PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไปเจอมากับปัญหาใหม่ ของ triton 2013

golf7111
18-02-2013, 15:36
เนื่องจากเราเป็นผู้ใช้บ้างทีก็ไม่ได้สังเกตุละเอียดนักเมื่อมีปัญหาใหม่ๆมาลองสังเกตุรถตัวเองกันบ้างหรือยังครับ ไปเจอมาขอนำมาลงเพื่อการแก้ไขครับ ข้อมูลจากที่นี้ ดูเพิ่มเติมได้ที่pantip ครับ http://pantip.com/topic/30158813

เนื่องจากผมได้ซื้อรถกระบะ Triton Plus 2013 4 ประตู และได้รับรถในวันที่ 11 มกราคม 2556 ซึ่งในภายหลัง ผมได้ยกช่วงล่างเพื่อตั้งศูนย์รถยนต์ เนื่องจากทางศูนย์ที่ผมไปเข้า เขาบอกว่าที่ศูนย์ไม่มีที่ตั้ง ให้ผมไปตั้งศูนย์เองที่ B-Quick ซึ่งในตอนนั้นผมก็ไม่พอใจอย่างมากแล้ว เนื่องจากรถก็เพ่งได้รับ มีปัญหาเรื่องพวงมาลัยที่คืนตัวช้า แถมเข้าศูนย์ไล่ไปตั้งข้างนอกอีก หลักจากได้ยกช่วงล่างของรถคันที่ผมซื้อ ผมก็ได้เห็นสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดปัญหากับรถใหม่ที่ซื้อคือ
1. รอยการเชื่อมเหล็กของคลัสซีรถยนต์ ซึ่งผมเห็นรอยการเชื่อมที่ไม่สม่ำเสมอบางช่วงติดบ้าง ไม่ติดบ้าง บางช่วงใช้ไฟในการเชื่อมแรงบ้าง มีสะเก็ดกระเด็นไปติดที่อื่น ซึ่งผมมองว่ารถคันนี้จะมีความปลอดภัยในการขับขี่เหรอเปล่า ผมไม่มั่นใจในการขับขี่เลยครับ ไม่น่าจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นเลยกับบริษัทใหญ่ ที่ผลิตรถขายทั่วโลก

2. ชิ้นส่วนมีสนิมเกิดขึ้น ซึ่งไม่น่าจะเกิดขึ้นกับรถที่ออกใหม่

ผมจะทำอย่างไรดี ไปที่ศูนย์ที่ซื้อแถวอ่อนนุช รวมทั้งแถวตลาดไท เขาก็บอกว่าเป็นปกติ มาจากโรงงานเดียวกันเป็นเหมือนกันทุกค่าย ฝากทุกท่านที่เพ่งรับรถใหม่ลองสังเกตุใต้ท้องรถของท่านด้วย ว่าเป็นแบบเดียวกับผมเหรอไม่

โทรเข้า call เซ็นเตอร์ครั้งแรก ก็บอกว่าเป็นเอกลักษณ์ของมิตซู ครั้งที่สองก็บอกว่าเหมือนกันทุกค่าย โทรครั้งที่ 3 บอกว่าจะโทรกลับแต่ไม่โทรแล้วก็หายเงียบ เซ็งเป็ดคิดว่าซื้อใหม่คันเกือบล้าน จะได้ของดี

oss@triton
18-02-2013, 15:47
ใจเย็นครับ มันเป็นเรื่องปกติครับ
ผมเช็ดล้างใต้ท้องรถอยู่ประจำไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

ohm4door
18-02-2013, 15:52
เส้นยาวๆสีขาวไปโดนไรมาอ่ะครับ สนิมก็มีบางแหละครับชิ้นส่วนที่ไม่ได้กันสนิมมีทุกคันแหละครับเกือบทุกยี่ห้อ ไม่ขึ้นที่คัสซีปลอดภัยอยูแล้ว ครับ แต่เข้าใจความรู้สึก

POLPIT
18-02-2013, 15:55
ใจเย็นครับ มันเป็นเรื่องปกติครับ
งานไม่น่าหยาบขนาดนั้นนะครับน้า

coppy42
18-02-2013, 16:04
ไม่มีไรผิดปรกติ แค่ก่อนจ่ายรถให้ลูกค้าเซลหรือศูนย์ไม่ได้พ่นกันสนิมทับแค่นั้น

lnwtorres
18-02-2013, 16:16
ต้องไปคลับnew corolado เจ้านั้นสนิมใต้ท้องรถเกือบทั้งคัน

MEAW_SAN
18-02-2013, 16:39
เส้นยาวๆสีขาวไปโดนไรมาอ่ะครับ สนิมก็มีบางแหละครับชิ้นส่วนที่ไม่ได้กันสนิมมีทุกคันแหละครับเกือบทุกยี่ห้อ ไม่ขึ้นที่คัสซีปลอดภัยอยูแล้ว ครับ แต่เข้าใจความรู้สึก
เขาเอาชอล์คขีดมาเพื่อโฟกัสภาพให้เรารู้บริเวณปัญหาหรือว่า ดูได้ง่ายขึ้นครับ

bee2033
18-02-2013, 16:54
ผมคิดว่า รถทุกคันก็มีปัญหาเหมือนกันหมด มันไม่ดีสมบูรณ์100%หรอกครับ มันอยู่ที่เค้าจะปิดข่าว หรือเปล่า เพราะผมเองเคยฝึกงานกับศูนย์รถที่โฆษนาว่าประหยัดน้ำมันสุดๆ รู้เรื่องอะไรดีๆเยอะแยะเลย :4-9:

god-army
18-02-2013, 17:06
ผมคิดว่า รถทุกคันก็มีปัญหาเหมือนกันหมด มันไม่ดีสมบูรณ์100%หรอกครับ มันอยู่ที่เค้าจะปิดข่าว หรือเปล่า เพราะผมเองเคยฝึกงานกับศูนย์รถที่โฆษนาว่าประหยัดน้ำมันสุดๆ รู้เรื่องอะไรดีๆเยอะแยะเลย :4-9:
​ตามนั้นครับ ไม่มียี่ห้อไหนเต็ม 100

3T_MUN_D
18-02-2013, 17:44
มันมีตำาหนิทุกยี่ห้อ แหระครับ แต่ล่ะปัญหา ก็ควรนำมาเสนอกัน จะได้หาทางป้องกัน
หรือให้ผู้ผลิตได้พัฒนาให้ดีกว่านี้

ohm4door
18-02-2013, 18:28
เขาเอาชอล์คขีดมาเพื่อโฟกัสภาพให้เรารู้บริเวณปัญหาหรือว่า ดูได้ง่ายขึ้นครับ

อ่อ ครับ

กรุงเก่า
18-02-2013, 18:39
มันมีตำาหนิทุกยี่ห้อ แหระครับ แต่ล่ะปัญหา ก็ควรนำมาเสนอกัน จะได้หาทางป้องกัน
หรือให้ผู้ผลิตได้พัฒนาให้ดีกว่านี้

เห็นด้วยครับ
ด้วยความเคารพครับ

boy2555
18-02-2013, 18:53
ผมขอรับประกันปลอดภัย100เปอร์เซนต์ครับน้า เพราะว่าผมเชื่อมเองกับมือ สนิมนั้นเกิดจากไม่ได้เคลือบสนิมจากโรงงานครับผมน้าต้องไปเคลือบเองนะครับ กระแสไฟตู้เชื่อม220+-20 รับประกันความเหนียวหนึบครับ ส่วนแนวเชื่อมที่เฟลมแนวยาวแนวนั้นหุ่นยนต์เชื่อมครับ สบายใจได้เลยครับน้าปลอดภัยแน่นอนครับผม ด้วยความเคารพครับส่วนแนวเชื่อมคดงอผมว่าเป็นทุกค่ายนะครับผม เดี๋ยวยังไงผมจะนําเสนอหัวหน้างานเผื่อหาแนวทางปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับผม

trr2547
18-02-2013, 19:19
นั้น เจอมือเชื่อมแล้ว (ไม่ต้องกังวลครับ รถใหม่มีแทบทุกคันแหละครับ ผมออก city 2013 มา เปิดฝากระโปรงมาเจอสนิมเหมือนกัน )
ผมขอรับประกันปลอดภัย100เปอร์เซนต์ครับน้า เพราะว่าผมเชื่อมเองกับมือ สนิมนั้นเกิดจากไม่ได้เคลือบสนิมจากโรงงานครับผมน้าต้องไปเคลือบเองนะครับ กระแสไฟตู้เชื่อม220+-20 รับประกันความเหนียวหนึบครับ ส่วนแนวเชื่อมที่เฟลมแนวยาวแนวนั้นหุ่นยนต์เชื่อมครับ สบายใจได้เลยครับน้าปลอดภัยแน่นอนครับผม ด้วยความเคารพครับส่วนแนวเชื่อมคดงอผมว่าเป็นทุกค่ายนะครับผม เดี๋ยวยังไงผมจะนําเสนอหัวหน้างานเผื่อหาแนวทางปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับผม

tik1_mtx
18-02-2013, 19:28

555!ช่างมาคอนเฟิมแล้วครับสบายใจใด้

boy2555
18-02-2013, 19:45
70ถึง80เปอร์เซนต์โรงงานผมใช้tritonเราภูมิใจครับได้ใช้ของดีช่วงล่างเราสุดยอดแล้วครับน้าๆ:3:ผมขับรถไปเติมนํ้ามันที่ปั๊มเดือนทีผ่านมามีน้าท่านหนึ่งขับเก๋งมาจอดข้างผมแล้วแกถามผมว่าทําไมต้องไทรทัน ค่ายอื่นออกตัวใหม่มาเยอะแยะ แต่ในถนนมีแต่ไทรทันป้ายแดงวิ่งกันกลื่นถนน ผมยิ้มแล้วตอบน้าแกว่า ผมรักไทรทันครับผม น้าแกยิ้มรับผมแล้วบอกผมว่าผมก็ใช้ไทรทัน

chalermwut31
18-02-2013, 20:11
70ถึง80เปอร์เซนต์โรงงานผมใช้tritonเราภูมิใจครับได้ใช้ของดีช่วงล่างเราสุดยอดแล้วครับน้าๆ:3:ผมขับรถไปเติมนํ้ามันที่ปั๊มเดือนทีผ่านมามีน้าท่านหนึ่งขับเก๋งมาจอดข้างผมแล้วแกถามผมว่าทําไมต้องไทรทัน ค่ายอื่นออกตัวใหม่มาเยอะแยะ แต่ในถนนมีแต่ไทรทันป้ายแดงวิ่งกันกลื่นถนน ผมยิ้มแล้วตอบน้าแกว่า ผมรักไทรทันครับผม น้าแกยิ้มรับผมแล้วบอกผมว่าผมก็ใช้ไทรทัน

อ่านแล้วขนลุกเลยครับน้าช่าง :16 3:

กรุงเก่า
18-02-2013, 20:36

สุดยอดครับ
ด้วยความเคารพครับ

EagleWings
18-02-2013, 23:32
สนิมตามรูปของผมก็เป็นทุกคันครับ ใช้มาครบทุกค่ายแล้ว

nournear
18-02-2013, 23:37
พ่นกันสนิมใหม่ครับ TFR แฟนผม รถสนิมเพียบเพราะจอดนาน สนิมมันกินด้านนอกไม่เข้าเนื้อ ขัดพ่นกันสนิมเหมือนใหม่เลย เราคิดซ้ะว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ
เสียซ่อม ประกันเคลม
Triton Mc13 ผมก็เป็น เหล็กกับสนิมเป็นของคู่กัน บางครั้งพ่นกันสนิมผมยังดูว่ามันเป็นการสิ้นเปลืองด้วยซ้ำ (อะไรที่คนกลัวมักจะขายดี เช่นกลัวสนิมก็พ่นกันสนิม กลัวน้ำท่วมก็ยกสูง ถ้ากลัวน้ำท่วมแนะนำให้ซื้อเรือครับ 555)
อยากให้ใช้รถกันอย่างมีความสุขอ่ะครับ รักมันก็ขัดๆเช็ดๆถูๆ แต่งบ้าง พาเข้าอัดชีดกันจนไม่มีตังกินข้าวแล้ว ทุกวันนี้ 555
ขอให้มีความสุขกับการขับ Triton ครับ

golf7111
19-02-2013, 08:39
ในส่วนที่เป็นเหล็กสนิมมันมีทุกคันทุกยี่ห้อเพียงแต่ออกศูนย์พ่นกันสนิมทับไว้ไม่เห็นกันส่วนเจ้าของกระทู้ศูนย์ก็ไม่พ่นเลยเกิดเรื่อง แต่ก็นะรอยเชื่อมปรับปรุงนิดนึงก็ดีครับ

tae666
19-02-2013, 09:04

ช่างมาเอง +++

the lord
19-02-2013, 09:31
เเชสสี ไตตั้น ไม่ได้ทำที่ ไทยซัมมิท pkk หรอครับน้า

boy2555
20-02-2013, 00:10
เเชสสี ไตตั้น ไม่ได้ทำที่ ไทยซัมมิท pkk หรอครับน้า

ไทยซัมมิทพีเคเค 100เปอร์เซนต์ครับผมด้วยความเคารพครับ:77 2:

kamyu
20-02-2013, 00:32
:93 2:

Ittaboon
20-02-2013, 01:29
ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณ คุณgolf7111 ที่ช่วยเอากระทู้ผมจากพันทิปมา แชร์ที่นี่ ผมไล่เรียงอ่านวิสัยทัศน์ของแต่ละท่านแล้ว ผมรู้เสียใจมากกับคนที่ซื้อรถใหม่ ที่ยอมเสียเงินเพื่อซื้อผลิตภัณฑ์ที่มีตำหนิกัน บางคนก็บอกว่าสนิมเป็นเรื่องปกติ ผมเข้าใจนะครับว่าอย่างไรมันก็ต้องเกิด แต่นี่รถเพิ่งรับจากศูนย์ไม่ถึงเดือน มันก็เกิดสนิมแล้ว แล้วที่บอกว่าพ่นมาจากโรงงานแล้วอันนี้หมายความว่าอย่างไร ตอนขายก็บอกว่าโรงงานพ่นมาให้อยู่แล้วมันอยู่ได้ 10 ปี แต่เนี่ยแค่ 1 เดือนก็เกิดแล้วเหรอครับ สำหรับเรื่องรอยเชื่อม ผมต้องไปถ่ายรูปมาให้ชัด เพราะบางจุดเชื่อมติดบ้าง ไม่ติดบ้าง มีรอยไหม้บ้าง รอยค้อนทุปหรือเปล่าไม่แน่ใจถ้าคลัสซีมีรอยทุป หรือโค้งงอ มันจะปลอดภัยหรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องนี้เลย แต่ดูจากรูปตัวอย่างแนวเชื่อมที่ไม่ได้มาตราฐานจากเว็ปอื่น แล้วเหมือนของผม ผมเลยเกิดความไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัย (ผมยอมจ่ายเงินซื้อรถใหม่เพื่อซื้อความสบายใจในการขับขี่ แต่เจอแบบนี้รู้สึกเซ็งเป็ดเลยครับ เพราะคันนี้ผมซื้อให้คุณพ่อขับ ซึ่งแน่นอนแล้วว่า ผมก็อยากให้ของที่ดีกับคุณพ่อใช่ไหม)194789194790194791194792194793194794194796 ภาพแบบนี้เหรอที่คนที่ซื้อรถใหม่ อยากเจอครับ

the lord
20-02-2013, 08:46
ไทยซัมมิทพีเคเค 100เปอร์เซนต์ครับผมด้วยความเคารพครับ:77 2:
น้าทำที่ไทยซัมมิทพีเคเค นิคมไหนครับ ผมอยู่ไทยซัมมิทมิทซูบะ ติดกับ พีเคเค นิคมเหมราชปลวกแดงครับ

decskong
20-02-2013, 08:59
ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณ คุณgolf7111 ที่ช่วยเอากระทู้ผมจากพันทิปมา แชร์ที่นี่ ผมไล่เรียงอ่านวิสัยทัศน์ของแต่ละท่านแล้ว ผมรู้เสียใจมากกับคนที่ซื้อรถใหม่ ที่ยอมเสียเงินเพื่อซื้อผลิตภัณฑ์ที่มีตำหนิกัน บางคนก็บอกว่าสนิมเป็นเรื่องปกติ ผมเข้าใจนะครับว่าอย่างไรมันก็ต้องเกิด แต่นี่รถเพิ่งรับจากศูนย์ไม่ถึงเดือน มันก็เกิดสนิมแล้ว แล้วที่บอกว่าพ่นมาจากโรงงานแล้วอันนี้หมายความว่าอย่างไร ตอนขายก็บอกว่าโรงงานพ่นมาให้อยู่แล้วมันอยู่ได้ 10 ปี แต่เนี่ยแค่ 1 เดือนก็เกิดแล้วเหรอครับ สำหรับเรื่องรอยเชื่อม ผมต้องไปถ่ายรูปมาให้ชัด เพราะบางจุดเชื่อมติดบ้าง ไม่ติดบ้าง มีรอยไหม้บ้าง รอยค้อนทุปหรือเปล่าไม่แน่ใจถ้าคลัสซีมีรอยทุป หรือโค้งงอ มันจะปลอดภัยหรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องนี้เลย แต่ดูจากรูปตัวอย่างแนวเชื่อมที่ไม่ได้มาตราฐานจากเว็ปอื่น แล้วเหมือนของผม ผมเลยเกิดความไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัย (ผมยอมจ่ายเงินซื้อรถใหม่เพื่อซื้อความสบายใจในการขับขี่ แต่เจอแบบนี้รู้สึกเซ็งเป็ดเลยครับ เพราะคันนี้ผมซื้อให้คุณพ่อขับ ซึ่งแน่นอนแล้วว่า ผมก็อยากให้ของที่ดีกับคุณพ่อใช่ไหม)194789194790194791194792194793194794194796 ภาพแบบนี้เหรอที่คนที่ซื้อรถใหม่ อยากเจอครับน้าครับ สนิมที่เกิดจากที่น้าถ่ายรูปมา มันปกติครับ เหล็กเจอน้ำ ยังไงก็คงเป็นสนิมครับ ตามจุดที่น้าถ่ายรูปมา ไปดูป้ายแดงดิครับน้า หรือ รถใหม่ ที่ยังไม่ส่งมอบให้ลูกค้าก็ได้ สนิมขึ้นทุกคันครับ อย่าคิดมากเลยครับน้า เอาใจช่วยครับ สบายใจได้ ใช้รถให้คุ้มค่ากับเงินที่เราจ่ายไปดีกว่าครับ ผมว่า อย่างอื่นจะเสียเร็วกว่าสนิมที่ช่วงล่างอีกครับ

poy_ae
20-02-2013, 09:03

น้าทำที่ไทยซัมมิทพีเคเค นิคมไหนครับ ผมอยู่ไทยซัมมิทมิทซูบะ ติดกับ พีเคเค นิคมเหมราชปลวกแดงครับ

เอ้าช่างมาด่วนเลย ทำงานอย่างงี้ได้ไง มาเร็วมาบ้านผม เดี๋ยวเลี้ยงเบียร์55555:79 2:

dejawo
20-02-2013, 09:41
เหล็กแบบนี้สนิมมันกินได้แค่นี้แหละครับ ใช้จนรถพังแล้วผมว่ามันยังกินเข้าไปไม่มากกว่านี้เท่าไหร่หรอก สบายใจเหอะอย่าไปเครียด:28 3:

oss@triton
20-02-2013, 10:13
ผมถาม จขกท ว่านี้มันคือรอยอะไรครับ (ถ้าไม่มั่วน่าจะรู้ครับ)

http://image.ohozaa.com/i/eae/Qt7Z4B.gif (http://image.ohozaa.com/view2/wESCGCS032E5OeDl)

MEAW_SAN
20-02-2013, 10:47
ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณ คุณgolf7111 ที่ช่วยเอากระทู้ผมจากพันทิปมา แชร์ที่นี่ ผมไล่เรียงอ่านวิสัยทัศน์ของแต่ละท่านแล้ว ผมรู้เสียใจมากกับคนที่ซื้อรถใหม่ ที่ยอมเสียเงินเพื่อซื้อผลิตภัณฑ์ที่มีตำหนิกัน บางคนก็บอกว่าสนิมเป็นเรื่องปกติ ผมเข้าใจนะครับว่าอย่างไรมันก็ต้องเกิด แต่นี่รถเพิ่งรับจากศูนย์ไม่ถึงเดือน มันก็เกิดสนิมแล้ว แล้วที่บอกว่าพ่นมาจากโรงงานแล้วอันนี้หมายความว่าอย่างไร ตอนขายก็บอกว่าโรงงานพ่นมาให้อยู่แล้วมันอยู่ได้ 10 ปี แต่เนี่ยแค่ 1 เดือนก็เกิดแล้วเหรอครับ สำหรับเรื่องรอยเชื่อม ผมต้องไปถ่ายรูปมาให้ชัด เพราะบางจุดเชื่อมติดบ้าง ไม่ติดบ้าง มีรอยไหม้บ้าง รอยค้อนทุปหรือเปล่าไม่แน่ใจถ้าคลัสซีมีรอยทุป หรือโค้งงอ มันจะปลอดภัยหรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องนี้เลย แต่ดูจากรูปตัวอย่างแนวเชื่อมที่ไม่ได้มาตราฐานจากเว็ปอื่น แล้วเหมือนของผม ผมเลยเกิดความไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัย (ผมยอมจ่ายเงินซื้อรถใหม่เพื่อซื้อความสบายใจในการขับขี่ แต่เจอแบบนี้รู้สึกเซ็งเป็ดเลยครับ เพราะคันนี้ผมซื้อให้คุณพ่อขับ ซึ่งแน่นอนแล้วว่า ผมก็อยากให้ของที่ดีกับคุณพ่อใช่ไหม)194789194790194791194792194793194794194796 ภาพแบบนี้เหรอที่คนที่ซื้อรถใหม่ อยากเจอครับ
ไทรทันคันเก่าผมออกมาป้ายแดงๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ ใช้ไปสามปีแสนกว่าโล บรรทุก 200-500 เป้นประจำ วิ่งแถวสมุทรสาคร มหาชัย กันสนิมไม่เคยพ่นแต่มุดไปเอาปริ้นโคทโจตันทาเอง ก็ปกติครับไม่มีคดไม่มีดุ้งไม่มีผุอะไรปัจจุบันขายไปแล้ว คนซื้อต่อเอาไปใช้ในสวนยางบรรทุกกล้ายางรอบนึง 1-2 ตัน ไม่รู้ว่าคดดุ้งหรือพังหรือยังแต่โทรมาหาก็ไม่เห็นพูดถึงครับ

คันปัจจุบันผมก็ไทรทันออกมา 6 เดือนแล้ว มีสนิมทุกจุด ตามในภาพที่น้าว่ามาแน่นอน โดยเฉพาะตรงแป้นเพลากลางด้านเฟืองท้ายผมมั่นใจว่า แดงแบบนี้แทบทุกคัน ผมคนมุดรถครับไม่ใช่ช่างแต่ที่บ้านมีกระดานเลื่อนมุดรถอะครับ มุมมันแทบทุกวันืี่มีเวลา ผมเจอผมก็ทำเช่นเดิม ทาสิปรินโคทโจตันเข้าไปครับ ไม่รู้ว่าผมตอบแบบนี้จะทำให้น้าสบายใจบ้างหรือไม่ แต่ผมอยากให้น้าสบายใจครับ แต่ถ้าน้าบอกว่า ไม่ยอม มันต้องเพอเฟ็ค มันต้องร้อย% ไปฟ้อง สคบ.เลยครับ ถ้าฟ้องไม่ได้ ก็ลงพันทิปอย่างที่น้าทำมาแล้ว ดันกระทู้มันทุกวัน เผื่อจะเป็นข่าวใหญ่โต เผื่อมิตซูจะออกมาแสดงความรับผิดชอบ(แต่ผมเชื่อครับ ข่าวนี้ไม่ดังแน่นอน) ถ้ายังไม่สำเร็จ จะทำยั้งไงต่อดี ทุบรถเลยไหม ดังแน่ครับเป็นข่าวแน่ แต่มิตซูก็คงไม่ออกมาแสดงความรับผิดชอบอีกละด้วยปัญหาแค่นี้(ที่ใครๆก็เป็นปกติ) ที่นี้ทำไงต่อครับ ทำใจ ต้องทำให้ได้วันเวลามันจะทำให้เราทำใจได้ง่ายขึ้นครับ แต่ถ้าแค่ใจยังทำไม่ได้และคิดว่า เราไม่ผิดเราซื้อป้ายแดง เราต้อง 100% คงต้องขายรถแล้วไปคบเจ้าอื่นแทนครับ ... ผมไม่ได้กวนนะครับ แค่พูดตรงๆในสิ่งที่ผมคิด ขอบคุณครับ

oss@triton
20-02-2013, 11:40
ไทรทันคันเก่าผมออกมาป้ายแดงๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ ใช้ไปสามปีแสนกว่าโล บรรทุก 200-500 เป้นประจำ วิ่งแถวสมุทรสาคร มหาชัย กันสนิมไม่เคยพ่นแต่มุดไปเอาปริ้นโคทโจตันทาเอง ก็ปกติครับไม่มีคดไม่มีดุ้งไม่มีผุอะไรปัจจุบันขายไปแล้ว คนซื้อต่อเอาไปใช้ในสวนยางบรรทุกกล้ายางรอบนึง 1-2 ตัน ไม่รู้ว่าคดดุ้งหรือพังหรือยังแต่โทรมาหาก็ไม่เห็นพูดถึงครับ

คันปัจจุบันผมก็ไทรทันออกมา 6 เดือนแล้ว มีสนิมทุกจุด ตามในภาพที่น้าว่ามาแน่นอน โดยเฉพาะตรงแป้นเพลากลางด้านเฟืองท้ายผมมั่นใจว่า แดงแบบนี้แทบทุกคัน ผมคนมุดรถครับไม่ใช่ช่างแต่ที่บ้านมีกระดานเลื่อนมุดรถอะครับ มุมมันแทบทุกวันืี่มีเวลา ผมเจอผมก็ทำเช่นเดิม ทาสิปรินโคทโจตันเข้าไปครับ ไม่รู้ว่าผมตอบแบบนี้จะทำให้น้าสบายใจบ้างหรือไม่ แต่ผมอยากให้น้าสบายใจครับ แต่ถ้าน้าบอกว่า ไม่ยอม มันต้องเพอเฟ็ค มันต้องร้อย% ไปฟ้อง สคบ.เลยครับ ถ้าฟ้องไม่ได้ ก็ลงพันทิปอย่างที่น้าทำมาแล้ว ดันกระทู้มันทุกวัน เผื่อจะเป็นข่าวใหญ่โต เผื่อมิตซูจะออกมาแสดงความรับผิดชอบ(แต่ผมเชื่อครับ ข่าวนี้ไม่ดังแน่นอน) ถ้ายังไม่สำเร็จ จะทำยั้งไงต่อดี ทุบรถเลยไหม ดังแน่ครับเป็นข่าวแน่ แต่มิตซูก็คงไม่ออกมาแสดงความรับผิดชอบอีกละด้วยปัญหาแค่นี้(ที่ใครๆก็เป็นปกติ) ที่นี้ทำไงต่อครับ ทำใจ ต้องทำให้ได้วันเวลามันจะทำให้เราทำใจได้ง่ายขึ้นครับ แต่ถ้าแค่ใจยังทำไม่ได้และคิดว่า เราไม่ผิดเราซื้อป้ายแดง เราต้อง 100% คงต้องขายรถแล้วไปคบเจ้าอื่นแทนครับ ... ผมไม่ได้กวนนะครับ แค่พูดตรงๆในสิ่งที่ผมคิด ขอบคุณครับ

ชอบๆครับ ผมวันๆ อยู่แต่ใต้ท้องรถครับ เห็นทุกอย่างครับที่มันควรจะเห็น และจะเป็น

iamday
20-02-2013, 11:46
รถผมก็เป็นสนิมแบบนี้
เยอะกว่านี้อีกครับ เอิ๊กๆ

boka
20-02-2013, 12:00
:kapook-17327-8367:เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของรถครับผม..คิดง่ายๆแบบสบายใจ นะครับ เท่าที่อ่านมาก็ เกือบทุกคน หรือทุกคนที่มุดดู เจอ เหมือนกันหมด
สบายใจเรื่องความปลอดภัย..ไม่ได้เป็นช่างนะครับ..แต่ผมก้ไช้ ไทรทัน คิดว่า ชิ้นส่วนก็คงมาจากที่เดียวกับรถที่น้า จ่ายตังส์ซื้อ..ปัจจุบัน ก็ขับได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร
ที่ส่งผลมาจาก รอยสนิมๆนั้นๆ..อยากให้สบายใจครับ..เสียเงินไปแล้วก็อยากให้มีความสุขกับมัน..มันเป็นเรื่องที่น่าจะยอมรับได้ และ แก้ปัญหาได้...

นี่แค่การเริ่มต้นนะครับ..ระหว่างการใช้รถในชีวิตประจำวัน (ถ้าน้าไม่ขายทิ้งนะ)..รับรองได้ว่ามีปัญหาจุกจิก นิดๆหน่อยๆ มาแน่นอน
เช่น แหนบดัง..คลัชดัง (เกียร์ธรรมดา) เสียงก๊อกๆแก๊กๆ บ้างหละ..หนักๆหน่อยก็ หน้าแปลนเทอร์โบรั่ว..ในเว๊บมีปัญหาที่ว่ามาแชร์..กันพอสมควร
น้าควรศึกษาใว้บ้าง เผื่อจะช่วยให้น้ารู้ว่าหลายคน จ่ายเงินไปก็เจอปัญหาเหมือนๆกับน้า...(มีพวกแล้ว)

ที่พูดมาซะยาว(ไม่ได้ใจความ) ก็แค่อยากบอกว่า..มันไม่ได้ร้ายแรงมากมายครับ..แค่อยากให้น้ามีความสุขในการใช้รถ ไทรทันครับ..

ขออภัย รบกวนพื้นที่ บอร์ด...

MEAW_SAN
20-02-2013, 12:05

ชอบๆครับ ผมวันๆ อยู่แต่ใต้ท้องรถครับ เห็นทุกอย่างครับที่มันควรจะเห็น และจะเป็น

รถผมก็เป็นสนิมแบบนี้
เยอะกว่านี้อีกครับ เอิ๊กๆ
อ่อ เพิ่มเติมอีกนิด ที่จะพบในไทรทันนะครับ เมื่อใช้ไปซักระยะ
แหนบดัง เอี็ยดอ้าดด ออดแอด
พวงมาลัยเวลาหมุนเลี้ยวมีเสียงเหมือนยางสีกัน ครืดๆๆๆ
แป้นพวงมาลัยตรงจุดกดแตรหลวมเวลาขับบนถนไม่เรียบเสียงดังแก๊กๆๆ
ถ้าเกียธรรมดาจะมีเสียงคลัทดังรอบเดินเบา แต๊กๆๆ
ถ้าเกียออโต้ จะกระตุกๆในความเร็วต่ำๆ(เจอในบางรุ่น เว็ปปาเจโรลองดูได้เครื่องเกียตัวเดียวกับเราเป็นแทบทุกคัน) ขึ้นเขายาวๆเกียล็อคน้ำมันเกียเดือด
ถ้าโบวีจีแล้วออกรถก่อน พฤษภาปีที่แล้ว เจอแน่ครับหน้าแปลนรั่วซึมน้ำมันเยิ้ม(เครมเปลี่ยนได้)

นี่แค่คร่าวๆนะครับ

ลูกเมืองหงส์
20-02-2013, 12:07
น้าไม่ลองมุดยี่ห้ออื่นดูบ้างอ่ะครับสัก2-3ยี่ห้อที่ป้ายแดงเหมือนน้าเผื่อสบายใจขึ้น ( หรือคิดหนักกว่าเดิม )5555 แต่ของผมก็เป็นนะตอนป้ายแดงมองจากซุ้มล้อครับแต่ไม่ได้มุดดูได้ท้องครับ ดูตอนนี้จะทันมั้ยหว่า5 ปีแระ

toppy
20-02-2013, 12:10
ไปอ่านในพันทิปแล้วสลดใจ.....ใครโพสอะไรไม่เห็นด้วยก็ไปไล่ด่าเค้าหมด-___-''

รถใหม่ออกจากศูนย์ ล้องเอาน้ำสาดจานเบรคเล่นๆ....รอแห้ง สนิมก็จับแล้วครับ

เหล็กบางประเภทที่ไม่ได้เคลือบอะไรมาพอปล่อยทิ้งไว้จะเกิดออกไซด์เคลือบผิว เห็นเป็นเหล็กoxideหรือสนิมเคลือบผิวไว้ แต่สนิมตัวนี้จะไม่กัดลงไปในตัวเนื้อครับ

ถ้าไม่สบายใจชิ้นส่วนที่เป็นสนิมก็ติดต่อศูนย์บริการไปให้ช่างดูเลย แล้วลองขอเขาเทียบกับรถใหม่ในศูนย์คันอื่นรวมถึงรถที่เข้าบริการอยู่ ถ้ามันแตกต่างกันอย่างมีนัยะสำคัญก็ต้องลองคุยดูกับศูนย์ แต่ถ้าไม่ต่างกันขนาดนั้นก็ต้องยอมรับส่วนหนึ่งว่าเป็นอาการปรกติครับ

lnwtorres
20-02-2013, 12:21
ผมพอเข้าใจความรู้สึกน้าเจ้าของรถนะครับ เพราะผมก็เพิ่งออกรถประมาณ4เดือน ความคาดหวังกับรถใหม่ป้ายแดงใครๆก็มีครับ
แต่ที่ผมกังวลเรื่องรถน้อยลง เพราะก่อนซื้อผมหาข้อมูลในเวปครับ เขาเวปคลับรถกระบะทุกยี่ห้อ รวมทั้งไทรทันคลับ
ค้นข้อมูลอยู่นานพอสมควร รู้ข้อดีข้อเสียของทุกยี่ห้อ จนสุดท้ายมาจบอยู่ที่ไทรทันพลัสครับ

รถวิ่งมา5000โล เจอมาเกือบจะทุกปัญหาที่ในคลับไทรทันเจอกัน สนิม แหนบดัง คลัชดัง พวงมาลัยมีเสียงอี๊ดๆ ประตูปิดยาก ฯลฯ
แล้วก็ยังมีเสียงตรงช่วงล่างที่ยังหาสาเหตุไม่ได้อีก รอเช็ค10,000โลค่อยให้ศูนย์แก้ให้

แต่ปัญหาต่างๆมันไม่ได้มีปัญหากับสมรรถนะของรถ ผมเลยไม่ได้กังวลมาก อีกอย่างเมื่อเทียบปัญหากับยี่ห้ออื่นๆยังถือว่าน่ากังวลน้อยกว่าเยอะ
ผมว่าน้าก็เล่นเน็ต ลองหาข้อมูลสินค้าเยอะๆก่อนซื้อ จะทำให้น้ารู้วิธีรับมือและแก้ไขปัญหาได้ง่ายขึ้นครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดเพราะซื้อมาแล้วไม่ได้อย่างที่เราหวังไว้

kitkw
20-02-2013, 12:23

น้าไปซื้อยี่ห้ออื่นก็เจอครับ ไอ้ที่ไม่เจอเพราะบางศูนย์เขาจัดการเก็บรายละเอียดโด ยการพ่นสีทับและขัดทำความสะอาดอ่ะครับกันลูกค้างอแง แต่ศูนย์ที่น้าซื้อเขาอาจจะไม่ได้สนใจ มายังไงขายยังงั้น ต้องเข้าใจนะครับว่ารถแทบจะทุกยี่ห้อกว่ามันจะเดินทา งมาถึงศูนย์ขายรถหรือมาถึงศูนย์แล้วแต่ไม่มีที่เก็บม ันไปจอดตากแดดตากฝนอยู่ที่ไหนเป็นเดือนๆเลยก็ไม่รู้ก ว่าจะมาถึงเรา(น้าหลายๆคนคงเคยเห็นรถที่จอดอยู่เป็นร ้อยๆคันตามที่ว่างกลางแดดกลางฝนใช่ไหมครับ) ถ้าศูนย์ที่ขายมันละเอียดๆเขาจะไล่เก็บหมดทุกจุดก่อน ส่งมอบรถเลยครับ ถ้าน้าๆท่านใดออกรถก็ควรที่จะส่องดูให้รอบคอบก่อนยอม เซ็นต์รับรถ เพราะถ้าเราไม่พอใจเราสามารถปฎิเสธและเรียกเงินจองคื นได้ ถือเป็นกรณีตัวอย่างให้คนที่จะออกรถใหม่พึงระวังครับ ต้องดูให้ละเอียดๆครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียความรู้สึกครับ เพราะถ้าคุณเซ็นต์รับรถมาแล้ว มันเหมือนคุณยอมรับแล้วว่ารถคันนั้นคุณตรวจดูเรียบร้ อยดีแล้วคุณเต็มใจรับตามสภาพที่เห็นแล้วครับ ในกรณีสภาพภายนอกนะครับ เช่นรอยขีดข่วน สีด่าง สนิม อะไรพวกนี้อ่ะครับ ที่เรามองเห็นได้ด้วยตาอ่ะครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์นั้นเรามองไม่เห็นข้างในถ้ามีป ัญหาก็คงต้องว่ากันไปตามแต่ละกรณี ของการรับประกันของเขาอ่ะครับ ไม่มีรถคันไหนหรอกครับที่มาแบบเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์อ่ ะครับ มันมีเสียมากเสียน้อย เสียเร็ว เสียช้า หรือขับไปสักพักหมดประกันพอดีเสีย อะไรแบบนี้อ่ะครับ สรุปว่าต้องทำใจอ่ะครับ เข้าใจความรู้สึกของคนที่ซื้อรถใหม่นะครับ ผมก็เคยเป็นเหมือนน้า สนิมที่น้าถ่ายมาให้ดู รถผมวันรับรถผมก็เห็นครับก็เลยเดินไปส่องดูรถใหม่ที่ จอดอยู่ข้างๆรอส่งรถ สรุปเหมือนกันทุกคันครับ ต่างกันตรงที่จะมากจะน้อยเท่านั้นเอง ถ้าไม่สบายใจก็หากระดาษทรายมาลูบๆเสร็จแล้วก็เอาสีกั นสนิมพ่นก็จบครับ มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไรครับ (ยิ่งถ้าศูนย์ที่น้าออกรถงี่เง่าล่ะก็พอน้ำเอารถเข้า ไปให้มันดูอ่ะนะ มันยิ่งจะทำให้น้าประสาทเสียยิ่งกว่านี้อีก ผมเจอมาแล้ว ทั้งคอลเซ็นเตอร์ ทั้งช่าง ทั้งผู้จัดการ สรุปทำใจครับมันไม่ได้ร้ายแรงเท่าไหร่ครับสนิมนิดหน่ อย ส่วนรอยเชื่อมเท่าที่เห็นผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ)

paisal_sv
20-02-2013, 12:24
รถวิ่งมา5000โล เจอมาเกือบจะทุกปัญหาที่ในคลับไทรทันเจอกัน สนิม แหนบดัง คลัชดัง พวงมาลัยมีเสียงอี๊ดๆ ประตูปิดยาก ฯลฯ
แล้วก็ยังมีเสียงตรงช่วงล่างที่ยังหาสาเหตุไม่ได้อีก รอเช็ค10,000โลค่อยให้ศูนย์แก้ให้

ภูมิใจได้ไททันแท้ ฮ่าๆๆๆ :74 2:

iamday
20-02-2013, 12:46
ถ้าเป็น 2.4 ก็เตรียมเ้ข้าสมาคม แต๊กๆ แต๊กๆ ได้เลยครับ

Khunponpitak
20-02-2013, 14:56
รถผมออกมาวันเดียวกัยน้าเลยครับแต่ออกที่ศูนย์ชนบุรีไม่ได้ทำรัยมาเลยแดงเหมือนกันและเป็นตัว2013ด้วยเหมือนกันทุกจุดผมไปมุดดูมาแล้วที่นี่ผมค่อยสบายใจหน่อยครับว่าเป็นกันหลายคันไม่ใช่แค่ของผม

golf7111
20-02-2013, 15:23

ยินดีครับ เรื่องสนิมผมออกศูนย์มาก็มีให้เห็นนะครับแต่หลักๆเขาจะพ่นกันสนิมให้บ้างไปแล้ว(พ่นทับสนิมถึงจะถูก) เพราะออกศูนย์แถบสมุทรปราการมีไอน้ำเค็มแถบนี้เขาพ่นออกศูนย์ให้ทุกคันครับ ส่วนบางจุดที่พอมองเห็นบางผมซื้อสเปร่ป้องกันสนิมที่ห้าง โลตัส คาร์ฟู ป๋องละ ร้อยกว่าบาทพ่นทับได้เลยครับดีด้วยถูกด้วยครับ ส่วนเรื่องรอยเชื่อมผมคิดว่ามันน่าจะผ่านมาตรฐานของเขาแหละครับเพียงแต่มันอาจจะไม่สวยไปหน่อยแค่นั้นผมเองก็ยังไม่ได้ดูรถผมเลยครับ แต่ยังไงแล้วเป็นกำลังใจให้ครับ

nournear
20-02-2013, 15:45
จขกท. สบายใจได้ 1. ครัชดัง มันดังทุกคันครับ ไม่มีปัญหาการใช้งานครับ (แต่คันที่มีปัญหามันจะดังมากๆ ผิดปกติ จนศูนย์ต้องเคลมให้)
2. ประตูปิดยาก อาจเกิดมาจากการใส่เพลทกันรอยครับ สังเกตุรถที่ใส่เพลท พอดึงมือเปิด ประตูมันจะดีดออกครับ
3. พวงมาลัยดัง อี๋ด เบาๆ เป็นเหมือนกัน ไม่รู้ว่าแก้ไง แต่ไม่มีปัญหาการใช้งานครับ

ขอให้มีความสุขกับการใช้รถครับ อย่ากังวลไปเลย ยังอยู่ในประกัน เวลาเข้าศูนย์บอกข้อมูลให้หมดน้ะครับ ศูนย์จะได้แก้ไขให้

taweesan
20-02-2013, 16:12
ตัวผมรถจอดอยู่กับบ้านไม่ต้องใช้จะได้ไม่เจอสภาพอากาศทั้งฝนทั้งแดดจะได้ไม่เกิดสนิมเอาถุงห่อไว้ด้วยครับ

oss@triton
20-02-2013, 18:23
ตกใจ......จานเบรกขึ้นสนิม

เลข
20-02-2013, 20:07
ไม่จริงหรอกครับที่บอกว่าช่วงล่างไทรตันสุดยอด รู้ยังไงครับแล้ววัดกันที่ตรงไหน โทษนะครับพูดตรงไปหน่อย

เสือพราน
20-02-2013, 20:32
บางคนก็เกิดมาเพื่อติ...ฉนั้นมีอะไรนิดๆหน่อยๆ ก็ต้องโวยไว้ก่อน

Ittaboon
20-02-2013, 20:42
ขอโทษนะครับ ผมไปไล่ด่าใครในกระทู้เหรอครับ ไปอ่านดีๆ สิครับ ผมพูดด้วยเหตุผล ไม่มีคำหยาบแม้แต่คำเดียว ผมไม่ใช่ช่าง ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้หลอกครับ ผมผิดด้วยเหรอครับ ผมเอาไปคุยกับคนอื่นที่ไม่ใช่กรูรูอย่างพวกคุณ ต่างก็ให้เสียงเดียวว่าไม่ได้มาตราฐาน เป็นสนิมได้ไง ผมไม่เข้าใจทำไมคุณถึงหาว่าผมไปไล่ด่าคนอื่นทั้งหมด

รณรงค์
20-02-2013, 21:01
ใจร่มๆครับ....ผมใช้ตั้นมา 4 ปีเศษ...เจอปัญหาบ้าง..ก็แก้ไข..ได้บ้างไม่ได้บ้าง..แต่....สิ่งนึงที่ไตตั้นมีให้คือความปลอดภัยครับ..ผมผ่่านวินาทีฉุกเฉินมาหลายครัง..แค่อยากแชร์ประสบการณ์และคามดีที่เจ้าตั้นเค้ามอบให้ครับ..จริงอยู่..น้าเอง..เพิ่งได้มาใช้งาน..ก็อาจมีความกังวล..เพราะสะดุดตา..ในสิ่งที่พบ..แต่ไม่ได้หมายความว่ามันแก้ไขไม่ได้นิครับ..กระดาษทราย..ขัดหน่อย..พ่นสีทับลงไป..เราจะได้ทำความรู้จักรถของเรามากขึ้น..รู้ในสิ่งที่เจ้าของรถควรรู้..ทุกซอกทุกมุมยิ่งดี..จะได้ไม่มีใครมาหลอกเราได้..คามรู้อยู่ในเว็บนี้ทั้งหมดครับ..เพราะผมเองก็ศึกษาจากน้าๆทุกท่านที่นี่แหละ..แลกเปลี่ยนกัน..แบ่งปันกัน..ผมว่าบรรยากาศน่ารักดีออกครับ..ลองดูครับ..ทำใจให้สบาย..เพราะเชื่อว่า..น่าต้องขับรถคันนี้ไปอีกอย่างน้อย..จนกว่าจะผ่อนหมด..ขอให้มีความสุขในการใช้รถครับ..

termated
20-02-2013, 21:29
ไม่น่ากังวลครับรถผมก็เป็นสนิมกับเหล็กมันของคู่กันครับน้า า า า มาช้ามาเร็ว เเค่นั้นเองครับ

MiNi_XXL
20-02-2013, 21:29
มากคน ก็มากความคิด หลากหลายทัศนะคติ ดังนั้น ย่อมมีความคิดที่แตกต่างกัน

รถผมคันนี้คันที่สองแล้วที่ออกไทรทัน และก็มีอีกหลายคนที่ยังออกไทรทันเหมือนเดิม

ซึ่งก็มีปัญหาเหมือนกัน อาการต่าง ๆ นานา ผมก็เป็น คลัชดัง แหนบดัง รอยเชื่อมตะเข็บ สนิม

เนื่องด้วยผมรับได้ และเข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้น ผมใช้รถวันละไม่ต่ำกว่า 150 โล ทุกวัน

ผมก็รู้มาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว ว่าไทรทันมีปัญหาอะไรบ้าง จนผมออกคันที่สอง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ไม่มีใครหรอกไม่อยากได้ของดี ผมก็อยากได้ เพียงแต่สิ่งที่มีอยู่ (ไทรทัน) มันดีพอสำหรับเราหรือป่าว

มันคุ้มค่ามั้ยกับการที่เราตัดสินใจซื้อ เพราะมันคือความพอใจในสิ่งที่เราเลือก ดังนั้นหากของเรามีเกิดปัญหา

เราจะจัดการกับมันอย่างไร ซึ่งแต่ละคนก็คงมีวิธีทางความคิดทีแตกต่างกัน ส่วนผมอันไหนแก้ไขได้ก็แก้ไข

แก้ไขไม่ได้ แต่ไม่มีปัญหากับการใช้งาน ก็ไม่ต้องจัดการ

ส่วนเรื่องที่ว่าน้าไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่า ผมก็เห็นนะครับ ว่าน้าไม่ได้ทำ แต่ท่านอื่นเค้าก็ไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่าน้าเหมือนกัน

กระทู้ลักษณะนี้ บอกตามตรงจากการที่อยู่ในบอร์ดนี้มานาน ตั้งแต่มีสมาชิกแค่ไม่ถึง 500 คน มันเป็นตัววัดดัชนีทางความคิดของเราได้เลยว่า

เราหรือเค้า มีภาวะทางความคิดและอารมณ์แค่ไหน ตัวหนังสือที่พิมพ์ที่สื่อออกไป มันแสดงอารมณ์แค่ด้านเดียว แต่ไม่ได้แสดงความรุ้สึกจริง ๆ

ผมพิมพ์ไปดี ๆ แต่หากคนอ่าน อยู่ในอารมณ์ที่ไม่ดี อ่านเข้าก็อาจจะเป็นเรื่องเป็นราวได้ทั้งนั้น

กระทู้ลักษณะต้องระมัดระวังจริง ๆ ครับ เพราะการพูดออกมา กับการพิมพ์ออกมา บางครั้งมันแตกต่างกันครับ

MiNi_XXL
20-02-2013, 21:32
ไม่จริงหรอกครับที่บอกว่าช่วงล่างไทรตันสุดยอด รู้ยังไงครับแล้ววัดกันที่ตรงไหน โทษนะครับพูดตรงไปหน่อย

แล้วน้าว่ามันไม่สุดยอดหรือ สำหรับผมเหตุการณ์หลาย ๆ เหตุการณ์ ถ้าเป็นเจ้าตลาดทั้งสอง คงไม่รอดไปแล้วล่ะ

Ittaboon
20-02-2013, 21:32
ขอขอบคุณทุกคำตอบที่แสดงความคิดเห็นครับ วันนี้ผมได้นัดวิศวกรของทางมิตซูเข้ามาดูรอยการเชื่อมแล้ว และสนิมแล้ว เห็นวิศวกรที่เข้ามาดูจะดำเนินการสอบถามกับทางผู้ผลิตก่อนว่าทำไมถึงเป็นเช่นน ได้เรื่องคืบหน้าอย่างไร จะมาแชร์ให้ทุกท่านนะครับ ถ้ามันได้มาตราฐานจริง ผมจะได้นำความรู้อันนี้ไปแชร์ให้คนอื่นทราบก่อนรับรถว่า ท่านรับได้ไหมถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ จะได้ไม่มีปัญหาแบบผมที่รู้สึกเสียความรู้สึกกับการซื้อรถใหม่ ผมยังมั่นใจว่าคนอีกประมาณ 80% ของคนซื้อรถ ไม่มีใครรู้เรื่องนี้หรอกครับ หรือว่าผมไม่รู้คนเดียว 555

boy2555
20-02-2013, 22:17

ผมอยู่แหลมฉบังครับน้าทําของแชลซีไทรทันครับผมส่วนไทยซัมมิทเหมราชทําแชลซี่ฟอดร์ครับผมเพิ่งย้ายไปเปิดใหม่ มิตซูบะก็ย้ายตามไปติดๆๆใช่ป่าวครับน้าเงียบเหงาเลยสาวๆหายหมด อิอิด้วยความเคารพครับผม

boy2555
20-02-2013, 22:21
เอ้าช่างมาด่วนเลย ทำงานอย่างงี้ได้ไง มาเร็วมาบ้านผม เดี๋ยวเลี้ยงเบียร์55555:79 2: ด้วยความเคารพครับน้า:i40:

boy2555
20-02-2013, 22:31

ขอบคุณครับน้าตรงดีครับผม คงวัดกันไม่ได้ครับผมเพราะแต่ละค่ายก็มีดีเท่าๆกัน ที่วัดได้คงวัดกันที่ใจแหละครับแล้วแต่คนชอบแบบไหนค่ายไหน หรือว่าผมจะเป็นบ้าเป็นบอที่ชอบไทรทัน ด้วยความเคารพครับน้า

poy_ae
20-02-2013, 23:40
ผมเห็นพอมิตซูมีปัญหาไปโพสในพันทิพย์ก็เป็นข่าวใหญ่โตตลอด แต่พอยี่ห้อตลาดมีปัญหาทำมัยไม่ค่อยเป็นข่าวหว่า...
เพราะรถเพื่อนๆผมขับยี่ห้อตลาดก็มีปัญหากันทุกคัน ก็ไม่เห็นมันจะว่าอะไร

umeshu
20-02-2013, 23:58
ผมอยากเอารูปลานจอดรถที่แหลมฉบังมาให้ชมกันจังเลย แต่ไม่สามารถทำได้ เพราะกลัวการละเมิดนะครับ รถประกอบเสร็จจะถูกขับไปจอดตากแดด ตากฝน ตากไอเค็มของน้ำทะเล
อยู่หลายวัน แล้วแต่ว่าจะขนส่งไปไหน ถ้าลงเรือก็ส่งนอก ถ้าขึ้น car carrier ก็ส่ง 0 ไทย ลองนึกภาพตามนะครับ ว่าสภาพที่น้าเจอ จะเป็นอย่างไร ลานจอดที่ใหญ่ที่สุด ก็ numyong ครับ กินพื้น 50% ของท่าเรือแหลมฉบัง
ถ้าใครสนใจจะเข้าไป line ประกอบก็บอกผมได้นะ อาทิตย์นี้จะเข้าไป line toyota สำโรง ถ้าใครอยากไปยืนดูเขาประกอบ, QC ก็มาสมัครเป็นลูกมือผมได้นะ เป็นเด็กลากสาย cable
เผื่อจะทำใจให้สบายได้บ้าง เหอะๆๆๆ

AKNet
21-02-2013, 07:44
ถึงจะเชื่อมไม่สวยแต่ก็แข็งแรงนะ ส่วนสนิมตรงรอยเชื่อมเป็นกันทุกยี่ห้อ เพราะในลวดเชื่อมมีฟลัคผสมอยู่ และลวดเชื่อมมันได้ได้ปลอดสนิมอยู่แล้ว

เลข
21-02-2013, 10:27
อ่านแล้วก็น่าเห็นใจครับผมคิดว่าประเด็นของผู้ตั้งกระทู้น่าจะสื่อความหมายไปในเรื่องของคุณภาพของฝีมือช่างมากกว่าแล้วเวลาพวก qc เขามาตรวจสอบงานแบบนี้มันให้ผ่านไปได้ยังงานน่าเกลียดออกขนาดนี้โดยมีคันอื่นๆตามมาโดยที่ไม่คอมเม็นท์ไปยังบริษัทที่รับผิดชอบตรงส่วนนี้ก่อนส่งต่อมาที่มิตซู หรือไม่งั้นเขาก็คิดว่ามันเป็นเรื่องปกติและก็ไม่เป็นปัญหาที่เกี่ยวกับความปลอดภัยถูกเขามันครับ แต่ผมว่าการบริษัทนั้นๆจะผลิตอะไรสักอย่างเพื่ออกมาขายไม่ใช่ว่าเน้นแต่เรื่องของเครื่องยนต์อย่างเดียวฝีมือเรื่องงานช่างก็น่าจะเน้นๆกันบ้างไม่ใช่คิดแต่เพียงว่าเรื่องแค่นี้ปกติของใครๆก็เป็นเหมือนกันหรือไม่ก็ของเจ้าอื่นมากกว่านี้อีกผมว่าการที่เราจะเปรียบเทียบอะไรสักอย่างเราต้องเอาสิ่งนั้นไปวัดกับกับของคนอื่นที่มันดีกว่านะครับมันถึงจะได้เกิดการพัฒนาในทางที่ดีขึ้นและคนที่ได้ประโยชน์ก็คือเราทุกท่านทุกคนครับการที่ว่าจะแสดงความคิดเห็นในเชิงที่บอกว่าของเราดีหมดของคนอื่นเป็นมากกว่านี้อีกก็อย่าออกความเห็นดีกว่าครับ

triton_tierak
21-02-2013, 10:57
มากคน ก็มากความคิด หลากหลายทัศนะคติ ดังนั้น ย่อมมีความคิดที่แตกต่างกัน

รถผมคันนี้คันที่สองแล้วที่ออกไทรทัน และก็มีอีกหลายคนที่ยังออกไทรทันเหมือนเดิม

ซึ่งก็มีปัญหาเหมือนกัน อาการต่าง ๆ นานา ผมก็เป็น คลัชดัง แหนบดัง รอยเชื่อมตะเข็บ สนิม

เนื่องด้วยผมรับได้ และเข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้น ผมใช้รถวันละไม่ต่ำกว่า 150 โล ทุกวัน

ผมก็รู้มาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว ว่าไทรทันมีปัญหาอะไรบ้าง จนผมออกคันที่สอง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ไม่มีใครหรอกไม่อยากได้ของดี ผมก็อยากได้ เพียงแต่สิ่งที่มีอยู่ (ไทรทัน) มันดีพอสำหรับเราหรือป่าว

มันคุ้มค่ามั้ยกับการที่เราตัดสินใจซื้อ เพราะมันคือความพอใจในสิ่งที่เราเลือก ดังนั้นหากของเรามีเกิดปัญหา

เราจะจัดการกับมันอย่างไร ซึ่งแต่ละคนก็คงมีวิธีทางความคิดทีแตกต่างกัน ส่วนผมอันไหนแก้ไขได้ก็แก้ไข

แก้ไขไม่ได้ แต่ไม่มีปัญหากับการใช้งาน ก็ไม่ต้องจัดการ

ส่วนเรื่องที่ว่าน้าไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่า ผมก็เห็นนะครับ ว่าน้าไม่ได้ทำ แต่ท่านอื่นเค้าก็ไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่าน้าเหมือนกัน

กระทู้ลักษณะนี้ บอกตามตรงจากการที่อยู่ในบอร์ดนี้มานาน ตั้งแต่มีสมาชิกแค่ไม่ถึง 500 คน มันเป็นตัววัดดัชนีทางความคิดของเราได้เลยว่า

เราหรือเค้า มีภาวะทางความคิดและอารมณ์แค่ไหน ตัวหนังสือที่พิมพ์ที่สื่อออกไป มันแสดงอารมณ์แค่ด้านเดียว แต่ไม่ได้แสดงความรุ้สึกจริง ๆ

ผมพิมพ์ไปดี ๆ แต่หากคนอ่าน อยู่ในอารมณ์ที่ไม่ดี อ่านเข้าก็อาจจะเป็นเรื่องเป็นราวได้ทั้งนั้น

กระทู้ลักษณะต้องระมัดระวังจริง ๆ ครับ เพราะการพูดออกมา กับการพิมพ์ออกมา บางครั้งมันแตกต่างกันครับ

+ 1000 ให้น้าเอกครับ ที่เขาเรียกว่ามาตรฐานคนเราต่างกันครับ

21-02-2013, 11:01
แล้วน้าว่ามันไม่สุดยอดหรือ สำหรับผมเหตุการณ์หลาย ๆ เหตุการณ์ ถ้าเป็นเจ้าตลาดทั้งสอง คงไม่รอดไปแล้วล่ะ

เห็นน้าแกโพสเรื่องช่วงล่างไทรหลายกระทู้ ดูแล้วไม่มีความสุขกับการใช้รถเลย ถ้าเป็นผมคงขายทิ้งไปซื้อคันไหม่แล้ว

the lord
21-02-2013, 11:03
ผมอยู่แหลมฉบังครับน้าทําของแชลซีไทรทันครับผมส่วนไทยซัมมิทเหมราชทําแชลซี่ฟอดร์ครับผมเพิ่งย้ายไปเปิดใหม่ มิตซูบะก็ย้ายตามไปติดๆๆใช่ป่าวครับน้าเงียบเหงาเลยสาวๆหายหมด อิอิด้วยความเคารพครับผม
ใช่ครับน้าเมื่อก่อนอยู่แหลมฉบังเจริญดีแต่พอย้ายมาเหมราชโคตรกันดาลเลยน้า

21-02-2013, 11:06
ขอขอบคุณทุกคำตอบที่แสดงความคิดเห็นครับ วันนี้ผมได้นัดวิศวกรของทางมิตซูเข้ามาดูรอยการเชื่อมแล้ว และสนิมแล้ว เห็นวิศวกรที่เข้ามาดูจะดำเนินการสอบถามกับทางผู้ผลิตก่อนว่าทำไมถึงเป็นเช่นน ได้เรื่องคืบหน้าอย่างไร จะมาแชร์ให้ทุกท่านนะครับ ถ้ามันได้มาตราฐานจริง ผมจะได้นำความรู้อันนี้ไปแชร์ให้คนอื่นทราบก่อนรับรถว่า ท่านรับได้ไหมถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ จะได้ไม่มีปัญหาแบบผมที่รู้สึกเสียความรู้สึกกับการซื้อรถใหม่ ผมยังมั่นใจว่าคนอีกประมาณ 80% ของคนซื้อรถ ไม่มีใครรู้เรื่องนี้หรอกครับ หรือว่าผมไม่รู้คนเดียว 555

ขอให้จบปัญหาได้ด้วยดีนะครับน้า

natchanan
21-02-2013, 12:01
รอบทสรุปของเจ้าของกระทู้ครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆความเห็นนะครับ

teenoi
21-02-2013, 18:03
ผมอยู่โรงงานเหล็ก เกียวกับเหล็กรถยนต์ ขอเสริมนิดนึงคับ เหล็กที่มาทำโครงสร้างรถยนต์ หรือเอามาทำเป็น safety part มันเป็นเหล็ก รีดร้อน หรือที่เรียกว่า Hot roll ครับ ซึ่งเหล็กประเภทนี้ ไม่มี coating หรือที่เรียกๆง่ายๆ ว่า ไม่มีการเคลือบผิวมา จากกระบวนการผลิตเหล็ก ซึ่งจะมีปฏิกิริยาไวต่อ สภาพอากาศ ถ้าอากาศชื้น หรือโดนน้ำแป๊ปเดียว ก้อจะเกิดสนิมง่ายคับ แค่ สนิมที่เกิดขึ้นนั้น มันไม่ได้กันกินเนื้อเหล็กลึกขนาดนั้น สบายใจเถอะคับ มีมั่ง นิดหน่อย ธรรมชาติของเหล็กคับ....

รณรงค์
21-02-2013, 18:53
ผมอยู่โรงงานเหล็ก เกียวกับเหล็กรถยนต์ ขอเสริมนิดนึงคับ เหล็กที่มาทำโครงสร้างรถยนต์ หรือเอามาทำเป็น safety part มันเป็นเหล็ก รีดร้อน หรือที่เรียกว่า Hot roll ครับ ซึ่งเหล็กประเภทนี้ ไม่มี coating หรือที่เรียกๆง่ายๆ ว่า ไม่มีการเคลือบผิวมา จากกระบวนการผลิตเหล็ก ซึ่งจะมีปฏิกิริยาไวต่อ สภาพอากาศ ถ้าอากาศชื้น หรือโดนน้ำแป๊ปเดียว ก้อจะเกิดสนิมง่ายคับ แค่ สนิมที่เกิดขึ้นนั้น มันไม่ได้กันกินเนื้อเหล็กลึกขนาดนั้น สบายใจเถอะคับ มีมั่ง นิดหน่อย ธรรมชาติของเหล็กคับ....
:94 2::94 2::94 2::94 2::94 2::94 2:

boy2555
21-02-2013, 20:49
ผมอยากเอารูปลานจอดรถที่แหลมฉบังมาให้ชมกันจังเลย แต่ไม่สามารถทำได้ เพราะกลัวการละเมิดนะครับ รถประกอบเสร็จจะถูกขับไปจอดตากแดด ตากฝน ตากไอเค็มของน้ำทะเล
อยู่หลายวัน แล้วแต่ว่าจะขนส่งไปไหน ถ้าลงเรือก็ส่งนอก ถ้าขึ้น car carrier ก็ส่ง 0 ไทย ลองนึกภาพตามนะครับ ว่าสภาพที่น้าเจอ จะเป็นอย่างไร ลานจอดที่ใหญ่ที่สุด ก็ numyong ครับ กินพื้น 50% ของท่าเรือแหลมฉบัง
ถ้าใครสนใจจะเข้าไป line ประกอบก็บอกผมได้นะ อาทิตย์นี้จะเข้าไป line toyota สำโรง ถ้าใครอยากไปยืนดูเขาประกอบ, QC ก็มาสมัครเป็นลูกมือผมได้นะ เป็นเด็กลากสาย cable
เผื่อจะทำใจให้สบายได้บ้าง เหอะๆๆๆ +10ครับน้าผมเห็นจนชินตาแล้วครับ5555+ด้วยความเคารพครับผม

lnwtorres
21-02-2013, 23:22
พอเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นเพื่อจะได้สบายใจว่ามันไม่ได้เป็นแบบนี้แค่ยี่ห้อมิตซูยี่ห้อเดียว ก็มีคนบอกว่าอย่าพูดดีกว่า..

คนในคลับนี้ไม่ได้คิดว่าไทรทันดีที่สุดหรอกครับ แต่มันตอบโจทย์ของเจ้าของรถได้ดีที่สุดเท่านั้นเอง

youjea
21-02-2013, 23:48
ผมคนมุดรถครับไม่ใช่ช่างแต่ที่บ้านมีกระดานเลื่อนมุดรถอะครับ

โห่ยนั่นมันโต๊ะวางมิกเซอร์ของผม

Ittaboon
22-02-2013, 00:36
อ่านแล้วก็น่าเห็นใจครับผมคิดว่าประเด็นของผู้ตั้งกระทู้น่าจะสื่อความหมายไปในเรื่องของคุณภาพของฝีมือช่างมากกว่าแล้วเวลาพวก qc เขามาตรวจสอบงานแบบนี้มันให้ผ่านไปได้ยังงานน่าเกลียดออกขนาดนี้โดยมีคันอื่นๆตามมาโดยที่ไม่คอมเม็นท์ไปยังบริษัทที่รับผิดชอบตรงส่วนนี้ก่อนส่งต่อมาที่มิตซู หรือไม่งั้นเขาก็คิดว่ามันเป็นเรื่องปกติและก็ไม่เป็นปัญหาที่เกี่ยวกับความปลอดภัยถูกเขามันครับ แต่ผมว่าการบริษัทนั้นๆจะผลิตอะไรสักอย่างเพื่ออกมาขายไม่ใช่ว่าเน้นแต่เรื่องของเครื่องยนต์อย่างเดียวฝีมือเรื่องงานช่างก็น่าจะเน้นๆกันบ้างไม่ใช่คิดแต่เพียงว่าเรื่องแค่นี้ปกติของใครๆก็เป็นเหมือนกันหรือไม่ก็ของเจ้าอื่นมากกว่านี้อีกผมว่าการที่เราจะเปรียบเทียบอะไรสักอย่างเราต้องเอาสิ่งนั้นไปวัดกับกับของคนอื่นที่มันดีกว่านะครับมันถึงจะได้เกิดการพัฒนาในทางที่ดีขึ้นและคนที่ได้ประโยชน์ก็คือเราทุกท่านทุกคนครับการที่ว่าจะแสดงความคิดเห็นในเชิงที่บอกว่าของเราดีหมดของคนอื่นเป็นมากกว่านี้อีกก็อย่าออกความเห็นดีกว่าครับ
ถูกต้องแล้วครับ ผมมองว่า qc ควรมีมตราฐานในการตรวจสอบชิ้นงานมากกว่านี้ ไม่ใช่รีบเร่งผลิตส่งรถให้ทันโดยไม่ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อย หรือมองว่าเป็นเรื่องปกติ อย่าลืมนะครับผู้บริโภคทุกคนในโลก ก็อยากได้ชิ้นงานที่ดีและคุ้มค่ากับเงินที่เขาซื้อใช่ไหมครับ คนไทยติดนิสัยอะไรก็ได้ช่างมันเถอะ จุดนี้เองแหละครับเป็นช่องทางให้ผู้ผลิตมองข้ามความสำคัญและผลิตชิ้นงาน อาจจะผลิตชิ้นงานแบบลวกๆ พอผ่านเกณฑ์ก็พอ แต่ไม่ได้คิดว่าจะผลิตชิ้นงานดีและให้สมบูรณ์ เราจึงได้ใช้ของหรือการบริการที่ไม่ค่อยมีคุณภาพไงครับ อย่าลืมนะครับไอ้ที่ว่าเรื่องเล็กๆน้อยๆนี่แหละ บางครั้งก็เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เกิดเรื่องใหญ่ๆได้ ใครจะไปรู้ เราก็เห็นกันทั่วไปละครับ

Pong Roi-Et
24-02-2013, 22:10
ในฐานะผู้ใช้ไทรทันคนนึง => ขอแสดงความเห็นใจน้าท่านเจ้าของรถนะครับ

มันก็คงเหมือนกับที่ตอนผมถอยไทรทัน มาใหม่ รู้ทั้งรู้ว่าปัญหามีอะไรบ้าง

เพราะฝังตัวศึกษาข้อด้อยมาพอสมควร จนกระทั่งแหนบเริ่มดัง ก็จิตตกบ้างเล็กน้อย

ส่วนปัญหาที่โพสต์ไว้ เรื่องรอยเชื่อม มันอาจจะไม่ดีซึ่งควรจะต้องปรับปรุงตามที่น้าโพสต์

ก็เป็นได้ครับ ผมสนันสนุน (เพราะผมก็ไม่เคยดูของรถตัวเองเหมือนกัน)

ส่วนเรื่องสนิมผมอยากให้น้าสบายใจไปได้ ครับ ไม่รู้เหมือนกันนะว่าเพราะอะไร

จากการศึกษาและประสบการณ์ผมมองว่าค่อนข้างปกติ ถ้าไม่มีนี่สิแปลก!!!

ขอให้มีความสุขกับการใช้รถใหม่ นะครับ

Pong Roi-Et
24-02-2013, 22:20
เพิ่มเติมอีกนิด นะครับ

อาจจะเป็นที่ศูนย์ออกรถด้วยนะ (เรื่องสนิม) เพราะตอนที่รถผมถูกส่งมาที่ศูนย์

ก่อนที่จะตกแต่งของแถมผมแวะ(แอบ)เข้าไปดู สภาพดูแย่นะผมว่า ทั้งฝุ่นทั้งอะไรต่อมิอะไร

พอวันรับรถ ดูดีขึ้นมากเลย มีรอยพ่นกันสนิมด้านล่าง ปัดเช็ดให้จนเงาแว๊บ.. เลย

POLPIT
26-02-2013, 09:43
ผมไปรับรถมาอาทิตย์ที่แล้ว ผมว่าก็เหมือนกันนะครับแต่ เลยนำรูปมาให้ดูครับ195816195817195818

MEAW_SAN
27-02-2013, 08:42
โห่ยนั่นมันโต๊ะวางมิกเซอร์ของผม
​555555 ยังจำได้อีกนะ

mai_love
27-02-2013, 09:16
เหล็กเป็นโลหะที่มนุษย์นำมาใช้ประโยชน์มากที่สุด เนื่องจากความแข็งแกร่งและมีราคาถูก อย่างไรก็ตาม ข้อบกพร่องที่สำคัญที่สุดของก็คือ การเกิดสนิม (rusting) นั้นเอง ประมาณกันว่าปีหนึ่งๆ จะเกิดการสูญเสียเนื้อเหล็กไปในรูปของสนิมเหล็กถึงเกือบ 1 ใน 7 ของปริมาณเหล็กที่ผลิตได้ ซึ่งนอกจากจะสร้างความสูญเสีย ในเชิงเศรษฐกิจอย่างมหาศาลแล้ว บางครั้งการเกิดสนิมยังอาจก่อให้เกิดอันตรายร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สินอย่างประมาณค่ามิได้ ดังนั้น การป้องกันการเกิดสนิมของเหล็กเอาไว้ล่วงหน้า จึงเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่งเพื่อลดปัญหาที่เกิดขึ้น สนิมเหล็กแท้จริงแล้วคือสารประกอบระหว่างเหล็กกับออกซิเจนนั่นเอง มีชื่อทางเคมีคือ ไฮเดรตเฟอริกออกไซด์ (Fe2O3.XH2O3) ลักษณะเป็นคราบสีแดง ซึ่งไม่สามารถเกาะอยู่บนผิวของเหล็กได้อย่างเหนียวแน่น สามารถหลุดออกไปได้ง่าย ทำให้เนื้อเหล็กที่อยู่ชั้นในสามารถเกิดสนิมต่อไปจนกระทั่งหมดทั้งชิ้น กระบวนการเกิดสนิมเหล็กค่อนข้างซับซ้อน โดยมีปัจจัยหลักก็คือ น้ำและออกซิเจน ซึ่งมีอยู่ทั่วไปในบรรยากาศโลก เหล็กจะเกิดสนิมได้เร็วขึ้นในบางสภาวะ เช่น สภาพที่เป็นกรด ตามชายทะเลที่มีไอเกลือเข้มข้น เป็นต้น
วิธีการป้องกันเหล็กไม่ให้เกิดสนิมมีอยู่หลายวิธี เช่น การเคลือบผิวเหล็ก เพื่อป้องกันมิให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับน้ำและอากาศโดยตรง อาจทำได้หลายวิธี เช่น การทาสี การชุบด้วยโลหะ อาทิ ดีบุก สังกะสี วิธีนี้มักใช้กับชิ้นงานขนาดเล็กหรือกลาง อย่างไรก็ตาม ข้อเสียของวิธีนี้คือ ผิวเคลือบชนิดนี้ สามารถหลุดออกได้ง่าย ทั้งทางกายภาพและเคมีซึ่งจะทำให้เนื้อเหล็กมีโอกาสสัมผัสกับบรรยากาศและเกิดสนิมขึ้น ยิ่งกว่านั้นผิวเคลือบบางชนิด เช่น ดีบุก ยังสามารถเป็นตัวเร่งปฏิกิริยาการเกิดสนิมให้เร็วขึ้นอีกด้วย
วิธีต่อมาคือการทำเป็นเหล็กกล้าไร้สนิม (stainless steel) โดยการเติมธาตุอื่นๆ ที่สามารถทำให้เกิดชั้นฟิล์มบางๆ ขึ้นบนผิวเหล็ก เช่น โครเมียม นิกเกิล ธาตุเหล่านี้จะสร้างฟิล์มบางๆ ที่ติดแน่นบนผิวเหล็ก ช่วยป้องกันไม่ให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับบรรยากาศโดยตรง ผิวเคลือบชนิดนี้มีความคงทนทั้งทางกายภาพและเคมี เหล็กกล้าไร้สนิมมีหลายเกรด แต่ละเกรดก็จะมีส่วนผสมที่ต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับความต้องการในการใช้งานแต่ละประเภท
ส่วนวิธีสุดท้ายคือ การใช้กระแสไฟฟ้าเพื่อให้เหล็กมีศักย์ไฟฟ้าสูงกว่าบริเวณใกล้เคียง ซึ่งจะทำให้เหล็กไม่เกิดการสูญเสียอิเลกตรอนและกลายเป็นสนิม วิธีนี้สามารถป้องกันการเกิดสนิมได้ในทุกสภาพแวดล้อม แต่มีค่าใช้จ่ายสูง และต้องอาศัยแหล่งกำเนิดกระแสไฟฟ้าซึ่งไม่สะดวกกับการโยกย้ายไปมา จึงเหมาะสมสำหรับโครงสร้างใหญ่ๆ ที่ต้องใช้งานในสภาพแวดล้อมที่เสี่ยงต่อการเกิดสนิมอย่างรุนแรง เช่น ท่อที่ฝังอยู่ใต้ดิน ท่อส่งน้ำมันใต้ทะเล เป็นต้น

คราวหน้า ผมจะแจ้งให้ศูนย์มิตซู ออก ไทรทันรุ่นใหม่ เอาเป็น สแตนเลสรอบคัน...

iamday
27-02-2013, 09:20
เหล็กเป็นโลหะที่มนุษย์นำมาใช้ประโยชน์มากที่สุด เนื่องจากความแข็งแกร่งและมีราคาถูก อย่างไรก็ตาม ข้อบกพร่องที่สำคัญที่สุดของก็คือ การเกิดสนิม (rusting) นั้นเอง ประมาณกันว่าปีหนึ่งๆ จะเกิดการสูญเสียเนื้อเหล็กไปในรูปของสนิมเหล็กถึงเกือบ 1 ใน 7 ของปริมาณเหล็กที่ผลิตได้ ซึ่งนอกจากจะสร้างความสูญเสีย ในเชิงเศรษฐกิจอย่างมหาศาลแล้ว บางครั้งการเกิดสนิมยังอาจก่อให้เกิดอันตรายร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สินอย่างประมาณค่ามิได้ ดังนั้น การป้องกันการเกิดสนิมของเหล็กเอาไว้ล่วงหน้า จึงเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่งเพื่อลดปัญหาที่เกิดขึ้น สนิมเหล็กแท้จริงแล้วคือสารประกอบระหว่างเหล็กกับออกซิเจนนั่นเอง มีชื่อทางเคมีคือ ไฮเดรตเฟอริกออกไซด์ (Fe2O3.XH2O3) ลักษณะเป็นคราบสีแดง ซึ่งไม่สามารถเกาะอยู่บนผิวของเหล็กได้อย่างเหนียวแน่น สามารถหลุดออกไปได้ง่าย ทำให้เนื้อเหล็กที่อยู่ชั้นในสามารถเกิดสนิมต่อไปจนกระทั่งหมดทั้งชิ้น กระบวนการเกิดสนิมเหล็กค่อนข้างซับซ้อน โดยมีปัจจัยหลักก็คือ น้ำและออกซิเจน ซึ่งมีอยู่ทั่วไปในบรรยากาศโลก เหล็กจะเกิดสนิมได้เร็วขึ้นในบางสภาวะ เช่น สภาพที่เป็นกรด ตามชายทะเลที่มีไอเกลือเข้มข้น เป็นต้น
วิธีการป้องกันเหล็กไม่ให้เกิดสนิมมีอยู่หลายวิธี เช่น การเคลือบผิวเหล็ก เพื่อป้องกันมิให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับน้ำและอากาศโดยตรง อาจทำได้หลายวิธี เช่น การทาสี การชุบด้วยโลหะ อาทิ ดีบุก สังกะสี วิธีนี้มักใช้กับชิ้นงานขนาดเล็กหรือกลาง อย่างไรก็ตาม ข้อเสียของวิธีนี้คือ ผิวเคลือบชนิดนี้ สามารถหลุดออกได้ง่าย ทั้งทางกายภาพและเคมีซึ่งจะทำให้เนื้อเหล็กมีโอกาสสัมผัสกับบรรยากาศและเกิดสนิมขึ้น ยิ่งกว่านั้นผิวเคลือบบางชนิด เช่น ดีบุก ยังสามารถเป็นตัวเร่งปฏิกิริยาการเกิดสนิมให้เร็วขึ้นอีกด้วย
วิธีต่อมาคือการทำเป็นเหล็กกล้าไร้สนิม (stainless steel) โดยการเติมธาตุอื่นๆ ที่สามารถทำให้เกิดชั้นฟิล์มบางๆ ขึ้นบนผิวเหล็ก เช่น โครเมียม นิกเกิล ธาตุเหล่านี้จะสร้างฟิล์มบางๆ ที่ติดแน่นบนผิวเหล็ก ช่วยป้องกันไม่ให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับบรรยากาศโดยตรง ผิวเคลือบชนิดนี้มีความคงทนทั้งทางกายภาพและเคมี เหล็กกล้าไร้สนิมมีหลายเกรด แต่ละเกรดก็จะมีส่วนผสมที่ต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับความต้องการในการใช้งานแต่ละประเภท
ส่วนวิธีสุดท้ายคือ การใช้กระแสไฟฟ้าเพื่อให้เหล็กมีศักย์ไฟฟ้าสูงกว่าบริเวณใกล้เคียง ซึ่งจะทำให้เหล็กไม่เกิดการสูญเสียอิเลกตรอนและกลายเป็นสนิม วิธีนี้สามารถป้องกันการเกิดสนิมได้ในทุกสภาพแวดล้อม แต่มีค่าใช้จ่ายสูง และต้องอาศัยแหล่งกำเนิดกระแสไฟฟ้าซึ่งไม่สะดวกกับการโยกย้ายไปมา จึงเหมาะสมสำหรับโครงสร้างใหญ่ๆ ที่ต้องใช้งานในสภาพแวดล้อมที่เสี่ยงต่อการเกิดสนิมอย่างรุนแรง เช่น ท่อที่ฝังอยู่ใต้ดิน ท่อส่งน้ำมันใต้ทะเล เป็นต้น

คราวหน้า ผมจะแจ้งให้ศูนย์มิตซู ออก ไทรทันรุ่นใหม่ เอาเป็น สแตนเลสรอบคัน...

อยากได้เฟรมไททาเนียม
จะได้เบาๆ สัก 6 โล แบบเสือหมอบ
ไปไหนมาไหน ยกข้ามสะพานลอยได้สบายๆ ครับ อิอิ

mai_love
27-02-2013, 09:25
อยากได้เฟรมไททาเนียม
จะได้เบาๆ สัก 6 โล แบบเสือหมอบ
ไปไหนมาไหน ยกข้ามสะพานลอยได้สบายๆ ครับ อิอิ

เอางั้นเลยนะน้า "การตลาดของผม ไม่จำเป็นต้องทำขึ้นมาเพื่อตอบโจทย์ลูกค้า เพราะลูกค้าไม่มีเวลามาเลือกว่าอันใหนควรมี ควรไม่มี By สติปจ๊อบ Apple"

MiNi_XXL
27-02-2013, 09:31

พิมพ์เองหรือก๊อปเค้ามา 55555 กูว่า ไอ้ตัวสีดำอ่ะ ก๊อบมาชัวร์ ส่วนไอ้ตัวสีเขียวเนี่ย พิมพ์เอง ถูกป่ะ ตาใหม่

mai_love
27-02-2013, 09:33
พิมพ์เองหรือก๊อปเค้ามา 55555 กูว่า ไอ้ตัวสีดำอ่ะ ก๊อบมาชัวร์ ส่วนไอ้ตัวสีเขียวเนี่ย พิมพ์เอง ถูกป่ะ ตาใหม่

ขี้เกียจพิมพ์ไง ซึ่งมันก็ชัดเจนดีนะ อิอิ

chay
06-03-2013, 15:12
ของผมออกมาปีกว่าแล้ว ตอนออกมาก็แบบนั้นแหละ ตอนนี้ก็ขับแบบสบายๆอยู่ เตือนเพื่อนๆ ออก 178 รุ่นใหม่ เห็นแหกโค้งบ้าง ขึ้นเกาะกลางถนนบ้าง เพลาๆหน่อย ของเรามันแรง !!!!!!!!!! อย่าประมาทครับ

teenoi
06-03-2013, 17:43
ของผมออกมาปีกว่าแล้ว ตอนออกมาก็แบบนั้นแหละ ตอนนี้ก็ขับแบบสบายๆอยู่ เตือนเพื่อนๆ ออก 178 รุ่นใหม่ เห็นแหกโค้งบ้าง ขึ้นเกาะกลางถนนบ้าง เพลาๆหน่อย ของเรามันแรง !!!!!!!!!! อย่าประมาทครับ
ผมว่าเมามีส่วน..อิอิ

laoon
06-03-2013, 18:02
ถึงมันจะเป็นรถคันแรก แต่ใช่ว่าจะเป็นรถคันสุดท้าย

เหมือนเมียหละครับ พอได้มาแล้วจะคืนหรือเปลี่ยนใหม่ยาก ก่อนแต่งเหมือนจะดีทุกอย่าง แต่งแล้วปัญหาเยอะก็อยากเปลี่ยน เฮ้อๆ ทำใจรับกับมันครับ เคยเป็นอาการแบบนี้มาก่อน ตอนนี้ปลงๆ

MiNi_XXL
06-03-2013, 18:29
ระวังกันหน่อยนะครับ เจ้าตั้นวีจี บิดมันเยอะ นะครับ ถนนลื่น ๆ อยู่เกียร์ต่ำ ๆ 1800-2000 รอบ อย่ากระแทกคันเร่งนะครับ หมุนเอาได้ง่าย ๆ เลย

boydear
06-03-2013, 19:16
ขออนุญาตเสนอวิธีรับมือกับเจ้าตั้นลูกชายของผม

วิธีแก้ปัญหาเจ้าตั้นของผมนะ(ส่วนตัว)

แหนบดัง....เข้าศูนย์ที่สองทีเงียบกริปมันดังอีกเข้าใหม่ฟรีนิ่

พวงมาลัยเลี้ยวมีเสียงดังเหมือนพลาสติกสีกัน....เปิดเพลงซิมันจะได้กลบเสียงดัง
เดี๋ยวเสียงมันเหนื่อยมันจะเงียบไปเอง หุหุ

เบาะหลังดัง(สี่ประตู)....หาผ้ายัดหูล็อคเงียบกริปไม่เงียบค่อย ๆ บังคับคืนมันให้ได้เดียวเงียบ

เครื่องเล่นรับสัญญาณไม่ดี.....ไม่ต้องฟังเปิด cd หรือ mp 3 ก้ได้นิเค้ามีมาให้นะ

ครัซดัง แต๊ก ๆ ๆ....ช่างมันดังแต่ไม่พังเครื่องร้อนเดี๋ยวเงียบเองอย่าแคร์

สนิมช่วงล่าง...มีมาตั้งแต่ยังไม่รับเลยก่อนออกเตรียมสีไว้แก้เกมส์กับสนิมอยู่แล้วแต่ไม่ทำ
ไม่เห็นเป็นไรอาทิตย์สองอาทิตย์ล้างที่มันก็ขึ้นชั่งมันผมไม่แคร์

จะว่าลอยเชื่ยมไม่เนียน...(ช่าง)คงไม่ปราณีตบรรจงขนาดนั้นละมั๊ง
สนิมเป็นทุกคันแหละน้าขึ้นอยู่ว่าจะช้าหรือเร็วเนาะ.......

ปล.ผมอาชีพขับรถยนต์หลวงมาก็หลายปีหลายยี่ฮ้อแต่ที่ผมตัดสินใจเลือกเจ้าตั้นก็เพราะสาเหตุนี้

1.ผมรักครอบครัวเพราะว่าว่าเจ้าตั้นที่ผมใช้ตอบโจทย์ความปลอดภัยทุกคนในครบครัวเป็นหลัก

2.แถวบ้านมีแต่รถตลาด พี่โต พี่สุ ผมอยากแวกแนว....ประมาณไม่ชอบเหมือนใคร(แถวบ้านนะ)

ขออนุญาตเหล๋าสักนิด(เหตุการณ์จริงทุกประการ)

แม่....ซื้อมาได้ไงรถปลัด.....แม่ไม่ปลื้ม หุหุ

ผม....แม่ไม่ลองนั่งดูก่อนมั๊ยอย่าเชื่อคำใครพูดในเมื่อไม่ได้ครอบครองอย่างเรา
พอได้ลองนั่งละที่เนี๊ยยาว ไป ๆ ๆ ๆ ๆ

แม่....เห๊ยมันกว้างนั้งสบายดีนิ่หว่าภายนอกไม่ใหญ่ภายในกว้างนั่งสบายเสียงเครื่องเงียบดีกว่า(มันยังใหม่มั๊ง อิอิ)พี่สุ ไฮแลน 4 ดอ อีกนิ
ลองนั่งยาว ๆ น้ำมันก็ไม่เท่าไร(100/120 กม. / ชม.) แม่กด Like ให้อย่างแรง

3.ก่อนซื้อนั่งคิดนอนคิดหลายตลบหาข้อมูลมาเพียบแล้วมาเจอ http://www.thaitritonclub.com บ้านหลังนี้แหละครับ
จองรถวันจันทร์ รับรถวันศุกร์ กลับบ้านโลด อยุธยา-กำแพงเพชร แฮปปี้สุด ๆ

ปล.ไทรทันของผมทุกอย่างผมเชื่อว่าดีเกือบหมดยกเว้นศุนย์บริการ(บางแห่ง)ห่วยได้โล่ห์มาก ๆ ๆ ๆ
:21-7::21-7::21-7::21-7::21-7::21-7:

kasamchai
11-03-2013, 23:40
ในถานะผมเองเป็น QC ด้านล้อมอเตอร์ไซค์ แต่ที่โรงงานผม ทำท่อไอเสีย มอเตอร์ไซค์ เรื่องแนวเชื่อม จึงพอรู้มาคว่าวๆ
แนวเชื่อมที่สายงามจะอยู่ด้านโชว์ของ PART ตัวนั้นเรียกว่า rank A ส่วนไหนที่ไม่ได้โชว์ จะเป็น rank B หรือ C ว่าไปตามลำดับ ตาม Drawing
วิธีการตรวจสอบความแข็งแรงของแนวเชื่อม เรียกว่า การซึมลึก โดยการตัดชิ้นงานให้เห็นรอยเชื่อม แล้ว เอา(ไม่แน่ใจว่าน้ำกรดหรือเปล่า)น้ำยาแช่ชิ้นงาน
แล้วไปส่องกล้องขยาย 1000 เท่า ดูตามแนวเชื่อมว่าติดสนิทหรือเปล่า (ผมต้องไปถามผู้รู้อีกที พอดีผมไม่ได้รับผิดชอบส่วนนี้)
รับประกันได้ว่าแข็งแรง ทนทาน เพราะเวลานี้ ไม่ได้ใช้คนเชื่อมมานานหลายปีแล้วครับ ใช้โรบอส หรือหุนยนต์ แบบที่น้าด้านบนว่า
ผมว่า น้อยคนมากที่จะไปดูแนวเชื่อมใต้ทองรถ แล้วไม่สบายใจ สมัยนี้โรงงานมีระบบ งานที่ดีแล้วครับ มีมาตรฐานระบบต่างๆมารองรับ เช่น ISO TS เป็นต้น

Sutta_pho
14-03-2013, 04:21
เป็นปกติครับ ผมเอาของ VIGO Fortuner เข้า Container ทุกวันนะ สภาพนี้เลย
198014198015198016

VGS178HP.
16-03-2013, 10:54
ถูกต้องครับ ซื้อรถใหม่อย่าได้ตายใจ มันขายดีเกินก็หลุดออกมาบ้าง ผมซื้อ สีกระป๋อง มาไล่พ่นเองเลย อย่าง ที่รอยเชื่อมขายึดปลายท่อ เพื่อสวยงามด้วยครับ และที่อื่นๆ ที่ไม่เรียบร้อย ใครเห็นใครก็ทัก ชักรำคาญ ทำเองเลย แถวๆแซสซี ล้อหน้าและ ล้อหลังด้วย มันไม่ละเอียดเอาเสียเลยงานออกมา ทำงัยได้หลงยี่ห้อนี้เสียแล้ว เพราะชอบการกอดโค้งนี่แหละ แต่ตัวยกสูงคันใหม่ของผม ห้าวเป้งมากไม่ได้ เดี๋ยวร่วง ต้องระวังมากขึ้น จากสตาดร้า มาไทนทัน ต่อไปจะอารายเนี่ย ไทยมุงรึ อิอิ ยังงัยก็มิตซูว๊อยยยยย ผิดพลาด อาราย ก็ให้อภัยจาเหมอ เหยียบแซงได้ดั่ง ใจสั่งมาเจงๆ ขนาดรถผมออกมาสามวัน น้ำมันเครื่องรั่วบูชหัวฉีด รั่วออกมาที่ฝาครอบวาล์ว ยังให้อภัยเลย ใจหน๊อออออจายยยยยยยย สำหรับแผลเชื่อม ธรรมดาครับทุกยี่ห้อ เพราะใช้ไอ้โรบอต มันเชื่อม ก็แบบนี้แหละ ตั้งแต่พี่ด้าแล้วแหละ ม่ายต้องซีเรียส จร้าาาาาา ใช้มาตั้งแต่ปี 40 สนิมก็ยังกินไม่ลงเลย ก็แดงๆบ้างเท่าเิดิม แซสซีก็ไม่เห็นมันหักลงมาซั๊กกะทีนิ ก็รออยู่ รอม่ายไหว เลยต้องออกตัวล่าสุดคร็าบบบบพี่น้องงงงง