PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัย ดร.ท่านนี้จะบ้าไปแล้ว

Dang
23-07-2008, 14:42
ดร.ปิยสวัสดิ์ อัมระนันทน์ ประธานที่ปรึกษาประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บมจ.ธนาคารกสิกรไทย เปิดเผยว่าราคาน้ำมันโลกที่ปรับตัวสูงขึ้นมาจากปัจจัยพื้นฐานในส่วนของดีมานด์และซัพพลายของน้ำมันเอง ไม่ได้มาจากการเก็งกำไรในราคาน้ำมัน เพราะคนที่จะเข้ามาเก็งกำไรในราคาน้ำมันเองก็ต้องมองมาจากปัจจัยพื้นฐานของราคาน้ำมันเช่นเดียวกัน

ดร.ปิยสวัสดิ์ ยังกล่าวอีกว่า สำหรับนโยบายของภาครัฐเองควรจะส่งเสริมให้มีการลดการใช้น้ำมันลงอย่างจริงจัง เพราะจากตัวเลขการใช้น้ำมันของประเทศไทยเอง แม้ว่าจะทรงตัวแต่ก็ยังไม่ลดลง วิธีการแก้ไขปัญหาน้ำมันแพงคือต้องประหยัดการใช้น้ำมันและให้ประเทศใช้น้ำมันลดลง การเข้าไปแทรกแซงโรงกลั่นเป็นการแก้ไขปัญหาในระยะสั้นเท่านั้น แต่ไม่ได้แก้ไขปัญหาให้ประเทศในระยะยาว เพราะไม่ได้ทำให้คนประหยัดน้ำมัน หรือลดการใช้น้ำมันลงไป รัฐบาลควรจะปรับให้ราคาน้ำมันสะท้อนราคาที่แท้จริงโดยเฉพาะราคาก๊าซแอลพีจี

ปัจจุบัน นโยบายภาครัฐยังไม่สนับสนุนให้คนประหยัดการใช้น้ำมันอย่างแท้จริง พอราคาน้ำมันเบนซินและดีเซลสูง คนก็หันมาใช้ก๊าซแทนซึ่งไม่ได้ทำให้คนลดการบริโภคน้ำมันลงแต่ประการใด มาตรการที่ควรจะส่งเสริมไม่เพียงแต่จะต้องเพิ่มประสิทธิภาพของการใช้พลังงานเท่านั้น แต่ต้องช่วยประหยัดพลังงานด้วย ดังนั้นควรจะปรับราคาก๊าซแอลพีจีขึ้น เพื่อให้ราคาที่บิดเบือนสะท้อนราคาที่แท้จริงมากขึ้น ให้กลไกตลาดทำให้คนลดการใช้พลังงาน

“ในส่วนของรถยนต์บุคคลที่เปลี่ยนมาใช้ก๊าซแอลพีจีมากขึ้น รัฐบาลควรจะมีการเก็บภาษีป้ายวงกลมเพิ่มขึ้น และเก็บให้สูงด้วยประมาณหนึ่งเท่าตัว จากเดิมที่เคยเก็บ 3,000 บาท อาจจะเก็บภาษีเพิ่มอีก 6,000 บาท เป็น 9,000 บาท จะช่วยลดปริมาณรถยนต์ส่วนบุคคลที่จะเปลี่ยนมาใช้ก๊าซแอลพีจีได้พอสมควร ซึ่งจะช่วยลดปริมาณการใช้ก๊าซให้ลดลงได้ในระดับหนึ่ง รัฐบาลน่าจะพิจารณาในเรื่องนี้”

dsign
23-07-2008, 15:22
เรียนมาสูงเกินไปหน่อย เลยเกิดอาการ รั่ว :kapook-17198-9597:

VDC
23-07-2008, 15:53
ไม่บ้าหรอกครับ แต่ โกหกและเห็นแก่ตัว คงจะเพราะสันดานพวกนักเก็งกำไรด้วยกันครับ

akearch
23-07-2008, 16:24
ผมก็ว่าที่พูดมาก็จริงส่วนหนึ่ง คนไทยชอบแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันหน่ะครับ ถ้าตามกลไกก็ถูกต้อง แต่ไม่ใช่เอาภาษีมาขึ้นกับประชาชนง่ายๆแบบนี้ ควรมีวิธีการที่ดีกว่านี้นะครับ

errorman
23-07-2008, 21:39
ให้น้ำมัน ลิตร 100 เค้าก็พูดได้นิคับ เค้าไม่ได้มีรายได้เหมือนเรานิคับ แค่ลิตรละ 40 ก็แทบตายแล้วกับค่าน้ำมัน

yut
23-07-2008, 21:55
อ้ายบ้า............เอ้ย แค่นี้ก็จะไม่ค่อยจะมีแดกเลี้ยว

navyhawk
23-07-2008, 21:58
แทนที่มันจะพัฒนาระบบขนส่งมวลชน ผู้คนได้รับความสะดวกในการเดินทาง มันดันมาเก็บภาษีเพิ่มเพื่อให้ใช้น้ำมัน้อยลง ภาษีรถที่เก็บเพิ่มขึ้นมันเกี่ยวอะไรกับประหยัดน้ำมันวะ ในเมื่อมันยังต้องใช้รถ รับภาระค่าน้ำมันไม่ไหวจึงไปติดแก๊สเพื่อลดรายจ่าย แต่ต้องมาจ่ายค่าป้ายมากขึ้นอีกเป็นเท่าตัว งงว่ะ่..
ผมก็ใช้รถเหมือนเดิมเพราะจำเป็น ไม่ใช่มีรถก็เติมน้ำมันวิ่งผลาญไปเรื่อย เมื่อยก็เข้าบ้านนอนเมื่อไหร่
:kapook-17335-3382:

9click
23-07-2008, 22:03
น่าเห็นใจคนใช้รถอย่างพวกเรา แต่เรามาช่วยกันประหยัดใช้แต่ที่จำเป็นก็ดีนะครับ เค้าจะได้ขายได้น้อยลง 555+

socnocen
23-07-2008, 22:36
อย่าให้เห็นว่าเอารถไปแย่ง Taxi เติม Gas นะเมิง

Joe043
23-07-2008, 23:49
เงินเดือนมันเป็นล้านมันก็พูดได้นะสิ ไอ้พวกนี้เกิดมาเคยขึ้นรถเมล์หรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าระบบขนส่งมวลชนดี จะขับรถส่วนตัวไปให้เปลืองทำไมวะ

singh
24-07-2008, 00:12
ท่าน ดร. ช่างเก่งจริงๆ คิดได้ไงเนี่ย เอาส่วนไหนคิดวะ..:kapook-17198-9597:

showalid
24-07-2008, 09:46
ท่านก็พูดได้นิ ท่านมีรถประจำตำแหน่งขับ น้ำมันก็ไม่ต้องใช้เงินส่วนตัวเติม

RALLI//AOD
24-07-2008, 10:20
ที่พูดมาก็มีส่วนถูกนะครับแต่พวกเราก็เลือกผู้แทนเพื่อให้แก้ไขปัญหาของชาติ(ปัญหาน้ำมันซึ่งเป็นปัญหาระดับชาติ)ไม่ใช่หรือ การแก้ปัญหาแบบกระโหลกๆแบบนี้เป็นการผลักภาระให้ประชาชน คิดได้แค่นี้เหรอครับเจ้านายยยยยยย

leo
24-07-2008, 10:37
จบ ด็อก เตอร์ มาไม่ทำให้จิตใจคนสูงส่งขึ้นเลยนะครับ
แทนที่จะเสนอแนวทางแก้ไขที่ดีและน่าฟัง กลับมาซ้ำเติมกันเข้าไปอีก
น้ำมันก็ขึ้นแล้วขึ้นอีก ยังจะมาแนะขึ้นภาษีประจำปีอีก จะขูดเลือดขูดเนื้อกันไปถึงไหน จะเอาให้ประชาชนตายกันไปข้างนึงเลยใช่มัย คุณด็อก เตอร์
น้ำมันขึ้นลิตรละ 1000 ท่านก็ไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว ท่านรวยแล้วนี่:yenta4-emoticon-001

titum
24-07-2008, 12:02
จบ ด็อก เตอร์ มาไม่ทำให้จิตใจคนสูงส่งขึ้นเลยนะครับ
แทนที่จะเสนอแนวทางแก้ไขที่ดีและน่าฟัง กลับมาซ้ำเติมกันเข้าไปอีก
น้ำมันก็ขึ้นแล้วขึ้นอีก ยังจะมาแนะขึ้นภาษีประจำปีอีก จะขูดเลือดขูดเนื้อกันไปถึงไหน จะเอาให้ประชาชนตายกันไปข้างนึงเลยใช่มัย คุณด็อก เตอร์
น้ำมันขึ้นลิตรละ 1000 ท่านก็ไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว ท่านรวยแล้วนี่:yenta4-emoticon-001
ชอบจัง...ด๊อกเตอร์ ไม่ทำให้จิตใจสูงขึ้น..เยี่ยม.. ไอ้คนนี้แหละตอนที่อยู่ด้านพลังงาน มันพยายามแปรรูปไฟฟ้าด้วย คนนี้แหละ จะจำมันไว้สอนต่อลูกหลาน

CK Driftking
24-07-2008, 12:35
:kapook-17202-3451::kapook-17202-3451:

TheUnicorn
24-07-2008, 12:56
ผมคิดว่าบางส่วนที่เค้าพูดก็ถูก...นะครับ
คนไทย...กำลังหลอกตัวเอง...เอาตัวรอดไปวัน ๆ
ทั้งคุณ...และผม...
น้ำมันแพง...ก็หันไปใช้ก๊าซ...
น้ำมันแพง...ก็ลดภาษีน้ำมัน...
ทำแบบนี้ได้ไม่นานครับ...
ภาษีที่เก็บก็เอามาพัฒนาประเทศ...
แต่ควรเน้นประเด็นสำคัญคือระบบขนส่งมวลชนครับ...
ถ้าท่าน ๆ ในรัฐบาลเร่งแก้ไขระบบขนส่งมวลชนให้มีประสิทธิภาพมากกว่านี้...
จะขึ้นภาษีรถ...ภาษีน้ำมันไปก็คงจะเหมาะสม...

รักทุกคน...รักทุกคัน...รักทุกคลับ

filli10
24-07-2008, 21:17
มาตราการน้ำฟรี ไฟฟรี เหมือนกัน ช่วงนี้ใช้ฟรี ไม่นานจะขึ้นเป็น 2 เท่า แก้ผ้าเอาหน้ารอดไป วันๆ ภาษี 4d + ค่าประกันก็แพงเกินไป เก็บไปมากก็โกงกันมาก เงินก็ไม่พัฒนาประเทศ คนก็จนลงๆ มันเป็นวัฏจักร...........สุดท้าย ทำใจ และทำบุญ สงเคราะห์ พวงคนเลว อย่าให้มันเกิดมาอีก ไอ้ที่มีให้มันตายไวไว....

น้องขาวมุก
25-07-2008, 20:45
Ngv จ่ายให้เท่าใหร่เหรอถึงจะมาขึ้น Lpg พูดไม่คิด ด็อกเตอร์มีสมองแค่นี้เหรอ

Joe043
25-07-2008, 21:27
น่าจะเก็บภาษีรายได้ไอ้พวกบอร์ดทั้งหลายซัก70-80%นะ

koo337
25-07-2008, 21:57
อย่าเอาการเมืองมาเข้าคลับเราเลยครับพี่น้อง เรื่องการเมืองผมว่าชั่วโมงนี้ไปคุยกันที่อื่นเหอะ ขอร้องครับเพื่อความสามัคคี

ttop
27-07-2008, 18:14
ถึงเวลาที่คนไทยจะต้องปรับตัวเองแล้ว ผลังงานไม่ว่ารูปแบบไดก็ต้องมีราคาสูงขึ้น เราต้อง
ใช้พลังงานอย่างประหยัด แก็ส น้ำมัน ที่รัฐบาลช่วยจ่ายเงินชดเชยให้ มันก็คือเงินของเราเอง
ที่รัฐเก็บจากเราในรูปของภาษี ในไม่ช้าเงินก็หมด หมือนกระดาษห่อไฟไม่อาจทนได้นาน เรามาคิดหาทางที่เราจะอยู่ได้ ในยุคพลังงานแพงกันเถิด

wiroon
07-08-2008, 09:16
ผมไม่เห็นด้วยกับการเก็บภาษีเพิ่มสำหรับรถที่ติดlpgเพื่อให้คนใช้น้อยลง ขอถามหน่อยถ้าคนคนหนึ่งจำเป็นต้องใช้รถทุกวันจะใช้เชื้อเพลิงอะไรก็ต้องใช้อยู่ดีดังนั้นจะให้ช่วยประหยัดยังไงข้าวก็ต้องกินทุกมื้อข้าวแพงไปกินก๋วยเตี๋ยวก็จะขึ้นราคาก๋วยเตี๋ยวด้วยสรุปรัฐบาลจะช่วยประชาชนหรือให้ประชาชนช่วยรัฐบาลกันแน่ น้ำมัน,ไฟฟ้า,ประปา,การสื่อสารควรเป็นของประเทศเพื่อประชาชนไม่ใช่เอาหน่วยงานนี้ไปคิดเชิงผลกำไล ไม่งั้นก็ต้องขายให้เอกชนไปเลยรัฐบาลจะทำงั้นไม่ได้คับ

wiroon
07-08-2008, 09:35
ทุกวันนี้คนในรัฐบาลไม่ใช้รถรับส่งเหมื่อนโรงงานละจะได้ประหยัดแวะรับรัฐมนตรีพร้อมลูกน้องลูกจ้างในกระทรวงแล้วตัดค่าน้ำมันที่จ่ายให้ตามตำแหน่งออกให้หมดเขากล้าทำเป็นตัวอย่างไหมละ

denchai2521
07-08-2008, 10:40
ถ้า Lpg ขึ้นราคาเกินความจริง

เว็ป แก็สไทย รวมตัวกันแน่

ปตท. คงหนาวๆๆๆ ข้อมูลที่หมกไว้ คงจะรั่วออกมาหมด

เขาเลยไม่กล้าขึ้นราคา Lpg น่ะครับ

--------------------------------------

พอคนไม่ใช้น้ำมัน ก็รู้ว่าเริ่มกำไรน้อย

ลดราคาน้ำมันลงมาซะงั้น..................

ช่วยได้ยาก.......... เห็นแก่ผลประโยชน์อย่างนี้