PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนน้าๆช่วยเรื่องคลัชหน่อยครับ...

EAK_1607
25-12-2012, 20:59
รถผมเป็นคลัชทองแดง หวี2ชั้น มีอาการคือว่าเวลารถหยุดนิ่งจะเข้าเกียร์1 ยากถ้าเหยียบคลัชเร็ว แต่ถ้าค่อยๆเหยียบคลัชช้าๆจะเข้าเกียร์1นิ่ม และถ้ารถเคลื่อนตัวช้าก็จะเข้าเกียร์1นิ่มครับ...รบกวนน้าๆช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับว่ามันเกินจากอะไรผมจะได้แก้ให้ถูกจุดครับ น้ำมันคลัชก็เปลี่ยนแล้วก็ไม่หายครับ....

AKNet
26-12-2012, 21:33
เกิดจากหน้าสัมผัสของครัชหรือเปล่า มั่วๆเอานะ อิอิ

W-ut
26-12-2012, 21:44
รถผมเป็นคลัชทองแดง หวี2ชั้น มีอาการคือว่าเวลารถหยุดนิ่งจะเข้าเกียร์1 ยากถ้าเหยียบคลัชเร็ว แต่ถ้าค่อยๆเหยียบคลัชช้าๆจะเข้าเกียร์1นิ่ม และถ้ารถเคลื่อนตัวช้าก็จะเข้าเกียร์1นิ่มครับ...รบกวนน้าๆช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับว่ามันเกินจากอะไรผมจะได้แก้ให้ถูกจุดครับ น้ำมันคลัชก็เปลี่ยนแล้วก็ไม่หายครับ....

ตั้งขาครัชรึยังครับ
ลองจอดหยุดนิ่งดู แล้วเข้าเกียร์ถอย และ เกียร์ 1 ดูว่ายากป่าว ถ้ายากก้มลงไปตั้งขาครัชดู
ถ้าตั้งสูงแล้วยังไม่ดีขึ้นมี 2 ข้อ ต้องแก้ดู(ในกรณีเพิ่งยกมา)
1 ระยะการปรับหน้าครัช
2 หวีอาจจะเกิดอาการ ขัดกันอยู่ในกรณี 2 ชั้น ถ้ายกมานานแล้ว(ผมเคยเป็น)
ลองเช็คลูกยางปั้มครัชบนดูมั่งยังครับ