PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แหวนรองน้อตอ่างน้ำมันเครื่อง

Modelist
15-02-2013, 11:09
ว่าด้วยเรื่อง แหวนรองน้อตอ่างน้ำมันเครื่อง

ย้อนกลับไปเมื่อ 5000 กิโลก่อนหน้านี้ ผมได้มีโอกาสได้เปลี่ยนถ่าย นมค ที่โปรเซริฟ แห่งหนึ่งย่านรังสิต ซึ่งโดยปกติผมจะเปลี่ยน นมค เอง แต่ครั้งนี้ฟรีครับ เลยขับรถไปเปลี่ยนถ่ายที่นั้น(ไม่อยากคิดถึงค่าน้ำมัน)

เข้าเรื่อง โปรเซริฟแห่งนี้ใช้แหวนรองน้อต ถ้าดูจากในรูปที่แนบมา เป็นทองแดง ไม่พอดีกับขนาดรอบวง ไม่มีระยะยุบตัว
ซึ่งของศูนย์เป็นมิเนียม พอดีกับขนาดรอบวง มีระยะยุบตัว

ปัญหา แหวนรองน้อตของโปรเซริฟ น้ำมันซึม(ไม่ร่าเริง) ตลอดเวลาที่เปลี่ยนถ่ายมา

แหวนรองน้อตของศูนย์ไม่มีปัญหาเรื่องของน้ำมันซึม

ไม่ได้เรียกร้องอะไรแค่นำมาแสดงให้เพื่อนสมาชิกที่ต้องใช้บริการศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์ทราบ และหาทางระมัดระวังป้องกันเอาเอง

ในส่วนของกรองน้ำมันเครื่อง เป็นอย่างรูปที่แนบมาครับ แพงกว่าของศูนย์ เรื่องของคุณภาพไม่ทราบครับ อันใหนดีกว่า
ขอบคุณครับ

MEAW_SAN
15-02-2013, 11:15
เอาน่าขันน็อตให้ก็ดีแล้วครับ

Duck_Hell
15-02-2013, 11:15
ขอบคุณครับ

coppy42
15-02-2013, 11:18
ป๋านัทคร๊าบบบ แต่ว่าน๊อตๆอ่ะมันทำไมไม่มีหัวแม่เหล็กผมดูๆแล้วมันด้วนๆสั้นๆแปลกๆตาไปครับ (ตรวจสอบด้วยด้านปลายน๊อตมีแรงดูดแบบแม่เหล็กมั้ย)ของแท้เดิมๆไม่น่ามีหน้าตาแบบนี้นะ
ส่วนแหวนแบบที่ได้มาใหม่ มันต้องออกแรงขันเพิ่มให่มันยุบตัวแบนลงไปอีกครับ(ที่จริงเราไม่เปลี่ยนแหวนแท้ๆเดิมก็ได้ถ้ามันไม่บวมปริันออกมาล้อมหัวน๊อต) แหวนแบบนี้จะ(เป็นเหล็กบางๆชนิดม้วนพับ)เหมือนแหวนที่ติดมากับหัวเทียนนั่นละครับ

MPV
15-02-2013, 11:21
อ๋อว่าแล้ว เปลี่ยนศูนย์ทีไรมันคิดค่า แหวนรอง ตลอดเลย เข้าใจแล้ว น้านัทคุง ว่าแต่ นมค. นี้ย่อมาจาก นมโค รึเปล่าเอ๋ย

ปล.ที่โทรไปหาน้านัทคุง จะปรึกษาเรื่องดมแก๊ส อะจร้า

Modelist
15-02-2013, 11:28
ป๋านัทคร๊าบบบ แต่ว่าน๊อตๆอ่ะมันทำไมไม่มีหัวแม่เหล็กผมดูๆแล้วมันด้วนๆสั้นๆแปลกๆตาไปครับ (ตรวจสอบด้วยด้านปลายน๊อตมีแรงดูดแบบแม่เหล็กมั้ย)ของแท้เดิมๆไม่น่ามีหน้าตาแบบนี้นะ
ส่วนแหวนแบบที่ได้มาใหม่ มันต้องออกแรงขันเพิ่มให่มันยุบตัวแบนลงไปอีกครับ(ที่จริงเราไม่เปลี่ยนแหวนแท้ๆเดิมก็ได้ถ้ามันไม่บวมปริันออกมาล้อมหัวน๊อต) แหวนแบบนี้จะ(เป็นเหล็กบางๆชนิดม้วนพับ)เหมือนแหวนที่ติดมากับหัวเทียนนั่นละครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับป๋าติ้ก หน้ามันเป็นอย่างนี้มาตลอด

ความยาววัดจากฐาณ 1.2 mm. ครับ
แล้วหลังจากเปลี่ยนมาขันน้อตจนหัวรูด แล้วครับน้ำมันก็ยังไม่ร่าเริง

แต่วันนี้เปลี่ยนใหม่เอาของศูนย์ใส่เหมือนเดิม ผลออกมาเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

Modelist
15-02-2013, 11:30
อ๋อว่าแล้ว เปลี่ยนศูนย์ทีไรมันคิดค่า แหวนรอง ตลอดเลย เข้าใจแล้ว น้านัทคุง ว่าแต่ นมค. นี้ย่อมาจาก นมโค รึเปล่าเอ๋ย

ปล.ที่โทรไปหาน้านัทคุง จะปรึกษาเรื่องดมแก๊ส อะจร้า

หงือๆๆ นมค ย่อมาจาก นั่นมันโค จ้ะใหม่คุง

โทรมาอีกทีครับ บางทีไม่คอ่ยได้รับโทร เจ้าหนี้เยอะ เอ้ยไม่ช่าย

MUNIC
15-02-2013, 11:44
แหวนไม่ดี ก็เปลี่ยนเป็น กำไล หรือไม่ก็ สร้อย หรือเข็มขัดแทน นะจ๊ะ

Modelist
15-02-2013, 11:46
แหวนไม่ดี ก็เปลี่ยนเป็น กำไล หรือไม่ก็ สร้อย หรือเข็มขัดแทน นะจ๊ะ

ซึ้งมากเลยบังขา

coppy42
15-02-2013, 11:51
ไม่ทราบเหมือนกันครับป๋าติ้ก หน้ามันเป็นอย่างนี้มาตลอด

ความยาววัดจากฐาณ 1.2 mm. ครับ
แล้วหลังจากเปลี่ยนมาขันน้อตจนหัวรูด แล้วครับน้ำมันก็ยังไม่ร่าเริง

แต่วันนี้เปลี่ยนใหม่เอาของศูนย์ใส่เหมือนเดิม ผลออกมาเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
บางทีแม้เราขันอัดจนตึงมือแล้วเผลอออกแรงมากรูตัวเมียในอ่างหวานเลย แต่ที่รั่วซึมๆมันไม่ได้เป็นที่แหวนเสมอไปครับ มันเป็นที่น๊อตเทียม(หน้าขอบจานบิน)มันปั้มมาไม่ได้แนวกับตัวเกลียวน๊อต(ลองจับเข้าแท่นกลึงดูถึงจะเห็นมันสบัด)มันซึมตามช่องที่โหว่ห่างกับหน้าสัมผัสอ่างนมค.
ให้ใช้แต่น๊อตแท้เท่านั้นครับป๋า ตบแตะๆจูบเบาๆก็อยู่ครับไม่ต้องแยกเขี้ยวโหด.

MUNIC
15-02-2013, 11:55
ซึ้งมากเลยบังขา

อิอิ ไอ้แหวนที่ โปรเซิฟใส่มาให้ ขันให้ตายมันก็ไม่บี้เข้ารูป สาเหตุที่แหวนรองน็อตถ่ายให้วัสดุประเภทอลูมิเนียมหรือ ทองแดงนั้นเพราะมันมีความนิ่ม
สามารถที่จะออ่นตัวเข้ารูปกับร่องรอยเพื่อกันซึมได้ แค่นั้นแหละ

พักนี้ ฟ้าจรัสมีปัญหา ซึมเศร้า หงอยเหงาบ่อยนะนี่ ขายซะเลย ดีมะ 5555

Modelist
15-02-2013, 11:56
[QUOTE=coppy42;889645]บางทีแม้เราขันอัดจนตึงมือแล้วเผลอออกแรงมากรูตัวเมียในอ่างหวานเลย แต่ที่รั่วซึมๆมันไม่ได้เป็นที่แหวนเสมอไปครับ มันเป็นที่น๊อตเทียม(หน้าขอบจานบิน)มันปั้มมาไม่ได้แนวกับตัวเกลียวน๊อต(ลองจับเข้าแท่นกลึงดูถึงจะเห็นมันสบัด)มันซึมตามช่องที่โหว่ห่างกับหน้าสัมผัสอ่างนมค.
ให้ใช้แต่น๊อตแท้เท่านั้นครับป๋า ตบแตะๆจูบเบาๆก็อยู่ครับไม่ต้องแยกเขี้ยวโหด.[/QUOTE

รับทราบ และ กราบขอบพระคุณ ครับป๋าติ้ก

Modelist
15-02-2013, 11:57
อิอิ ไอ้แหวนที่ โปรเซิฟใส่มาให้ ขันให้ตายมันก็ไม่บี้เข้ารูป สาเหตุที่แหวนรองน็อตถ่ายให้วัสดุประเภทอลูมิเนียมหรือ ทองแดงนั้นเพราะมันมีความนิ่ม
สามารถที่จะออ่นตัวเข้ารูปกับร่องรอยเพื่อกันซึมได้ แค่นั้นแหละ

พักนี้ ฟ้าจรัสมีปัญหา ซึมเศร้า หงอยเหงาบ่อยนะนี่ ขายซะเลย ดีมะ 5555

หน่ะๆๆๆๆ อย่าชี้นำน่ะ เด่วทำตามน่ะ

MEAW_SAN
15-02-2013, 14:09
0 ที่ผมเข้า ใช้ แหวนทองแดงตลอดครับ และหลายๆอู่ที่ผมเข้ามาก็ใช้ แหวนทองแดงครับ เมื่อวานนี้ไปเครมเทอโบมา ในชุดก็มีแหวนทองแดงมา 2 ชิ้น(แหวนท่อน้ำมันเครื่องระบายความร้อน) ตอนขับย่ามาฮ่าสปาค รื้อ ชุดเสื้อ อีจีอา อ่างน้ำมันเครื่อง เล่นเองประจำ มันก็เป็นแหวนทองแดงนะ จริงๆจะทองแดงหรืออะลูมิเนียม ถ้าขัยอัดด้วยความแรงที่เหมาะสม ต่อให้ไม่มีแหวนอ่างมันก็ไม่ซึมถึงขั้นหยดหรอกครับ เพียงแต่ว่า ทองแดงหรืออะลูมีเนียมที่ให้มา มันช่วยเซฟน็อตรูถ่ายไม่ให้รูดจากการขันแรงเกินกำลังมากกว่า ความเสียหายจะไปเกิดที่แหวนแทน ผมว่างี้นะ

Sinplug
15-02-2013, 15:09

แหวนรองจากศูนย์ที่เป็นอลูมิเนียมจะใช้ได้ครั้งเดียวมั้งครับ เพราะมันแบนพอดี ครั้งต่อไปเวลาขันออกคงไม่แน่น เหมือนใช้ครั้งแรกเลยครับ

aotoday
28-02-2013, 15:01
จริงๆแล้วแหวนรองน๊อตอ่างนั้นไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่องก็ได้ครับ อาศัยว่ากลับด้านเอาถ้าสภาพยังไม่บี้แบนจนเกินไป แต่ที่ศูนย์จะระบุเอาไว้ให้เป็นวัสดุสิ้นเปลืองไปเลย(เปลี่ยนทุกครั้งที่ถอดออก)ก็เพราะว่าราคามันไม่แพงมาก(หลักสิบเท่านั้นเอง) :kapook-17195-8823:

VGS178HP.
16-03-2013, 11:47
สำหรับผม ไม่ว่าจะเปลี่ยนที่ไหน ผมเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งครับ เพราะซื้อที่ศูนย์ไว้เป็นห่อครับ เคยเจอแล้ว คราวนั้น โปรเซิฟนี่แหละ ของผมหมด มันเล่นเอา แหวนอลูมีเนียมใส่ให้ครับ มาถึงบ้านปรากฎว่า น้ำมันซึมตลอด ต้องวิ่งไปซื้อที่ศูนย์อีกที แล้วให้เปลี่ยนแหวนอลูออก แหวนอลูหนาครับจริงๆก็ใช้ได้ครับเมื่อจำเป็นจริงๆ แต่ไม่ค่อยดีตรงที่ ต้องขันน็อตให้หนักขึ้น นั่นแหละถ้าบ่อยๆ เกลียวน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องเกลียวพังครับ ต้องรีบเปลี่ยนใหม่เลยครับ ถ้านานไป เกลียวด้านอ่างเครื่องพังแล้ว นรกมาเยือนเลยน๊ะครับ ไม่ต้องประหยัดมากครับ แต่ถ้าเกลียวตัวผู้เริ่มดูไม่ดีให้รีบเปลี่ยนใหม่เลยครับ ตัวละ 30 -40 บาทเองครับ ผมซื้อไว้สำรองหมดครับ ทั้งน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง และแหวนรอง ขาดไม่ได้เลยครับ (ถ้ากลับด้านใช้ ก็ใช้ได้แต่ว่าขันแล้วต้องดูให้ดี เพราะด้านการยุบตัวไม่ค่อยดีครับ และต้องขันให้หนักมากขึ้นด้วย มันมีผมตามมาเรื่องเกลียวทั้งสองด้วยครับ ขอให้ระวังด้วยครับชาวมิตซูทุกท่าน

bee2033
16-03-2013, 13:02
สำหรับผม ไม่ว่าจะเปลี่ยนที่ไหน ผมเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งครับ เพราะซื้อที่ศูนย์ไว้เป็นห่อครับ เคยเจอแล้ว คราวนั้น โปรเสริพนี่แหละ ของผมหมด มันเล่นเอา แหวนอลูมีเนียมใส่ให้ครับ มาถึงบ้านปรากฎว่า น้ำมันซึมตลอด ต้องวิ่งไปซื้อที่ศูนย์อีกที แล้วให้เปลี่ยนแหวนอลูออก แหวนอลูหนาครับจริงๆก็ใช้ได้ครับเมื่อจำเป็นจริงๆ แต่ไม่ค่อยดีตรงที่ ต้องขันน็อตให้หนักขึ้น นั่นแหละถ้าบ่อยๆ เกลียวน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องเกลียวพังครับ ต้องรีบเปลี่ยนใหม่เลยครับ ถ้านานไป เกลียวด้านอ่างเครื่องพังแล้ว นรกมาเยือนเลยน๊ะครับ ไม่ต้องประหยัดมากครับ แต่ถ้าเกลียวตัวผู้เริ่มดูไม่ดีให้รีบเปลี่ยนใหม่เลยครับ ตัวละ 30 -40 บาทเองครับ ผมซื้อไว้สำรองหมดครับ ทั้งน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง และแหวนรอง ขาดไม่ได้เลยครับ (ถ้ากลับด้านใช้ ก็ใช้ได้แต่ว่าขันแล้วต้องดูให้ดี เพราะด้านการยุบตัวไม่ค่อยดีครับ และต้องขันให้หนักมากขึ้นด้วย มันมีผมตามมาเรื่องเกลียวทั้งสองด้วยครับ ขอให้ระวังด้วยครับชาวมิตซูทุกท่าน

เป็นความคิดที่ดีครับ ต้องซื้อเก็บไว้มั้งแล้ว