PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : [diy เครื่องเสียง คนจน] ช่วยหน่อยคร้าบ ไปไม่เป็น เครื่องมือไม่ครบ

mr.noname
16-01-2013, 14:19
189394189395

บังเอิญครับ ได้เครื่องเล่น usb เก๋ากึ๊กมาอันนึง ใช้งานไม่ได้
ขานั่น ขานี่ สายนั่น สายนี่ ไม่มี ปุ่ม เปิ่ม อะไรชำรุดเสียหายก็เยอะ
ผมเลยมา ปลุกชีพให้กับมันอีกครั้ง แบบเล่นๆ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ทิ้ง
บังเอิญได้ซะงั้น แห่ะๆ

คือตอนนี้เครื่องมือ มีแค่
- หัวแร้ง 30w-60w
- ตะกั่วบัดกรี
- น้ำยาเชื่อมประสาน
- ไขควงวัดไฟ

พอดีผมจะ DIY เครื่องเล่น USB ไป entertain เจ้าเหมียวผมครับ

ที่ทำไปแล้วตอนนี้ คือ
1. รื้อสายชาร์ตมือถือแบบ usb มาเชื่อมเป็นไฟเข้า 5V เรียบร้อยแล้ว และตอนนี้ ก็ใช้งานได้ดีครับ ฟังกับไฟบ้านสบายๆ

แต่ว่าผมเชื่อมต่อเข้ากับชุดควบคุมเดิมครับ
คือพว่ง 2 รูปนี้เข้าด้วยกัน

ทีนี้ขั้นตอนถัดไปของผม คือ จะต่อสาย(พิเศษ) ตรงไปยัง usb player เลย (ไม่ผ่านไอ้วงจรเน่าๆ นั้นแล้ว)
1. ต่อไฟ 5v เข้าตรงเครื่องเล่น usb (วงกลมแดง) เลย
2. ต่อชุดแจ๊คหูฟัง3.5 ตัวเมีย เพื่อจะพ่วงไปยัง aux ของเครื่องขยายเสียง, ลำโพงต่างๆ ฯลฯ
3. ทำ packaging หยาบๆ ด้วยอุปกรณ์ที่พอจะหาได้
4. หาสาย ai-net มาเสริมความ entertain ให้เจ้าเหมียว

คือว่า ไอ้ที่ผมวงกลมแดงๆ ไว้ อ่ะครับ

ขาไหน V+, V-, R+, R-, L+, L-

ครั้นจะพึ่งไขควงวัดไฟ เหมือนตอนรื้อ usb ก็หรี่ริบซะเหลือเกิน ไฟในไขควงแทบมองไม่เห็นเลย
ครั้นจะหา (digital, multi) meter ก็ยังขาดงบอยู่ครับ
ครั้นจะไปให้ช่างเค้าไล่สายให้ ก็แพงเหลือหลาย
(เคยถามให้บัดกรีหัวconnector 2.0 ของโนเกีย เข้ากับชุดเครื่องควบคุมเดิม บอกค่าแรง 100 บ้าไปแล้ว เลยมาทำเองนี่แหล่ะครับ)

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ

poy_ae
16-01-2013, 19:05
ต้องมาดูลายปริ้น ดูวงจรก่อนถึงจะบอกได้ว่า ขาไหนคืออะไร อยู่ที่ไหนละครับ ถ้าไกล้ผมเอามาให้ผมดูให้ก็ได้ ผมอยู่แถว ม.ธุรกิจบัณฑิตย์

prayut
16-01-2013, 21:40
ถ้าสำเร็จ ทำเผื่อผมชุดนะครับน้า

mr.noname
18-01-2013, 10:02
ต้องมาดูลายปริ้น ดูวงจรก่อนถึงจะบอกได้ว่า ขาไหนคืออะไร อยู่ที่ไหนละครับ ถ้าไกล้ผมเอามาให้ผมดูให้ก็ได้ ผมอยู่แถว ม.ธุรกิจบัณฑิตย์

อยู่บางนาครับน้า ไกลกันแบบนี้ คงไม่สะดวกแน่ๆเลย

เดี๋ยวผมอัพรูปลายวงจรขึ้นให้ช่วยวิเคราะห์นะครับ

ปล. multimeter ราคาเบาๆ ไม่กี่ร้อย ตามโลตัส พอจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ ว่าจะซื้อมาลองใช้หน่อย

mr.noname
18-01-2013, 10:08
189644189645

รบกวนด้วยนะครับน้า
อันไหนไม่ชัดเจน เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาให้ใหมครับ

iamday
18-01-2013, 10:10
ผมอยากทำเหมือนกัน
แต่เห็นบอกๆ กันว่า น๊อยหรือเสียงจี่รบกวนมันเยอะ
เลยพับโครงการเอาไว้ก่อน รอค้นพบสิ่งใหม่ที่อาจจะดีกว่าครับ

mr.noname
18-01-2013, 10:20
ผมอยากทำเหมือนกัน
แต่เห็นบอกๆ กันว่า น๊อยหรือเสียงจี่รบกวนมันเยอะ
เลยพับโครงการเอาไว้ก่อน รอค้นพบสิ่งใหม่ที่อาจจะดีกว่าครับ

ครับน้า ลองเลยครับ ผมลองทำเพราะอยากรู้ อยาก entertain จริงๆครับ ได้ก็ดี ไม่ได้ ก็ผ่านๆ ไป

แต่เท่าที่ลองดู noise ที่ว่า ยังไม่เกิดนะครับ (ลองฟังจากลำโพงเล็กๆ ที่ติดมากับเครื่องเล่น)
แต่ว่า จะเกิดตอนเราปรับ volume ครับ เหมือนว่าติดๆ ดับๆ จากปุ่มปรับ
แต่ถ้าปรับด้วย remote ที่มากับเครื่อง จะไม่เป็นอะไร ถือว่าเนียนครับ

ผมเองยังไม่มีสาย ai-net ที่ต่อเข้ากับ front alpine
และยังไม่ได้ทำ แจ๊ค 3.5 ตัวเมีย เอาไว้ เลยไม่รู้ว่าเวลาต่อเข้ากับเครื่องขยายเสียงตัวอื่น จะมีปัญหาด้วยหรือเปล่า

ยังไง ถ้าผมหา v+, v- , r+ , r- , l+, l- เจอ
เดี๋ยวผมจะมารายงานนะครับ

poy_ae
18-01-2013, 12:13
อยู่บางนาครับน้า ไกลกันแบบนี้ คงไม่สะดวกแน่ๆเลย

เดี๋ยวผมอัพรูปลายวงจรขึ้นให้ช่วยวิเคราะห์นะครับ

ปล. multimeter ราคาเบาๆ ไม่กี่ร้อย ตามโลตัส พอจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ ว่าจะซื้อมาลองใช้หน่อย

มันก็ใช้ได้นะครับ วัดโวลท์ วัดความต้านทานได้ก็โอแล้ว

mr.noname
18-01-2013, 13:53
ว่าไปแล้ว ใครมีของ มีอะไหล่ไม่ได้ใช้ อยากขาย ก็โพสต์ๆมาได้นะครับ
ตอนนี้ ผมอยากได้

- แจ๊ค 3.5 mm ทั้งแบบลงปริ้น และไม่ลงปริ้น (แบบเสตอริโอ)
- ไดโอด (รหัสไหนเดี๋ยวดูอีกทีครับ)
- สวิทช์เปิดปิด แบบเลื่อน และแบบโยก(เท่ดี)
- (เรียกไม่ถูก) ไอ้ช่องเสียบแบบในรูปผมอ่ะครับ อยากได้แบบ 2 ขา

ตอนนี้ ผมรื้อ เครื่องใช้ไฟฟ้าเก่าๆ ที่ห้องแทบจะทุกชิ้นแล้วยังได้อะไหล่ไม่ครบเลย

poy_ae
18-01-2013, 17:11
ต่อไฟเข้าใช้งานแล้วก็เอามิเตอร์วัดดูเลยครับว่าขาไหนเป็นอะไร ตั้งย่านวัด v dc นะครับ วัดเทียบกาวน์

mr.noname
19-01-2013, 02:30
189852

เอาแล้วครับ ไปไม่เป็นจริงๆ

ผมลองวัดมั่วเลย ได้ผลดังนี้ครับ
จับคู่สาย 2 และ 6 วัดได้ ประมาณ 4.99 - 5.25V
จับคู่สาย 3 และ 6 วัดได้ ประมาณ 4.99 - 5.25V เช่นกัน

ลองต่อสายมาง่ายๆ 2 สาย
+ จิ้มที่ขา 2 - จิ้มที่ขา 6 วงจรเครื่องเล่น usb ทำงานได้ปกติ
และ
+ จิ้มที่ขา 3 - จิ้มที่ขา 6 วงจรเครื่องเล่น usb ทำงานได้ปกติ อีกเช่นกัน

ลองจับคู่ขาอื่นๆ แล้ววัด DCV ไม่มีอะไรครับ มี 5.25V แค่ 2 คู่นี้จริงๆ

mr.noname
19-01-2013, 04:54
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
หลังจากที่ผมได้ลองวัดโดยละเอียดแล้ว
พบว่า
จับคู่ วัด
(1, 6), (2, 6), (3, 6) ได้ค่า ประมาณ 5V

ผมสรุป(เอง)ว่า
ขา 1, 2, 3 เป็น ground แน่แล้ว ใช่มั้ยครับ
ขา 6 +5V

เหลือขา 4 กับ 5 ครับ เป็น L+ R+ แน่ๆ
แต่ หากผมจะวัดด้วย multimeter จะวัดยังไงครับ ว่ามันเอาสายไหนไปใช้

ผมลองถอดออกทีละสายแล้ว มันสายเล็ก ติดๆ หลุดๆ ส่วนมากไฟจะไม่เข้า(สายไฟหลุด) เลยไปต่อไม่ได้

ด้วยความรู้อันน้อยนิด
ถ้าผมจับคู่
4 กับ 1 หรือ 2 หรือ 3 จะได้ output สำหรับลำโพง 1 ข้างใช่มั้ยครับ

ปล. เพิ่งซื้อ multimeter จากโลตัส เมื่อเย็นนี้เองครับ