PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ที่จุดบหรี่ห้ามใช้ชาตโทสับ ???

m'kado
18-12-2012, 10:00
คืนวันนี้ผมนำรถเข้าเช็คระยะ10000กิโลและแจ้งปัญหาเพิ่มเติม
1.พวงมาลัยเวลาหมุนมีเสียง
2.ประตูเปิดเองขณะรถวิ่ง
3.ที่จุดบุหรี่ใช้งานไม่ได้
4.หูยึดของด้านหลังน็อตคลายตัว

พนง. รับรถแจ้งก่อนเลยว่าที่จุดบหรี่พี่เอาที่ชาตโทสับเสียบใช่ไหม ???
ผม. ใช่ครับ
พนง. มันใช้ไม่ได้นะครับ ที่จุดบหรี่ก็คือที่จุดบหรี่เท่านั้น !! เอ๊ะ รถพี่รุ่นนี้ไม่มีรูสำหรับชาตแยกหรอ ??? (ถามกรูกรูก็คงต้องโทรไปฝ่ายผลิตรถสนง.ใหญ่แล้วมั้ง) จิงๆตอบไปว่าไม่มีครับ
ผม. แล้วสรุปคือผมไม่สามารถชาดอะไรในรถได้ใช่หรือไม่ ???
พนง. เอ่อ คือมันต้องมีช่องแยกนะเพราะตัวนี้เค้าทำมาแบบว่าใช้ทำให้มันร้อนแปปเดียว(คือใช้จุดบุหรี่อ่ะ) ถ้าใช้ชาตแบบ 1.มันจะไหม้เพราะร้อนเกิน 2.มันใหญ่กว่าเลยทำให้รูเสียหาย
ครั้งนี้ผมจะให้ช่างลองแก้ไขให้แต่ครั้งหน้าอย่าเอาไปปชาตอย่างอื่นอีกนะครับ

ปล.ผมลองเปลี่ยนฟิวแล้วแต่ก็ขาดอีกพอเสียบใหม่/ส่วนเรื่องประตูเค้าก็แจ้งว่าไม่น่าเป็นไปได้เพราะล็อค2ชั้นเลยนะพี่
ผมก็บอกก็มันเปิดจิงดีที่ไม่เปิดบนทางด่วน เงียบบ..

สรุป ผมอยากถามทุกๆท่านว่าไททันพลัสของท่านอื่น 1.มีที่ชาตแบตแยกต่างหากไหม 2. ถ้าไม่มีท่านทำยังไงกัน

kong22
18-12-2012, 10:09
ผมก็เสียบชาร์จตรงนี้ละไม่เห็นมันเป็นอะไร พนง. นี้มั้วได้จริงๆเนอะ

Chaphat
18-12-2012, 10:10
มันจะมีอยู่ในช่องกลางที่พักแขนอ่ะครับ....แต่ที่กล่าวมามันก็ไม่น่าเกี่ยวนะครับเพราะรถดีแม็กของอาก็ใช้ชาร์ทโทรศัพท์ได้นิครับ

wat
18-12-2012, 10:11
พวงมาลัยเวลาหมุนมีเสียง เขาบอกว่าไงครับ แก้ใขได้หรือป่าวครับ

iamday
18-12-2012, 10:11
อยู่ในกล่องเก็บของ พนักพิมพ์จะมีที่ให้เสียบไฟอยู่อันนึงครับ
แต่ช่องจุดบุหรี่ ผมเองก็ใช้ชาร์ตได้ปกติไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนะครับ
แถมผมยังต่อไฟจากสายเส้นนั้นไปเลี้ยงไฟกล้องมองหลังอีก

mai_love
18-12-2012, 10:12
ของผมไม่มี ที่เสียบชาตแยก แต่พึ่งซื้อ ที่ชาตแบตมามะวาน แต่เอ๊ะเดี่ยวนะ ถ้ามันร้องจิง ไรจิง กล้องที่ซื้อจากน้าเปา ผมก็เสียบตรงที่จุดบุหรี่นะ 8-10 ชม.ได้ แล้วไฟไซเลน ก็เคยเสียบตลอด มันก็ไม่ร้อนอะไรนี่นา หรือว่ามันอยู่ที่ ตัวที่เราเสียบ วู้ รอน้าผู้รู้จริงมาตอบดีฝ่า พุดแล้วคันปาก

mai_love
18-12-2012, 10:13
มันจะมีอยู่ในช่องกลางที่พักแขนอ่ะครับ....แต่ที่กล่าวมามันก็ไม่น่าเกี่ยวนะครับเพราะรถดีแม็กของอาก็ใช้ชาร์ทโทรศัพท์ได้นิครับ

ไทรทัน 4 ประตู คงมีช่องเดี่ยวนะ จริงๆแล้วคนไทยไม่ค่อยสูบบุหรี่ในรถนะหรือถ้าสูบคงไม่จุดไฟจากตรงนั้นหรอกขณะรถวิ่ง มันอันตรายยยยย

mamon
18-12-2012, 10:16
พนักงานรับรถ มั่วจริงใจยุ 0 ใหนจะตามไปเลี้ยงเบียร์

triton project
18-12-2012, 10:21
ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ แค่ชาร์จแบต เพราะการกดที่จุดบุหรี่ ยิ่งต้องการกระแสไฟที่สูงกว่าการชาร์จแบตหลายเท่า เครื่องชาร์จแบต ถ้าดูดีๆ จะกินไฟน้อย ถึงน้อยมาก จึงไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ที่จะทำให้มันร้อน อีกอย่าง เมื่อปลั๊กเสียบที่กดบุหรี่ ต้องการกระแสไฟเยอะ สายไฟจึงต้องใหญ่เป็นพิเศษ ดังนั้นการชาร์จแบต ไม่มีทางเป็นไปได้ ที่จะทำให้ปลั๊กเสียครับ

m'kado
18-12-2012, 10:21
พวงมาลัยเวลาหมุนมีเสียง เขาบอกว่าไงครับ แก้ใขได้หรือป่าวครับ

เรื่องพวงมาลัยรอผลช่วงบ่ายครับ เค้านัดรับรถตอนบ่าย แต่ตอนแจ้งเค้าก็เฉยๆ ไม่ได้เถียงไร

m'kado
18-12-2012, 10:25

ใช่ครับผมลองเอาไปชาตกะรถเพื่อนเพื่อจะเช็คว่าที่ชาตมันกินไฟเกินหรือเสียหรือป่าวก็ชาตได้ปกติครับ
ตกลงผมโดนมันต้มอีกแล้วใช่ไหม เค้าบอกว่ารุ่นอื่นจะมีมา2รู ผมก็บอกใช่ (เพราะเคยใช้วีโก้มี2รู) แต่ก็ชาตได้ทั้ง2รูไม่เห็นจะมีปัญหาไรเลย

นักรบ
18-12-2012, 10:26
ของผมพลัส 2.4 4ประตู ใช้ชาร์ทได้พร้อมกันได้ทั้งสองช่องครับปกติไม่มีปัญหา

PanYaChon
18-12-2012, 10:27
พนักงานมั่วดีจัง

the lord
18-12-2012, 10:28
รถผม M12 ใช้ทั้งชาร์ตแบต ทั้งจุดบุหรี่ ไม่เห็นเป็นไรเลย :Banane44:

m'kado
18-12-2012, 10:29
ถ้ามันชาตอย่างอื่นไม่ได้จิงๆ สำหรับผมก็ถือว่าแย่มากๆครับออกแบบมาได้ไงใช้ประโยชน์ไรไม่ได้เลย บ้าป่าว
แต่ก็ทำใจแล้วเพราะ รถคันนี้เป็นคันที่2แล้วสำหรับยี่ห้อนี้(คันแรกรถเก๋งยี่ห้อนี้มีปัญหาตั้งแต่ยังไม่ถึงหมื่นโลเลยขายเอาใหม่คิดว่าจะดีขึ้น) และยื่นภาษีไปแล้วคงต้องใช้ต่อไป แบบปลวกๆ

I_Chol
18-12-2012, 10:30
กำ 0 ไหนหว่า ตรูชาร์ททุกรูที่มีให้เสียบ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

golf7111
18-12-2012, 10:32
สำหรับช่องเสียบจุดบุหรี่ผมใช้เป็นตัวชาร์ทโทรศัพท์กับ gps มานานนมแหละ ตั้งแต่รถคันแรกจนถึง triton เพิ่งจะรู้ว่ามันเสียได้เพราะชาร์ทโทรศัพท์ 555

choo1000
18-12-2012, 10:36
ระบบคุณมีปัญหาฟิวส์จึงขาดไม่เกียวกับชาร์จโทรศัพท์:87 2:

mai_love
18-12-2012, 10:41
กำ 0 ไหนหว่า ตรูชาร์ททุกรูที่มีให้เสียบ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

ทุกรูเลยหรอออออ

m'kado
18-12-2012, 10:42
ศูนย์ ไม่อยากเอ่ยชื่อ แต่อยู่ค่อนมาทางสี่แยกพระราม9 คงเดากันออกนะครับ ส่วนตัวถ้าเป็นอย่างที่ทุกท่านว่าใว้ก็ ขอโทษที่ตัวพนง.รับรถ/ยังไม่อยากพาดพิงตัวศูนย์หรือตัวช่างเพราะยังไม่เห็นผลงานครับ
เดี๋ยวบ่ายจะมาอพเดทอีกครั้งกับผลงานศูนย์นี้..

chitk
18-12-2012, 10:45
พนักงานไม่มั่วหลอกเพราะเค้าออกแบบมาให้จุดบุหรี่จริงๆ แบบว่าให้ใช้งานเป๊ปเดียว ถ้านำไปใช้งานอย่างอื่นที่ต้องจ่ายไฟนานๆกินกระแสไฟเยอะๆจนฟิวส์รับไม่ได้ร้อนเกินมันก็ขาดเป็นธรรมดา มันมีเหตุผลนะครับที่เค้าต้องการให้ฟิวส์ขาด คือ สมมุติว่าน้าๆลืมว่ากดที่จุดบุหรี่หรือบังเอิญไปโดนเข้าที่จุดบุหรี่จะทำงานตลอดจนกว่าเราจะเอาออก แล้วถ้าไม่เอาออกที่จุดบุหรี่จะร้อนจนอาจทำให้เกิดไฟไหม้ได้ครับ เค้าเลยต้องป้องกันโดยใช้ฟิวส์ตัดการจ่ายไฟ แต่ที่เห็นๆฟิวส์ที่จุดบุหรี15-20แอมป์ ไม่รู้ว่ารถรุ่นใหม่ใส่กันกี่แอมป์ ถ้าเราไม่ได้สูบบุหรี่จะเปลี่ยนเป็น20แอมป์ก็ได้ครับไม่มีผลกระทบอะไร
ผิดถูกยังงัยขออภัยด้วยนะครับ

korn_19
18-12-2012, 10:49
ผมก็เสียบชาร์จ Tap7.0 Plus (เปิด Speed Navi) ตั้งแต่ กทม-อุบล ก็ใช้ได้น่ะครับ

SRT
18-12-2012, 10:50
ที่จุดบุหรี่มันมีระบบอะไรจะให้เสียเหรอ ที่เบ้ามันมีแค่ขั้ว + กับ - เท่านั้นเอง สายไฟก็เบ้อเร่อมันจะร้อนยังไง
ช่างมันมั่วมาก....

choo1000
18-12-2012, 10:53
พนักงานไม่มั่วหลอกเพราะเค้าออกแบบมาให้จุดบุหรี่จริงๆ แบบว่าให้ใช้งานเป๊ปเดียว ถ้านำไปใช้งานอย่างอื่นที่ต้องจ่ายไฟนานๆกินกระแสไฟเยอะๆจนฟิวส์รับไม่ได้ร้อนเกินมันก็ขาดเป็นธรรมดา มันมีเหตุผลนะครับที่เค้าต้องการให้ฟิวส์ขาด คือ สมมุติว่าน้าๆลืมว่ากดที่จุดบุหรี่หรือบังเอิญไปโดนเข้าที่จุดบุหรี่จะทำงานตลอดจนกว่าเราจะเอาออก แล้วถ้าไม่เอาออกที่จุดบุหรี่จะร้อนจนอาจทำให้เกิดไฟไหม้ได้ครับ เค้าเลยต้องป้องกันโดยใช้ฟิวส์ตัดการจ่ายไฟ แต่ที่เห็นๆฟิวส์ที่จุดบุหรี15-20แอมป์ ไม่รู้ว่ารถรุ่นใหม่ใส่กันกี่แอมป์ ถ้าเราไม่ได้สูบบุหรี่จะเปลี่ยนเป็น20แอมป์ก็ได้ครับไม่มีผลกระทบอะไร
ผิดถูกยังงัยขออภัยด้วยนะครับโทรสับกินไฟนิดเดียว การเปลียนขนาดฟิวส์เป็นต้นเหตุของไฟไหม้

m'kado
18-12-2012, 10:56
อธิบายเหมือนพนง.รับเปี๊ยบเลย แต่เค้าเตือนว่าอย่าเพิ่มแอมป์ รถรุ่นใหม่15คับผมลองใส่20ก็ขาด7.5ก็ขาด แค่แหย่หัวเข้าไปแป๊บเดียวเองนะไม่เกิน10วินาที

bait
18-12-2012, 10:57
0แม่งมัวได้ใจจริงๆ ไปน้ำขุ่นๆ ศูนย์ไหนหว่า รวมตัวก่อม๊อบหน้าศูนย์ดีมั๊ย 55555

choo1000
18-12-2012, 11:01
แปลว่าที่ชาร์จมีปัญหา ผมเสียบยันตู้เย็นไม่เห็นเป็นอะไร

james172
18-12-2012, 11:02
ที่จุดบุหรี่กินกระแสนิดเดียว หลักมิลลิแอมป์ ใช้ได้ 1000% ครับ ยกเว้นต่อ Inverter เพื่อใช้กับ Notebook จอซัก 14 นิ้ว ที่เบ้าจะร้อนครับต้องระวัง ผมเป็นช่างอิเล็กฯ ครับ คอนเฟิร์ม

oaddao
18-12-2012, 11:07
หัวเสียบที่ชาร์ตอาจลัดวงจรภายในครับ ลองแกะออกมาเช็คดู ก่อนครับไม่ก็เปลี่ยนตัวใหม่โยนตัวที่เสียมาให้ผม
แต่พนักงาน 0 แม่งมั่วได้ใจจริงๆ น่าตบกะโหลกสั่งสอนสัก 10 ป๊าบ

god-army
18-12-2012, 11:10
​ช่างคนนี้มันมั่วแล้วล่ะ 555

kodomo31
18-12-2012, 11:11
อธิบายเหมือนพนง.รับเปี๊ยบเลย แต่เค้าเตือนว่าอย่าเพิ่มแอมป์ รถรุ่นใหม่15คับผมลองใส่20ก็ขาด7.5ก็ขาด แค่แหย่หัวเข้าไปแป๊บเดียวเองนะไม่เกิน10วินาที

ที่ชาร์จมีปัญหาแล้วล่ะครับ ซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ได้เลย ไม่งั้นเสียบไปฟิวส์ก็ขาดอีก ด้วยความเคารพ:emo012eu7:

NN mobile
18-12-2012, 11:13
มานก็เสียบใด้ทั่งนั่นแระคร้าบบบบ
ผมเสียบคาใว้จะ2ปีแระไม่เหนเปนใร

boka
18-12-2012, 11:32
มานก็เสียบใด้ทั่งนั่นแระคร้าบบบบ
ผมเสียบคาใว้จะ2ปีแระไม่เหนเปนใร

เสียบนานซะด้วย..
หาที่ชาร์จมาลองเสียบมั่งดีกว่า

Airbone plus
18-12-2012, 11:39
ของผมต่อสารพัดชาร์ต ทั้งมือถือ จีพีเอส กล้องบันทึก... ก็ยังใช้งานได้

m'kado
18-12-2012, 11:40
ที่ชาร์จมีปัญหาแล้วล่ะครับ ซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ได้เลย ไม่งั้นเสียบไปฟิวส์ก็ขาดอีก ด้วยความเคารพ:emo012eu7:
คือผมลองเอาไปชาตกะรถคันอื่นก็ใช้ได้ปกติอ่ะครับ ไม่ช็อตฟิวไม่ขาดครับ คงไม่น่าจะเป็นกะที่ชาตมั้งครับ

m'kado
18-12-2012, 11:42
นับแล้วเสียงส่วนใหญ่ใช้ได้กันหมด คงเป็น1ใน100คันอีกล่ะมั้งกรู !

kruthum
18-12-2012, 11:47
แค่ชาร์ทโทรศัพท์หรือพวกgps ไม่ได้กินไฟมากมายอะไรครับ ใช้ได้ครับ แต่ถ้ามันเสียอาจจะเป็นที่ตัวชาร์ทที่มีราคาถูก ที่ขั้วมันอยู่ไกล้กันมาก มันจึงมีโอกาสแตะกัน(เคยแกะออกมาดู มันทำมาได้น่ากลัวจริงๆครับ) พอเราไปเสียบในช่องนี้ฟิวส์มันก็เลยลาโลกซิครับ ในรถ 4d ลองเปิดดูในกล่องเก็บของหลังคันเกียร์ มีมาให้อีก 1 จุด นะครับ

youjea
18-12-2012, 11:50

มันจะไหม้ได้ไงอ่ะครับ
ที่จุดบุหรี่พอร้อนมันก็เด้งออก ก็หยุดการกินไฟแล้วหนิ
.......
ผมคนไม่สูบบุหรี่ขี้เกียจรำคาญเวลาคนขึ้นรถแล้วจุดบุหรี่
เลยเอาที่จุดมาเก็บไว้ที่บ้าน รูนั้นผมเสียบ GPS Garmin ค้างตลอด
เมื่อก่อนใช้ชาร์จ iPhone ตอนนี้มือถือย้ายมาเสียบในกล่องเก็บของแล้ว
มันก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนี่ครับ
ถ้าจะพังก็คงเป็นที่อุปกรณ์ชาร์จไม่ได้มาตราฐาน เกิดการลัดวงจรอะไรแบบนั้นมากกว่า
ที่ชาร์จมือถือผมจ่ายไฟเป็นรู USB 2 ช่อง
ของ Griffin ไว้ใจได้ชัวร์ ที่สำคัญจับฉลากได้มาฟรี อิอิ

mai_love
18-12-2012, 11:59
ใช้ไปเถอะ มีให้ใช้

I_Chol
18-12-2012, 12:01
ผมต่อเป็นsocketsแยกช่องเสียบ 3 port ต่อจากที่จุดบุหรี่ ใช้ GPS /วิทยุสื่อสาร/ชาร์มือถือ แต่มีสวิทช์ on/off แต่ละช่อง ก็ใช้งานปกดีครับ

Joe043
18-12-2012, 12:32
สาเหตุของฟิวส์ขาด 1. กระแสที่ต้องการมากกว่าขนาดฟิวส์ 2. ลัดวงจร
สาเหตุ1. ไม่น่าจะใช่ ชาร์จเจอร์ใช้กระแสนิดเดียว น่าจะเป็นการลัดวงจร
แต่จะลัดที่ไหน ที่ชาร์ตของน้าเอาไปไช้กับรถคันอื่นได้ แปลว่ามันก็ไม่เสียเหมือนกัน
คิดว่ามันอาจจะไม่แมตกับช่องเสียบของไตรตันของน้า เพราะของพวกนี้ ถึงแม้ดูว่ามันขนาดมาตรฐาน แต่มันก็อาจทำมาไม่ได้มาตรฐาน
"สิ่งที่เห็น กับสิ่งที่เป็น"
ลองหาที่ชาร์จตัวใหม่ มาเสียบดูครับ

m'kado
18-12-2012, 16:14
รับรถกลับแล้วครับผมขอสรุปผลงานซ่อม+แก้ไข โดยใช้มาตราฐานส่วนตัวเลยนะ
1.การตอบคำถาม/ชี้แจงปัญหาที่เกิดขึ้น = ไม่ได้เรื่องพูดแบบขอไปที
2.การแก้ไขปํญหาที่แจ้งไปทั้งหมด = ได้รับการแก้ไขหายทุกประการ ปล.แต่ไม่ได้รับการชี้แจงว่าแก้อย่างไรหรือปัญหาเกิดจากอะไร ??? แม้จะถามย้ำแล้วก็ตาม แต่เจอนิ่งใส่ เลยไม่อยากจะเซ้าซี้ !
3.ผลงานล้างรถสถุนยิงกว่าร้านล้างรถแท็กซี่อีก/ซึ่งก็ทำใจใว้แล้วแต่มันแย่กว่าที่ทำใจใว้เพราะก่อนเข้าไปก็ไม่ได้เลอะเท่าไร แต่ออกมาเลอะกว่าเดิมทั้งภายในและภายนอก-ล้อนี่่ไม่ได้แตะเลยมั้ง (แต่โชว์โดยการพูดย้ำๆตั้งแต่ส่งรถ-รับรถ-จ่ายเงินว่า บริการล้างดูดฝุ่นฟรีนะครับ/ค่ะ มีปริ้นแม็กติดกับใบเส็ดเลยนะย้ำสุดๆ)อันที่จริงก็ไม่ได้อยากให้ล้างเพราะรู้ว่าจะไม่สะอาดแต่ก็ขอดูซักครั้งเพื่อครั้งต่อไปจะได้แจ้งว่าจะล้าง/ไม่ล้าง
4.น้ำมันนำไปเอง7ลิตรคาสตอลเอจ(2000บ.) เหลือคืนครึ่งกระป๋องเล็ก(ผมทำตำหนิใว้ก็ได้ป๋องเดิมคืน)ก็คิดว่าคงไม่โดนสับน้ำมันกึ่งใส่ให้นะ = ผลคันเร่งเบากว่าเดิมเยอะ พุ่งเหมือนตอนออกมาใหม่ๆ ค่าใช้จ่ายไม่ถึง300บาท

ก็คงมีเท่านี้ที่จะวิจารณ์ ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านที่มาร่วมแสดงความคิดเห็น โดยส่วนตัวเมื่ออาการที่ว่าทั้งหมดหายก็คงจะไม่ขอต่อความยาวสาวความยืดอีกล่ะ ที่จุดบุหรี่ก็ไม่ต้องไปชาตมันซะ ก็ชาตจากไฟบ้านเอาให้เต็มก่อนออกจากบ้าน แม้เสียงส่วนใหญ่ทั้งในบอร์ดและนอกบอร์ดจะบอกว่ามันควรจะใช้ชาตได้ก็ตาม ที่เหลือก็คงรอดูว่าอาการทั้งหมดจะเป็นอีกหรือไม่ ด้วยความเคารพ น้าๆในบอร์ดทุกๆท่านครับ..

khanlert
18-12-2012, 16:58
น้าครับ สอบถามหน่อย น๊อตคลายตัวที่น้าแจ้งมันอยู่ตรงไหนอธิบายหน่อยได้ไหมครับจะได้ไปดูรถตัวเองบ้าง
ส่วนพวงมาลัยรถผมดังศูนย์ยังไม่ได้ทำไรให้ให้ใช้ไปครบหมื่นโลก่อนถ้าไม่หายค่อยว่ากัน จะดังอี้ด ๆ เบา ๆ ตอนสาวพวงมาลัยอาศัยเปิดเพลงกลบเสียงถ้าไม่เปิดจะได้ยินตลอดรำคาญใจ :87 2:

Nong Pook
18-12-2012, 17:46
มั่วมากๆ มันเสียบชาร์จหรือเอาไฟมาใช้อะไรได้ทั้งนั้นแหละครับ มั่วจริงๆ

m'kado
18-12-2012, 21:39
น้าครับ สอบถามหน่อย น๊อตคลายตัวที่น้าแจ้งมันอยู่ตรงไหนอธิบายหน่อยได้ไหมครับจะได้ไปดูรถตัวเองบ้าง
ส่วนพวงมาลัยรถผมดังศูนย์ยังไม่ได้ทำไรให้ให้ใช้ไปครบหมื่นโลก่อนถ้าไม่หายค่อยว่ากัน จะดังอี้ด ๆ เบา ๆ ตอนสาวพวงมาลัยอาศัยเปิดเพลงกลบเสียงถ้าไม่เปิดจะได้ยินตลอดรำคาญใจ :87 2:

หูที่ใว้ผูกสิ่งของตรงแม็กไลนเนอร์ครับ มันหลวมอยู่ตัว1ครับ
ส่วนเรื่องพวงมาลัยถ้าได้แก้แล้วหายจะรู้สึกเหมือนได้รับรถใหม่อีกครั้งเลยครับขอให้แก้ได้ไวไว วันนี้ขับรถกลับบ้านรู้สึกดีมากๆเหมือนได้รถที่สมกับราคาที่ต้องผ่อนทุกๆเดือนแล้ว(ก่อนหน้านี้ทุกข์ใจมากๆจิงๆ)อย่าว่าตอแหลเลยให้ตายเหอะ!!

m'kado
18-12-2012, 21:48
เจอแล้วครับรูเสียบที่2มันอยู่ในเก๊ะตรงหลังเบรคมือ อย่างที่น้าท่านไหนนะบอกใว้ (ขออภัยไม่ได้ดูชื่อ)
โอ้โหคิดได้ไงวะเอาไปใว้ตรงนั้น เ้ห้ออออ..???

sjball007
18-12-2012, 22:04
ผมใช้ทั้ง สองรู ที่ชารจ์มีแบบ 2 รู 1 อัน แบบ1 รู1 อัน สรุปแล้วผมชาร์ท Iphone 3 เครื่องทั้งของผมและของเพื่อนพร้อมกันยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย ตั้งแต่ กทม ยัง เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน แล้วก็ใช้รถในชีวิตประจำวันทุกวันไม่เคยเห็นเป็นอ่ะไรเลย

youjea
18-12-2012, 22:04
เจอแล้วครับรูเสียบที่2มันอยู่ในเก๊ะตรงหลังเบรคมือ อย่างที่น้าท่านไหนนะบอกใว้ (ขออภัยไม่ได้ดูชื่อ)
โอ้โหคิดได้ไงวะเอาไปใว้ตรงนั้น เ้ห้ออออ..???

ในห้อง diy มีแนะนำวิธีเอาออกมาไว้ข้างนอกอยู่นะครับ ลองค้นกระทู้ดู

m'kado
18-12-2012, 22:07
[QUOTE=youjea;842362]ในห้อง diy มีแนะนำวิธีเอาออกมาไว้ข้างนอกอยู่นะครับ ลองค้นกระทู้ดู[/QUOTE

ขอบคุณครับน้า..ยังไงจะลองไปหาดูครับ

surasee7
18-12-2012, 22:12
ผมเสียบอินเวอร์แปลงไฟชาร์ทโน้ตบุคได้ตลอดการเดินทาง ไม่เห็นร้อนเลยครับ แต่มีครั้งหนึ่งพิเรนเอาสายชาร์ทโทรศัพท์แบบ usb ไปเสียบกับไอ้ตัวเล่น usb ในรถร้อนควันขึนเลยค้าบบบบบบบบบ

3T_MUN_D
18-12-2012, 22:40
ผมก้อชาร์ตที่ละสองเครื่องไม่มีปัญหาครับ

bigben
18-12-2012, 23:05
ที่จุดบุหรี่ตรงใต้ฟรอนส์เครื่องเล่น ตอนนี้กดจุดแล้วล๊อคไม่อยู่ต้องกดค้างเอาไว้

เพราะเสียบต่อไฟ gpsคับ ส่วนตัวไม่ซีเรียจเท่าไหร่ ราคาไม่สูง

อีกอย่างพกไฟแช๊คดีกว่ากันเยอะ อิอิอิ

oaddao
18-12-2012, 23:17
ที่จุดบุหรี่ตรงใต้ฟรอนส์เครื่องเล่น ตอนนี้กดจุดแล้วล๊อคไม่อยู่ต้องกดค้างเอาไว้

เพราะเสียบต่อไฟ gpsคับ ส่วนตัวไม่ซีเรียจเท่าไหร่ ราคาไม่สูง

อีกอย่างพกไฟแช๊คดีกว่ากันเยอะ อิอิอิ
เลิกสูบดีที่สุดครับ ด้วยความเป็นห่วง อิอิ

chaiyasit
18-12-2012, 23:45
Accessory Socket ใช้ฟิวส์ 10Amp. (ปลั๊กเอนกประสงค์คอนโซลกลาง/เบรคมือ)
Cigarette Lighter ใช้ฟิวส์ 15Amp. (ที่จุดบุหรี่ คอนโซลใต้เครื่องเล่นซีดี)
สาเหตุที่เบ้าเสียบหลวม ใช้ปลั๊กของเทียมมาเสียบ(สปริงมันแข็งมาก)นานวันก็หลวม
พอกลับมาใช้ที่จุดบุหรี่ ช่วงขดลวดฮีตเต็มที่ มันก็จะกระเด็นออกมาอัตโมมัติ คว้าแทบไม่ทัน
เหล็กมันบางๆโครงสร้างเปาะๆ แต่ใช้งานในการชาร์ทได้ไม่เกิน15แอมป์(ปกติไม่น่าถึง)

*บางทีช่างก็ไม่ถึง เมื่อไม่นานมานี่ระบบเซ็นทรัลล็อคไม่ทำงาน+แอร์แบ๊คโชร์ ช่างก็เสียบ
ODB-II เช็คอยู่ชั่วโมงกว่า ไม่มีผลอะไรเลยหาสาเหตุไม่เจอครับเคลียร์ได้แค่แอร์แบ๊คแถม
มาเถียงว่ารถรุ่นผมไม่มีระบบนี้หรอก รถปี06 ยังไม่มีออฟชั่นนี้..(อืม..) ต้องกลับมาไล่เอง
ถึงได้..(แค่กราวด์หลุด สัญญานเลยไม่กลับมาเข้ากล่องอีแท็ค)...แค่นั้น 535 บาท สบายตัว

Phaphawin
19-12-2012, 00:17
บอกไปเถอะครับ ศูนย์ ไหน เขาไม่ฟ้องคุณหรอก
เรื่องจริงที่ต้องเผยแพร่ ไม่เห็นต้องกลัวเลยครับ เดี๋ยว ศูนย์เขาก็ตรวจสอบคนของเขาเอง
ดีไม่ดี คุณอาจได้รับการ กราบขอขมาจากผู้จัดการใหญ่ด้วยซ้ำ ถ้าเป็นต่างประเทศ ศูนย์นี้โดนเล่นไปแล้ว สคบ.เขามี ศูนย์ดำรงธรรม ก็เยอะ จัดหนักเลยครับ
ดันเต็ม ที่ สำหรับ ความ อยุติธรรม ที่เกิดแบบนี้

kitkw
19-12-2012, 08:55
ผมเสียบมาตั้งแต่ออกรถ จนป่านนี้ยังไม่เห็นเป็นไรเลย

kewinda
19-12-2012, 10:17
ขอแชร์ครับ เคยเป็น เมื่อเสียบสายชาร์ทมือถือ แล้วฟิวส์ขาด ทำให้ที่เสียบนั้นใช้ไม่ได้ ลองเข้าไปเปลี่ยนฟิวส์2 ครั้งก็เป็นเช่นเดิม สุดท้ายเป็นที่สายชาร์ทครับอาจจะไม่ค่อยดี เพราะพอเปลี่ยนสายชาร์ทอันใหม่ นี่ก็ 6 เดือนแล้วก็ไม่เป็นอีก ผมเสียบตลอดเวลา รวมทั้งชาร์ท gps ด้วยครับ และก็ได้เพิ่มสายชาร์ทตรงที่เก็บ cd ออกมาด้านนอกก็มีที่ชาร์ทเพิ่มขึ้นครับ

m'kado
22-12-2012, 12:18
อัพเดทครับหลังจากที่เข้าเช็คระยะมาได้1วัน
ปรากฎว่าเช้าวันรุ่งขึ้นพวงมาลัยก็กลับมาเสียงดังเหมือนเดิม(แต่เบากว่าเดิม)
และเมื่อวานนี้ 21/12/55 ผมขับรถออกจากที่จอดประตูหน้าซ้ายเปิดอีกแล้วครับ(ก่อนหน้าเข้าแก้ไขประตูหลังซ้าย)
ไม่มีคำบรรยายใดๆจริงๆครับ เสียความรู้สึกสุดดๆ

triton project
22-12-2012, 15:34
อัพเดทครับหลังจากที่เข้าเช็คระยะมาได้1วัน
ปรากฎว่าเช้าวันรุ่งขึ้นพวงมาลัยก็กลับมาเสียงดังเหมือนเดิม(แต่เบากว่าเดิม)
และเมื่อวานนี้ 21/12/55 ผมขับรถออกจากที่จอดประตูหน้าซ้ายเปิดอีกแล้วครับ(ก่อนหน้าเข้าแก้ไขประตูหลังซ้าย)
ไม่มีคำบรรยายใดๆจริงๆครับ เสียความรู้สึกสุดดๆ
ผมว่า พี่เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ น่าจะแก้ไขได้ดีกว่านี้ ช่างบางคนใช้สัญนิษฐานครับ

khanlert
23-12-2012, 01:47
น้า mkado คราบ ที่น้าบอก หูยึดด้านหลังหลวมนี้มันอยู่ส่วนไหนครับ อาการเป็นยังไงถึงได้รู้ว่า หูยึดหลวม ขอความรู้หน่อยคราบ
ส่วนอื่น ๆ มาเป็นกำลังใจครับ อย่าพึ่งท้อ นะคราบ เดียวคงแก้ไขได้ละครับ :100 2:

m'kado
24-12-2012, 15:43
น้า mkado คราบ ที่น้าบอก หูยึดด้านหลังหลวมนี้มันอยู่ส่วนไหนครับ อาการเป็นยังไงถึงได้รู้ว่า หูยึดหลวม ขอความรู้หน่อยคราบ
ส่วนอื่น ๆ มาเป็นกำลังใจครับ อย่าพึ่งท้อ นะคราบ เดียวคงแก้ไขได้ละครับ :100 2:
ก็หูยึดกระบะสีเงินๆอ่ะครับไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ส่วนรู้ได้ไงก็คือจะคลุมตาข่ายขนของอ่ะครับเลยเห็นว่ามันหลวม

m'kado
24-12-2012, 16:03
ผมว่า พี่เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ น่าจะแก้ไขได้ดีกว่านี้ ช่างบางคนใช้สัญนิษฐานครับ

วันนี้นำรถกลับไปให้ทาง0แก้ไขแต่ได้รับคำตอบว่าเคสนี้ไม่เคยเจอ(ประตูเปิดเอง)
ผมก็เลยถามว่าพูดกันแบบลูกผู้ชายเลยแก้ได้ไหมคำตอบคือผมไม่เคยเจอเคสนี้...ผมก็บอกว่าแล้วจะให้ผมเสี่ยงอยู่อย่างนี้หรอ
ถ้า0แก้ไขไม่ได้ลูกค้าจะทำไรได้...จนหัวหน้าช่างเข้ามาตรวจสอบและบอกว่าคงต้องถามไปที่สนง.ใหญ่ได้เรื่องยังไงจะโทรบอก...
ผมก็ร้อนใจเพราะจะใช้รถออกต่างจังหวัดช่วงปีใหม่ก็เลยโทรไปสนง.ใหญ่เพื่อจะสอบถามว่าเคยเจอเคสแบบนี้ไหมและมี0ไหนแก้ไขได้บ้าง
คำตอบก็เหมือนเดิมคือไม่เคยเจอ(ในข้อมูลที่พนง.รับสายมี)คือพนง.ท่านอื่นอาจจะมี ก็คงได้แต่รอการติดต่อกลับมา

ปล.กระทู้ด้านบนที่ผลขอสงบสึกกับ0ผมขอถอนคำพูดแล้วนะครับผมขอเปิดศึกให้รู้แพ้รู้ชนะกันเลย ถ้าแก้ไม่ได้คิดใว้คงต้องซื้อกลอนประตูไม้มาเชื่อมติดที่ประตูแล้วล่ะ(ประชดนะครับ)คงไม่ทำจิงๆเพราะทำไปบริษัทก็คงไม่สะเทือยในยุคที่คนกำลังต้องการรถเป็นจำนวนมากแบบนี้