PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ++++ Mmth ----

hidalgo
23-07-2008, 10:41
สมาชิกท่านใดเคยเข้ารับบริการจากที่นี่ ช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างครับ
เพราะตอนนี้ รถผมอยู่ที่นั่น ( ครั้งที่ 2 ) แจ้งไปทั้งหมด 9 อาการ
ยกตัวอย่าง ช่วงล่างด้านหน้าซ้ายเวลาลงเนิน หรือเวลารถบิดตัว มีเสียงดังช่างบอกไม่เจอ เกียร์ถอยเข้ายาก ช่างก็บอกเป็นปกติ ประตูหนัก ปิดยากต้องออกแรงเยอะกว่าที่ควรจะเป็น ช่างบอกปิดง่ายไม่เห็นมีอะไร ( ผมลองเปรียบเทียบกับรถสำรองใช้ ด้วยตัวเอง และผู้ที่เคยใช้รถ มาเปรียบเทียบแล้ว ต่างกันโดยสินเชิง ) ขอเล่าอาการรถย้อนหลัง
1.ท่อเวกกั่มหลุด หลังจากเข้าศูนย์เปลี่ยน้ำมันเครื่องครั้งแรก
2.รถหมดกำลังขณะไต่ขึ้นเขาใหญ่
3.คอนโซลมีเสียงดัง ตั้งแต่ 3 เดือนแรก จนทุกวันนี้ 2 ปีครึ่ง
4.ช่างล่างด้านหน้าซ้ายมีเสียงดัง
5.ดับเอง
ข้อสังเกตุ
- ที่ 5,189 กิโลเมตร เช็คที่ระยะ 5,000 ช่างแจ้งต้องเพิ่มน้ำมันเครื่อง 1 ลิตร
- ที่ 5,358 กิโลเมตร ได้แจ้ง เช็คศูนย์ ปรับตั้งพวงมาลัย
( หรือเป็นปกติที่ต้องเพิ่มในระยะนี้ท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างที ขอบคุณครับ )

++++ ยังไม่จบครับเด๋วมาเล่าต่อ ขอพักแป๊บนึงครับ ---- :kapook-17351-2909:

hidalgo
23-07-2008, 13:18
เล่าต่อครับ.....
16 ธันวาคม 2549 เวลา 16.30 น.
ผมได้เข้าไปเจรจาขอเปลี่ยนรถกับกรรมการผู้จัดการ ศูนย์บริการมิตซูฯ 101 เนื่องจากผมไม่มั่นใจในประสิทธิภาพและ คุณภาพของรถที่ผมซื้อมาจากที่นี่ ( ดาวน์ 400,000 )
แต่ก็ได้รับคำตอบว่าจะซ่อมให้ พร้อมกับถามผมว่ารถมีอาการอะไรบ้าง ผมถามกลับว่าถ้ามันไม่หาย หรือมีอาการอื่นเพิ่มขึ้นมาล่ะครับ ก็ได้รับคำตอบ ต้องหาย ผมก็ถามอีกว่าเฮียจะรู้ได้อย่างไรว่าจะหาย ( ผมคิดในใจว่าขนาดรถใหม่มันยังเป็น แล้วยิ่งได้ซ่อมด้วยแล้ว ผมก็ต้องการความมั่นใจ ต้องการผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพคุ้มค่ากับเงินที่ผมเสียไป ) เขาก็ตอบว่า ต้องหาย ผมก็ยิงคำถามเดิมอีก ( เพราะผมต้องการทราบขั้นตอนว่าจะทำอย่างไรต่อถ้ารถผมไม่หาย ) ก็คำตอบเดิมครับ ต้องหายยยย... ( เซ็งเป็ดครับ )
ท่านกรรมการผู้จัดการก็บอกอีกว่า รถญี่ปุ่นเป็นคนทำ เขาไม่ได้ทำ รถใน 100 คัน
จะมีรถที่เป็นแบบรถผม 2-3 คัน ผมก็เลยถามกลับว่า แล้วมาตรฐาน ISO เขาทำไว้เพื่ออะไร ถ้ารถไม่มีคุณภาพแล้วเอามาขายทำไม จากนั้นผมก็ยกกรณีที่ท่อเวกกั่มผมหลุดขณะรถวิ่งแซงว่า ถ้าตอนนั้นมีรถสวนมา ถึงแม้ไม้มีรถสวนก็อันตรายครับ (เพราะท่อเวกกั่มหลุดทำให้ความเร็วของรถลดลงกระทันหัน ) หรือ คนในครอบครัวของผมเป็นขับ และถ้าผมเป็นอะไรไปล่ะ พอพูดจบ คำพูดที่ลอยมากระแทกหูจากท่านผู้ทรงเกีรยติว่า ..........:yenta4-emoticon-001

............." แล้วคุณตายหรือยัง".............. ผมได้แต่นั่งนิ่งไปพักนึง เพราะไม่คิดว่าคำพูดแบบนี้ผมจะได้ยินจากบุคคลที่มีเกีรยติ มีการศึกษา ซึ่งจากคำพูดนี้มันบ่งบอกความเป็นตัวตนได้ชัดเจนที่สุดไม่ต้องตีความ..... ( คงไม่ต้องบรรยายความรู้สึกนะครับ ) เพราะแม้แต่ผู้ให้กำเนิดผมยังไม่เคยพูดกับผมแบบนี้ สุด ๆ จริง ๆ ..... จากนั้นผมก็ลุกจากโต๊ะ จะกลับบ้านผมเดินไปตรงทางออกออฟฟิศลูกชายของท่านกรรมการผู้จัดการก็เชิญผมอย่างสุภาพว่า ....... " ถ้าไม่สะดวกก็เชิญที่อื่นนะครับ"......... ผมก็หันกลับไปมองแล้วก็เดินจากไปขึ้นรถ ......
ชีวิตทุกชีวิตมีค่า 1 ชีวิตเท่ากัน จะตีค่าชีวิตของคนอื่นเป็นเพียงแค่ตัวเลขกำไรขาดทุนอย่างนั้นเหรอครับ สิ่งที่แยกความเป็นมนุษย์ได้ชัดเจนที่สุด คือ ความคิด ไม่ใช่ รวย จน สูง ต่ำ ดำ ขาว .... ขออย่าให้ได้เกิดกับคนอื่นอีกเลย เพราะถ้าเปลี่ยนจากผมเป็นคนอื่นผลลัพธ์อาจออกมาไม่สวยก็ได้ หรืออาจจะไม่เกิดเลย ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นล้วนมีเหตุ แล้วผลก็ตามมา ถ้าเหตุดับ ผลก็ดับ เช่นนั้นเอง .... สาธุ๊ :kapook-17342-8336:

++++ดึก ดึก เด๋วมาเล่าต่อครับ เอาเป็นหนังชีวิตไปเลยไว้เล่าให้ลูกหลานฟัง ( เป็นกรณีศึกษา )
ทำงานก่อนครับ ----

tonchemchan
23-07-2008, 14:13
พอจะบอกได้ไหมว่าศูนย์ไหนได้ไม่ไปใช้บริการ และปัญหาของคุณลองปรึกษากับคุณอ. อลงกรณ์ดูครับอาจจะมีทางช่วย:kapook-17196-7812:

chaimote
23-07-2008, 14:58
ต้องบอกเลยครับว่าศูนย์ไหนจะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิก จากนั้นร้องเรียนไปเลยครับ

hidalgo
23-07-2008, 16:30
พอจะบอกได้ไหมว่าศูนย์ไหนได้ไม่ไปใช้บริการ และปัญหาของคุณลองปรึกษากับคุณอ. อลงกรณ์ดูครับอาจจะมีทางช่วย:kapook-17196-7812:
101 ครับ :kapook-17327-8367:

hidalgo
23-07-2008, 16:46
ต้องบอกเลยครับว่าศูนย์ไหนจะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิก จากนั้นร้องเรียนไปเลยครับ
ผมร้องเรียนผ่านหนังไปตั้งแต่ ประมาณมอเตอร์โชว์ปี 2550 .... หลังจากนั้นมาผมก็ยื่นหนังสือขอเปลี่ยนรถใหม่มาโดยตลอด เข้าศูนย์ทีต้องนำรถไปจังหวัดใกล้เคียง ( มหาสารคาม กาฬสินธ์ ) :kapook-17327-8367:ซื้อรถมาไม่มีความสุขในการใช้งานเลย เสียตังค์แล้วยังมาเสียสุขภาพจิตอีกเป็นของแถม .....
แต่ไม่รู้เรื่องถึงผู้ใหญ่รึป่าว จวบจนทุกวันนี้ผมก็ยังสู้อยู่ ต้องตามเรื่องเองตลอด เหนื่อยและเสียเวลาทำมาหารับประทานมากครับ ผมถามเรื่องผมทีไรบอกแต่อยู่ในแฟ้ม อยู่ในแฟ้ม เฮ้อ.... เด๋วผมมาเล่าให้ฟังทุกช็อตว่าผมได้รับการบริการอย่างไรบ้าง ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ :yenta4-emoticon-002

9click
23-07-2008, 22:17
รอฟังและบอกต่อครับ

Joe043
24-07-2008, 01:21
Up Up รอฟังอยู่ครับ

น้องขาวมุก
24-07-2008, 08:47
ใช่พี่ที่เอารถไปจอดที่งานมอเตอร์โชว์ที่บางนาที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ

hidalgo
24-07-2008, 10:59
ใช่พี่ที่เอารถไปจอดที่งานมอเตอร์โชว์ที่บางนาที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ
ใช่ครับ :kapook-17331-6893:

titum
24-07-2008, 11:50
101 นี่มันอยู่แถวไหนครับ...ช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับ

hidalgo
24-07-2008, 13:15
เล่าต่อครับ..... ขอวกกลับมา ณ ปัจจุบัน
อาการรถกินซ้าย ( ตอนนี้ดอกยางตรงขอบไม่เหลือให้เห็นเลย ) MMTH ได้ตรวจสอบแล้วแจ้งสาเหตุว่า " จากการตรวจเช็คประวัติการซ่อมบำรุงของรถยนต์คันดังกล่าว กับ0 มิตซูฯ ต่าง ๆ ที่ท่านได้เข้ารับบริการ ไม่พบว่าท่านเคยมีคำสั่งซ่อม หรือมีการเปิด Job ในรายการ ตั้ง 0 ถ่วงล้อ และเปลี่ยนยาง กับรถยนต์คันนี้มาก่อน ซึ่งตามคู่มือการรับบริการนั้น กำหนดให้มีการเช็คและปรับตั้ง 0 ล้อ ถ่วงล้อ สลับยางในระยะทุก 20,000 กม. และต้องมีการตรวจเช็คสภาพความพร้อมใช้งานของยางประกอบด้วย แต่ทั้งนี้ไม่ควรใช้ยางนานเกินกว่าระยะ 50,000 กม. หรือกำหนด 2 ปี เนื่องจากยางอาจหมดอายุและเสื่อมสภาพ ดั้งนั้น จึงขอแนะนำให้เร่งดำเนินการกับรายการซ่อมบำรุง"
1.เจียรจานดิสเบรคหน้า 462.00 บาท
2. ทำความสะอาดเบรค 231.00 บาท
3.ยาง 4 เส้น Bridgestone 245/70 R16 Dueler 840+Vat 7 % 19,800.00 บาท
ลงชื่อ นายธีรุตม์ บุตรเลิศเจริญ ( ผู้ชำนาญการอาวุโส สำนักประธาน )
.............................................................................
เป็นไงครับ ซึ้งกับเหตุผลที่กล่าวอ้างครับ ผมมีข้อสงสัย และคำถามดังนี้
1.ท่านสมาชิก หรือบุคคลที่ใช้รถทั่ว ๆ ไป เปลี่ยนยางกันที่ กม.ที่เท่าไหร่
2.ท่านสมาชิก หรือบุคคลที่ใช้รถทั่ว ๆ ไป ทำตามหนังสือคู่มืออย่างเคร่งครัด หรือป่าว
แต่ถ้าไม่เคร่งครัด ไม่ตรงตาม กม. ที่กำหนด แล้วเป็นสาเหตุที่ทำให้รถผิดปกติเยี่ยงนั้น เลยหรือเปล่า
3.ท่านสมาชิก หรือบุคคลที่ใช้รถทั่ว ๆ ไป ได้รับฟังเหตุผลดังกล่าวข้างต้นมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ
ส่วนผมมี ข้อสงสัยอยู่ 2 กรณี คือ กรณีที่ 1
:kapook-17202-3451:กรณีที่ถ้าผมไม่ได้ทำตามเหตุผล ที่กล่าวอ้างจริง แล้วเหตุใดตอนที่ผมนำรถเข้า MMTh ครั้งแรกที่ 46,788 กม. วันที่ 21 พ.ค. 2550 เวลา 16.05 น. ไม่ตรวจเช็คว่า ผมได้ทำ หรือ ไม่ได้ทำ ตามที่ให้เหตุผลมาในครั้งหลังนี้ ถ้าเช็คได้ขนาดนี้แล้ว ทำไมไม่แจ้งให้ผมได้รับทราบ ว่าผมไม่ได้ทำตามคู่มือที่แจ้งไว้ดังนั้น ผมเลยอยากถามกลับว่ามีความจริงใจให้ลูกค้า หรือเปล่า หรือเป็นหน้าที่ของผมที่ผมจะต้องแจ้ง ( แล้วจะนำรถเข้าไปตรวจเช็คเพื่ออะไร ) พอดีขณะพิมพ์อยู่นี้ ได้คุยกับคุณ ธีรุตม์ ผมถามเกี่ยวกับประเด็นข้างต้น " เขายืนยันว่าเป็นหน้าที่ของผมที่ผมจะต้องแจ้ง แล้วผมถามกลับว่าในครั้งที่ 2 ที่ผมนำรถเข้าทำสามารถเช็คประวัติรถของผมโดยละเอียดได้ ซึ่งทำไมมันต่างกันกับตอนแรก ( ผมก็เกิดคำถามขึ้นมาถ้ารู้ว่าผมยังไม่ได้ทำอะไร หรืออะไรที่เป็นผลดีต่อการใช้รถอย่างปลอดภัย และมีประสิทธิภาพทำไมไม่แจ้งลูกค้าในตอนนั้น แต่สามารถแจ้งได้ในครั้งนี้ ) จากนั้นเขาก็บอกว่าผมต้องการอะไร คุณจะฟ้องบริษัทเหรอ แล้วผมจะให้ทาง MMTH ซ่อมดังรายการที่แจ้งหรือป่าว ผมก็ตอบว่ายังก่อน ผมกำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ จากนั้นก็จบการสนทนาครับ."
:kapook-17202-3451:กรณีที่ 2 ผมมีประวัติ พร้อมรูปถ่าย ในการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ สลับบยาง
1. 28 มี.ค. 2549 ที่ 5,358 กม. เช็คศูนย์ , ปรับตั้งพวงมาลัย ที่ ศูนย์ 101
2. 5 มี.ค. 2550 ที่ 38,196 กม. ปรับตั้งศูนย์ล้อ ที่ บ.สิทธิผลเซลล์( หัวหมาก )
และก็ไม่ได้ตี Job ซ่อม แต่ผมมีรูปถ่าย และมีครั้งนึงที่ผมแจ้งทำการปรับตั้งศูนย์กับทางศูนย์ 101 และจะสลับยาง( หลังจากไมได้เข้ามา 1 ปี ) โดยคุณพ่อเป็นคนนำรถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องวันที่ 17 พ.ย. 2550 แต่ทางศูนย์ได้แจ้งกับคุณพ่อผมว่าเครื่องมือเสียไม่สามมารถทำให้ได้ เอวังครับ .......
++ เด๋วกลับมาเล่าตั้งแต่ผมเข้ายื่นหนังสือครั้งแรกจนปัจจุบัน เบียดเวลางานเยอะแล้วครับ--

hidalgo
24-07-2008, 13:17
101 นี่มันอยู่แถวไหนครับ...ช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับ
อยู่อิสานครับ:kapook-17327-8367:

rafa
24-07-2008, 13:24
ร้อยเอ็ดครับได้ข่าวว่าบริการห่วยมาก:kapook-17351-2909: