PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความช่วยเหลือ ไฟโชว์ว่าดักน้ำในน้ำมันได้ 3 ครั้งติดแล้วครับ

lordzubzero
04-02-2013, 14:14
เป็นทุกอาทิตย์ที่เติมน้ำมันครับ

ครั้งที่ 1 พอเติมน้ำมันดีเซลจากปั๊ม ปตท. เสร็จแล้ว พักใหญ่ๆ(ประมาณ 15 ชั่วโมง) ไฟจะโชว์
ไปที่ศูนย์มิตซู แยกคีรี จ.ชลบุรี เค้าก็เปลี่ยนกรองน้ำมันให้

ครั้งที่ 2 เติมน้ำมันดีเซลจากปั๊ม ปตท. เช่นเดียวกัน พักใหญ่ๆ เป็นอีก ไฟโชว์
ไปที่ศูนย์ที่เดิม เค้าเดรนน้ำออกให้ โดยไม่ได้เปลี่ยนอะไร

ต่อมาลองเปลี่ยนปั๊มน้ำมันจาก ปตท. เป็นที่อื่นอาการหายไป 1 สัปดาห์

ล่าสุด เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ครั้งที่ 3 เติมน้ำมันจากปั๊มบางจาก ผ่านไป 40 ชั่วโมง ไฟโชว์อีกแล้ว

ทางศูนย์บอกว่าน้ำมันน่าจะไม่มีคุณภาพ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่อาการอื่น เป็นไปได้ไหมครับ
ถ้างั้น รถทุกคันที่เติมดีเซลจากปั๊มดังกล่าวมาทั้งหมด ก็จะเป็นอาการเหมือนผมสิครับ
อีกอย่าง ปั๊มน่าจะสะอาด น่าจะมีการตรวจสอบคุณภาพของน้ำมันใช่ไหมครับ
แล้วถ้าดูจากระยะเวลาที่ผ่านไป เป็น 10 ชั่วโมง แล้วไฟเพิ่งโชว์ ผมว่าไม่น่าจะใช่อาการสาเหตุจากน้ำมัน เป็นไปได้ไหมที่ระบบอื่นจะรวน

รถของผมไตรตัส พลัส สีขาวมุก เกียร์ออโต้ ออกเมื่อเดือน พ.ย.54 วิ่งไปแล้วประมาณ 34,000 กิโล

ขอบคุณครับ

3632กรุงเทพ
04-02-2013, 14:16
รอผู้รู้ครับ..ช่วยดัน

LuftWaffe
04-02-2013, 14:18
อาการไฟโชว์นี้ผมดันให้นะครับ และก็ น้าๆหลายท่านในคลับเรารวมทั้งผม ไม่เติม ปตท ครับ เพราะที่เติมๆกันมา ปตท ในจำนวน ลิตรเท่ากันกับเจ้าอื่น แต่จะวิ่งได้น้อยกว่า และหนืดกว่าครับ ผมแนะนำ เอสโซ่ เชลล์ คาลเท็กซ์ ดูครับน้าจะรู้สึกถึงความแตกต่าง

ส่วนตัวผมใช้ เอสโซ่บ่อยสุด รองมาก็เชลล์ครับ

สำหรับผม ปตท ไว้ฉี่ และ หาซื้อไรทานครับ

ปล.ไม่ได้ดูถูก น้ำมันของคนไทยนะครับ

kruthum
04-02-2013, 15:31
อาการไฟโชว์นี้ผมดันให้นะครับ และก็ น้าๆหลายท่านในคลับเรารวมทั้งผม ไม่เติม ปตท ครับ เพราะที่เติมๆกันมา ปตท ในจำนวน ลิตรเท่ากันกับเจ้าอื่น แต่จะวิ่งได้น้อยกว่า และหนืดกว่าครับ ผมแนะนำ เอสโซ่ เชลล์ คาลเท็กซ์ ดูครับน้าจะรู้สึกถึงความแตกต่าง

ส่วนตัวผมใช้ เอสโซ่บ่อยสุด รองมาก็เชลล์ครับ

สำหรับผม ปตท ไว้ฉี่ และ หาซื้อไรทานครับ

ปล.ไม่ได้ดูถูก น้ำมันของคนไทยนะครับ
กด like ให้ตามนี้ครับ

coppy42
04-02-2013, 15:47
ต้องลองถ่ายน๊อตใต้ถังออกให้หมดดูครับ ผมคิดว่ามีน้ำตกค้างสะสมที่ละน้อยๆที่มันนอนอยู่ก้นถังจากปั้มก่อนๆ(อย่าไปโทษปั้มที่เราดูแล้วสะอาดดูดีกันเลย) พอขับใช้งานไปรถโขยกก็มีน้ำนี่ละเซมาที่ท่อดูด ก่อนมาจาเจอหม้อกรองที่ใต้ตูดมีสวิทย์และหางปลาไว้ให้เราใช้เดนทิ้ง
คงต้องหาพวกแกลลอนถังน้ำเงิน35ลิตรมาผ่าลอง เปิดน๊อตถ่ายน้ำมันออกมาให้หมด (แต่คงไม่ไหมดเพราะเบ้าใต้หัวน๊อตมันไม่ราบเรียบแนบพื้นก้นถัง)เก็บรอเซ็ทน้ำที่มีปนให้ตกตะกอนนิ่งค่อยหาสายมาดูดคัดออกมาใช้ได้บางส่วน

ชัยยุทธ
04-02-2013, 15:53
พี่สาวผมอยู่ในคลัง ปตทวย บอกว่าเวลาโหลดน้ำมันขึ้นรถไปจ่ายตามปั้มมีน้ำเข้ามาปนอยู่ด้วย ต้องโหลดกลับไปกรองใหม่บ่อยมาก พี่สาวยังไปเติมปั้มอื่นเลย

kong22
04-02-2013, 15:56
ต้องลองถ่ายน๊อตใต้ถังออกให้หมดดูครับ ผมคิดว่ามีน้ำตกค้างสะสมที่ละน้อยๆที่มันนอนอยู่ก้นถังจากปั้มก่อนๆ(อย่าไปโทษปั้มที่เราดูแล้วสะอาดดูดีกันเลย) พอขับใช้งานไปรถโขยกก็มีน้ำนี่ละเซมาที่ท่อดูด ก่อนมาจาเจอหม้อกรองที่ใต้ตูดมีสวิทย์และหางปลาไว้ให้เราใช้เดนทิ้ง
คงต้องหาพวกแกลลอนถังน้ำเงิน35ลิตรมาผ่าลอง เปิดน๊อตถ่ายน้ำมันออกมาให้หมด (แต่คงไม่ไหมดเพราะเบ้าใต้หัวน๊อตมันไม่ราบเรียบแนบพื้นก้นถัง)เก็บรอเซ็ทน้ำที่มีปนให้ตกตะกอนนิ่งค่อยหาสายมาดูดคัดออกมาใช้ได้บางส่วน
ทำตามป๋าว่ามาเลยครับ หาย อาการแบบน้าผมเจอมาแล้ว

coppy42
04-02-2013, 16:12
ทำตามป๋าว่ามาเลยครับ หาย อาการแบบน้าผมเจอมาแล้ว
น้าก๋อง เสนอแนวคิดไอเดีย ช่วยหาพวกคอมคู้เย็นมาทำตัวแว๊คดูดเศษน้ำมันกันถังหน่อยดิครับ เราน่าจะทำเป็นท่ออ่อนท่องอพอจะใส่แหย่ยังไง ให้มันมุดเข้าไปทางรูน๊อตถ่าย ดูดเก็บขยะสนิมก้นถังน้ำมันเราได้ ให้มันดีกว่าแค่เปิดน๊อตถ่ายแบบนี้ที่เราทำได้กันแค่นี้ ไอ้ที่จะยกถังออกมาก็ไม่ไหวมันจะหล่นทับกระโหลกซะก่อน อิๆ นะคิดหน่อยๆ

ohm4door
04-02-2013, 23:54
เลิกเติม ปตท เด๋วก็หายใช้น้ำมันให้เข็มตกไปเลยครับ แล้วเติมน้ำมันไปใหม่ เสือ ดาว หอย ก็ได้ครับ เปลี่ยนกรองโซล่าใหม่ทางที่ดีแท้ยิ่งดี อาการนี้เคยเป็น

W-ut
04-02-2013, 23:59
เปลี่ยนกรองหายเลย ผมโดนบ่อย ดีนะเครื่องไม่ดับ แบบหาสาเหตุไม่ได้

triton project
05-02-2013, 16:37
เข้าใจว่าไทรทันรุ่นปีใหม่ๆ จะไม่มีปลั๊กถ่ายน้ำมันใต้ถังนะครับ

lordzubzero
06-02-2013, 15:51

แสดงว่า ถ้าเดรนน้ำออกที่ศูนย์ไปเรื่อยๆ กรณีมีครั้งที่ 4 ครั้งที่ 5 น้ำในถังก็สามารถที่จะหมดได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

เพราะถ้าให้ทำแบบที่คุณว่า ผมอ่านแล้วยังนึกภาพไม่ออก ไม่รู้จะไปคุยกับช่างที่ศูนย์ยังไงด้วยอ่ะครับ

coppy42
06-02-2013, 16:04
แสดงว่า ถ้าเดรนน้ำออกที่ศูนย์ไปเรื่อยๆ กรณีมีครั้งที่ 4 ครั้งที่ 5 น้ำในถังก็สามารถที่จะหมดได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

เพราะถ้าให้ทำแบบที่คุณว่า ผมอ่านแล้วยังนึกภาพไม่ออก ไม่รู้จะไปคุยกับช่างที่ศูนย์ยังไงด้วยอ่ะครับ
อ้าวถ้าเข้าศูนย์ สั่งยกถังมาตรวจล้างทำให้แห้งได้เลยครับ ที่ผมบอกไปนั่นคิดว่าจะทำเอง หรือเราพอเป็นบ้างครับ แล้วมันมีน้ำออกมาด้วยหรือไม่ครับทุกครั้งที่เดรน ถ้ามีน้ำถูกเดรนออกมาให้เห็นจริงๆใส้กรองที่เป็นกระดาษน่าจะอมน้ำชุ่มอยู่ คงตามไล่เปลี่ยนกันไม่จบ.

MEAW_SAN
06-02-2013, 16:37
อ้าวถ้าเข้าศูนย์ สั่งยกถังมาตรวจล้างทำให้แห้งได้เลยครับ ที่ผมบอกไปนั่นคิดว่าจะทำเอง หรือเราพอเป็นบ้างครับ แล้วมันมีน้ำออกมาด้วยหรือไม่ครับทุกครั้งที่เดรน ถ้ามีน้ำถูกเดรนออกมาให้เห็นจริงๆใส้กรองที่เป็นกระดาษน่าจะอมน้ำชุ่มอยู่ คงตามไล่เปลี่ยนกันไม่จบ.
อ่าวรถมา ปะยางดีก่า

boka
06-02-2013, 16:51

ฉีกแล้วเปลี่ยนโล๊ด..

coppy42
06-02-2013, 16:57

ฉีกแล้วเปลี่ยนโล๊ด..
ง่า โดนไล่2รายเลยวุ้ยไปดีก่า