการอีกทีครับ แต่ตอนนี้ ยังวิ่งได้ปกติใช่ไหมครับพี่ ไม่มีอะไรเสียหายใช่ไหมครับ

Sinplug
14-12-2012, 16:54
ตามน้าๆแนะนำเลยครับ ดูจากที่บอกมาขับได้ สตาร์ทได้ ตั้งมาร์คถูกแล้วครับ

14-12-2012, 20:33
ตามน้าๆแนะนำเลยครับ ดูจากที่บอกมาขับได้ สตาร์ทได้ ตั้งมาร์คถูกแล้วครับโล่งใจหน่อยครับ นึกว่าจะต้องรื้อใหม่อีกรอบซะแล้ว จริงๆแล้ว อู่ที่ผมไปเปลี่ยนสายพานมา ก็ให้กลับไปเลินนิ่งกล่องครับ แต่มันไกลกว่าศูนย์ ผมเลยเลือกเข้าศูนย์ดีกว่าครับไกล้ๆ ขอบคุณครับ

15-12-2012, 12:47
รายงานผลครับ นำรถเข้าศูนย์เลินนิ่งโปรแกรมใหม่ เรียบร้อยแล้วครับ ปกติแล้ว ไม่มีค่าใช้จ่ายเพราะพนักงานไม่เปิดบิลให้ เลยให้ติ๊ปช่างไปแทนครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม ขอบคุณครับ

15-12-2012, 15:18
ขอรายงานผลนะครับ สำหรับการเช็คแสนโล จับเปลี่ยนทั้งหมด ยกเว้นท่อยางกับหม้อน้ำ อุณหภูมิน้ำใช้สมาร์ทเกจจับก่อนเปลี่ยนวาล์วกับปั๊มน้ำ จะอยู่ที่ 87-89 องศาเซลเซียส
แต่หลังจากเปลี่ยนวาล์วน้ำและปั๊มน้ำแล้ว อุณหภูมิลดลงมาเหลือแค่ 84-86 องศา เท่านั้น การเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง เปลี่ยนเสร็จรถมีอาการเสียงเขกดังกว่าเก่า แต่เอาเข้าศูนย์ไปเลินนิ่งตามคำแนะนำของพี่ๆสมาชิก อาการหายเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านด้วยนะครับ

somdach tiansoo
15-12-2012, 15:43
ผมเอาเข้าอู่ FIX&FAST Auto service 59/1 ซอยรามคำแหง 191/1
ถ.รามคำแหง เบอร์ 02-5402027-8 081-8277974 081-3819988 (ช่างหวาน) ที่นี่จะเป็นศูนย์บริการซ่อมรถยนต์มิตซูเท่านั้นนะครับ เครื่องมือเหมือนกันกับศูนย์มิตซูครับ วันอาทิตย์จะมีช่างจากศูนย์มิตซู มารับจ๊อบที่นี่ด้วยครับผม อะไหล่แท้ ลด 15% บอกซะยาวเลย ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับที่นี่นะครับ เพียงแต่เค้าเป็นอู่นอกที่รับเฉพาะมิตซู เลยบอกต่อครับผม อ๋อ...เกือบลืมครับ ค่าเปลี่ยนสายพาน 1400 บาทตามศูนย์เลยครับ แต่อะไหล่ ผมเบิกมาเอง แล้วไม่ครบ เลยบานปลายครับ ถ้าให้อู่จัดชุดให้ น่าจะถูกกว่าของผมครับ ค่าอะไหล่ลดตั้ง 15% เทียบกับศูนย์ ลดแค่ 7% เผื่อเป็นแนวทางนะครับ
แจ่ม เลยครับ เดี๋ยววันไหนว่างๆ จะแวะเข้าไปเยี่ยมชม ดูงานครับ

AKNet
15-12-2012, 20:10
ขอรายงานผลนะครับ สำหรับการเช็คแสนโล จับเปลี่ยนทั้งหมด ยกเว้นท่อยางกับหม้อน้ำ อุณหภูมิน้ำใช้สมาร์ทเกจจับก่อนเปลี่ยนวาล์วกับปั๊มน้ำ จะอยู่ที่ 87-89 องศาเซลเซียส
แต่หลังจากเปลี่ยนวาล์วน้ำและปั๊มน้ำแล้ว อุณหภูมิลดลงมาเหลือแค่ 84-86 องศา เท่านั้น การเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง เปลี่ยนเสร็จรถมีอาการเสียงเขกดังกว่าเก่า แต่เอาเข้าศูนย์ไปเลินนิ่งตามคำแนะนำของพี่ๆสมาชิก อาการหายเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านด้วยนะครับ
ดีนะไม่รื้อใหม่ ฮ่าๆๆ

15-12-2012, 20:25
ดีนะไม่รื้อใหม่ ฮ่าๆๆนั่นน่ะสิครับพี่ แต่ก็คิดๆอยู่ว่า หากตั้งมาร์กผิด รถคงไม่ติดแน่ๆ อีกอย่าง ช่างคนที่เปลี่ยนก็มีประสบการณ์ เปลี่ยนปาเจโร่มาหลายคันแล้ว ก็คิดว่าคงไม่น่าจะพลาดครับ แล้วพี่ว่าอุณหภูมิน้ำเป็นอย่างไรบ้างครับ อยู่ระหว่าง 84-86 น้อยกว่าเดิม วาล์วเดิมๆไทรทันนะครับ ไม่ใช่ a31

AKNet
17-12-2012, 11:10
อุณหภูมิแบบนั้นก็ไม่ผิดปกติ พอใช้ไปนานๆเกิดการสะสมของตะกรันมั่งอะไรมั้งมาเกาะที่วาล์วน้ำ ก็เป็นไปได้ที่อุณหภูมิจะสูงขึ้นนิดหน่อย ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ

17-12-2012, 17:45
อุณหภูมิแบบนั้นก็ไม่ผิดปกติ พอใช้ไปนานๆเกิดการสะสมของตะกรันมั่งอะไรมั้งมาเกาะที่วาล์วน้ำ ก็เป็นไปได้ที่อุณหภูมิจะสูงขึ้นนิดหน่อย ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ
ขอบคุณครับ ทีนี้ก็เดินทางไกลได้โดยไม่ต้องกังวลอีกแล้วครับพี่

teddyisman
01-04-2016, 12:04
เพิ่งไปขุดมาดู เป็นเหมือนกัน หลังจากเปลี่ยนสายพานเอง ตามที่น้ายงเคยสอนไว้
แล้วมันก็ติด แต่รู้สึกเสียงเขกมาก แต่พอใช้ๆไป ก็เบาลง แต่ยังมีเขกบ้าง เห็นที่ต้องไปเลินนิ่งกับเขาบ้างแล้ว