PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขออนุญาติถาม เรื่องปรับบูสเพิ่ม

jordiaui
24-07-2008, 01:08
รถTriton ขับ2 เครื่อง2500cc เกียร์ ออโต้ เครื่องสแตนดาร์ทอยากจะปรับบูสเพิ่ม อยากทราบว่า
1. บูสสแตนดาร์ท ของรถอยู่ที่ กี่บาร์ เหรอครับ
2. ปรับเพิ่ม ได้อีกเท่าไหร่ที่ไม่เป็นอันตรายกับเครื่องยนต์และไม ่ต้องปรับจูนกล่องเพิ่มนะครับ
3. ผมแค่ใช่ ปรับบูสมือ และเกจวัดวัดดูแค่นี้ได้ป่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ:i40:

pong chiang rai
24-07-2008, 07:47
อ่ะ อยากทราบเช่นกันครับ

นั่งปูเสือรอชมแล้วกันกระทู้นี้

tonkla
30-07-2008, 17:05
ของผม เป็นเกียร์ธรรมดา เดิม ๆ อยู่ที่ 10 บาร์คับ (เห็นทางร้านบอกนะ)

tanataveesin
30-07-2008, 22:02
ผมใฝ่หาธรรมใช้อยู่เดิมๆ ประมาณ 1.2 บาร์ หรือประมาณ 15-16 ปอนด์ คับ แต่ ณ เวลานี้ใช้งานปกติดูเกจวัด ประมาณ 3-5 ปอนด์ก็พอ แบบว่าไปเรื่อยๆ 10 บาร์ผมว่าเครื่องกระจายเป็นชิ้นๆไปแล้วล่ะครับท่าน tonkla

speedpicking
31-07-2008, 19:42
10 บาร์ นี่ บูสเครื่องบินเจ็ทหรอครับ
:i39:

อะๆๆ ล้อเล่นเน้ออออ:i40:

big10260(TTC00131)
31-07-2008, 19:56
เห็นว่าทางโรงงานตั้งมาให้ 1 บาร์ แต่ถ้าอัดเต็มที่น่าจะได้1.2-1.3 ก็เต็มที่แล้วครับ

W-ut
31-07-2008, 20:35
ถ้าเป็นตัว116มัน15ปอนด์เจ้าค่ะ (วัดที่สายเวคคัมเวตเกท) เต็มเหนี่ยวแล้ว
ถ้าเป็นพลัสวัดหน้าโบเขาว่า20ปอนด์เชียวนาหน้าท่อไอดีน่าจะเหลือสัก17-18มั้งไม่คอนเฟิมผ่านอินเตอร์แล้ว
รู้สึกว่าใช้แหวนรองแป้นเวตเกทเอาได้อยู่ความหนาสัก3mmได้เพิ่มอีก3ปอนด์เป็น18ปอนด์พอดิบพอดี เคยเห็นทำแล้วเอามาโพสกันไว้นานแล้วต้องลองหาดูในกระทู้เก่าๆหรือถ้าใครมีก็เอามาโพสใหม่ก็ดีนะครับ เอาไว้เป็นข้อมูล
สำหรับท่านที่จะติดอินเตอร์เพิ่มจะได้เพิ่มบูสชดเชยได้
แต่ถ้าไม่มีอินเตอร์ก็ควรน่าจะสักเท่านี้เพราะว่าถ้ามากเกินบูสเซ็นเซอร์น่าจะตัดเครื่องดับ
อย่าลืมนะครับว่าปรับบูสเพิ่มได้แต่อากาศเพิ่มไม่รู้ว่ากล่องจ่ายนำเพิ่มรึเปล่า อากาศเพิ่มอีกนิดคงไม่...พรื้อ(อีก3ปอนด์)

เต้ยTRITON
31-07-2008, 21:09
15624ปรับได้ไม่เกิน 20 Psi (ถ้าเกินแล้วกล่องจะสั่งตัดการเร่งเครื่องยนต์และเข้าระบบเซฟโหมดเร่งไม่ขึ้นไฟเครื่องจะโชว์ครับ) ถ้าเกินกว่านี้ต้องใส่กล่องตัดบู๊ซหลอก Ecu และเปลี่ยนเทอร์โบเป็น Td04 หรือ Td05 ขึ้นไปซึ่งเทอร์โบเดิมบู๊ซมากๆมีสิทธิ์แกนขาดกับบ้านเก่าก่อนครับได้ไม่คุ้มเสียครับอยากแรงก็ไปคบกล่องพ่วงเพิ่มแรงม้ามาแน่แต่ควันท่วมถ้าแรงแบบประหยัดกับโบเดิมบู๊ซไม่ต้องเพิ่มแนะนำติดตั้งแก๊ส Lpg ร่วมดีเซลรับรองไม่ผิดหวังครับได้ทั้งแรงและประหยัดควันก็ไม่ดำครับแต่ต้องติดตั้งระบบแก๊สที่มี Ecu คุมการจ่ายแก๊สให้เหมาะสมกับความต้องการเครื่องด้วยนะครับจะไม่ทำให้เครื่องกับบ้านเก่าไวเกินไปเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสียครับหลังติดตั้งเสร็จก็แจ้งกับทางขนส่งเข้าเล่มแจ้งชนิดเชื้อเพลิง เป็นแก๊ส-ดีเซลได้ไม่ยุ่งอยากครับของผมแจ้งเข้าเล่มเรียบร้อยแล้วครับถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมโทรสอบถามได้ครับ 086-1298508 (เต้ย Triton)

aj anucha
01-08-2008, 00:02
คุณ เต้ย ครับ แล้วกล่อง megafire ที่ใช่อยู่ขายได้ยังครับ
กำลังสนใจเจ้ากล่องพ่วงอยู่ แล้วที่ใช้อยู่มันปรับอะไรเพิ่มบ้าง
เช่น เพิ่มบู๊ช, pressure คอมมอนเรล,หรือว่าปรับระยะยกหัวฉีด
...ช่วยตอบหน่อยครับ??

เต้ยTRITON
01-08-2008, 17:03
กล่องพ่วง MEGAFIRE ยังไม่ได้ขายครับถ้าสนใจติดต่อทางโทรศัพท์ได้เลยครับคุตถูกคอให้ราคาพิเศษครับปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้วและผมยังมีกล่อง บู๊ซคัทด้วยครับเคยเล่นกับกล่องนี้ในระดับบู๊ซ 30 psi มาแล้วครับแรงมากน้ำมันไม่ต้องถามครับการทำงานของกล่อง MEGAFIRE จะสั่งระยะเวลาการยกหัวฉีดใหม่ครับและมีผลต่อบู๊ซของเทอร์โบด้วยซึ่งจะมาดีกว่าเดิมและแรงดันมากขึ้นตามแล้วแต่โปรแกรมกับองค์ประกอบของรถที่แต่งเพิ่มเข้าไปเช่นถ้าเปลี่ยนเทอร์โบและใส่กล่องบู๊ซคัทด้วยก็สามารถปรับโปรแกรมระดับแข่งใส่ในกล่องพ่วง MEGAFIRE ได้ครับ ถ้าเทอร์โบเดิมๆและยังไม่พ่วงกล่องบู๊ซคัทถ้าใส่กล่องพ่วง MEGAFIRE
ก็ใช้ได้แค่โปรแกรมระดับต้นๆดันบู๊ซได้ไม่เกิน 20 psi ครับส่วน แรงดันที่รางจ่ายไม่ได้ไปยุ่งครับแค่นี้ก็กินน้ำมันแย่แล้วครับ แรงแบบปรับหยัดโดยเพิ่มแรงดันและระยะเวลาการฉีดไม่มีทางประหยัดได้ครับเพราะมันต้องเพิ่มปริมาณน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้เยอะขึ้นเพื่อให้ได้พลังงานเยอะขึ้นถ้าทำแล้วต้องทำใจกับการซดน้ำมันเชื้อเพลิงครับ