PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ล้อหน้าพอขึ้นลูกระนาดมันสะท้านและดึงๆ

don8088
31-01-2013, 02:44
ไปยกหน้ามาใช่เหล็กหัวโชค์พอขับกลับมาพอขึ้นลูกระนาดแรงๆจะดึงและสะท้านหน้าจะเกิดจากอะไรได้บ้างลูกยางกันกระแทกก็ตัดออกแล้วเกี่ยวกับโชค์ไหมเปลี่ยนโชค์มาแล้วใช่ของบิวสไตร์ขอท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

chairat_k
31-01-2013, 09:24
องศา ปีกบน ลองสเปเซอร์ปีกมาเท่าไหร่
รถล้อขอบเท่าไหร่ ครับ ขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่งด้านหน้าได้เท่าไหร่ หากหลังไม่ได้ยกก็อาการนี้แทบทุกคัน หน้าหลัง 4 ประตูต่างกัน 5 ซม. ครับ

don8088
31-01-2013, 10:01
เหล็กรองหัวโชค์1.5ซ.ม สเปเซอร์ไม่ได้ลองส่วนล้อขอบ20ขอบแม็กล่างถึงผโป่งด้านหน้าได้ 85.ซมหลังวัดได้ขอบแม็กล่างถึงโป่งได้ 89.5ซ.มเวลาขึ้นลูกระนาดล้อหน้าด้านรู้สึกสะบัดโทรถามช่างที่ยกให้เขาบอกว่ารถยกสูงเป็นยังทุกคันผมว่ามันแปลกๆอยู่ครับประสบการณ์ครั้งแรก

don8088
31-01-2013, 10:11
รูปภาพปีกนกช่างบอกว่าไม่ต้องลองใช่ได้ผมที่ได้สูงจากเดิมมา 4ซ.มด้านหน้าหลังเท่ากัน

rmd
31-01-2013, 10:35
ขออนุญาติเสริมค่ะปัญหามาจากสองสามประเด็น
1.ระยะยก บิลสไตรน์เหลืองจากvvp.ดูจากบูชหูช๊อคตัวล่างประกอบคะเนด้วยสายตาขององศาปีกนก น่าจะเค้นมาด้วยมั๊งคะ บูชหูเยื้องศูนย์กลางปีกชัน (ทำรถมาจากไหนน๊าคุ้นๆจังคำพูดที่ว่า "รถยกสูงเป็นทุกคัน" สเต็ปต่อไปก็คงให้ใช้ปีกนกยก แล้วก็เอาความผิดปกติไปลงที่ยาง)
2.สืบเนื่องจากข้อแรก ระดับที่ได้หลังอัพเกรดช่วงล่างสเต็ปนี้ ระดับหน้าหลังต่างกันไม่มาก นน.ถ่ายลงท้าย หน้าเบาแรงกดของล้อหน้าลดลง และท้ายอ่อน แรงต้านแหนบลดลงระยะยุบโดนแหนบบรรทุกบังคับละ ลองดูแนวแหนบค่ะ น่าจะเหยียดจนเกือบจะนอนบนแหนบบรรทุกละมั๊งคะ ยิ่งถ้ามีฝาครอบกระบะ หรือ หลังคาครอบท้ายยิ่งชัดเลยฟิลิ่ง หน้าไว ส่าย และกระดอนส่งเสียง สาดหรือมุดโค้งไม่สนุก แล้วละค่ะ
3.มุมล้อ โทอิน-เอ๊า แคมเบอร์-แคสเตอร์ อาจจะเป็นตามค๋มาตรฐานเครื่องหรือสเป๊ครถ แต่รถเราทำมามันเหนือมาตรฐานแล้วละค่ะ ที่ร้านแจ้งว่าไม่จำเป็นต้องใส่สเปเซอร์ปีกนกมีที่มาที่ไปค่ะ เอากันตามเนื้อผ้า ท่านจขกท.ลองพิจราณาดูมุมกดที่ลูกหมากปีกนกเป็นอยู่สิคะ มากกว่านั้น(จังหว่ะยืด)มันก็งัดปลิ้นละ
..... ยก2นิ้วด้วยการเค้นปีก นิ่งและจบ ทำได้ค่ะ ขอให้สุขใจกับการทำรถนะคะ

marque
31-01-2013, 12:25
เข้ามาดูครับ :28 3:

tumauyai4x4tritonclup.com
31-01-2013, 17:12
ของผมก็ยังไม่หาย เป็นเหมือนเดิมครับ ดังเหมือนกันสะท้านดึงๆ

don8088
31-01-2013, 21:00
และควรทำอย่างไรดีครับหรือต้องกลับไปจุดเดิมหรือต้องเสริมสเปเซอร์ปีกนกดีแต่ตอนเวลาเห็นช่างไส่โชค์เหมือนเขาเค้นเข้าจริงๆร้านที่ทำสมุทรปราการถนนบานาตราดครับจะจบไม่นี้เรา

don8088
31-01-2013, 21:07
ลักษณ์ขึ้นคอสะพานลูกระนาดไม่ใหญ่เท่าไรสะบัดล้อหน้าด้านซ้ายวันนี้ลองขับไปมาสะบัดเห็นได้ชัดเป็นล้อเดียวสะด้วย

coppy42
31-01-2013, 21:09
และควรทำอย่างไรดีครับหรือต้องกลับไปจุดเดิมหรือต้องเสริมสเปเซอร์ปีกนกดีแต่ตอนเวลาเห็นช่างไส่โชค์เหมือนเขาเค้นเข้าจริงๆร้านที่ทำสมุทรปราการถนนบานาตราดครับจะจบไม่นี้เรา
มีเยอะครับกระทู้ยก2นิ้ว3นิ้วลองหาดูห้องพลัสมีอีกเยอะ
อันนี้ก็มีตอบๆกันไว้แล้วเรื่องปัญหา ลองอ่านดูครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=50243

31-01-2013, 21:31
ขอผมกลัว เป็นที่ สเปนเซอร์ปีกนก ครับ เพราะว่าของผม มันน่าจะหนาเกินไป ครับ มีวีธีแก้ไข ไหมครับ ขับไม่ค่อย มันส์เลย กะจะรูดปรืดๆ:kapook-17327-8367:

indy72
31-01-2013, 21:42
เชื่อมั้ย เอาง่ายๆเลยนะครับ...กลับไปเอาหน้าลงให้ต่ำกว่าหลัง 1.5-2 นิ้ว ความหนึบ การเก็บรายละเอียดหลุมเนินได้ดี จะกลับมา
เมื่อก่อนผมก็ดีดหน้าสูงไป 100 เซ็นต์พอดี(จากพื้น-โป่งล้อ) หน้าระดับเกือบเท่ากับหลัง ทนขับไปเกือบสัปดาห์นึง ไม่ไหวๆ หน้ามันเบามาก พวงมาลัยไว วอกแวก กระเด้งดึ๋งๆ น่าจะอารมณ์เดียวกับรถบรรทุกหนักๆ จนหน้าลอยละมั้ง
ผมเลยไปเอาหน้าลง ไม่เค้นมันแล้ว มุมปีกก็ไม่ชันมาก ผลก็ตามคาดครับ ขับขี่กลับมาดีกว่าเดิม เป็นหน้ามือกับหลัง...เลยครับ
ขอย้ำ ความสูงต่างกันแค่ 1 นิ้วกว่าๆ มีผลต่อการขับขี่อย่างมากครับ (อย่าเชื่อผม เพราะรถผมมันหนูทดลอง คริๆ)

don8088
31-01-2013, 22:02
เชื่อมั้ย เอาง่ายๆเลยนะครับ...กลับไปเอาหน้าลงให้ต่ำกว่าหลัง 1.5-2 นิ้ว ความหนึบ การเก็บรายละเอียดหลุมเนินได้ดี จะกลับมา
เมื่อก่อนผมก็ดีดหน้าสูงไป 100 เซ็นต์พอดี(จากพื้น-โป่งล้อ) หน้าระดับเกือบเท่ากับหลัง ทนขับไปเกือบสัปดาห์นึง ไม่ไหวๆ หน้ามันเบามาก พวงมาลัยไว วอกแวก กระเด้งดึ๋งๆ น่าจะอารมณ์เดียวกับรถบรรทุกหนักๆ จนหน้าลอยละมั้ง
ผมเลยไปเอาหน้าลง ไม่เค้นมันแล้ว มุมปีกก็ไม่ชันมาก ผลก็ตามคาดครับ ขับขี่กลับมาดีกว่าเดิม เป็นหน้ามือกับหลัง...เลยครับ
ขอย้ำ ความสูงต่างกันแค่ 1 นิ้วกว่าๆ มีผลต่อการขับขี่อย่างมากครับ (อย่าเชื่อผม เพราะรถผมมันหนูทดลอง คริๆ). เอาเหล็กที่ลองออกเลยใช่ไหมเท่ากับหน้าเดิมหลังยกผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

rmd
31-01-2013, 23:54

....รบกวนหน่อยค่ะ
1 ขอรูปด้านข้างหน่อยค่ะ อยากเห็นระดับหน้าหลัง ถ้าสามารถวัดระยะจากโป่งถึงขอบแมกซ์ทั้งล้อหน้าและหลังมาได้ก็จะดีมากเลยค่ะ
2.ขอรุปเพลาท้ายกะแหนบหน่อยค่ะ แหนบเป็นไงบ้าง
3.ช๊อคอัพหลังใช้ของอะไรอะคะ
.....ดูจากข้อมูล รองสเปเซอร์ช๊อคอัพแค่3/4" ทำไมมุมปีกมันชันจัง สงสัยระดับบ่าสปริงว่าร่อง บนหรือล่างอะคะ ถ้าบนก็แสดงว่าเค้นไปอีก1นิ้วรวมสเปเซอร์กลายเป็นสูงรวม 2 1/2" ทีนี้ก็มาดูระดับหลัง ถ้าต่างกันไม่มากกอปรแหนบหลักเริ่มเหยียดอาการหน้าไว ห้าสบัดก็คงเลี่ยงไม่ได้
.....แก้อย่างไร ถ้าช๊อคอัพถูกปรับบ่าสปริงไปใช้ร่องบน ก็เอากลับลงมาร่องล่าง(สแตนดาร์ท)ค่ะ ลดความสูงลง ตั้งศูนย์ใหม่ ดูตำแหน่งน๊อตลูกเบี้ยวหน่อยก็ดีนะคะ บางทีเมื่อเราเค้นปีกมากๆ มื่อตั้งศูนย์น๊ฮตอาจจะอยู่คนละตำแหน่งเพื่อให้ได้มุมล้อตามเครื่องจากการปรับตั้ง สังเกตุได้ที่หัวน๊อตค่ะ มุมบิดติวต่างกัน ปีกขยับขึ้นลงด้วยมุมส่งรับต่างกัน อาการที่ว่าก็อาจจะชัดหรือด้อยต่างกันระหว่างซ้ายขวาได้ค่ะ สเปเซอร์ปีกนกเสริมหน่อยก็ดีแต่อย่าให้หนามากค่ะเอาแค่1/2หรือ3/4ก็พอ ลองดูประมาณนี้ก่อนค่ะ นาจะดีขึ้น ถ้ายังดังอยู่ก็ต้องเล็งไปที่ส่วนประกอบช่วงล่างแล้วหล่ะค่ะ ลูกหมากต่างๆ ยางประกับเหล็กกันโคลง ลูกหมากปลายเหล็กกันโคลง ลูกหากปีกนกบน วางใจม่ได้เมือเข้าสู่สเต็ปเค้นปีกแบบนี้ ............ลองดูค่ะ

chairat_k
01-02-2013, 08:46
ด้านหน้า สำหรับแม็กซ์ขอบ 20 นิ้ว ได้ 85 cm. ถือว่า ปกติครับ ทีนี้มาแก้ที่ เรื่องปีก กับสโตกโช็คที่ว่ากันมาแล้ว
กับเรื่องมุมต่างๆ คำว่า ไม่เป็นไรไม่ต้องใช้ เห็นเจ็บ ว่าเยอะ ครับ
ต้องตามแก้กันเป็นคันๆ

01-02-2013, 12:34
ของผมประมาณนี้ครับ ยังมีเสียงดังอยู่ ครับ ทำไงดี 192060192062192063

don8088
01-02-2013, 12:48
....รบกวนหน่อยค่ะ
1 ขอรูปด้านข้างหน่อยค่ะ อยากเห็นระดับหน้าหลัง ถ้าสามารถวัดระยะจากโป่งถึงขอบแมกซ์ทั้งล้อหน้าและหลังมาได้ก็จะดีมากเลยค่ะ
2.ขอรุปเพลาท้ายกะแหนบหน่อยค่ะ แหนบเป็นไงบ้าง
3.ช๊อคอัพหลังใช้ของอะไรอะคะ
.....ดูจากข้อมูล รองสเปเซอร์ช๊อคอัพแค่3/4" ทำไมมุมปีกมันชันจัง สงสัยระดับบ่าสปริงว่าร่อง บนหรือล่างอะคะ ถ้าบนก็แสดงว่าเค้นไปอีก1นิ้วรวมสเปเซอร์กลายเป็นสูงรวม 2 1/2" ทีนี้ก็มาดูระดับหลัง ถ้าต่างกันไม่มากกอปรแหนบหลักเริ่มเหยียดอาการหน้าไว ห้าสบัดก็คงเลี่ยงไม่ได้
.....แก้อย่างไร ถ้าช๊อคอัพถูกปรับบ่าสปริงไปใช้ร่องบน ก็เอากลับลงมาร่องล่าง(สแตนดาร์ท)ค่ะ ลดความสูงลง ตั้งศูนย์ใหม่ ดูตำแหน่งน๊อตลูกเบี้ยวหน่อยก็ดีนะคะ บางทีเมื่อเราเค้นปีกมากๆ มื่อตั้งศูนย์น๊ฮตอาจจะอยู่คนละตำแหน่งเพื่อให้ได้มุมล้อตามเครื่องจากการปรับตั้ง สังเกตุได้ที่หัวน๊อตค่ะ มุมบิดติวต่างกัน ปีกขยับขึ้นลงด้วยมุมส่งรับต่างกัน อาการที่ว่าก็อาจจะชัดหรือด้อยต่างกันระหว่างซ้ายขวาได้ค่ะ สเปเซอร์ปีกนกเสริมหน่อยก็ดีแต่อย่าให้หนามากค่ะเอาแค่1/2หรือ3/4ก็พอ ลองดูประมาณนี้ก่อนค่ะ นาจะดีขึ้น ถ้ายังดังอยู่ก็ต้องเล็งไปที่ส่วนประกอบช่วงล่างแล้วหล่ะค่ะ ลูกหมากต่างๆ ยางประกับเหล็กกันโคลง ลูกหมากปลายเหล็กกันโคลง ลูกหากปีกนกบน วางใจม่ได้เมือเข้าสู่สเต็ปเค้นปีกแบบนี้ ............ลองดูค่ะ
วันนี้ไปตั้งศูยน์มาดีขึ้นแต่ยังไม่หายหน้าขอบถึงโป่งล้อได้85ซมหลังได้90ซมส่วนโชค์ใช้ขอ procom mx6ปรับ6ระดับความสูงหน้าห่างกันอยู่4ซม

01-02-2013, 13:01
ยังเป็นอยู่เปล่าครับ รถปี ไร ครับน้า ของผมก็เป็นอยู่ไม่หาย แต่ของผมรองสเปนเชอร์ ปีกนกครับ ความสูงน่าจะพอๆกันครับ 192070

indy72
01-02-2013, 13:46
คันขาวก็ไม่ชันมากนะ
แต่คันดำ ชันเลยแหละ

01-02-2013, 14:21
ปีกนก ชัน เหรอ ครับ แต่ผม รองหัว สเปนเซอร์น่ะครับ หลังรองก้อน สูงกว่าน้าเค้าหน่อย แกนโช๊คหลังผม น่าจะยาวกว่าด้วยครับ Robust RX1000 4 PCS. :28 5:ต้องขอขอบคุณ น้าป๊อด สำหรับ คำแน่ะนำ ดีๆครับ ขอบคุณมากครับ:35 2: :64 2:

don8088
01-02-2013, 15:52
ยังเป็นอยู่เปล่าครับ รถปี ไร ครับน้า ของผมก็เป็นอยู่ไม่หาย แต่ของผมรองสเปนเชอร์ ปีกนกครับ ความสูงน่าจะพอๆกันครับ 192070 สูงกว่ารถผมอีกรถ2012 อาการที่ดังเป็นแบบไหนเหมือนผมหรือเปล่าสะบัดตอนขึ้นลูกระนาดเป็นข้างเดียวต่างห่าง

chairat_k
01-02-2013, 16:09
ของผมประมาณนี้ครับ ยังมีเสียงดังอยู่ ครับ ทำไงดี
ระวังปีกฉีก นะครับ
รองหนาไปครับ เสียงดังเกิดการ การบิดตัวของสลักปีกบนที่กดปีกล่าง ตั้งศูนย์หายแต่เมื่อบิดตัวแล้วลูกเบี้ยว ขยับได้ก็กลับมาดังอีก เหลือแค่ 13 มิล พอ ลองวัดความสูงก่อนเปลี่ยนด้วย ตั้งศูนย์อีกรอบ ครับ

05-02-2013, 19:55
ระวังปีกฉีก นะครับ
รองหนาไปครับ เสียงดังเกิดการ การบิดตัวของสลักปีกบนที่กดปีกล่าง ตั้งศูนย์หายแต่เมื่อบิดตัวแล้วลูกเบี้ยว ขยับได้ก็กลับมาดังอีก เหลือแค่ 13 มิล พอ ลองวัดความสูงก่อนเปลี่ยนด้วย ตั้งศูนย์อีกรอบ ครับ
ผมตั้งศูนย์ใหม่เเล้วน่ะครับ อาการก็ดีขึ้นนิดหนึ่ง แต่ถ้าขับ ประมาณสัก 20 กม เจอลูกระนาด ก็ดัง ดึงๆๆๆ อยู่แต่ถ้าวิ่งเร็วๆรุดปรืดๆก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ ผมคิดว่าถ้าปรับสตัด สปริงด้านหน้าลง มาอีกสัก หน่อย อาการ จะดีไหมครับ ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ เพราะสปริงถูกให้เค้น เยอะไปครับ เหมือนน้าป๊อด แจ้งให้ผมทราบ :i42:

rmd
07-02-2013, 07:06
ผมตั้งศูนย์ใหม่เเล้วน่ะครับ อาการก็ดีขึ้นนิดหนึ่ง แต่ถ้าขับ ประมาณสัก 20 กม เจอลูกระนาด ก็ดัง ดึงๆๆๆ อยู่แต่ถ้าวิ่งเร็วๆรุดปรืดๆก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ ผมคิดว่าถ้าปรับสตัด สปริงด้านหน้าลง มาอีกสัก หน่อย อาการ จะดีไหมครับ ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ เพราะสปริงถูกให้เค้น เยอะไปครับ เหมือนน้าป๊อด แจ้งให้ผมทราบ :i42:
ปรับสตรัทลงหน่อยเท่ากับลดมุมที่ชันของปีกนกลง ปีกนกชันน้อยลงความสูงของรถก็ลดลงตามสัดส่วน ปีกนกชันน้อยลงนอกจากความสูงที่ลดลงระยะหรือมุมปีกที่เกี่ยวข้องกับช๊อคอัพอยู่ในมุมหรือระยะที่เหมาะสม เหมาะสมอย่างไรนั่นคือ อยู่ในมุมหรือระยะที่ส่งผลให้ช๊อคอัพทำงานได้ไวและเต็มที่ กล่าวคือเมื่อเราเค้นปีกให้สูงมากๆจนเกิดมุมชันเมื่อรถเคลื่อนที่ประทะกับผิวถนนมุมที่ปีกเริ่มเคลือนที่จะต้องใช้ระยะเวลานึงเพื่อเคลื่อนตัวมาจนถึงจุดที่ช๊อคอัพสามารถทำงานได้เต็มที่.....ฟิลลิงจึงเหมือนกับใช้ช๊อคอัพแข็งๆ โดยจะรู้สึกเหมือนเขย่าน้อยๆเนื่องจากแก้มยางรับภาระยืดยุ่นก่อนที่ช๊อคอัพจะเริ่มทำงาน อาการดังกล่าวจะเด่นชัดเมื่อใช้ความเร็วต่ำ
......แต่อย่างว่าหล่ะค่ะ การที่จะลดความสูงของตัวรถลง นั่นเท่ากับสวนทางกับความรู้สึก(ชอบ)........อัจี้ต้องให้น้าเจมส์ตันสินใจแล้วละค่ะ อิอิ

09-02-2013, 13:24
ปรับสตรัทลงหน่อยเท่ากับลดมุมที่ชันของปีกนกลง ปีกนกชันน้อยลงความสูงของรถก็ลดลงตามสัดส่วน ปีกนกชันน้อยลงนอกจากความสูงที่ลดลงระยะหรือมุมปีกที่เกี่ยวข้องกับช๊อคอัพอยู่ในมุมหรือระยะที่เหมาะสม เหมาะสมอย่างไรนั่นคือ อยู่ในมุมหรือระยะที่ส่งผลให้ช๊อคอัพทำงานได้ไวและเต็มที่ กล่าวคือเมื่อเราเค้นปีกให้สูงมากๆจนเกิดมุมชันเมื่อรถเคลื่อนที่ประทะกับผิวถนนมุมที่ปีกเริ่มเคลือนที่จะต้องใช้ระยะเวลานึงเพื่อเคลื่อนตัวมาจนถึงจุดที่ช๊อคอัพสามารถทำงานได้เต็มที่.....ฟิลลิงจึงเหมือนกับใช้ช๊อคอัพแข็งๆ โดยจะรู้สึกเหมือนเขย่าน้อยๆเนื่องจากแก้มยางรับภาระยืดยุ่นก่อนที่ช๊อคอัพจะเริ่มทำงาน อาการดังกล่าวจะเด่นชัดเมื่อใช้ความเร็วต่ำ
......แต่อย่างว่าหล่ะค่ะ การที่จะลดความสูงของตัวรถลง นั่นเท่ากับสวนทางกับความรู้สึก(ชอบ)........อัจี้ต้องให้น้าเจมส์ตันสินใจแล้วละค่ะ อิอิ
น้าป๊อด ครับ แล้ว เราไม่รองสเปนเซอร์ เลยดีไหม อาการ จะเป็นไงบ้างครับ มีปัญหาตามมาเปล่าครับ ขอคำชี้แน่ะหน่อยครับ
:emo085if7:

coppy42
09-02-2013, 14:06
-แวะมาช่วยมั่วครับ ตามน้าป๊อดน้าท๊อปว่ามาครับ ลดค่าkคลายสตัสกว้างออกมาก่อนดีกว่าครับ เราไปเค้นมันค่าที่ได้มันดีดกระด้าง เรื่องสะท้านดึงๆแก้ให้หายขาดลำบากยกแล้วปลายลูกหมากคันส่งมันชันเด่แบบนั้นครับ

-อีกอย่างแม้แต่โช๊คเดิมสปริงเดิม หนุนโดยรองก้อนบนหัวแป้นโช๊ค พอเรายัดเข้าไปยกแล้วปีกนก ล่างมันชันไปเอง ค่าkในสปริงมันก็แข็งขึ้นมาเองโดยไม่ตั้งใจ (นอกจากกะทะที่มีค่าออฟ-มากๆล้อถ่างๆ)มันถึงจะไปชดเชยแรงต้านของความแข็งที่สปริง

1เหนือจานหัวโข๊ค-2ใต้จานปิดหัวโช๊ค-ระยะที่ในรูปนี้คือระยะค่าความยาวเดิมในขณะที่โช๊คยึดออกสุด (ล้อลอยจากพื้น) ถ้าโช๊คที่มีสตัส ใช้กะทะที่ไม่ออฟลบมาก ให้คลายสตัสออกมาจากแสตนดาร์ดอีกสักครึ่งเซ็นต์เพื่อลดค่าkครับ**และที่แน่ๆผมถอดปีกนกทั้งบนล่างมาดูๆแล้วที่เราหนุนก้อนหัวโช๊คไป1นิ้ว ไอ้ปีกนกล่างมันลงมายังไม่พอให้ใส่โช๊คได้โดยง่ายๆต้องดีดงัดยัดกันน่าดูครับ มันเวอร์ไปครับแต่ก็หน้าด้านใช้ไปแบบเท่ๆอิๆ**

3-ส่วนสเปเซอร์ปีกนกบน ยังไงคงต้องรองครับ ไม่งั้นแนวตั้งล้อจะไม่พอตั้งมุมแคบเบอร์ (ขาแบะ บนหุบ)
หมั่นตรวจลูกหมากกันโครงด้วย โดดล้อลอยโป้งงอแน่นอนครับ
//ผิดพลาดขออภัยไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้//:kapook-17198-9597:

10-02-2013, 11:03
-แวะมาช่วยมั่วครับ ตามน้าป๊อดน้าท๊อปว่ามาครับ ลดค่าkคลายสตัสกว้างออกมาก่อนดีกว่าครับ เราไปเค้นมันค่าที่ได้มันดีดกระด้าง เรื่องสะท้านดึงๆแก้ให้หายขาดลำบากยกแล้วปลายลูกหมากคันส่งมันชันเด่แบบนั้นครับ

-อีกอย่างแม้แต่โช๊คเดิมสปริงเดิม หนุนโดยรองก้อนบนหัวแป้นโช๊ค พอเรายัดเข้าไปยกแล้วปีกนก ล่างมันชันไปเอง ค่าkในสปริงมันก็แข็งขึ้นมาเองโดยไม่ตั้งใจ (นอกจากกะทะที่มีค่าออฟ-มากๆล้อถ่างๆ)มันถึงจะไปชดเชยแรงต้านของความแข็งที่สปริง

1เหนือจานหัวโข๊ค-2ใต้จานปิดหัวโช๊ค-ระยะที่ในรูปนี้คือระยะค่าความยาวเดิมในขณะที่โช๊คยึดออกสุด (ล้อลอยจากพื้น) ถ้าโช๊คที่มีสตัส ใช้กะทะที่ไม่ออฟลบมาก ให้คลายสตัสออกมาจากแสตนดาร์ดอีกสักครึ่งเซ็นต์เพื่อลดค่าkครับ**และที่แน่ๆผมถอดปีกนกทั้งบนล่างมาดูๆแล้วที่เราหนุนก้อนหัวโช๊คไป1นิ้ว ไอ้ปีกนกล่างมันลงมายังไม่พอให้ใส่โช๊คได้โดยง่ายๆต้องดีดงัดยัดกันน่าดูครับ มันเวอร์ไปครับแต่ก็หน้าด้านใช้ไปแบบเท่ๆอิๆ**

3-ส่วนสเปเซอร์ปีกนกบน ยังไงคงต้องรองครับ ไม่งั้นแนวตั้งล้อจะไม่พอตั้งมุมแคบเบอร์ (ขาแบะ บนหุบ)
หมั่นตรวจลูกหมากกันโครงด้วย โดดล้อลอยโป้งงอแน่นอนครับ
//ผิดพลาดขออภัยไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้//:kapook-17198-9597:
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ดีๆ ครับ ตอนนี้ ตามดูอาการอยู่ครับ :27 4:

rmd
10-02-2013, 15:02
น้าป๊อด ครับ แล้ว เราไม่รองสเปนเซอร์ เลยดีไหม อาการ จะเป็นไงบ้างครับ มีปัญหาตามมาเปล่าครับ ขอคำชี้แน่ะหน่อยครับ
:emo085if7:

น้าเจมส์ขา......สเต็ปนี้ถึงแม้ว่าไม่มีสเปเซอร์ปีกนก เสียงดังกับอาการเต้นของปีกนกที่ถูกเค้นก็ยังคงมีอยู่ค่ะ แถมมีอาการปีกแขวนซึ่งเกิดจากปีกบนไม่มีระยะยุบตัว เลยแยวนอยู่บนบั๊มสต๊อปตัวบน อาการหน้าตบเนื่องจากล้อลอย ไม่สัมผัสผิวทางความรู้สึกคล้ายนั่งเรือสองตอนในแม่น้ำอะค่ะ กระแทกกระทั๊นพอสมควร คุมรถยากขับแล้วเหนื่อย......อย่างที่เคยคุยกะพขร.หนูวันก่อนอะค่ะ ถ้าลดความสูงลง อาการกวนใจที่เจออยู่ในวันนี้ มันก็จะน้อย แคร่ ความสวยความที่ได้จากความสูง มักสวนทางกับความรู้สึกจริงไหมคะน้าเจมส์ อิอิ

14-02-2013, 10:16
น้าเจมส์ขา......สเต็ปนี้ถึงแม้ว่าไม่มีสเปเซอร์ปีกนก เสียงดังกับอาการเต้นของปีกนกที่ถูกเค้นก็ยังคงมีอยู่ค่ะ แถมมีอาการปีกแขวนซึ่งเกิดจากปีกบนไม่มีระยะยุบตัว เลยแยวนอยู่บนบั๊มสต๊อปตัวบน อาการหน้าตบเนื่องจากล้อลอย ไม่สัมผัสผิวทางความรู้สึกคล้ายนั่งเรือสองตอนในแม่น้ำอะค่ะ กระแทกกระทั๊นพอสมควร คุมรถยากขับแล้วเหนื่อย......อย่างที่เคยคุยกะพขร.หนูวันก่อนอะค่ะ ถ้าลดความสูงลง อาการกวนใจที่เจออยู่ในวันนี้ มันก็จะน้อย แคร่ ความสวยความที่ได้จากความสูง มักสวนทางกับความรู้สึกจริงไหมคะน้าเจมส์ อิอิ
ขอบคุณมากเลยครับ น้าป๊อด สำหรับข้อมูล เด่วอาจจะ ขยับไปเล่นสเต็ป อื่นๆอีกแล้วครับ 555
:Banane31: