PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนสอบถามปัญหาครับ "แอมป์ 4ch เสียงแตก 1 ข้าง"

Ghostwalker
28-01-2013, 01:16
ผมใช้ Power amp 4ch ของ Audio quart (จำรุ่นไม่ได้)
ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เกิดเสียงแตก เวลาเล่นเพลงเสียงสูงๆ ตรงที่ลำโพงแหลมข้างซ้ายครับ
ทดสอบเปลี่ยนลำโพงดู ก็เป็นเหมือนเดิม เลยเปลี่ยน power amp ตัวอื่นมาลอง ก็ปกติ
เลยอยากทราบว่า น้าท่านไหนเคยเจอปัญหาเดียวกับผม หรือ พอจะทราบ
รบกวนขอคำชี้แนะ และแนวทางหน่อยครับ ว่าพอจะซ่อมได้ไหม หรือเกิดจากอะไรบ้าง
ขอบคุณครับ

NANEK
28-01-2013, 08:53
ผมใช้ Power amp 4ch ของ Audio quart (จำรุ่นไม่ได้)
ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เกิดเสียงแตก เวลาเล่นเพลงเสียงสูงๆ ตรงที่ลำโพงแหลมข้างซ้ายครับ
ทดสอบเปลี่ยนลำโพงดู ก็เป็นเหมือนเดิม เลยเปลี่ยน power amp ตัวอื่นมาลอง ก็ปกติ
เลยอยากทราบว่า น้าท่านไหนเคยเจอปัญหาเดียวกับผม หรือ พอจะทราบ
รบกวนขอคำชี้แนะ และแนวทางหน่อยครับ ว่าพอจะซ่อมได้ไหม หรือเกิดจากอะไรบ้าง
ขอบคุณครับ

อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับน้าเอาท์ เปิดเบาๆไม่เป็นไร แต่พอเร่งเสียงให้ดังเริ่มมีเสียงแตกพร่า อาการที่ผมเจอคือ ชาแนลช่องนั้นเสียอ่ะครับน้า ช่องอื่นไม่มีปัญหาอะไร หรือไม่น้าเอาท์ลองเอาเสียงแหลมที่ว่าเสียงแตกย้ายมาต่อช่องอื่นดูครับว่าปกติหรือเปล่า ถ้าดอกปกติผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ผมเจอนะครับ

chaiwut
28-01-2013, 12:02
หมดประกันหรือยังครับ ถ้ายังก็ส่งเครมเลยครับ
แต่ถ้าหมดแล้วก็เปิดฝาดู C กระป๋องกลมๆทางด้าน output
บางทีมันอาจจะบวม สังเกตุดูที่หัวของมันจะปูดๆขึ้นมานะครับ
ลองดู หรือพลิกด้านลายปริ้นดูรอยบัดกรว่าตะกั่วร่อนหรือเปล่าครับ

Ghostwalker
28-01-2013, 13:27
อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับน้าเอาท์ เปิดเบาๆไม่เป็นไร แต่พอเร่งเสียงให้ดังเริ่มมีเสียงแตกพร่า อาการที่ผมเจอคือ ชาแนลช่องนั้นเสียอ่ะครับน้า ช่องอื่นไม่มีปัญหาอะไร หรือไม่น้าเอาท์ลองเอาเสียงแหลมที่ว่าเสียงแตกย้ายมาต่อช่องอื่นดูครับว่าปกติหรือเปล่า ถ้าดอกปกติผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ผมเจอนะครับ

ลองย้ายดูแล้วครับน้าเน๊ก ดอกปกติครับ ปัญหาน่าจะเป็นเหมือนกัน ว่าแต่น้าเน็ก แก้ไขปัญหายังไงครับ
ขอบคุณคร้าบบ

Ghostwalker
28-01-2013, 13:29
หมดประกันหรือยังครับ ถ้ายังก็ส่งเครมเลยครับ
แต่ถ้าหมดแล้วก็เปิดฝาดู C กระป๋องกลมๆทางด้าน output
บางทีมันอาจจะบวม สังเกตุดูที่หัวของมันจะปูดๆขึ้นมานะครับ
ลองดู หรือพลิกด้านลายปริ้นดูรอยบัดกรว่าตะกั่วร่อนหรือเปล่าครับ

เรื่องประกันผมเองไม่ทราบครับน้า ส่วนเรื่องรื้อแอมป์ ผมเองไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ (จบ electronic มาหลายปีลืมหมดล่ะครับ ฮาาา)
อาการแบบนี้ เอาไปร้านซ่อมทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ?
ขอบคุณมากครับ

chaiwut
28-01-2013, 13:39
เอาไปให้ร้านซ่อมได้ครับ อยากได้ด่วนรอรับได้เลยก็ลองไปบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าอยู่กรุงเทพนะครับ

Ghostwalker
28-01-2013, 15:02
เอาไปให้ร้านซ่อมได้ครับ อยากได้ด่วนรอรับได้เลยก็ลองไปบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าอยู่กรุงเทพนะครับ

เดี๋ยวกำลังจะถอดไปให้ร้านใกล้ๆ ซ่อมครับ ผมอยู่หนองจอก ไปบ้านหม้อก็ไกลมากก เดี๋ยวไงซ่อมเสร็จจะมารายงานครับผม

NANEK
28-01-2013, 15:43
เดี๋ยวกำลังจะถอดไปให้ร้านใกล้ๆ ซ่อมครับ ผมอยู่หนองจอก ไปบ้านหม้อก็ไกลมากก เดี๋ยวไงซ่อมเสร็จจะมารายงานครับผม

ตามนั้นเลยครับน้าเอาท์

Ghostwalker
01-02-2013, 22:01
อัพเดทครับ น้าๆ
คือผมเอาแอมป์ไปซ่อมแล้วที่ บ.อมร ครับ
ทิ้งไว้ตั้งแต่วันที่ 29 มค.
วันนี้ช่างโทรมาบอกว่า "ลองแกะดูไม่เห็นมีอะไรเสียเลย"
ผมก็งงๆ เลยบอกไปว่า "เสียงมันแตกข้างนึง"
เค้าเลยบอกว่า หาจุดเสียไม่เจอ แล้วก็ย้ำจุดบัดกรี กับลายปริ้นให้ใหม่ เช็คดูก็ไม่เจออะไรเลย
ผมเลยไปรับแอมป์กลับมาล่ะครับ ค่าตรวจเช็ค 107 บาท

นั่งถอดเบาะ เสียบสายดู สรุปว่า "เหมือนเดิม"

น้าท่านไหนมีคำชีแนะอื่นป่ะครับ หรือใครเคยเป็นอาการเหมือนผมมั่ง ช่วยชี้แนะทีครับ
ยังไม่มีงบเปลี่ยนแอมป์ใหม่เลย ก็ต้องใช้แบบนี้ไปก่อนครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร้าบบบ

192105

Ghostwalker
01-02-2013, 22:02
หรือต้องลองเอาไปบ้านหม้อดูครับ ?

chaiwut
01-02-2013, 23:54
อัพเดทครับ น้าๆ
คือผมเอาแอมป์ไปซ่อมแล้วที่ บ.อมร ครับ
ทิ้งไว้ตั้งแต่วันที่ 29 มค.
วันนี้ช่างโทรมาบอกว่า "ลองแกะดูไม่เห็นมีอะไรเสียเลย"
ผมก็งงๆ เลยบอกไปว่า "เสียงมันแตกข้างนึง"
เค้าเลยบอกว่า หาจุดเสียไม่เจอ แล้วก็ย้ำจุดบัดกรี กับลายปริ้นให้ใหม่ เช็คดูก็ไม่เจออะไรเลย
ผมเลยไปรับแอมป์กลับมาล่ะครับ ค่าตรวจเช็ค 107 บาท

นั่งถอดเบาะ เสียบสายดู สรุปว่า "เหมือนเดิม"

น้าท่านไหนมีคำชีแนะอื่นป่ะครับ หรือใครเคยเป็นอาการเหมือนผมมั่ง ช่วยชี้แนะทีครับ
ยังไม่มีงบเปลี่ยนแอมป์ใหม่เลย ก็ต้องใช้แบบนี้ไปก่อนครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร้าบบบ

192105
น้ามีปรีไหมาครับ ถ้ามีลองเช็คที่ปรีดูนะคับ

Ghostwalker
02-02-2013, 01:40
น้ามีปรีไหมาครับ ถ้ามีลองเช็คที่ปรีดูนะคับ

ปรีแอมป์ไม่มีครับ มันเป็นที่แอมป์ครับน้า เพราะลองสลับดูแล้วหายครับ แต่ผมอยากรู้ว่าแอมป์เป็นอะไร
ขอบคุณคร้าบ

NANEK
02-02-2013, 08:21
ตะกี้เพื่อนผมมานั่งดูด้วย มันบอกว่าอาการแบบนี้มันก็เคยเป็นครับ เปลี่ยนภาคขยายตัวนึงของช่องที่เสีย หายเป็นปกติครับ ผิดถูกยังไงลองดูอีกทีครับน้าเอาท์เพื่อนผมมันแนะนำมา ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะก็เป็นบ่อยครับ แต่ยังดีที่เคลมได้ตลอดชีพ

maruthkit
02-02-2013, 09:02
น้ารื้อดูที่ตัวภาพขยายนะครับเป็นตัว4เหลื่ยม วางเรียงกันบนแผ่นปริ้น ดูว่าที่ขามันสกปรกหรือเปล่า เอาแปรงฟันถูๆเบาๆถ้าหายก็ใช่ ถ้าไม่หายแสดงว่ามีตัวภาคขยายของชาแนนใดชาแนนหนึ่งเสียครับ เปลื่ยนตัวที่เสีย ก็หายครับ ภาษาช่างเขาเรียกว่า เสียงบี้ครับ ลองดูครับน้า

chaiwut
02-02-2013, 09:27
น้ารื้อดูที่ตัวภาพขยายนะครับเป็นตัว4เหลื่ยม วางเรียงกันบนแผ่นปริ้น ดูว่าที่ขามันสกปรกหรือเปล่า เอาแปรงฟันถูๆเบาๆถ้าหายก็ใช่ ถ้าไม่หายแสดงว่ามีตัวภาคขยายของชาแนนใดชาแนนหนึ่งเสียครับ เปลื่ยนตัวที่เสีย ก็หายครับ ภาษาช่างเขาเรียกว่า เสียงบี้ครับ ลองดูครับน้า
เพิ่มเติมหน่อยครับ เปิดฝาจ่ายไฟเข้าแอมป์ แล้วลองใช้มือจับที่ตัว ทรานซิสเตอร์ ( สี่เหลี่ยม 3 ขาสีดำ ) ดูว่ามันร้อนผิดปกติกันไหมครับ

Ghostwalker
02-02-2013, 20:53
ผมจบสอิเล็กทรอนิกส์มาครับ แต่ก็หลงๆลืมๆไปหมดแล้ว (หลายปีล่ะครับ)

เดี๋ยววันสองวันนี้จะลองรื้อดูอีกทีครับผม แล้วจะรายงานครับ

ชัชชัย
03-02-2013, 03:13
มาเก็บข้อมูลครับ เจอปัญหานี้เหมือนกัน ตอนแรกก้อเหมือนเสียงแตกๆข้างเดียว แต่ตอนนี้มันเหมือนกันทั้งหมดเลยครับ ฟังไม่มันเลยครับ เด๊วว่าจะลองเอาแอมป์ตัวใหม่มาลองอยู่คับ

NANEK
05-02-2013, 09:05
มารอฟังผลครับ