PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกียออโต้เวลาดึงกุญแจออกทำไมเข้าเกียได้?

Dr.maxnano
16-02-2013, 18:16
ปกติรถเกียออโต้รุ่นอื่นเวลาดึงกุญแจออกหรือปิดสวิกซ์ off มันจะล็อกเกียไว้ไม่สามารถเปลี่ยนตำแหน่งเกียได้ครับเพื่อความปลอดภัย

แต่ไทรทันเมื่อดึงกุญแจออกแล้วเกียยังสามารถเลื่อนไปมาได้อยู่เลยครับยิ่งไปกว่านั้นผมลองเข้าตัวDแล้วลองสตาร์ทรถดูปรากฏว่ารถพุ่งไปหน้าเลยผมเลยสงสัยว่าผมเป็นคันเดียวหรือว่าเป็นทุกคัน

Gotto
16-02-2013, 18:29
ถ้าตำแหน่งเกียร์ไม่อยู่ที่ p หรือ n ต้องสตาร์ทไม่ได้นะครับ เอาเข้าศูนย์เลยครับ

kitkw
16-02-2013, 18:45
ถ้าตำแหน่งเกียร์ไม่อยู่ที่ p หรือ n ต้องสตาร์ทไม่ได้นะครับ เอาเข้าศูนย์เลยครับ
ถูกต้องนะครับ ถ้าอยู่ที่ d แล้วสตาร์ทได้แสดงว่าต้องมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะครับ เพราะรถผมออโต้เหมือนกัน สตาร์ทไม่ได้นะครับ

badbhoom
16-02-2013, 19:19
ถูกต้องนะครับ ถ้าอยู่ที่ d แล้วสตาร์ทได้แสดงว่าต้องมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะครับ เพราะรถผมออโต้เหมือนกัน สตาร์ทไม่ได้นะครับ

+1 ครับ

coppy42
16-02-2013, 19:23
จัดการด่วนครับอันตราย
มีแต่เออ..รถเป็นไรหว่าบิดกุญแจสตาร์ดแล้วเฉย
อ้าวมันไปอยู่ที่เกียร์dนี่เองถึงไม่ชื่ง..

MEAW_SAN
18-02-2013, 09:32
มีแต่เออ..รถเป็นไรหว่าบิดกุญแจสตาร์ดแล้วเฉย
อ้าวมันไปอยู่ที่เกียร์dนี่เองถึงไม่ชื่ง..
ครั้งนึงเมื่อเพลานานมาแล้วน่าจะราวๆ ยามสามข้างขึ้นแหงนมองเห็นดวงศสิธรแหว่งไปนิดๆ อันตัวข้านั้นลากร่างตัวเองออกมาจากโรงเตี๊ยมแห่งนึงด้วยกลิ่นหมากละมุดอันตลบอบอวนขึ้นนั่งเกวียนเหล็กเสร็จปิดประตูลั่นกลอนแน่นหน้า กริก เงียบ กริก เงียบ สาม กริก เกวียนเหล็กไม่ทำงานเพลาเช้าจักค่อยเปิดฝากระโปรงดู ถ่านยีเอสหมดละมั้ง นอนเลยละกัน หลายชั่วโมงผ่านใปตะวันแยงตา เฮ้อออ r มันถอยหลังใช่มะ ????

mai_love
18-02-2013, 09:36
ครั้งนึงเมื่อเพลานานมาแล้วน่าจะราวๆ ยามสามข้างขึ้นแหงนมองเห็นดวงศสิธรแหว่งไปนิดๆ อันตัวข้านั้นลากร่างตัวเองออกมาจากโรงเตี๊ยมแห่งนึงด้วยกลิ่นหมากละมุดอันตลบอบอวนขึ้นนั่งเกวียนเหล็กเสร็จปิดประตูลั่นกลอนแน่นหน้า กริก เงียบ กริก เงียบ สาม กริก เกวียนเหล็กไม่ทำงานเพลาเช้าจักค่อยเปิดฝากระโปรงดู ถ่านยีเอสหมดละมั้ง นอนเลยละกัน หลายชั่วโมงผ่านใปตะวันแยงตา เฮ้อออ r มันถอยหลังใช่มะ ????

กร้าก

MUNIC
18-02-2013, 09:59

ตอนขาออกมาจาก โรงเตี๊ยม ไม่เท่าไหร่ แต่ตอน ก่อนเข้าโรงเตี๊ยมนี่ดิ มันจารีบไปไหน ดับเครื่องทั้งเกียร์ r เลยเหรอ

daeng
18-02-2013, 10:00
เกียร์ไทรทัน ไม่มี Shift Lock ครับ เหมือนกันทุกคัน ดึงกุญแจก็เลื่อนเกียร์ได้ ส่วนตำแหน่งเกียร์ต้องอยู่ที่ N หรือ P เท่านั้นจึงสตาร์ทได้ครับ แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าระบบดังกล่าวในไทรทัน ทำงานโดยใช้ Electronic หรือ Mechanic เอาเข้าศูนย์เช็คด่วนครับ เพราะการสตาร์ท ที่ตำแหน่ง 1 2 D หรือ N อาจทำให้เกียร์เสียหายได้
มีTrip เรื่องการจอดรถที่ใช้เกียร์ Auto มาฝากครับ
ตำแหน่ง P ควรใช้เมื่อจอดในช่องจอดหรือตามลานจอดรถทั่วไปครับ จอดริมถนนไม่ควรใช้ P ควรใช้เบรคมือ เพราะถ้ามีรถมาชนท้ายและรถเราขยับ เกียร์อาจเสียหายได้ครับ

coppy42
18-02-2013, 10:01
และแล้วกาลครั้งนั้นจอมยุท ขุนพินาศเมรัย..จึงได้โอกาสออกจากลานประลองไห ควบม้าศึกถึงปากอ่าวแยงซีเกียง 55555
-
แม้นว่าสรวงสวรรค์
มิได้ชมชอบสุราแล้วไซร้
เหตุใดจึงมีดาวสุรา
อยู่บนฟ้านั่นเล่า
หากว่าผืนแผ่นดิน
รังเกียจเหล้า
ใยเล่าจึงมีฤดูสุราวสันต์
รวมอยู่ในฤดูกาล
ของแผ่นดิน
นี่มิได้แสดงว่า
ทั้งสวรรค์และปฐพี
ต่างก็ยินดีในเหล้าหรอกหรือ
-

MUNIC
18-02-2013, 10:39
และแล้วกาลครั้งนั้นจอมยุท ขุนพินาศเมรัย..จึงได้โอกาสออกจากลานประลองไห ควบม้าศึกถึงปากอ่าวแยงซีเกียง 55555
-
ของแผ่นดิน
-

จ๊าก อาจารย์ปู่ อิอิ

MEAW_SAN
18-02-2013, 13:01
กร้าก

ตอนขาออกมาจาก โรงเตี๊ยม ไม่เท่าไหร่ แต่ตอน ก่อนเข้าโรงเตี๊ยมนี่ดิ มันจารีบไปไหน ดับเครื่องทั้งเกียร์ r เลยเหรอ

-
ของแผ่นดิน
-

จ๊าก อาจารย์ปู่ อิอิ
55555 ศิษพี่ใหญ่ก็พอ

ศิษย์พี่ใหญ่อาจารย์ลงเราอะ กร๊ากกกกกกกกกกก

Dr.maxnano
18-02-2013, 22:34

:4 4::4 4:

EagleWings
18-02-2013, 23:09

+1 ครับ

Dr.maxnano
22-02-2013, 19:26
ลืมบอกไปอีกเรื่องครับ รถผมไม่ต้องเหยียบเบรคก็เข้าเกียได้แบบว่ากดปุ่มที่หัวเกียแล้วลากจากpมาdได้เลย

MUNIC
22-02-2013, 19:45
ลืมบอกไปอีกเรื่องครับ รถผมไม่ต้องเหยียบเบรคก็เข้าเกียได้แบบว่ากดปุ่มที่หัวเกียแล้วลากจากpมาdได้เลย
อันนี้ปกติครับ

ถ้าไม่กดปุ่ม จะลาก pไปr nไปr และ rไปp ไม่ได้ครับ เป็นระบบป้องกันการเข้าเกียร์โดยไม่ได้ตั้งใจครับ

แต่บางรุ่นบางยี่ห้ออยู่เกียร์ d ก็สตารทได้แต่ต้องเหยียบเบรคด้วย ส่วนเกียร์ n หรือ p ก็สตารทได้เลยครับ

อาจจะไม่เหมือนกับเกียร์ของบางยี่ห้อที่เป็นแบบขั้นบรรได ที่ไม่ต้องกดปุ่มแต่จะมีตัวล๊อคอัตโนมัตเมื่อสตารทเครื่องจะคลายล๊อคเองครับ

boatania
03-03-2013, 21:13
ผมก็เคยนึกว่างานเข้าครับ แหม่ เข้า d ไว้ สตาร์ทไม่ติด นิ่ง เงียบ กรี๊บ

king king
04-03-2013, 10:10
เกียร์ไทรทัน ไม่มี Shift Lock ครับ เหมือนกันทุกคัน ดึงกุญแจก็เลื่อนเกียร์ได้ ส่วนตำแหน่งเกียร์ต้องอยู่ที่ N หรือ P เท่านั้นจึงสตาร์ทได้ครับ แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าระบบดังกล่าวในไทรทัน ทำงานโดยใช้ Electronic หรือ Mechanic เอาเข้าศูนย์เช็คด่วนครับ เพราะการสตาร์ท ที่ตำแหน่ง 1 2 D หรือ N อาจทำให้เกียร์เสียหายได้
มีTrip เรื่องการจอดรถที่ใช้เกียร์ Auto มาฝากครับ
ตำแหน่ง P ควรใช้เมื่อจอดในช่องจอดหรือตามลานจอดรถทั่วไปครับ จอดริมถนนไม่ควรใช้ P ควรใช้เบรคมือ เพราะถ้ามีรถมาชนท้ายและรถเราขยับ เกียร์อาจเสียหายได้ครับ

TRITON MY2013 ระบบเกียร์ Auto มี Electric Shift lock นะครับ....

TritonRider
04-03-2013, 10:28
TRITON MY2013 ระบบเกียร์ Auto มี Electric Shift lock นะครับ....

ผมว่า ปี 2012 มีนะครับ ชิพล้อคเนี้ยย

poy_ae
15-03-2013, 14:56

555 ผมก็ประจำเลย แต่ส่วนมากจะที่ตำแหน่ง d

wootkwt
15-03-2013, 16:11
ผมว่า ปี 2012 มีนะครับ ชิพล้อคเนี้ยย

มันคืออะไรครับ และอยู่ตรงไหนครับ ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ ผมใช้ at 2012 อยู่ครับ

ford1284
15-03-2013, 16:48
ผมเข้า p แล้วสตาท์ไม่ได้เงียบกริบ ที่ไหนได้ อ้อลืมปลดไขล๊อคเทคนั้นเอง ตกใจหมดนึกว่างานเข้าซะแล้ว 5555:emo012eu7:

wootkwt
15-03-2013, 17:02
ผมเข้า p แล้วสตาท์ไม่ได้เงียบกริบ ที่ไหนได้ อ้อลืมปลดไขล๊อคเทคนั้นเอง ตกใจหมดนึกว่างานเข้าซะแล้ว 5555:emo012eu7:
อันนี้ผมก็เคยครับ 555