PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เช็ค 40,000 โล มาแล้วหม้อน้ำแห้งครับ

JohnRoberts
06-01-2013, 19:43
ขอสอบถามน้าๆ หน่อยครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร
ผมเอาเจ้าตั้นเข้าเช็ค 40,000 โล เมื่อกลางเดือน ธ.ค. ก่อนรับรถผมก็ตรวจเช็คดูอย่างละเอียดแล้ววก็เห็นน้ำในหม้อน้ำอยู่ระดับกลาง (ทุกอย่างก็ปกติ) แต่พอวิ่งไปเกือบ 2 อาทิตย์ ผมก็ตรวจเช็คดูอีกทีพบว่า "หม้อน้ำแห้ง" แต่ไม่มีไฟโชว์เตือนนะครับ ระหว่างจอดอยู่บ้านปกติก็สังเกตุแล้วไม่พบรอยน้ำหยดใดๆ ครับ
เมื่อวานผมจึงรีบเอารถเข้าศูนย์ที่ไปเช็คระยะมา พนักงานเขาก็รับรถไปให้ช่างเขาตรวจเช็คให้ประมาณ 2 ชม.กว่าจะเสร็จ (ช่างเขาได้ทำการ Test รั่วดูรอยรั่วและหม้อน้ำพบว่าปกติไม่มีรอยรั่ว)
พนักงานเขาก็ขับรถออกมาให้ผมก็ถามเขาว่าหม้อน้ำมันแห้งเกิดจากอะไร เขาก็บอกว่าอาจจะมีอากาศอยู่ในระบบ (ผมก็ งง ว่าอากาศมันเข้าไปตอนไหนวะ) พนักงานเขาสันนิฐานว่า เช่น พอเติมน้ำลงในหม้อประมาณ 70% แล้วเครื่องยนต์ทำงานพอมีอากาศในระบบน้ำมันก็จะไล่อากาศ อาจจะทำให้น้ำในหม้อแห้งไปได้ อาการแบบนี้มีด้วยหรอครับ ผมก็ไม่เคยเจอ (นึกในใจ สาด ตอนนั้นที่ถ่ายน้ำหม้อน้ำไปไม่ไล่อากาศให้ดีก่อนส่งมอบรถให้ลูกค้าวะ) ก่อนออกจากศูนย์ผมก็เปิดฝากระโปรงดูอีกทีเห็นน้ำในหม้ออยู่ระดับ High พอออกจากศูนย์เมื่อวานผมวิ่งไปประมาณ 600 โล ได้
เมื่อกี้ผมเปิดดูน้ำในหม้ออยู่กึ่งกลางระหว่าง high - low ลดลงมาหน่อย

น้าๆท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับไม่รู้ว่าจะแห้งอีกมั้ย

AKNet
06-01-2013, 19:55
ตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ ต้องถ่ายออกจนหมด เสร็จแล้วเติมกลับให้เต็ม พอเต็มเสร็จสตาร์ทเครื่อง น้ำจะหายไปส่วนนึง ดับเครื่องแล้วเติมกลับให้เต็มอีกครั้ง ปิดฝาสตาร์ทเครื่อง แล้วเิปิดดูอีกรอบไม่น่าจะหาย

ที่หาย ผมว่าช่างลืมขั้นตอนสตาร์ทเครื่องชัวร์ครับ พอน้ำลดแล้วไม่เติมมันก็เกิดอาการนี้ได้ครับ

kong22
06-01-2013, 19:57
ตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ ต้องถ่ายออกจนหมด เสร็จแล้วเติมกลับให้เต็ม พอเต็มเสร็จสตาร์ทเครื่อง น้ำจะหายไปส่วนนึง ดับเครื่องแล้วเติมกลับให้เต็มอีกครั้ง ปิดฝาสตาร์ทเครื่อง แล้วเิปิดดูอีกรอบไม่น่าจะหาย

ที่หาย ผมว่าช่างลืมขั้นตอนสตาร์ทเครื่องชัวร์ครับ พอน้ำลดแล้วไม่เติมมันก็เกิดอาการนี้ได้ครับ

ใช้ครับประมาณนั้น

PeeWad
06-01-2013, 20:53
มาเก็บไว้เป็นความรู้ครับ

JohnRoberts
09-01-2013, 09:50
ผมคิดว่าน่าจะประมาณที่ น้า AKNet

ขอบคุณครับน้าๆ

t 2554
09-01-2013, 20:08
ผมก็เป็นเหมือนกัน นำ้ในหม้อพัก ระดับลดลงมาก เลยกลับเข้า o ช่างแก้ไขแล้วใช้ได้ดีเป็นปกติดี

pongwit
09-01-2013, 21:22
ผมก็เป็นครับกลับมาจากเช็ค1วันหายไปประมาณ1ลิตรแล้วก็เติมให้เต็มแล้วก็ปกติ

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
09-01-2013, 22:04
ตอนถ่ายน้ำออกแล้วเติมใหม่ เครื่องไม่ร้อน วาล์วน้ำยังไม่เปิด พอเครื่องร้อนวาล์วน้ำเปิดน้ำจะเข้าไปในเครื่องอีก น้ำในหม้อน้ำก็ลดลง ครับ

kot2556
10-01-2013, 12:58
ความรู้จัดเก็บ:53 2: