PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระบบควบคุมการทรงตัว (vsc,esc,esp) ระบบป้องกันการลื่นไถล (tcs)

Modelist
21-02-2013, 00:54
ขอสอบถามตามประสาคนอยากรู้น่ะครับ(คือผมถามคนที่มีรถราคาแพง ที่ติดตั้งระบบนี้มาให้ แล้วเค้าตอบไม่ได้ รู้แค่ว่ารถเค้ามี มันเยี่ยมมาก)
หลักการทำงานของระบบควบคุมการทรงตัว (vsc,esc,esp) ระบบป้องกันการลื่นไถล (tcs) ในรถราคาแพงๆ
ระบบเค้าทำงานกันอย่างไร
ใช้งานได้จริงแท้ แค่ใหน
หรือแค่มีประดับใว้เฉยๆ เห็นคนจะซื้อรถใหม่ ถามหาระบบนี้กันมาก
ลองหาข้อมูลแล้วอ่านไม่ค่อยเข้าใจ (อายุมากแล้ว)
ขอบคุณครับ

rmd
21-02-2013, 09:02
เดาๆเอานะคะ.....หลักการง่ายๆคือควบคุมจังหว่ะและแรงกดเบรคกับลดแรงบิดเครื่องยนต์
อย่างระบบควบคุมการทรงตัว เมื่อ gเซ็นเซอร์ตรวจเจอว่าระดับความเอียงของตัวรถเริ่มไม่สัมพันธ์กับความเร็วและมุมเลี้ยว กล่องecuก็จะสั่งลดน้ำมันในจังหว่ะเร่งลงเพื่อลดแรงบิดและแรงม้าลงในขณะเดียวกันก็เข้าไปควบคุมการเบรคด้านที่มีแรงกดโดยจะเพิ่มแรงกดและคลายในจังหว่ะทค่เหมาะสมเพื่อลดแรงเหวี่ยงเพื่อลดหรือแก่อาการเอียงตัวเกินจากที่เซ๊ตไว้ให้สัมพันธ์กับความเร็วและมุมเลี้ยวดังกล่าวค่ะ
อีกอย่างก็ระบบควบคุมการหมุนฟรีหรือลื่นไถล เซ็นเซอร์absจะคอยตรวจจับรอบการหมุนเมื่อล้อหนึ่งล้อใดเริ่มมีรอบการหมุนเกินหรือต่างจากล้ออื่นเมื่อเครื่องยนต์มีอัตราเร่งอยู่ กล่องecuก็จะเข้าไปควบคุมเบรคโดยจะเพิ่มแรงกดให้กับเบรคด้านที่ตรวจพบการหมุนฟรีให้กำลังส่งกลับไปล้อฝั่งตรงกันข้ามทำให้ รถที่กำลังท้ายกว่าด(ขับหลัง)ลดอาการดังกล่าวลงได้ค่ะ ซึ่งรถขับหน้าเมื่อล้อหมุนฟรีก็ใช้หลักการเดียวกัน
.......คร่าวๆนะคะ ลึกๆพิมพ์ผ่านtabมันไม่มัน ไว้ใช้PCเมื่อไหร่จะเสริมอีกที แต่ถ้าจะถามว่ามีแล้วดีไหม แน่นอนค่ะ "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แต่ดันไม่มี" แต่เชื่อไหมคะ อาการที่ว่ามาทั้งหมดจนเราต้องพึ่งคอมพิวเตอร์ให้มาดูแลเราเมื่ออยู่ในรถนั้น นักเลงรถส่วนใหญ่เลือกที่จะปิดระบบหรือไม่ใช้มันเมื่อต้องการเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับรถคันนั้น เปรียบเทียบง่ายๆskylineกับz350ถ้าคนเคยลองจะรู้เลยว่าgtเสนห์มันอยู่ตรงไหนค่ะ กวาด สบัด เถื่อน
..........ประมาณนี้ค่ะ