PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัยเรื่อง trip a กับ trip b

roz
25-01-2013, 12:17
คือผมสงสัยระหว่าง2 อันนี้มันต่างกันยังไง เพราะผมลองทั้ง a และ b ตัวเลขก็เหมือนเดิม หรือผมใช้ไม่เป็นหว๋า ช่วยชี้แนะให้หายโง่ทีนะครับน้าๆๆ

ACE12345678
25-01-2013, 12:26
ของผมนะ ทริป a คือจากบ้านไปที่หมาย ไปกลับ โดย ทริป a จะโดยรวมที่วิ่งทั้งวันวิ่งไปเท่าไหร่ ส่วน ทริป b คือ จะวัดระยะแยกย่อย ว่า จากที่หนึ่ง ไปที่หนึ่งครับ เช่น วันหนึ่งวิ่งไป 3 ที่
ทริป a จะรู้ว่าทั้งวันวิ่งไปกี่กิโล
ส่วน ทิรป b จะวันว่า จากสถานที่ 1 ไปสถานที่ 2 วิ่งกี่กิโล

ของท่านอื่นใช้อย่างไร แชร์บ้างนะครับ

MPV
25-01-2013, 12:27
ไม่เคยกดใช้เลยอะ คงจะ เอาไว้ เทียบกันระหว่าง ไป กลับ ละมั่ง

kot2556
25-01-2013, 12:32
ของผมนะ ทริป a คือจากบ้านไปที่หมาย ไปกลับ โดย ทริป a จะโดยรวมที่วิ่งทั้งวันวิ่งไปเท่าไหร่ ส่วน ทริป b คือ จะวัดระยะแยกย่อย ว่า จากที่หนึ่ง ไปที่หนึ่งครับ เช่น วันหนึ่งวิ่งไป 3 ที่
ทริป a จะรู้ว่าทั้งวันวิ่งไปกี่กิโล
ส่วน ทิรป b จะวันว่า จากสถานที่ 1 ไปสถานที่ 2 วิ่งกี่กิโล

ของท่านอื่นใช้อย่างไร แชร์บ้างนะครับ

ถูกต้องแล้วคราบ

Dang
25-01-2013, 12:35

ตามน้าเค้าเลยครับ อธิบายชัดเจนเชียว อิอิ

kamyu
25-01-2013, 13:08
ผมเอาไว้ดูว่าแก๊ส1ถังจะวิ่งได้กี่โล จะได้รู้ว่าควรเติมอีกตอนไหน

indy72
25-01-2013, 13:27
ของผมตั้งแต่เปลี่ยนล้อใหญ่มา ค่าไม่ล์ก็เพี้ยนกระจาย เอาเป็นเกณฑ์ไม่ได้เลย
สมมุติวิ่งไปจริง 100 กิโล ค่าจะบอกวิ่งไปซัก 80 โลเอง

mr.noname
25-01-2013, 13:53

ก็ประมาณนี้แหล่ะครับ
ทั้ง 2 อย่างนี้ ทำงานเหมือนกัน

แต่ผมไม่ค่อยอะไรมากกับ trip a & b เท่าไหร่
จะใช้บ้างก็ตอนวิ่งไปไหนไกล ๆ แล้วต้องหารค่าน้ำมันกับเพื่อนอ่ะครับ
เช่น ไปพัทยา ก็อาจจะกด trip a หรือ b ก็ได้ เพื่อวัดระยะทางที่วิ่งไปโดยเฉลี่ย แล้วมาหารค่าน้ำมันกับเพื่อนๆ ครับ

ปล. trip a & b มีข้อกำหนดว่า จะสามารถวัดระยะทางที่วิ่งได้แค่ 999.9 กิโลเมตรเท่านั้น เกินนั้นจะวนมา 000.0 ใหม่

ส่วนการวัดระยะทางว่าน้ำมันถังนั้นวิ่งได้เท่าไหร่ ส่วนมาก ผมจะบันทึกเลขไมล์ในขณะที่เดิม ครับ เอามาลบกัน ก็ได้ระยะทางโดยรวมเอง
มันสะดวกกว่าอ่ะครับ เพราะว่าบางทีก็ขี้เกียจ หรือ ลืม กดทริป เหมือนกัน
อีกทั้ง มันยังแก้ปัญหา กรณีวิ่งไกลๆ เกิน 999.9 กม. ด้วยครับ

มันเหมือนเป็น utility function เล็กๆ น้อยๆ ที่ไม่ค่อยจะได้ใช้ หรือไม่มีผลต่อการขับขี่เท่าไหร่ แต่ถ้าไม่มีก็แอบเครียด อยากให้มันมีอ่ะครับ

daeng
25-01-2013, 14:06
ยอดรวม 6 หลักยากต่อการจำ
จึงมีโหมดให้ตั้ง 0 ได้ 2 โหมดคือ a กับ b
เมื่อ a กับ b สามารถ ตั้งเป็น 0 ได้ทุกเมื่อที่ต้องการ
ก็อยู่ที่คนใช้งานแล้วละครับว่า จะเลือกใช้ยังไง

x' บาว
25-01-2013, 14:07
ของผม a เอาไว้คำนวณการเติมน้ำมัน
b เอาไว้วัดระยะการเดินทางครับ

ประโยชน์ทริป a ของผมคือ เมื่อเกจ์น้ำมันลงมาที่ขีดแรกพอดี ระยะทางที่ควรจะอยู่ที่ 280 - 300 กม.
ถ้าไม่ได้ระยะทางตามนี้แล้ว แสดงว่าที่ผ่านมาเหยียบกระจาย (ผมใช้ความเร็วที่ 80- 90) ได้ 15.5-16 นิดๆ กม./ลิตร ยาง 235/60/r17 (ระยะทางที่ได้เทียบเท่า gps)
ถ้ายางเดิมติดรถไมล์จะอ่อนกว่าประมาณ 3 เปอร์เซ็นต์ครับ สำหรับรุ่น 116 hp

god-army
25-01-2013, 14:13

ตามนั้นครับ แล้วแต่เราจะเลือกใช้เพื่อเปรียบเทียบระหว่าง 2 สิ่ง

phanpt
26-01-2013, 04:51
ทริป a ใช้วัดระยะทางในการวิ่งครับ
ทริป b ใช้วัดระยะทางเทียบกับการสิ้นเปลืองของน้ำมันที่เติมครับ