PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกิดอาการ วูบ แล้วครับ

jessada
22-02-2013, 08:08
ตามห้วข้อเลยครับเช้านี้ผมขับมาทำงาน หลังจากติดเครื่องแล้ววิ่งประมาณ โล กว่า ๆ ช่วงเริ่มออกตัวรอบเครื่องไม่เกิน 2000 มีอาการวูบครับ และช่วงยกคันเร่งแล้วก็เหยียบใหม่วูบเช่นกัน 3-4 ครับได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รบกวนน้า ๆ ด้วยครับ

MiNi_XXL
22-02-2013, 08:27
อาการวูบส่วนใหญ่เกี่ยวกับ scv ครับ ที่เกิดการติดขัด ไม่สามารถ ควมคุมแรงดันได้

อีกส่วนก็เป็นปัญหาที่กรองโซล่าตัน หรือ น้ำมันมีน้ำปะปนครับ

ไฟเอ็นจิ้นโชว์ด้วยหรือป่าวครับ จากที่เห็นในรูปแทนตัว รถน้าเป็นขาวมุกกระบะตรงแล้วใช่หรือป่าวครับ แต่เป็นรุ่น 140 แรงม้าอยู่

จะคาดไม่ผิด ปั๊มคอมมอนเรลยังเป็นตัวเก่า และ scv ยังเป็นตัวสั้นอยู่ใช่หรือไม่ครับ

jessada
22-02-2013, 09:34
อาการวูบส่วนใหญ่เกี่ยวกับ scv ครับ ที่เกิดการติดขัด ไม่สามารถ ควมคุมแรงดันได้

อีกส่วนก็เป็นปัญหาที่กรองโซล่าตัน หรือ น้ำมันมีน้ำปะปนครับ

ไฟเอ็นจิ้นโชว์ด้วยหรือป่าวครับ จากที่เห็นในรูปแทนตัว รถน้าเป็นขาวมุกกระบะตรงแล้วใช่หรือป่าวครับ แต่เป็นรุ่น 140 แรงม้าอยู่

จะคาดไม่ผิด ปั๊มคอมมอนเรลยังเป็นตัวเก่า และ scv ยังเป็นตัวสั้นอยู่ใช่หรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับน้า ที่เข้ามาช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจจะมากหรือน้อย แต่ก็เป็นประโยชน์สำหรับผมมาก ซึ่งผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย

รถผมเป็นรุ่น m10 กระบะโค้งครับ อย่างอื่นผมก็ไม่รู้เหมือนกันแต่หลัก ๆ ก็เดิม ๆ ทุกอย่างครับ
ล่าสุดก็เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาไม่กี่วันนี้เอง วันศุกร์ที่ผ่านมา ผ่านมาแล้วอาทิตย์หนึ่งพอดี
วันนี้เกิดอาการแล้ววันนี้ รถผมก็ไม่ค่อยได้ใช้มากมายเท่าไหร วันนึงวิ่งประมาณ + - ไม่เกิน 20 โลต่อวัน รถ 2 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ถึง 30,000 โล เลย ล่าสุดก็เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบ 30,000 โลนี่แหละครับ

ถ้ามันเกิดอาการอย่างนี้พอมีวิธีแก้ไขยังไงครับ หรือว่ารอดูอาการอีกซักระยะนึง หรือว่าเข้าศูนย์เช็คดีครับ

MiNi_XXL
22-02-2013, 09:45
ขอบคุณมากครับน้า ที่เข้ามาช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจจะมากหรือน้อย แต่ก็เป็นประโยชน์สำหรับผมมาก ซึ่งผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย

รถผมเป็นรุ่น m10 กระบะโค้งครับ อย่างอื่นผมก็ไม่รู้เหมือนกันแต่หลัก ๆ ก็เดิม ๆ ทุกอย่างครับ
ล่าสุดก็เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาไม่กี่วันนี้เอง วันศุกร์ที่ผ่านมา ผ่านมาแล้วอาทิตย์หนึ่งพอดี
วันนี้เกิดอาการแล้ววันนี้ รถผมก็ไม่ค่อยได้ใช้มากมายเท่าไหร วันนึงวิ่งประมาณ + - ไม่เกิน 20 โลต่อวัน รถ 2 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ถึง 30,000 โล เลย ล่าสุดก็เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบ 30,000 โลนี่แหละครับ

ถ้ามันเกิดอาการอย่างนี้พอมีวิธีแก้ไขยังไงครับ หรือว่ารอดูอาการอีกซักระยะนึง หรือว่าเข้าศูนย์เช็คดีครับ

ถ้าอย่างนั้นประเด็นที่คาดไว้ไม่ผิด จำเลยที่สันนิษฐานไว้ ไม่พลาด SCV แน่นอน รถน้ายังอยู่ในประกัน ไปเคลมเปลี่ยนที่ 0 ครับ เพราะของน้าเป็นตัวสั้น แต่ถ้าไม่ได้ก็ถอดออกมาล้างครับ

แต่คงต้องหาอู่ที่ทำได้ หรือวิ่งมาที่อู่พี่โย่งก็ได้ครับ หรืออีกวิธีคือเปลี่ยนเป็น SCV ตัวยาวที่ใส่ใน DMax ครับ

kruthum
22-02-2013, 09:49
ปัญหาของน้าคืออาการเดียวกับเจ้าเหมียวของผมเป๊ะเลย พอหลังจากเข้าไปเช็คระยะ 30000 โล อาการก็เป็นแบบนี้ น้าไม่ต้องตกใจครับ ตัว scv ไกล้หมดวาระของมันแระ อาการวูบ รอบเครื่องสวิง(ถ้าจะให้เห็นชัดต้องเอาสมาร์ทเกจจับดูจะเห็นแรงดันน้ำมันที่วิ่งขึ้นวิ่งลงในรอบเดินเบา) วิธีแก้ไข 1. ไปเคลม scv ที่ศูนย์ 2. ถอดตัว scv ออกมาล้าง ส่วนวิธีแก้ของผมก็คือไปเคลมก่อนเพราะตัว scv ล๊อตนี้อายุมันสั้น(เหมือนตัวมัน) พอได้ตัวใหม่มาใช้งานไปซักระยะ(แต่นานกว่าตัวเดิม)มันก็จะออกอาการรอบเครื่องสวิงอีก ให้น้าถอดมันออกมาล้าง คราวนี้อยู่ได้อีกนานครับ ของผมเคลมตัวใหม่ที่ 30000 โล ถอดล้างตอน 60000 โล จนปัจจุบัน เกือบแสนโลแระ มันยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

jessada
22-02-2013, 10:40
ถ้าอย่างนั้นประเด็นที่คาดไว้ไม่ผิด จำเลยที่สันนิษฐานไว้ ไม่พลาด SCV แน่นอน รถน้ายังอยู่ในประกัน ไปเคลมเปลี่ยนที่ 0 ครับ เพราะของน้าเป็นตัวสั้น แต่ถ้าไม่ได้ก็ถอดออกมาล้างครับ

แต่คงต้องหาอู่ที่ทำได้ หรือวิ่งมาที่อู่พี่โย่งก็ได้ครับ หรืออีกวิธีคือเปลี่ยนเป็น SCV ตัวยาวที่ใส่ใน DMax ครับ
ครับน้า ผมคงเข้าศูนย์ก่อน ถ้าเป็นอย่างที่น้าว่า... คงต้องใช้ช่วงที่ว่ายังอยู่ในประกันก่อน ขอบคุณครับ

ปัญหาของน้าคืออาการเดียวกับเจ้าเหมียวของผมเป๊ะเลย พอหลังจากเข้าไปเช็คระยะ 30000 โล อาการก็เป็นแบบนี้ น้าไม่ต้องตกใจครับ ตัว scv ไกล้หมดวาระของมันแระ อาการวูบ รอบเครื่องสวิง(ถ้าจะให้เห็นชัดต้องเอาสมาร์ทเกจจับดูจะเห็นแรงดันน้ำมันที่วิ่งขึ้นวิ่งลงในรอบเดินเบา) วิธีแก้ไข 1. ไปเคลม scv ที่ศูนย์ 2. ถอดตัว scv ออกมาล้าง ส่วนวิธีแก้ของผมก็คือไปเคลมก่อนเพราะตัว scv ล๊อตนี้อายุมันสั้น(เหมือนตัวมัน) พอได้ตัวใหม่มาใช้งานไปซักระยะ(แต่นานกว่าตัวเดิม)มันก็จะออกอาการรอบเครื่องสวิงอีก ให้น้าถอดมันออกมาล้าง คราวนี้อยู่ได้อีกนานครับ ของผมเคลมตัวใหม่ที่ 30000 โล ถอดล้างตอน 60000 โล จนปัจจุบัน เกือบแสนโลแระ มันยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

ใช่ครับผมพึ่งเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รอบ 30000 โลมาหมาด ๆ แต่ไมล์ ยังอยู่ที่ 29,2xx กว่า ๆ หลังจากผ่านไปอาทิตย์เดียวเกิดอาการเลย. สงสัยอายุมันจะสั้นเหมือนกับตัวมันจริง ๆ แต่ ทว่าตัว scv มันเสียจริง ๆ เข้าศูนย์ เคลม เราขอเป็นตัวยาวได้มั้ย เผื่ออายุมันจะยาวตามไปด้วย อิอิ..

jessada
22-02-2013, 10:42
ลืมถามไปว่า ถ้าเราเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วเราบอกอาการไปตามนั้น ทางศูนย์เข้าสามารถเช็คหาอาการได้มั้ยครับ เผื่อว่าถ้าเข้าไปแล้วมันไม่มีอาการ เพราะผมเจอกับเรื่องครัชดังมาหลายรอบแล้วพอเข้าไปแล้วกันกลับไม่มีอาการซะงั้น

MiNi_XXL
22-02-2013, 10:59
บอกอาการว่ารถวูบก็น่าจะรู้แล้วล่ะครับ เพราะมันเป็นกันทุกคันที่ใช้ scv ตัวสั้น

nongtaoja
22-02-2013, 11:23
บอกอาการว่ารถวูบก็น่าจะรู้แล้วล่ะครับ เพราะมันเป็นกันทุกคันที่ใช้ scv ตัวสั้น

น้าครับขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ..ถ้าเป็น Plus 2013 ตัว scv เป็นตัวสั้นหรือตัวยาวครับ..
และถ้าเป็นตัวยาวอายุของมันจะยาวตามตัวหรือป่าวครับ...ไม่รู้จิงๆครับ..ขอบคุณครับ...

MiNi_XXL
22-02-2013, 11:36
ตัวเตี้ย 128
พลัส 140 กระบะตรง
พลัส vg

เป็น scv ตัวยาวแล้วครับ รวมทั้งปั๊มคอมมอนเรลก็คนละตัวกับรุ่นก่อนทั้งหมด

รถใครที่เป็นตัวสั้น ไม่สามารถเอา scv ยาว ของ vg ไปใส่ได้นะครับ เพราะรูเข้าที่ฝาปั๊มไม่เหมือนกันครับ

ถ้าจะใส่ต้องไปใช้ตัวยาวของ Isuzu รุ่นก่อน all new ครับ

rmd
22-02-2013, 11:54
ถ้าเดิมๆไม่ซน ขี้เกียจกวนใจรำคาญกับอาการและอายุของscvตัวสั้น จัดตัวยาวโกลด์ซีรี่หรือแพลตตินั่มอย่างที่น้าเอกว่าเลยค่ะ ใช้กันยาวๆทะลุ100000โลสบาย แค่อย่าซนเท่านั้นคร่า

jessada
22-02-2013, 14:46
ตัวเตี้ย 128
พลัส 140 กระบะตรง
พลัส vg

เป็น scv ตัวยาวแล้วครับ รวมทั้งปั๊มคอมมอนเรลก็คนละตัวกับรุ่นก่อนทั้งหมด

รถใครที่เป็นตัวสั้น ไม่สามารถเอา scv ยาว ของ vg ไปใส่ได้นะครับ เพราะรูเข้าที่ฝาปั๊มไม่เหมือนกันครับ

ถ้าจะใส่ต้องไปใช้ตัวยาวของ Isuzu รุ่นก่อน all new ครับ

แล้วถ้าเป็น m10/140 กระบะโค้งล่ะครับ SCV เป็นแบบไหนครับ

AKNet
22-02-2013, 17:29
แล้วถ้าเป็น m10/140 กระบะโค้งล่ะครับ SCV เป็นแบบไหนครับ
ตัวสั้นครับ

W-ut
22-02-2013, 23:28
แสนโล 6 ตัว พอป่าวครับ 5555

triton project
23-02-2013, 20:14
แสนโล 6 ตัว พอป่าวครับ 5555ทำไมพี่วุฒิ ใช้ scv เปลืองจังละครับ อิอิ

W-ut
23-02-2013, 22:56
ทำไมพี่วุฒิ ใช้ scv เปลืองจังละครับ อิอิ

รุ่นเก่าอย่างนี้ละครับน้า มีคนเยอะกว่าผมอีก 555
ถ้าใส่กล่องด้วยนะ เร็วด้วยครับ ดูแลรักษารถ ตามที่บอกกันไว้นะครับ รถมีกล่องแต่ง ไม่ใช่คันเดิมเเล้วนะ

triton project
24-02-2013, 21:39
รุ่นเก่าอย่างนี้ละครับน้า มีคนเยอะกว่าผมอีก 555
ถ้าใส่กล่องด้วยนะ เร็วด้วยครับ ดูแลรักษารถ ตามที่บอกกันไว้นะครับ รถมีกล่องแต่ง ไม่ใช่คันเดิมเเล้วนะ
ครับพี่วุฒิ ผมดูแลยิ่งกว่าแฟนอีกครับ อิอิ

jessada
25-02-2013, 09:41
แสนโล 6 ตัว พอป่าวครับ 5555

อัยยะ...แสนโล 6 ตัวเลยเหรอครับน้าวุูฒิ

jessada
25-02-2013, 09:44
ตั่งแต่วันนั้น ที่มีอาการวูบ หลังจากนั้งก็ยังไม่ได้เข้าไปเช็ค (เพราะยังไม่มีเวลาไปเช็คครับ) ถึงวันนี้ มันกลับไม่มีอาการวูบอีกเลย งง ครับ ช่วยอธิบายต่อให้หน่อยครับ

kruthum
26-02-2013, 09:19
เจ้าเหมียวเราดีแบบนี้ละครับ วูบมาเตือน เป็นๆหายๆสักระยะมันจะอาการหนักถึงขั้นขับแล้วรถมีอาการรอบเครื่องสวิงอย่างชัดเจนเหมือนเครื่องสะดุด แต่ไฟก็ไม่โชว์ ผมเคยช่วยเหลือดีแมกซ์มาแล้ว 2 คัน อาการคือไฟเครื่องโชว์ เครื่องวูปแล้วคลานไปอย่างเดียว น้าอย่านิ่งนอนใจครับแก้ไขตามนี่น้าๆแนะนำมาดีกว่าครับเพื่อความสบายใจ

jessada
27-02-2013, 08:30
เจ้าเหมียวเราดีแบบนี้ละครับ วูบมาเตือน เป็นๆหายๆสักระยะมันจะอาการหนักถึงขั้นขับแล้วรถมีอาการรอบเครื่องสวิงอย่างชัดเจนเหมือนเครื่องสะดุด แต่ไฟก็ไม่โชว์ ผมเคยช่วยเหลือดีแมกซ์มาแล้ว 2 คัน อาการคือไฟเครื่องโชว์ เครื่องวูปแล้วคลานไปอย่างเดียว น้าอย่านิ่งนอนใจครับแก้ไขตามนี่น้าๆแนะนำมาดีกว่าครับเพื่อความสบายใจ

ตอนแรกคิดว่า ขอรอดูอาการก่อน เพราะอยู่ ๆ อาการก็หายไป แต่เห็นน้าเข้ามาเม้นให้ ผมว่า ผมคงต้องรีบเข้าไปเช็คแล้วล่ะ
ขอถามต่อนะครับที่ว่า "เครื่องสะดุด แต่ไฟไม่โชว์" ถ้าเข้าศูนย์ไปแล้วทางศูนย์เค้าจะตรวจเจอป่าวครับ

kruthum
27-02-2013, 11:46
ตรวจครับ แค่น้าบอกว่าเครื่องมีอาการวูบช่างก็รู้แล้วครับว่าจะไปตรวจซ่อมให้ตรงไหน เพราะเค้าทำบ่อยๆ อิอิ.. เค้าจะเอาโน๊ตบุคมาเสียบเข้าพอร์ต obdii ดูการทำงานของเครื่องที่สั่งมาจากกล่องหลักครับ

jessada
02-03-2013, 08:40
กลับมา update เมื่อวานได้เอารถเข้าไปเช็คแล้วที่ศูนย์
หัวหน้าช่างบอกว่าตรงกรองโซล่ามันมีอากาศเลยทำให้เครื่องสะดุด ก็เลยใล่อากาศให้ครับ
แล้วก็มีอีกจุดนึงพึ่งเห็นก่อนวันเข้าเช็ค ได้ก้มลงดูตรงเฟืองท้าย จุดล้อด้านซ้ายตรงปั้มเบรค(เรียกไม่ถูกต้องขออภัยด้วยครับ)ตรงคอขับล้ออะครับ มีน้ำมันเยิ้มออกมา ช่างบอกซิลรั่ว ต้องเครม สงสัยว่าพักนี้ต้องได้เข้าไปนั่นเล่นตากแอร์ที่ศูนย์บ่อยแน่เลย

น้า ๆ หมั่นก้มดูบ้างก็ดีนะครับ บางจุดที่เราคิดไม่ถึงอาจจะเจอปัญหาก็ได้ครับ