PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เวลาขับไม่เร็วนัก มีเสียงครึ่กๆ จากล้อหน้า มันเป็นไรครับ

indy72
11-01-2013, 00:46
ใช่ลูกปืนล้อจะไปแล้วรึเปล่า รถผมตัวขับ 4 ไมล์ 21x,xxx แล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนลูกปืนเลย หรือมันจะเกิดจากอย่างอื่นครับแต่ฟิลลิ่งมันก็ปกติดีนะครับ ไม่ได้ส่ายหรือการทรงตัวแย่ลงแต่อย่างใดครับ
เสียงครึ่กๆ จะไม่ได้ดังเป็นจังหวะสม่ำเสมอนะครับ เดี๋ยวดัง เดี๋ยวหายไปพักนึง เดี๋ยวก็ดังยังงี้แหละครับ แต่ถ้าตอนเลี้ยวเยอะๆที่ความเร็วช้าๆ จะดังชัดเป็นพิเศษ

kru_keng
11-01-2013, 01:15
รถผมก็อาการเดียวกับน้าเลยครับ นี่ก็ว่าจะลองถอดออกดูเสาร์อาทิตย์นี้ครับ วิงได้แสนหกหมื่นโลครับ

MEAW_SAN
11-01-2013, 09:11
เป็นไปได้สูงเลยละน้าโย ไม่ลูกปืนล้อ ก็ ลูกปืนเพลาขับอะครับ

kong22
11-01-2013, 10:24
ใช่ลูกปืนล้อจะไปแล้วรึเปล่า รถผมตัวขับ 4 ไมล์ 21x,xxx แล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนลูกปืนเลย หรือมันจะเกิดจากอย่างอื่นครับแต่ฟิลลิ่งมันก็ปกติดีนะครับ ไม่ได้ส่ายหรือการทรงตัวแย่ลงแต่อย่างใดครับ
เสียงครึ่กๆ จะไม่ได้ดังเป็นจังหวะสม่ำเสมอนะครับ เดี๋ยวดัง เดี๋ยวหายไปพักนึง เดี๋ยวก็ดังยังงี้แหละครับ แต่ถ้าตอนเลี้ยวเยอะๆที่ความเร็วช้าๆ จะดังชัดเป็นพิเศษ

ลักษณะอาการเหมือนผมเลย เปลี่ยนลูกปืนล้อ แล้วหายเลย แต่ของน้าขับ4 เลยต้องดูตามน้าโต้งอีกจุด

coppy42
11-01-2013, 10:44
หาซื้อไปเปลี่ยนซะครับน้าโย ถอดมาอีดจาระบีก็ไม่ได้มันไม่มีร่อง
นอกจากถอดรื้อไปให้โรงกลึงเอาไฮโดรลิคอัดแยกออกมาเอา แต่ก็คงแห้งไหม้ไปแล้วละครับ
http://www.rlaid.com/product.detail_422343_th_3006035
http://www.triton4x4club.com/webboard/index.php?topic=5615.0

rmd
11-01-2013, 10:45
น้าโย ลองเช็คด้วยวิธีนี้ก่อนค่ะ
.......เมื่อใช้งาน(วิ่ง)มาสักระยะ ลองเอามือแตะที่ล้อแมกซ์ใกล้ๆดุมล้อเปรียบเทียบ อุณหภูมิระหว่างล้อซ้าย-ขวาดู ปกติล้อต้องร้อนเป็นเรื่องปกติเนื่องจากความร้อนส่งถ่ายจากจานเบรค แต่ถ้าล้อใดล้อหนึ่ง หรือ ล้อเป้าหมายร้อนผิดปกติ ก็มีโอกาสเป็นไปได้ที่ดุมล้อนั้นมีปัญหา
......ขึ้นแม่แรง ลองหมุนล้อฟังเสียง มันจะมีสองเสียง เสียงผ้าเบรคเลียจาน มากน้อยขึ้นอยู่กับสุขภาพของฝักเบรค อีกเสียงก็ลูกปืนดุมล้อ มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับสุขภาพมันอีกเช่นกัน
ได้เรื่องอย่างไร รบกวนอัพเดทเป็นข้อมูลด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

MEAW_SAN
11-01-2013, 14:29
เสริมอีกนิดครับ ในคันเก่าผม ตอนที่ลูกปืนล้อแตก ยกล้อลอย หมุนฟังเสียงเบามากครับ(เพราะมันแตกจนละเอียดหมดแล้ว) ใช้มือโยกซ้ายขวาบนล่าง แน่นสนิท พอรื้ออกมาเป็นยังงี้เลยครับ ชะนั้นใช้มือสัมผัสแบบซ้อเปิ้ลว่าก็ดีครับ แต่ถ้าสองข้างแตกพร้อมกัน ความร้อนก็เท่ากัน ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้เหมือนกันครับ

indy72
11-01-2013, 17:25
ไปบำบัดมาแล้วครับ
1.สืบเนื่องจาก ยางกันฝุ่นเพลาขับขาด จาระบีกระเซ็นออก ฝุ่นทรายเข้ามาแทนบ้าง
2.ขับช้าๆ มีเสียงครึ่กๆ ครืดๆ เลยเข้าศูนย์ จะได้เปลี่ยนยางกันฝุ่นกะลูกปืนไปเลยทีเดียว แต่ช่างเช็คดูแล้ว บอกลูกปูนยังดีปกติอยู่ เสียงน่าจะเกิดจากฝุ่นทรายแทรกเข้าเพลาขับมากกว่า
3.ศูนย์ไม่มียางกันฝุ่นเพลาขับเลย(พระเจ้า เป็นไปได้ไงเนี่ย) บอกต้องสั่งเอา...เสียอารมณ์ เลยออกมาเลย ไม่ทำมันซักอย่างซะเลย
4.ไปร้านอะไหล่ซื้อยางกันฝุ่นนอก-ใน และจารบีมา ให้ร้านโช้คอัพเปลี่ยนให้
5.เสียงครึ่กๆ หายไปเลย เป็นปกติดีซะงั้น
6.สรุปคงเป็นแค่เพราะฝุ่นเข้าไปแทรกในเพลาขับจริงๆ โดยที่ลูกปืนยังปกติดีครับ แต่ช่างบอกว่าลูกหมากไม้ตีกลองหลวมไปนิด แต่ก็ยังไม่เป็นไร
...ค่าใช้จ่าย ยางกันฝุ่น Seiken นอก-ใน = 600 บาท
จาระบีกระปุกนึง = 80 บาท
ค่าแรงช่าง = 300 บาท
รวม 980 บาท...สบายใจได้อีกนานอยู่(ทีแรกกลัวจะโดนเรื่องลูกปืน คงจะโดนหลายตัง)

coppy42
11-01-2013, 17:50
นั่นดูเค้าแล้วไม่มุดดูมั่ง ยางหุ้มเพลาตลอดเลย..ลูกเพ่

W-ut
11-01-2013, 21:00
ยังไง ลูกปืนล้อ อายุมันสั้นจริงๆ แถวบ้าน 100000 โล มันแตกแทบจะทุกคัน คลืดๆๆ หอน มันเลย รถผมก็ไม่เว้น...555

decskong
11-01-2013, 23:03
นั่นดูเค้าแล้วไม่มุดดูมั่ง ยางหุ้มเพลาตลอดเลย..ลูกเพ่ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

กรุงเก่า
12-01-2013, 13:52
เสริมอีกนิดครับ ในคันเก่าผม ตอนที่ลูกปืนล้อแตก ยกล้อลอย หมุนฟังเสียงเบามากครับ(เพราะมันแตกจนละเอียดหมดแล้ว) ใช้มือโยกซ้ายขวาบนล่าง แน่นสนิท พอรื้ออกมาเป็นยังงี้เลยครับ ชะนั้นใช้มือสัมผัสแบบซ้อเปิ้ลว่าก็ดีครับ แต่ถ้าสองข้างแตกพร้อมกัน ความร้อนก็เท่ากัน ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้เหมือนกันครับ
ลูกปืนล้อ ล้อนึงเท่าไหร่อ่ะแกร อาการชั้นก็คล้ายๆ แระ แสนกะอีกหมื่นโล ยังไม่เคยเปลี่ยนดูเลย แถมปลายปีก่อนโน้น ขับลุยน้ำท่วมกระจายอีกต่างหาก
ด้วยความเคารพครับ..

kru_keng
12-01-2013, 17:11
ไปบำบัดมาแล้วครับ
1.สืบเนื่องจาก ยางกันฝุ่นเพลาขับขาด จาระบีกระเซ็นออก ฝุ่นทรายเข้ามาแทนบ้าง
2.ขับช้าๆ มีเสียงครึ่กๆ ครืดๆ เลยเข้าศูนย์ จะได้เปลี่ยนยางกันฝุ่นกะลูกปืนไปเลยทีเดียว แต่ช่างเช็คดูแล้ว บอกลูกปูนยังดีปกติอยู่ เสียงน่าจะเกิดจากฝุ่นทรายแทรกเข้าเพลาขับมากกว่า
3.ศูนย์ไม่มียางกันฝุ่นเพลาขับเลย(พระเจ้า เป็นไปได้ไงเนี่ย) บอกต้องสั่งเอา...เสียอารมณ์ เลยออกมาเลย ไม่ทำมันซักอย่างซะเลย
4.ไปร้านอะไหล่ซื้อยางกันฝุ่นนอก-ใน และจารบีมา ให้ร้านโช้คอัพเปลี่ยนให้
5.เสียงครึ่กๆ หายไปเลย เป็นปกติดีซะงั้น
6.สรุปคงเป็นแค่เพราะฝุ่นเข้าไปแทรกในเพลาขับจริงๆ โดยที่ลูกปืนยังปกติดีครับ แต่ช่างบอกว่าลูกหมากไม้ตีกลองหลวมไปนิด แต่ก็ยังไม่เป็นไร
...ค่าใช้จ่าย ยางกันฝุ่น Seiken นอก-ใน = 600 บาท
จาระบีกระปุกนึง = 80 บาท
ค่าแรงช่าง = 300 บาท
รวม 980 บาท...สบายใจได้อีกนานอยู่(ทีแรกกลัวจะโดนเรื่องลูกปืน คงจะโดนหลายตัง)

น้าทำที่ร้านไหนครับน้า จะไปมั่ง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรเลย

indy72
12-01-2013, 21:56
น้าทำที่ร้านไหนครับน้า จะไปมั่ง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรเลย
โอย น้า ผมทำอยู่ขอนแก่นโน่นครับ

decskong
12-01-2013, 22:00
โอย น้า ผมทำอยู่ขอนแก่นโน่นครับ

แน่จริงมาทำอุบลดิน้า กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

indy72
12-01-2013, 22:24
ม่ายอาวว ไปทำที่อุบลฯ ค่าซ่อมไม่เท่าไร แต่เปลืองลีโอ

kru_keng
12-01-2013, 22:35
น้าครับ แนะนำร้านหน่อย ผมผ่านขอนแก่นทุกอาทิตย์

indy72
13-01-2013, 08:53
น้าครับ แนะนำร้านหน่อย ผมผ่านขอนแก่นทุกอาทิตย์
มันอยู่ที่น้าจะทำรายการอะไรมั่งครับ จะได้ชี้โพรงได้ถูกร้าน
เพราะที่ผมเข้าทำกรณีนี้ เขาเป็นร้านโช้คอัพครับ

kru_keng
13-01-2013, 09:35
จะแก้อาการแบบน้าไปทำมาแหละครับ ฟังดูอาการเหมือนกันเลย

Sinplug
13-01-2013, 12:08
เข้ามาจดไว้ก่อนครับ