PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยครับ เช้ากะเย็น ตอนวิ่ง เย็นเจียบ กลางวันรถติดไม่เย็นเลย

ACE12345678
19-12-2012, 09:17
ขอรบกวนถามครับ
รถผม 78xxx kg 116hp ล้างแอร์แล้ว
แต่ ตอนที่ีไม่มีแดด วิ่ง จะเย็นมากไม่ว่าเวลาไหน
แต่ตอนแดดจัด ถ้ารถวิ่งอยู่จะเย็นไม่ฉ่ำ ถ้าตอนรถติด ภายในรถแอร์จะไม่เย็นอ่ะครับ
และถ้าจอดทำธุระตากแดดไว้ กว่าจะเย็นนานมากครับ

ไม่ทราบว่าต้องไปแก้ไขอย่างไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ

somboon.chakpet
19-12-2012, 09:22
น้าลองทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนดูครับ ผมเคยอ่านเจอในเวปเรานี่แหละ เขาบอกว่าแผงคอยล์ร้อนสกปรก ตอนนี้เวลาล้างรถผมจะเอาน้ำฉีดตลอด

Peyak
19-12-2012, 09:49
ถ้าล้างคอยล์แล้วยังเป็นอยู่ ให้ช่าง เช็คระบบว่าน้ำยาขาดหรือเปล่า เพราะอาจจะมีการรั่วซึมน้อย ๆ ในระบบ ก็จะเป็นต้นเหตุให้สู้ความร้อนตอนกลางวันไม่ได้เหมือนกันครับ

ACE12345678
19-12-2012, 09:57
ขอบคุณครับ มีอย่างอื่นอีกไหมครับ

bait
19-12-2012, 10:09
เพิ่มเติมครับ ผมเดาเอาน่ะคับ1 แผงคอล์ยร้อนหน้ารถ สกปรก(ทำความสะอาด)2 ช่วงนี้แดดจัด แดดแรง ฟิมล์น้าหมดอายุหรือป่าวครับ3 น้ำยามากเกินไป แอร์ตัดต่อเร็ว หรือน้ำยาขาด แอร์ทำงานตลอด แต่ไม่เย็น4 คอมฯแอร์ไม่มีกำลังอัด (ต้องใช้สายวัดน้ำยา)5 เชนเชอร์ hi presser มีปัญหา (เป็นกรณีสุดท้าย หากเช็คแล้วทุกอย่างปกติดีหมด สังเกตุปรับแอร์ให้สุดแล้วฟังจังหวะการตัด ต่อ ของคอมแอร์ ถ้าตัดต่อถี่ๆมากๆประมาณ ต่อ 5-7 วินาที ตัดประมาณ 5-7วินาที ชึ่งปกติถ้าปิดแอร์สุด แอร์ต้องทำงานยาวๆถึงจะตัด อันนี้ผมเจอมาแล้วครับกันรถเก๋ง หาอาการไม่เจอ เลยตัดต่อสายไฟต่อตรงเลยครับ หาย แอร์ช่ำเหมือนเดิม)

kong22
19-12-2012, 10:24
น้าลองทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนดูครับ ผมเคยอ่านเจอในเวปเรานี่แหละ เขาบอกว่าแผงคอยล์ร้อนสกปรก ตอนนี้เวลาล้างรถผมจะเอาน้ำฉีดตลอดใช้ครับลองล้างดู ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด) การล้างก็ฉีดน้ำใส่ให้ทั่วก่อน แล้วค่อยฉีดน้ำยาใส่ให้ทั่วเหมือนกันแล้วใช้แปลงสีฟันเก่าๆค่อยๆขัดช่วย

ACE12345678
19-12-2012, 12:27
พอดีไม่ได้อยู่ที่บ้านอ่ะครับ คอยร้อนอยู่ตรงไหนครับ

kong22
19-12-2012, 13:13
พอดีไม่ได้อยู่ที่บ้านอ่ะครับ คอยร้อนอยู่ตรงไหนครับ
อยู่หน้าหม้อน้ำครับ

ACE12345678
19-12-2012, 13:16
ขอบคุณครับ เดววันอาทิตนี้ลองดู ^^

aaa5831
19-12-2012, 13:18
เซนเซอร์ hi presser ราคาประมาณเท่าไหร่คร้าบบบ :4-9:

ACE12345678
19-12-2012, 13:24
เพิ่มเติมครับ ผมเดาเอาน่ะคับ1 แผงคอล์ยร้อนหน้ารถ สกปรก(ทำความสะอาด)2 ช่วงนี้แดดจัด แดดแรง ฟิมล์น้าหมดอายุหรือป่าวครับ3 น้ำยามากเกินไป แอร์ตัดต่อเร็ว หรือน้ำยาขาด แอร์ทำงานตลอด แต่ไม่เย็น4 คอมฯแอร์ไม่มีกำลังอัด (ต้องใช้สายวัดน้ำยา)5 เชนเชอร์ hi presser มีปัญหา (เป็นกรณีสุดท้าย หากเช็คแล้วทุกอย่างปกติดีหมด สังเกตุปรับแอร์ให้สุดแล้วฟังจังหวะการตัด ต่อ ของคอมแอร์ ถ้าตัดต่อถี่ๆมากๆประมาณ ต่อ 5-7 วินาที ตัดประมาณ 5-7วินาที ชึ่งปกติถ้าปิดแอร์สุด แอร์ต้องทำงานยาวๆถึงจะตัด อันนี้ผมเจอมาแล้วครับกันรถเก๋ง หาอาการไม่เจอ เลยตัดต่อสายไฟต่อตรงเลยครับ หาย แอร์ช่ำเหมือนเดิม)

น๊าครับ
ข้อ 1> เดวอาทิตย์นี้ลองดูคับ
2> ฟิล์มเปลี่ยนมา 1 กว่าไม่น่าหมดครับ hi cool
3> ไม่แน่ใจ แต่น่าจะไม่ใช่อ่ะ
4> อันนี้ไม่แน่อ่ะครับ (เดวต้องเช็คดู)
5> อันนี้ก็ไม่แน่เหมือนกันครับ (เดวต้องเช็คดู)

ปล. ตอนผมใช้ E-car ก็เป็นยังงี้เหมือนกันเป๊ะครับ หรือ Mitsu แอร์เป็นงี้ก็ไม่รู้เค้า E-car ผมเปลี่ยนตู้แอร์,คอม,ตัวไดเออร์ ก็ไม่หาย (คอมเก่าน๊อค)
ส่วน triton นี่
แต่ตอนเช้า กะเย็น แอร์เย็นมาก ๆ เลยนะครับ ต้องหรี่สุด และเปิดพัดลด #1 ตลอด

chairat_k
19-12-2012, 13:37
แอร์ไม่ตัดการทำงาน ก็ต้องดูน่าคลัชคอมหรือไม่ก็มีรอยรั่วในระบบ ครับ แต่อย่างน้าหลายๆท่านแนะนำก็ตรงบริเวณคอยด์ร้อน
แต่ถ้าตัดเร็วเกินไปก็ระบบเซนเซ่อร์ ต่างๆ จริงๆรถมีการใช้งาน 1 ปี หรือ ทุก 50000 โล (ถึงระยะไหนก่อน) ควรมีการล้างตู้บ้างครับ แบบส่องกล้องก็ดีครับ
ปัญหาเดียวกันครับ น้า
หน้าคอมคลัชผมเปลี่ยนแล้ว มาประมาณ ปีกว่าๆ เติมน้ำยาแอร์ใหม่ทำลูกปืน ล้างตู้มาแล้ว ประมาณ ปีกว่าๆ ก่อนเปลี่ยนคลัช แต่คิดว่าต้องมีรอยรั่วในระบบ ในเวลาที่ต้องเปลี่ยน แล้วมั้ง 6 ปีกว่าๆ กับเลขไมล์ 385000 โล

Airbone plus
19-12-2012, 13:38
ไม่ทราบว่าใส่กรองแอร์ไหม ถ้าใส่ก็เอาออกมาตรวจเช็คได้ เพราะก็เป็นได้นะ

ตู้แอร์ล้างบ้างไหม ถ้ายังไม่ล้าง สาเหตุข้างบนไม่มีก็ลองไปส่องกล้องดูว่าสกปรกแค่ไหน 1-2 ปี ก็ล้างสักที

คอมแอร์ก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะยังสร้างความเย็นได้เวลาเช้า เย็น

หน้าคลัชแอร์ก็ไม่น่าเสีย เพราะยังตัดต่อได้ปกติ แต่ต้องดูว่าจับสนิทไหม ถ้าจับไม่สนิท มันจะไม่ค่อยหมุนตามรอบพูเล่ย์คอมแอร์เท่าไหร่

อย่างอื่นไม่มั่นใจ บางทีต้องเห็นอาการจริงๆ ถึงจะวิเคราะห์ อันนี้เป็นแค่ข้อสันนิฐาน

ปล. เบื่องต้นคิดว่าน้ำยาเริ่มขาด และถ้าน้ำยาขาดจริงๆ ลองเติมดูก่อน แล้วดูว่าใช้ไประยะเวลาเท่าไหร่ ถึงจะไม่เย็นมีอาการแบบเดิม หากเป็นแบบเดิมก็คิดว่่ามีจุดรั่วซึมขอรับ

coppy42
19-12-2012, 13:40
ใช้ครับลองล้างดู ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด) การล้างก็ฉีดน้ำใส่ให้ทั่วก่อน แล้วค่อยฉีดน้ำยาใส่ให้ทั่วเหมือนกันแล้วใช้แปลงสีฟันเก่าๆค่อยๆขัดช่วย
ขอเถอะอย่าเลย น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด)รวมทั้งอื่นๆ ผุยันแชสซีและน๊อตใกล้เคียงเลยครับน้าก๋อง
และคต.ข้างบนผม ไทรทั่นมาเดิมๆไม่มีช่องตาแมว.ดูน้ำยาแอร์ครับ

kong22
19-12-2012, 13:53
ขอเถอะอย่าเลย น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด)รวมทั้งอื่นๆ ผุยันแชสซีและน๊อตใกล้เคียงเลยครับน้าก๋อง
และคต.ข้างบนผม ไทรทั่นมาเดิมๆไม่มีช่องตาแมว.ดูน้ำยาแอร์ครับ
เหรอครับป๋า เอาละชิ พอดีผมเอามาล้างอินเตอร์เห็นออกดีเลยจัดการล้างคอร์ยร้อนด้วยเลย

19-12-2012, 14:01

ขออภัย ลืมไป ไม่ได้ดูรถตัวเองเลย 555 ไม่มีช่องตาแมว มีแ่่ต่ช่องไม่ดูตาม้าตาเรือ :kapook-17342-8336:

coppy42
19-12-2012, 14:18
เหรอครับป๋า เอาละชิ พอดีผมเอามาล้างอินเตอร์เห็นออกดีเลยจัดการล้างคอร์ยร้อนด้วยเลย
ที่จริงตามร้านอะไหล่แอร์มีนะน้าก๋อง น้ำยางล้างแผงคอยล์แต่จะล้างคอยล์เย็นที่สกปรกตันๆแล้วก็ต้องฉีดน้ำล้างมากๆตาม แต่มันก็กัดโหดดีเหมือนกัน ผมว่าเอาแค่โฟมสเปรพวก3m-นอร์ก้าก็พอแล้วมั้งครับ

ขออภัย ลืมไป ไม่ได้ดูรถตัวเองเลย 555 ไม่มีช่องตาแมว มีแ่่ต่ช่องไม่ดูตาม้าตาเรือ :kapook-17342-8336:
ไม่มีปัญหาไม่ว่ากันครับท่าน สมาชิกช่วยๆกันไปได้ผิดถูกเรื่องปรกติ

19-12-2012, 15:02
ที่จริงตามร้านอะไหล่แอร์มีนะน้าก๋อง น้ำยางล้างแผงคอยล์แต่จะล้างคอยล์เย็นที่สกปรกตันๆแล้วก็ต้องฉีดน้ำล้างมากๆตาม แต่มันก็กัดโหดดีเหมือนกัน ผมว่าเอาแค่โฟมสเปรพวก3m-นอร์ก้าก็พอแล้วมั้งครับ

ไม่มีปัญหาไม่ว่ากันครับท่าน สมาชิกช่วยๆกันไปได้ผิดถูกเรื่องปรกติ

+ 1 ไม่ต้องถึงกับน้ำยาล้างแผงหรอก เพราะมันแรง ไว้ใช้สำหรับตันมากๆ จริงๆ และฉีดล้างทิ้งไว้ไม่นาน แล้วล้างน้ำออก เอา 3m จัดไปโลด

กรุงเก่า
19-12-2012, 15:09
ถึงว่า แถ้วบ้านผม ร้านมู๋กะทะ ผมเห้นหลังร้านทำไมมันใช้น้ำยาล้างห้องน้ำเป็ดเยอะจัง ขวดเป็ดกองเพียบเลย ทั้งๆ ที่ห้องน้ำมันก็มีไม่กี่ห้องเอง ที่ไหนได้ พอสืบไปสืบมา มันเอามาล้างกะทะปิ้งมู่กะทะนี่เอง ถึงว่าทำไมเวลาไปกิน กะทะปิ้งย่างมู๋กะทะมันขาว สะอาด เกลี้ยงดีเหลือเกิน
ด้วยความเคารพครับ..

ACE12345678
19-12-2012, 15:14
ขอบคุณน๊า ๆ ที่ช่วยชี้แจงทุกคนนะครับ

bait
19-12-2012, 15:22
ถึงว่า แถ้วบ้านผม ร้านมู๋กะทะ ผมเห้นหลังร้านทำไมมันใช้น้ำยาล้างห้องน้ำเป็ดเยอะจัง ขวดเป็ดกองเพียบเลย ทั้งๆ ที่ห้องน้ำมันก็มีไม่กี่ห้องเอง ที่ไหนได้ พอสืบไปสืบมา มันเอามาล้างกะทะปิ้งมู่กะทะนี่เอง ถึงว่าทำไมเวลาไปกิน กะทะปิ้งย่างมู๋กะทะมันขาว สะอาด เกลี้ยงดีเหลือเกิน
ด้วยความเคารพครับ..
สาเหตุนี้แหละครับ ผมเลิกกินหมูกระทะที่ร้าน มาสองปีแล้วครับ อยากกินไปชี้อของมาทำกินดีกว่าครับ เหนื่อยหน่อยแต่ปลอดภัยครับ

TATIKJA
19-12-2012, 16:45
ตรวจดูหน้าคลัชคอมแอร์ดูคับว่ามันตัดต่อดีไหม แล้วดูการทำงานของคอมแอร์ดูว่าทำงานหนักไหม ถ้าหนักก็ลองหาพัดลมหน้าแผงแอร์มาติดดูคับ อาจจะช่วยได้ ที่ผมมีขายนะคับ อาจจะดูเหมือนผมจะหารายได้ แต่มันเป็นสิ่งดีๆที่ควรจะบอกต่อเพื่อนสมช.คับ

poseidon
19-12-2012, 22:52
ลองตรวจดูพัดลมหน้าเครื่องด้วยครับ ระยะฟรีมากไปไหม
ใช้ไปนานๆมันฟรีนะครับ ผมเคยเจออาการนี้
ช่างอัด..น่าจะซิลิโคนสำหรับพัดลมหน้าเครื่องให้
หายเลยครับ กลับมาเย็นเหมือนเดิม

ACE12345678
20-12-2012, 11:00
ขอบคุณครับผม เดวลองดู