PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วงล่างกินยางไม่ข้างเดียวไม่เสมอ

NENG_3
27-07-2008, 21:34
ปัญหาที่ผมเจออยู่ตอนนี้คือรถผม (4x2 4d) ดอกยางล้อหน้าฝั่งคนขับด้านในสึกมากกว่าด้านนอก แต่เป็นการสึกแบบไม่เสมอกัน สึกเป็นหลุมๆครับไปตั้งศูนย์มาบ่อยครับก็ยังมีปัญหาอยู่ ล้อฝั่งนี้เคยกระแทกมาช่างเช็คและเปลี่ยนคอม้าให้แล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ นอกจากปัญหาเรื่องกินดอกยางแล้ว ตอนถ่วงล้อ(ถ่วงจี้) จะถ่วงได้ยากมากใช้เวลานาน ถ่วงไม่ค่อยได้เป๊ะเท่าไร รบกวนผู้มีประสบการ หรือผู้ไหนมีข้อแนะนำให้เช็คอะไรตอบด้วยครับ

Full Throttle
28-07-2008, 11:52
ถ้ายางเสียแล้ว ต้องเปลี่ยนยางใหม่ก่อนถึงจะตั้งศูนย์และถ่วงล้อใหม่ได้ เพราะยางที่สึกหรอไม่สม่ำเสมอจะทำให้การตั้งศูนย์ล้อผิดพลาดครับ หรือถ้ายางหลังยังดีอยู่ก็ลองสลับยางหลังมาไว้ที่ด้านหน้าแล้วค่อยถ่วงล้อ-ตั้งศูนย์ดูครับ นอกจากยางแล้วควรตรวจสอบชิ้นส่วนช่วงล่างอื่นๆ ด้วยว่ามีการชำรุดหรือไม่ โดยเฉพาะโช้คอัพ ถ้าเสียก็จะทำให้ยางสึกเป็นบั้งๆ ครับ รวมถึงควรตรวจดูตัวล้อด้วยครับว่าคดหรือเปล่าถ้าล้อคดก็ทำให้ถ่วงไม่นิ่งเหมือนกันครับ

NENG_3
29-07-2008, 19:41
ลูกปืนล้อมีส่วนหรือเปล่าครับทำให้ ถ่วงล้อไม่ค่อยได้ แล้วถ้าเราจะเซตให้หายต้องเปลี่ยนไรบ้างหรอครับที่สำคัญๆ

Full Throttle
30-07-2008, 20:50
ลูกปืนล้อมีส่วนหรือเปล่าครับทำให้ ถ่วงล้อไม่ค่อยได้ แล้วถ้าเราจะเซตให้หายต้องเปลี่ยนไรบ้างหรอครับที่สำคัญๆ

ถ้าลูกปืนล้อเสียก็วิ่งไม่ตรง ตั้งศูนย์ล้อไม่ได้ และกินยางเหมือนกันครับ วิธีเช็คลูกปืนล้อด้วยตนเองทำได้คือ ใช้แม่แรงยกรถให้ล้อหน้าลอยขึ้นแล้วเอามือจับที่ยางในตำแหน่ง 6 และ 12 นาฬิกาแล้วลองโยกดู ถ้าแน่นดีก็แสดงว่าลูกปืนล้อปกติ ถ้าหลวมขยับตัวได้ก็ลูกปืนล้อหลวมแล้วครับ ไหนๆ ก็ยกรถแล้วแถมวิธีเช็คลูกหมากแร็คให้ด้วยคือเปลี่ยนตำแหน่งที่จับล้อโยกจากเดิมเป็นตำแหน่ง 3 และ 9 นาฬิกาแทน ก็จะสามารเช็คได้ว่าลูกหมากแร็คหลวมหรือไม่ ถ้าหลวมก็ตั้งศูนย์ล้อไม่ได้เหมือนกันครับ

เรื่องการถ่วงล้อ ถ้าถอดล้อออกมาถ่วงนอกตัวรถแล้วสามารถถ่วงได้นิ่งดีเป็นปกติก็แสดงว่าล้อและยางไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเอาล้อที่ถ่วงข้างนอกนิ่งดีแล้วเอาไปในรถยังวิ่งสั่นอยู่ก็แสดงว่าช่วงล่างมีปัญหาครับ การถ่วงจี้เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ ควรหาจุดเสียให้เจอแล้วแก้ไขจะดีกว่าครับ

อีกสาเหตุหนึ่งของล้อที่ถ่วงนิ่งดีแล้วแต่เอาไปใส่แล้วยังสั่นก็คือเกิดจากการเปลี่ยนล้อใหม่ที่มีรูดุมตรงกลางขนาดไม่พอดีกับดุมล้อของรถครับ ถ้ารูที่ล้อใหม่ใหญ่กว่าของเดิมเวลาใส่ล้อเข้าไปก็อาจจะไม่ได้ศูนย์กลางร้อยเปอร์เซ็นต์เวลาวิ่งก็อาจเกิดอาการสั่นได้ครับ วิธีที่ถูกต้องเวลาใส่ล้อที่มีรูดุมใหญ่กว่าดุมล้อของรถก็คือการใส่ปลอก hub ring หรือที่คนไทยเรียกว่าปลอกกันสั่น เซ็นเตอร์บอร์หรืออื่นๆ อีกหลายชื่อ เพื่อปรับขนาดให้รูดุมของล้อเท่ากับดุมล้อรถพอดี อาการสั่นก็จะหายไปครับ

ส่วนเรื่องการตั้งศูนย์ ถ้าช่วงล่างยังมีจุดเสียอยู่ก็จะตั้งศูนย์ไม่ได้ครับ ตั้งเสร็จก็วิ่งไม่ตรง หรือกินยางเหมือนเดิม ยังไงควรให้ช่างตรวจเช็คอย่างละเอียดดูอีกครั้งนะครับ ว่ามีตรงจุดไหนชำรุดบ้างหรือเปล่า หรือถ้าชิ้นส่วนช่วงล่างที่เปลี่ยนได้ทั้งหมดไม่มีอะไรเสียแต่ยังตั้งศูนย์ไม่ได้ก็อาจเกิดจากรถเสียศูนย์ครับ อย่างนี้ต้องวัดละเอียดตามเสปคถึงจะรู้ได้ครับ

ขอให้โชคดี:m0027:

NENG_3
07-09-2008, 16:04
ขอบคุณ คุณFull Throttle มากนะครับที่ให้คำแนะนำ ตรงเช็คหลายอย่างเหมือนกันนะเนี้ย ถามต่ออีกที ถ้าหากว่าล้อและยางปกติ แล้วถ่วงล้อไม่นิ่ง(หมายถึงไม่นิ่งตั้งแต่ตอนตั้งน่ะครับ) พอคาดเดาชิ้นส่วนที่เสียให้ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ