PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงที่ไร้สาเหตุ

teddyisman
27-12-2012, 10:23
ได้โพสไว้ในบ้าน pajerosport-thaland เอามาแบ่งปัน
เผื่อท่านที่ใช้ กันแคร้งแต่ง เจอเข้า จะได้ไม่เสียเวลา

---------------------------------------------------------------------------------
สัปดาห์กว่าแล้ว ที่ได้ยินเสียงดังที่ด้านหน้าขวา เหมือนเสียงเหล็กเคาะกัน เวลาเบรคและรถจะหยุด และเวลารถเคลื่อนตัวช้าๆ แล้วหมุนพวงมาลัย
เกรงว่าจะเป็นแรคมันหลวมคลอน หรือ น๊อตยึดเบรคไม่แน่น เดี๋ยวขับไปหลุดกลางทางแล้วแย่ เปลี่ยนโช๊คโรบัส มาได้หมื่นกว่าโล ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม

ช่างที่ศูนย์มิตซู ถอดโช๊คดูและตรวจสอบ ได้ยินเสียงเช่นกันแต่ไม่เห็นสาเหตุ น๊อตทุกอันแน่นกระชับ ไม่หลุดหรือหลวม วันนี้ได้ให้ร้านช่วงล่างดู ก็ได้ยินเสียง
ช่างและเจ้าของร้านก็ช่วยกันดู แต่ไม่รู้ว่าจากอะไร ถอดโช๊คมาเชค ไม่พบความผิดปกติ พอดีผ้าเบรคบาง ก็เลยเปลี่ยน พร้อมกับเจียจานเบรค ยังมีเสียงเหมือนเดิม

แต่ก็ให้ความมั่นใจว่า ไม่มีหลุดกลางทาง แต่อาจรำคาญเสียง ถ้ามีเวลา คงต้องถอดปีกนกมาดู และ ทำความสะอาด หล่อลื่นดู หลังปีใหม่ คงต้องมาหาสาเหตุกันต่อไป

-------------------------------------------------------------------------------------------------
รู้ตัวการแล้ว

เมื่อคืน ลองทบทวนดู เราก็ใส่กันแคร้ง extreme และเหมือนเคยเจอในกระทู้ขายต่อ กันแคร้ง ว่าที่ขายต่อเพราะมันมีเสียง
และก็นึกได้ว่า ตอนที่ถอดออกเพื่อจะใส่ oil cooler เห็นมีรอยที่ถูกโลหะขัดสีกัน ถ้าขันน๊อตไม่แน่นอาจเกิดเสียงจากการที่กระทบกับ
ตัวเครื่องส่วนล่าง เวลาที่เบรค ที่ทำให้เครื่องขยับตัว เพราะกันแคร้งนี้ มันจะอยู่ติดเครื่องมากกว่าตัวเดิม

ตอนเช้า จัดการขันน๊อต มีน๊อตที่ด้านหลังขวา ไม่แน่นหมุนเข้าไปอีกได้ครึ่งรอบ สงสัยตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ช่างคงจะคลายออก
แล้วขันไม่แน่น หลังจากขันแน่นแล้ว ปรากฏว่าเสียงหายเลย

เอามาแชร์ ครับ เกือบไปโดนรื้อปีกนกเสียแล้ว

kong22
27-12-2012, 10:38
มีแค่ก้อนหิน หรือน๊อตตกไปอยู่ในนั้นก็ดังครับ ของผมดังตอนดับเครื่องหาอยู่ตั้งนาน

youjea
27-12-2012, 10:53
มีแค่ก้อนหิน หรือน๊อตตกไปอยู่ในนั้นก็ดังครับ ของผมดังตอนดับเครื่องหาอยู่ตั้งนาน

เสียงประหลาด ปัญหาเส้นผมบังภูเขา
ของผมเคยเจอเวลาเบรคหรือเจอทางขรุขระทีนึงกรอบแกรบๆๆ หาต้นตออยู่รอบคัน
เปิดเกะเอาของออกหมดที่สันนิษฐานไว้ว่ากล่อง cd สั่นก็ไม่ใช่ล่ะ
ขับต่อไปไม่ไหวรำคาญ+กลัวรถพัง จอดข้างทางดูใต้เบาะเจอขวดน้ำดื่มที่เติมน้ำมันแล้วแถมมา
หยิบออกมาชัดเลยต้นตอความหล๋อน น้ำดื่มยี่ห้อ "สยาม" ขวด 1.5ลิตร
ต้องแกะพลาสติกยี่ห้อที่หุ้มขวดทิ้งเสียงถึงจะหาย สังเกตุว่าขวดน้ำยี่ห้ออื่นไม่เป็นนะ

coppy42
27-12-2012, 11:09
..ทั้งบุบทั้งแหกจากการที่ลุยถูกกระทุ้งมา ก็ต้องมาสำรวจตรวจรื้อออกมาซ่อมครับ ผมโดนเองทั้งกันแคล๊งฉีก ทุบงัดอ๊อกจนเระเทะ
..แต่ถ้าแต่งยกๆก็มีปัญหาให้สำรวจได้ทุกเดือนครับ สุดท้ายที่เจอก็บรู๊ชปีกนก(แต่งยก2)บนเหวอ ก็รื้อออกไปอัดใหม่ตามระเบียบ

aaa5831
27-12-2012, 11:22
..ทั้งบุบทั้งแหกจากการที่ลุยถูกกระทุ้งมา ก็ต้องมาสำรวจตรวจรื้อออกมาซ่อมครับ ผมโดนเองทั้งกันแคล๊งฉีก ทุบงัดอ๊อกจนเระเทะ
..แต่ถ้าแต่งยกๆก็มีปัญหาให้สำรวจได้ทุกเดือนครับ สุดท้ายที่เจอก็บรู๊ชปีกนก(แต่งยก2)บนเหวอ ก็รื้อออกไปอัดใหม่ตามระเบียบ

เอาของเดิมผมไปหล่อม๊ะคร้าบบบป๋า

MiNi_XXL
27-12-2012, 18:46
ขอบคุณครับน้า teddy ทุกวันนี้รถใช้ได้ปกติแล้วใช่หรือป่าวครับ ผมโดนอัปเปหิจากบ้านโน้น เมื่อตอนมีประเด็นครั้งใหญ่

MEAW_SAN
27-12-2012, 21:47
ขอบคุณครับน้า teddy ทุกวันนี้รถใช้ได้ปกติแล้วใช่หรือป่าวครับ ผมโดนอัปเปหิจากบ้านโน้น เมื่อตอนมีประเด็นครั้งใหญ่
เพราะตัวเรา รึเพราะเค้าอะ พ่อหนุ่มม

MiNi_XXL
27-12-2012, 21:53
เค้ายังไม่มีลูกชื่อหนุ่มซะหน่อย จะเป็นพ่อของหนุ่มได้ไง

W-ut
27-12-2012, 22:22

เพราะตัวเรา รึเพราะเค้าอะ พ่อหนุ่มม

...............................T-T.....................

teddyisman
27-12-2012, 22:45

-ปา 140 ม้า เหลือแต่เรื่องร้อนเร็ว คงเพราะปรับฝาแต่ปะเกนหนาเท่าเดิม เอาไว้ครบ สองแสนโล เปลี่ยนสายพาน จะเปลี่ยนปะเกนใหม่
-4 ประตู 178 ม้า ไม่มีปัญหาใดๆ คงยังใหม่อยู่

-เรื่องคราวโน๊น และ ไม่นานนี้ ส่วนใหญ่ ผมว่าเป็นปัญหาการสื่อสารครับ ยิ่งอ่านแต่ข้อความ ไม่เห็นสีหน้ากัน อาจเข้าใจผิดกันได้ อย่าว่าแต่อ่านข้อความเลย ที่ทำงานผม คุยเห็นหน้ากันแท้ๆ บางทียังคุยกันไม่รู้เรื่อง

MiNi_XXL
28-12-2012, 18:24
อ้าว น้าไปเอา 4 ประตูมาอีกคันหรือนี้

ส่วนเรื่องเห็นหน้ากันนั้น 5555 เห็นก็เท่านั้นอ่ะครับ สู้ไม่เห็นดีกว่าครับ

teddyisman
28-12-2012, 18:33
สี่ประตู น้องใช้ครับ ส่วนผมใช้ปา เดินทางไกล และใช้แลนเซอร์สำหรับไปทำงาน

MEAW_SAN
01-01-2013, 08:40
สี่ประตู น้องใช้ครับ ส่วนผมใช้ปา เดินทางไกล และใช้แลนเซอร์สำหรับไปทำงาน
น้าครับ หลังจากใส่ออยเกียเพิมในน้องปาแล้วเป็นยังไงบ้างครับ รีวิวให้ฟังหน่อยครับผมพึ่งเอาไปเทสมาทริปแรก หนักเอาการ ใช้สปอตโทรนิคตลอด ยังไม่เจออาการ เกียล็อค
แต่อุณภูมิสูงที่สุดที่เจอคือ 97 เนินชันและยาวมาก(ขับสองทางฝุ่น ขากลับเลย ขับ 4 เอาแรงบิดมาช่วย เหลือ 92 สูงสุด) ต้องปรับตัวเองให้เข้ากับรถจริงๆ

teddyisman
02-01-2013, 09:44
ก่อนใส่ออยเกียร์ เดินทาง ขอนแก่น-พะเยา เดือนละ 2-3 ครั้ง จะพบว่า เกิดเกียร์ค้าง ที่เขาน้ำหนาว 3-4 ครั้ง ซึ่งจะเป็นตอนเครื่องร้อนมาก
หลังใส่ แทบไม่เกิดอาการ หรือ อาจมีสักครั้ง เมื่อเครื่องถ้าผมกดหนัก และร้อนมากๆ ผมใช้ d ตลอด ไม่ค่อยใช้ +- เพราะลืมเปลี่ยนเกียร์
นานๆ จะใช้ทีเพื่อวอร์มมันบ้าง ออยเกียร์ ผมติดแบบหลอดเหลี่ยม 13 ชั้น เพราะกลัวว่าจะบังหม้อน้ำ แต่มันเล็กนิดเดียว น่าจะติด 17 ชั้นไปเลย
แพงกว่ากันพันเดียว

การติดให้เหมือนกับแบบเดิมๆ รุ่นที่เขามีออยเกียร์ ลำดับเกียร์คือ ห้องเกียร์->ออยเกียร์คูล->หม้อน้ำ->ห้องเกียร์ ซึ่ง เมื่อผ่านออยคูลเลอร์
แล้วกลับไปหม้อน้ำ มันจะช่วยให้น้ำมันเกียร์ความร้อนไม่สวิง เพราะถ้าเอาไว้หลังหม้อน้ำก่อนกลับไปที่เกียร์ ถ้าอากาศเย็น ในหน้าหนาวน้ำมันเกียร์
จะเย็นๆ และความร้อนน้ำมันกระเพื่อมมาก เกรงว่าจะไม่ดี่ต่อเกียร์ แต่มันก็มีข้อเสีย คือ หากเครื่องยนต์ร้อนมากๆ ความร้อนมันจะไหลถ่ายเท
ให้น้ำมันเกียร์มาก อาจเหมือนไม่ได้ใส่ออยเกียร์คูล ถ้าระบบหม้อน้ำดี และ ออยเกียร์ใบใหญ่ น่าจะดีกว่านี้ แต่ของผมเครื่องก็ร้อนมาก เพราะปาดฝาแต่ปะเกนไม่หนาขึ้น
ออยเกียร์คูล ก็ใส่อันเล็ก แต่สรุป ผมก็พอใจ มากกว่าตอนยังไม่ใส่

ทั้งหมดนี่ก็คิดเอง เออเองครับ

oaddao
02-01-2013, 09:56
ของผมมีเสียงดังตรงแคปด้านหลัง หาต้นตออยู่นาน สุดท้ายดันกลายเป็นจุกลูกกลิ้งของขวดเหล้ายี่ห้อหนึ่งที่กินไม่หมดแล้วเอาใส่ไว้ในช่องข้างแคป

MEAW_SAN
02-01-2013, 15:32
ก่อนใส่ออยเกียร์ เดินทาง ขอนแก่น-พะเยา เดือนละ 2-3 ครั้ง จะพบว่า เกิดเกียร์ค้าง ที่เขาน้ำหนาว 3-4 ครั้ง ซึ่งจะเป็นตอนเครื่องร้อนมาก
หลังใส่ แทบไม่เกิดอาการ หรือ อาจมีสักครั้ง เมื่อเครื่องถ้าผมกดหนัก และร้อนมากๆ ผมใช้ d ตลอด ไม่ค่อยใช้ +- เพราะลืมเปลี่ยนเกียร์
นานๆ จะใช้ทีเพื่อวอร์มมันบ้าง ออยเกียร์ ผมติดแบบหลอดเหลี่ยม 13 ชั้น เพราะกลัวว่าจะบังหม้อน้ำ แต่มันเล็กนิดเดียว น่าจะติด 17 ชั้นไปเลย
แพงกว่ากันพันเดียว

การติดให้เหมือนกับแบบเดิมๆ รุ่นที่เขามีออยเกียร์ ลำดับเกียร์คือ ห้องเกียร์->ออยเกียร์คูล->หม้อน้ำ->ห้องเกียร์ ซึ่ง เมื่อผ่านออยคูลเลอร์
แล้วกลับไปหม้อน้ำ มันจะช่วยให้น้ำมันเกียร์ความร้อนไม่สวิง เพราะถ้าเอาไว้หลังหม้อน้ำก่อนกลับไปที่เกียร์ ถ้าอากาศเย็น ในหน้าหนาวน้ำมันเกียร์
จะเย็นๆ และความร้อนน้ำมันกระเพื่อมมาก เกรงว่าจะไม่ดี่ต่อเกียร์ แต่มันก็มีข้อเสีย คือ หากเครื่องยนต์ร้อนมากๆ ความร้อนมันจะไหลถ่ายเท
ให้น้ำมันเกียร์มาก อาจเหมือนไม่ได้ใส่ออยเกียร์คูล ถ้าระบบหม้อน้ำดี และ ออยเกียร์ใบใหญ่ น่าจะดีกว่านี้ แต่ของผมเครื่องก็ร้อนมาก เพราะปาดฝาแต่ปะเกนไม่หนาขึ้น
ออยเกียร์คูล ก็ใส่อันเล็ก แต่สรุป ผมก็พอใจ มากกว่าตอนยังไม่ใส่

ทั้งหมดนี่ก็คิดเอง เออเองครับ
ขอบคุณมากครับน้าไม่คิดเองเออเองหรอกครับมันต้องมีประโยชน์แน่นอนครับ

teddyisman
08-01-2013, 10:56
เสียงมันมาอีกแล้ว เลยถอดกันแคร้งอลู มาดู ตรงที่หักมุม มันมีรอยกระแทกเต็มเป็นแนวยาว เพราะมันสูงขึ้นไป
เช้านี้เลยเอาแหวนรองด้านบนให้มันห่าง ต่ำลงมาสัก มิลกว่าๆ ลองขับดูเสียงหาย ถ้ากลับมาดังอีัก คงเอากันแคร้งไปดัด
หรือไม่ก็เอาออก แล้วเอาตัวเิดิมมาใส่ ไม่ต้องไปโชว์มันแล้ว

ฝากแจ้งผู้ผลิต extreme guard น่าจะพับมุมให้งอมากขึ้นให้มันต่ำลงมาอักสัก 1 ซม. จะได้ไม่เสียดสีกับชุดช่วงล่าง

kong22
08-01-2013, 15:36
เสียงมันมาอีกแล้ว เลยถอดกันแคร้งอลู มาดู ตรงที่หักมุม มันมีรอยกระแทกเต็มเป็นแนวยาว เพราะมันสูงขึ้นไป
เช้านี้เลยเอาแหวนรองด้านบนให้มันห่าง ต่ำลงมาสัก มิลกว่าๆ ลองขับดูเสียงหาย ถ้ากลับมาดังอีัก คงเอากันแคร้งไปดัด
หรือไม่ก็เอาออก แล้วเอาตัวเิดิมมาใส่ ไม่ต้องไปโชว์มันแล้ว

ฝากแจ้งผู้ผลิต extreme guard น่าจะพับมุมให้งอมากขึ้นให้มันต่ำลงมาอักสัก 1 ซม. จะได้ไม่เสียดสีกับชุดช่วงล่าง

เจ้าตัวนี้ครับมีสองจุดที่ผมทำน๊อตขาดคา เลยไม่ได้ยึดน๊อตผลคือตอนดับเครื่องมีเสียงดังคล้ายเหล็กกระทบกัน ตอนนี้แก้ไขแล้วเงียบกริบเลยทีนี้