PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใส่ scv ตัวสั้น ไม่เข้า หลังจากใส่ตัวยาวมาได้เดือนกว่า

teddyisman
15-12-2012, 20:53
เมือเดือนกว่าๆ ติด P0093 ค้าง รถสะดุด เกิดที่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์มิตซู คิดว่าเป็น SCV ก็เลยได้ตัวยาวของ DMAX จากศูนย์อีซุ มาเปลี่ยน ไม่หาย แต่พอขับได้ กด SMG เพื่อล้าง ตลอดทาง จนได้ถึงศูนย์มิตซู เปลี่ยน sensor รางก็ใช้ได้ ตอนนี้เริ่มเดินสะดุด ไฟเครื่องเป็นระยะ เพื่อพิสูจว่าเป็น SCV ไหม กะจะเอาตัวเดิมมาใส่แทนและวิ่งดูอาการ เมื่อ ล้างตามที่น้าๆ ทำกัน พอจะเอาไปใส่แทน มันใส่ไม่เข้า ลองเอามาเทียบดู ปรากฏว่าตัวแกนของ ตัวสั้น มันอ้วนกว่าของตัวยาว เกือบมิล ว่าแต่ทำไมตัวสั้นถึงใส่ไม่เข้า รูมันหดตามตัวยาวหรือเปล่า

จะฝืนยัด กลัวพัง

coppy42
15-12-2012, 21:19
ตัวบอดี้สวิทย์มันไม่บวมไม่หดหรอกครับ ที่บวมน่าจะโอริงมากกว่า ลองเอานมค.ป้ายทาให้ลื่นก่อนค่อยจับโยกๆดันเข้าดูครับ แล้วดูที่หน้าแปรนที่จะเอาตัวscvไปใส่ที่ปั้ม ว่าช่างเค้าติดประเก็นโลหะแสตนเลสสีดำๆมันยังติดคาปากช่องใส่สวิทย์ที่ใส่ไม่เข้ามันมีติดคาอยู่ป่าวเลยยัดตัวเดิมไม่เข้าครับ (ไม่เห็นรูปอะไรเพื่อให้เปรียบเทียบเลยครับน้า)

teddyisman
15-12-2012, 21:33
ขอบคุณครับ ถ้าตัวยาว ที่เอามาล้างๆ เป่าๆ ใส่กลับไป แล้วดีขึ้น ก็รอ แต่ถ้าไม่ดีขึ้น ก็จะถอดเอาตัวสั้นมาทาน้ำมันเครื่องใส่ลองอีกครั้ง
ถ้าไม่ได้จริงๆ จึงจะไปซื้อตัวขาวมาใส่เหมือนเดิม ปะเกนที่ว่ามันหลุดออกมา ผมจึงใส่แนบไว้กับตัว scv ก่อนยัดเข้าไป ในช่องที่จะยัดแกน
scv เข้าไป ลองมองดู มันก็เป็นโลหะ ไม่น่าจะหดเข้าไป ตอนแรกคิดว่ามีโอริงยางอยูข้าในอีก แต่ก็ไม่เห็นมี อาจเป็นจากโอริงตัวที่น้า ชี้ด้วย
ลูกศรสีฟ้ามันบวมขึ้นก็ได้ แต่ที่แตกต่างจากของน้า คือ ตัว scv ตัวสั้น ที่ผมถอดออกจากปั๊ม ตรงปลายสุดของแกน (ขวามือถัดจากลูกศรสีฟ้า)
ของน้ามันโค้งกว่า ส่วนของผม มันค่อนข้างจะตัดตรง ปลายไม่โค้ง ถาทาน้ำมันเครือ่งแล้วไม่ดี อาจจะลองขัดให้โค้งๆดู ก่อนลองใส่

teddyisman
16-12-2012, 20:36
วันนี้ ถอดตัวยาวออก แล้วเอาตัวสั้น เดิมๆ ใส่เข้าไป โดยหล่อลื่นด้วยน้ำมันหล่อเครื่อง ใส่ไม่เข้า
เอาโอริงออก ก็ยัดไม่เข้า มันติด ค่อยๆหมุนก็ไม่เข้า ไม่รู้ติดอะไรอีก เข้าก็เป็นเหล็ก แกน scv ก็เป็นเหล็ก
มันไม่น่าจะเปลี่ยนขนาด จึงต้องเอาตัวยาวยัดใส่ตามเดิม รอไปหา scv ตัวยาวอันใหม่ มาลองเปลี่ยน
เพื่อลองตัดปัญหา ว่า p0093 ตอนที่เลี้ยงคันเร่งรอบต่ำๆ มันเกิดจาก scv ไหม ก่อนที่จะไปให้ศูนย์จัดการ

nut_ty
17-12-2012, 12:10
ตัวยาวมันมีแผ่นรองไม่ทราบตอนใส่ตัวสั้นเอาแผ่นรองออกยังน๊อตมันก็ยาวไม่เท่ากันนะ

teddyisman
17-12-2012, 14:48
adaptor ของตัวยาว เอาออกครับ ปัญหาคือ ช่องใส่แกน SCV ตัวเดิม มัน fit มาก ตอนที่เอาออกตอนแรก ก็ดึงออกยากพอควร แต่ตอนใส่นี้ไม่ได้เลย
ส่วนตัวยาว ใส่ง่าย เพราะแกนมันเล็กว่ากว่าของตัวสั้นเกือบมิล สาเหตุที่เกิดปัญหาคราวนี้ อาจเป็นจากมันรั่ว เพราะแกนมันหลวมนี่เลย พอโอริงเริ่มเสือม ก็เลยรั่ว
ซึ่งเกิดตอนรอบเครื่องต่ำๆ แต่ตอนที่รอบเครื่องสูงไม่เกิดปัญหา คิดว่า feed pump คงทำงานได้ทัน อันนี้เดาเอาครับ

Yanyong
17-12-2012, 17:33
ลองไล่น้ำมันใหม่ครับ
เพราะหลังจากที่เราเปลี่ยน กรอง ดีเซล
และหรือถอด scv สาเหตุพวกนี้ ปราบเซียนมานักต่อนักครับ
ไม่ว่าจะเป็น ช่างใหม่ ช่างเก่า เผลอเลอ อากาศเข้าในระบบแล้วมันจะให้ออกหมดนี้ เรื่อง ยากครับ
รถผมก็มึนมาพักแล้วครับ
และพอดี น้องอีกคน ไปเปลี่ยน น้ำมันเครื่องและกรอง ดีเซล ออกมาจากร้าน
ติดไฟแดง รถดับไฟโชว์ จะเข้าร้านไปแก้ ร้านปิดก่อน เช้ามาปรึกษาผม
เลยแนะให้ไปร้านเดิม และให้ช่างไล่ อากาศใหม่
มาอีกวัน บอก ok เลยพี่ และช่างที่ร้าน ก็ ยังไม่เข้าใจ บอก scv เสียท่าเดียว เฮ ๆ ๆ ๆ ๆ
แต่พอหายแล้ว บอกเจ้าของรถ เก่งจัง 5 5 5 5

teddyisman
17-12-2012, 21:52
เปลี่ยนกรองที่ศูนย์ เข้าน่าจะไล่อากาศให้แล้ว และ ตอนถอด scv ออกมา ก่อนใส่ scv กลับเข้าไป ก็ปั๊มไล่น้ำมันออกไปก่อนค่อยสวมเข้า
กะว่า มะรืนจะเอาไปให้เขาเชคดูอีกรอบ ถ้าไม่เห็นตำแหน่งรั่วชัดเจน จะให้เปลี่ยน scv ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องถอดตรวจสอบท้ายรางไหม ไม่รู้ว่าสกปรก หรือสปริงล้า ปิดไม่สนิท จะเป็นไปได้ไหม จะบอกให้เขาดูให้ ไม่รู้เขาจะดูให้ไหม

nut_ty
17-12-2012, 22:16
ท้ายรางปิดไม่สนิทรู้สึกว่าสตาร์ทไม่ติดนะครับ

Dr.maxnano
18-12-2012, 11:42
เหมือนผมเลยครับผมใส่ SCV ตัวยาวเหมือนกันพอจะเอาตัวสั้นใส่มันยัดไม่เข้า

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=48987

teddyisman
18-12-2012, 14:24
ตามดูกระทู้ของน้า ก็หลายเรื่องพอดูนะครับ
ของผมแรงดันตกอย่างเดียว ขึ้น P0093 ผมต้องกด SMG ตลอดทางเลย

มันมักเป็นตอนเลี่ยงรอบต่ำๆ แต่ถ้ากดหนัก ยันความเร็ว 160 ก็ไม่สะดุด แต่ถ้าถอนคันเร่งแบบ ยกเลย ก็ไม่เป็น
แต่ถ้าแตะคันเร่งเบาๆ เลี้ยงๆ มันก็มาเลย ใจผมยังว่า ถ้า SCV ไป หรือ rail sensor ไป ก็น่าจะเป็นได้ทุกช่วง
กรองดีเซลเปลี่ยนแล้ว

ใจผมยังคิดว่า มันต้องมีรั่ว น้อยๆ ทำให้แรงดันสวิงในรอบต่ำ แต่ถ้ากดหนัก feed pump และ SCV ทำงานได้พอ แรงดันพอ จึงไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเลี้ยงคันเร่งน้อยๆ เกิดเรื่อง เพราะ feed มันรั่ว เลย แรงดันสวิง สำรวจที่ราง และ ปั๊ม ไม่เห็นร่องรอยน้ำมัน ผมไม่ได้ดันราง ไม่เคยกดหนักให้
CRP เกิน 130 รางไม่น่าจะแตก ปั๊มไม่น่าจะพัง ไม่รู้เป็นไปได้ไหม ที่ท้ายรางสกปรก เข็มปิดไม่สนิท รั่วน้อยๆ หรือ ว่ารั่วที่หัวฉีด เพราะ รถผมร้อนเป็นพิเศษ
เพราะเคย น้ำดัน มาตอนแสนโลนิดๆ แล้วเขาปรับฝา ใช้ปะเกนเท่าเดิม

teddyisman
19-12-2012, 02:39
กลัวตายน้ำตื้น เลยถือโอกาสไล่ลม ที่ปั๊ม มีลมถูกไล่บ้าง แต่พอไล่ รอบที่ สอง และ สาม ก็ไม่มีลมตกค้างที่กรองดีเซล แต่ยังคงออกอาการ

romeoking
19-12-2012, 02:57
Scvตัวยางมันจะมีอแด็ปเตอร์สวมหัวมาอีกทีครับ ไม่รู้ตอนเอาออกมาคาอยู่ข้างในป่าวคับ อิอิ เคยเป็นเหมือนกันคับด้วยความงง เลยลองเอากระจกส่องดู สรุปหัวอแด๊ปเตอร์หลุดอยู่ข้างใน 5555 ลองดูนะครับน้าเผื่อเป็นแบบผม งิงิ...

teddyisman
19-12-2012, 09:23
scvตัวยางมันจะมีอแด็ปเตอร์สวมหัวมาอีกทีครับ ไม่รู้ตอนเอาออกมาคาอยู่ข้างในป่าวคับ อิอิ เคยเป็นเหมือนกันคับด้วยความงง เลยลองเอากระจกส่องดู สรุปหัวอแด๊ปเตอร์หลุดอยู่ข้างใน 5555 ลองดูนะครับน้าเผื่อเป็นแบบผม งิงิ...
เอาออกครับ ถ้าไม่เอาออก มันสวมได้ แต่แกนมันจะไม่เข้าไปในเบ้า ลองวัดดูเส้นผ่าศูนย์กลางเบ้า กับ แกนปลอกของ scv มันเท่ากันพอดี คงอจะฟิตมาก ถ้าเคาะๆ คงจะเข้าได้ แต่ไม่กล้าเคาะ กลัวเข้าแล้วติดจะเอาออกไม่ได้ เป็นเรื่องกว่าอีก

เอาตัวเก่ามาล้าง และเจาะรูกว้างขึ้น เลยไม่ได้ลองดูว่ามันดียังไง

teddyisman
20-12-2012, 15:48
ไปเข้าศูนย์มาแล้ว ช่างว่าไม่น่าเป็นที่ SCV เพราะพึ่งจะเปลี่ยนมา และ ตรวจด้วยคอมพิวเตอร์ การทำงาน SCV และ sensor ท้ายรางปกติ
และช่างเจอ 4-5 ราย เป็นจากปลั๊กท้ายราง จัดการคลิปขั้วให้แน่น ถ้ายังมีอาการ หลังปีใหม่ ค่อยกลับไปเปลี่ยนขั้ว ศูนย์ไม่ได้สต๊อกไว้ และคงต้องสั่งมาไว้แล้ว เพราะพบหลายราย

teddyisman
20-12-2012, 23:03
เย็นนี้ ไปเอารถมา ทดสอบระยะทาง ร้อยกว่าโล ยังไม่เกิดอาการ