PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ต้นเหตุ สตาร์ท ตอนเช้า ยากกกกกกกก

Yanyong
24-12-2012, 08:05
กราบเรียนท่านสมาชิกที่เคารพ (อิอิ)
ผมเป็นปัญหา สตาร์ทตอนเครื่องเย็น ยากมาก ๆ ๆ มานานเป็นปี
ทั้งตั้งข้อสัญนิฐานเอง และสอบถามจากผู้รู้มา ลงท้ายก็เลยลองรื้อ ตามข้อสงสัย
และก็เจอเข้าแล้ว
1 อย่างแรกที่เจอ คือ ท่อเหล็กทางออกปั๊มแรงดันสูง มันไม่แน่นครับ คลายออกง่ายมาก ทั้งที่ จุดอื่น ๆ เช่น ที่ท่อหัวฉีด อัดจนรถโยก ก้ไม่ออก ตรงนี้ ขันอัดกลับเรียบร้อย
2 ไล่แย๊กอากาศออกจากระบบเชื้อเพลิง ทุกครั้ง จะต้องถอด ปั๊มแย๊กทั้งยวง ออกมาเขย่าดู ทุกครั้งหลังไล่อากาศแล้ว จนกว่าจะเขย่าแล้วไม่มีเสียง จ๊อกแจ๊ก ในกระป็อง กรองโซล่า
จน เจอ อีกอาการ คือ เมื่อแย๊กอัดแน่น ๆ มันรั่ว ออก มาที่ คอ กรอง จุดที่หมุดเข้ากับชุดแย๊ก ซึ่ง เมื่อใช้ไปซักครู่ หลังจาก เดินเครื่อง ยนต์เดินเบา แล้ว มันจะดับ เพราะแรงดูจากปั๊มแรงดันสูง สามารถจะดูด อากาศเข้าไปผสมในระบบได้ ทำให้อากาศเข้าระบบเหมือนเดิม
ทั้งที่ เพ่งโทษไปที่ SCV เกือบเสียตังค์อีกแล้ว
3 ตัดสินใจถอด relay หัวเผาดีกว่าถอดหัวเผา เพราะไม่รู้หัวเผา มันแอบอยู่ตรงใหนก็ไม่รู้ น่าจะเอาใว้ให้ช่างที่อู่ หาเล่นหลังจากที่เราหมดปัญญา ดีกว่า
และก็เจอต้นตอจนได้ ที่เห็นตามภาพ คือ ขดลวดไฟฟ้า ที่ควบคุมการเปิดปิด การทำงานของหัวเผา มันละลายยยยย ครับพี่น้องครับ
ตอนแรกต่อ บัดกรีเข้าไปแล้วลอง สตาร์ทเครื่อง ครั้งแรกติด ทิ้งไว้อีกวัน ลองอีก !! ไม่ติด ลองเช็คความต่อเนื่องดู ปรากฏว่า มันขาด เลยรื้อรอบสอง บัดกรี ตะกั่วเต็มเบ้าเลย
แล้วลอง นำไปทดสอบ กับ แบ็ตหลาย ๆ ครั้ง ให้มั่นใจว่ามันไม่ขาดอีก ก้เป็นอันเสร็จพิธีกรรม ครับ

james172
24-12-2012, 15:33
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ สำหรับเพื่อน ๆ ครับน้า

PeeWad
24-12-2012, 16:09
มาเก็บข้อมูลครับ

Yanyong
26-12-2012, 09:03
อาการล่าสุด ก็ยัง Start ยากตอนเช้าอยู่
จะลองไปให้ 0 เช็คหัวเผา อีกทีครับ

kong22
26-12-2012, 09:23
กราบเรียนท่านสมาชิกที่เคารพ (อิอิ)
ผมเป็นปัญหา สตาร์ทตอนเครื่องเย็น ยากมาก ๆ ๆ มานานเป็นปี
ทั้งตั้งข้อสัญนิฐานเอง และสอบถามจากผู้รู้มา ลงท้ายก็เลยลองรื้อ ตามข้อสงสัย
และก็เจอเข้าแล้ว
1 อย่างแรกที่เจอ คือ ท่อเหล็กทางออกปั๊มแรงดันสูง มันไม่แน่นครับ คลายออกง่ายมาก ทั้งที่ จุดอื่น ๆ เช่น ที่ท่อหัวฉีด อัดจนรถโยก ก้ไม่ออก ตรงนี้ ขันอัดกลับเรียบร้อย
2 ไล่แย๊กอากาศออกจากระบบเชื้อเพลิง ทุกครั้ง จะต้องถอด ปั๊มแย๊กทั้งยวง ออกมาเขย่าดู ทุกครั้งหลังไล่อากาศแล้ว จนกว่าจะเขย่าแล้วไม่มีเสียง จ๊อกแจ๊ก ในกระป็อง กรองโซล่า
จน เจอ อีกอาการ คือ เมื่อแย๊กอัดแน่น ๆ มันรั่ว ออก มาที่ คอ กรอง จุดที่หมุดเข้ากับชุดแย๊ก ซึ่ง เมื่อใช้ไปซักครู่ หลังจาก เดินเครื่อง ยนต์เดินเบา แล้ว มันจะดับ เพราะแรงดูจากปั๊มแรงดันสูง สามารถจะดูด อากาศเข้าไปผสมในระบบได้ ทำให้อากาศเข้าระบบเหมือนเดิม
ทั้งที่ เพ่งโทษไปที่ SCV เกือบเสียตังค์อีกแล้ว
3 ตัดสินใจถอด relay หัวเผาดีกว่าถอดหัวเผา เพราะไม่รู้หัวเผา มันแอบอยู่ตรงใหนก็ไม่รู้ น่าจะเอาใว้ให้ช่างที่อู่ หาเล่นหลังจากที่เราหมดปัญญา ดีกว่า
และก็เจอต้นตอจนได้ ที่เห็นตามภาพ คือ ขดลวดไฟฟ้า ที่ควบคุมการเปิดปิด การทำงานของหัวเผา มันละลายยยยย ครับพี่น้องครับ
ตอนแรกต่อ บัดกรีเข้าไปแล้วลอง สตาร์ทเครื่อง ครั้งแรกติด ทิ้งไว้อีกวัน ลองอีก !! ไม่ติด ลองเช็คความต่อเนื่องดู ปรากฏว่า มันขาด เลยรื้อรอบสอง บัดกรี ตะกั่วเต็มเบ้าเลย
แล้วลอง นำไปทดสอบ กับ แบ็ตหลาย ๆ ครั้ง ให้มั่นใจว่ามันไม่ขาดอีก ก้เป็นอันเสร็จพิธีกรรม ครับเจ้าตัวนี้มันอยู่ตรงใหนของรถครับผมจะลองถอดมาดูบ้าง2วันมานี้ตอนเช้าเริ่มติดยากแล้วครับ

MiNi_XXL
27-12-2012, 18:49
เจ้าตัวนี้มันอยู่ตรงใหนของรถครับผมจะลองถอดมาดูบ้าง2วันมานี้ตอนเช้าเริ่มติดยากแล้วครับ

ถ้าตอนเช้าสตาร์ทติดยาก น้าก๋องลองเปลี่ยนเวลามาสตาร์ทตอนสาย ๆ ตอนบ่าย ๆ ดูครับ จะได้ติดง่าย ๆ อิอิอิ

Nong Pook
27-12-2012, 19:18
ถ้าตอนเช้าสตาร์ทติดยาก น้าก๋องลองเปลี่ยนเวลามาสตาร์ทตอนสาย ๆ ตอนบ่าย ๆ ดูครับ จะได้ติดง่าย ๆ อิอิอิ

น้าเล่นซะเงิบเลย :smiley-music021:

เด็กเมืองนกเขา
27-12-2012, 19:43
เคยเป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว แต่อาการคงไม่หนักเหมือนของ น้าเจ้าของกระทู้

sjball007
27-12-2012, 20:02
เคยเจอครับ สตาร์ทติดแล้วควันขาวออกมาเต็มเลย แต่หลังจากเปลี่ยนแบตแล้วอาการนี้หายเลยครับ

kong22
28-12-2012, 00:00

น้าเล่นซะเงิบเลย :smiley-music021:
55555555555555หงายเงิบ

Yanyong
30-12-2012, 15:23
ตอนนี้อยู่ ขอนแก่นครับ
สรุปแว่
1 เกิดจาก sensor ที่ปั๊ม แย็กเสียครับ ไปที่ 0 หัวหมาก เปลี่ยนแล้ว หายสนิดครับ
2 และใหน ๆ ก็เปลี่ยน SCV ไปด้วยกันเลย 1300 กว่า ๆ
ตอนนี้ นิ่งกริบครับ
แต่เป็น p0093 แทนเพราะจูน ยก หนักไม่ได้ สงสัยต้อง ชิมท้ายรางครับ

MiNi_XXL
30-12-2012, 15:47
รั่วหรือท้ายรางเปิดครับ

Yanyong
07-01-2013, 08:19
เคยเจอครับ สตาร์ทติดแล้วควันขาวออกมาเต็มเลย แต่หลังจากเปลี่ยนแบตแล้วอาการนี้หายเลยครับ

ผมเปลี่ยนตั้งแต่เป็นแรก ๆ ครับแต่ไม่หายครับ จนปล่อยมาเป็นปีครับเพิ่งไปทำนี่แหละ

รั่วหรือท้ายรางเปิดครับ
ผมว่า ท้ายรางคงจะเปิดครับ เพราะลอง ลดค่าจูนลงแล้วหายครับ