PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มัใครใส่สารเคลือบเครื่องบ้างไหมครับ

dream2122
10-02-2013, 08:03
มีใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วใส่สารเคลือบเครื่องหัวเชื้อน้ำมันเครื่องกันบ้างไหมครับมันดีไหมครับ

ohm4door
10-02-2013, 17:26
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องดีไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเติมก็ได้ครับไม่เป็นไร

kruthum
11-02-2013, 10:39
เมื่อก่อนใช้น้ำมันเครื่องเกรดกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ผมก็ใส่ครับ ความแรงเท่าเดิมแต่หวังว่าให้มันไปเคลือบชิ้นส่วนก็พอ แต่เดี๋ยวนี้เติมสังเคราะห์100% ผมไม่ได้ใส่แล้วครับเพราะใส่ไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรแถมอาจทำให้รถอืดได้ครับ(ปริมาณ นมค.มากเกินไป) ผมแนะนำนะครับถ้าน้าจะเติมสารเคลือบ ผมว่าเติม นมค.สังเคราะห์แท้ 100%ไปเลยดีกว่า อาการตอบสนองของเครื่องดีกว่ากันเยอะครับ

Sinplug
11-02-2013, 11:38
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องดีไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเติมก็ได้ครับไม่เป็นไร

เมื่อก่อนใช้น้ำมันเครื่องเกรดกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ผมก็ใส่ครับ ความแรงเท่าเดิมแต่หวังว่าให้มันไปเคลือบชิ้นส่วนก็พอ แต่เดี๋ยวนี้เติมสังเคราะห์100% ผมไม่ได้ใส่แล้วครับเพราะใส่ไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรแถมอาจทำให้รถอืดได้ครับ(ปริมาณ นมค.มากเกินไป) ผมแนะนำนะครับถ้าน้าจะเติมสารเคลือบ ผมว่าเติม นมค.สังเคราะห์แท้ 100%ไปเลยดีกว่า อาการตอบสนองของเครื่องดีกว่ากันเยอะครับ

เห็นด้วยครับ เพิ่มเงินอีกนิดใช้สังเคราะห์ 100 % ยังประหยัดกว่า ซื้อสารเคลือบซึ่งก็คือ Additive ( หัวเชื้อ ) ของน้ำมันเครื่อง

aor40
11-02-2013, 13:48
ผมใส่อยู่ครับx-1r จะใส่ตอนช่วงปีใหม่แค่นั้นครับเพราะใช้ขึ้นเขากางเต้นท์ต้องลากรอบสูงๆ หวังแค่ลดการสึกหรอ
ถ้าวิ่งปกติธรรมดาก็ไม่ได้ใส่ครับ แต่รถเก๋งคันเก่าใช้มา9ปีใส่ตลอดครับ6เดือนครั้ง