PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Ngv ระวังรถจะพัง

Joe043
29-07-2008, 00:12
ข้อมูลมาจากFW mail อีกทีครับ ฟังหูไว้หูก็แล้วกัน
>>>
>>>

บทความนี้แล้วแต่ท่านผู้อ่านจะพิจารณา เป็นเพียงข้อมูลที่ได้รับมา และส่งต่อ เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ

วันนี้ผมได้ไปอู่ที่ติดแก๊สให้ผม เขาเป็นบริษัทที่นำเข้าและติดตั้ง และ ngv เท้าความซักนิด เดิมผมได้อ่านช่าวเจอว่ารถเมล์ที่ติด เครื่องพังจอดเสียหลายสิบคัน แต่ทาง บริษัท ปตท เขาปิดข่าวกันและผมก็สงสัยว่ามันพังได้อย่างไรกัน แต่เรายังไม่มีข้อมูล จนมาเจอรถของเพื่อนแฟน เป็นรถ honda civic ติด มาปีกว่า แรกๆก็วิ่งดีไม่เป็ปัญหา แต่ซักปีกว่าวิ่งอยู่ดีๆเครื่องก็ดับวิ่งไม่ได้ เอาเข้าศูนย์ honda เช็คเสร็จ ช่างบอกเครื่องพังหมดเลย แฟนมาเล่าให้ผมฟังแต่ผมไม่เข้าใจ บังเอิญวันนี้ได้ไปที่อู่ที่ติดแก๊สลองถามเขาดู เขาบอกว่าอย่าไปติดเชียวนะ ติดไปเครื่องพังแน่นอน สาเหตูเพราะ แรงดัน ngv มันสูงมากถึง 3500 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แล้วหม้อต้มของมันจะเป็นตัวลดแรงดันด้วย ถ้ามันเสียมันจะปล่อยแรงดันมาเต็มๆที่เครื่อง คุณลองคิดดู รถเทอโบถ้าปรับบูสสุงๆมากๆสัก 15-18 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว โดยที่ไม่ได้ปรับแต่อะไรกับเครื่องยนต์เลย เครื่องก็พังแล้วครับ แต่อันนี้มันแรงดันตั้ง 3500 ปอนด์ต่อตารางนิ้วมันจะไม่พังได้อย่างไรครับ ผมถามช่างเขาต่อว่า แล้วเราไม่มีสิทธิรู้ก่อนเหรอว่าหม้อต้มเราจะพังเมื่อไหร่ และต้องซ่อมก่อนไหม เขาบอกว่ามันไม่มีอายุการใช้งานที่กำหนดแน่นอน ถ้าบทมันจะเสียอยู่ดีๆก็เสีย แต่ถ้าเป็น ถ้ามันเสียมันก็วิ่งแก๊สไม่ได้ก็เข้ามาเปลี่ยนซีลล้างหม้อต้มก็จบ แต่ถ้า เป็น ngv มันจะปล่อยแรงดันลงเครื่องเลยครับ เครื่องก็พังครับ สรุปช่วยกันเตือนๆเพื่อนๆ ณาติๆเราอย่าไปติด ngv ได้ไม่คุ้มเสีย อย่าไปหลงเชื่อ ปตท และรัฐบาลครับ เดี๋ยวจะน้ำตาตก ถ้าใครไปติดมาแล้วก็ให้ถอดออกขายแล้วเปลี่ยนมาเป็น lpg ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็รอวัดดวงกันเอาละกันครับ

น้องขาวมุก
29-07-2008, 01:46
น่าจะเป็นเรื่องจริงนะครับ ลองอ่านนี่กันดูอีกสักหน่อยประกอบการตัดสินใจ เครดิต gasthai.com(ผมตัดภาพประกอบออกนะครับจะได้อ่านได้เลยไม่ต้องทำลิ้งค์ หรือไม่ก็ตามลิ้งค์นี้เลยครับhttp://www.gasthai.com/article/html/150.html

LPG หรือ NGV ตัวไหนกันที่เหมาะสมกับรถของเรา โดยคุณ Sor
(17/8/2549)

เอาแบบคิดง่ายๆ ถ้าเทียบค่าพลังงานจากฐานเดียวกัน น้ำมันเบ็นซินเป็นอันดับ 1 ส่วน LPG ก็เป็นอันดับ 2 แล้ว NGV ก็เป็นลำดับที่ 3
อุปกรณ์ที่ใช้ ในชุด NGV จะใกล้เคียงกับอุปกรณ์ที่ใช้กับ LPG จะแตกต่างกันที่การลดแรงดันของไอแก๊ส เนื่องจาก NGV มีสถานะเป็นไอแก๊สแรงดันสูงจึงจำเป็นต้องลดแรงดันจาก 3200 Psi ลงเหลือประมาณ 120 – 200 Psi ก่อนที่จะลดแรงดันเป็นขั้นที่สองเพื่อให้เหลือแรงดันใช้งาน 30 – 50 Psi พร้อมกันนั้นเพื่อให้การเผาไหม้ของก๊าซเป็นไปอย่างสมบูรณ์จึงจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เสริมจำพวก ตัวหน่วงเวลาจุดระเบิด ( Spark Timing Advance ) เพื่อหน่วงเวลาจุดระเบิดก่อนศูนย์ตายบนของเครื่องยนต์จากทั่วๆไป 8 – 12 องศา ไปเป็น 16 – 22 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ( TDC )
เพื่อให้เครื่องยนต์เผาไหม้ก๊าซให้หมดจดเนื่องจากค่าอ็อกเทนที่สูงขึ้นมากแถมยังต้องใช้ปริมาณก๊าซที่มากขึ้นด้วยเครื่องยนต์จึงสันดาปได้อย่างมีประสิทธิภาพสูง ถังที่ใช้เก็บก๊าซต้องเป็นถังที่ทนแรงดันสูงที่มีใช้โดยทั่วๆไปเป็นถัง Type 1 ผลิตจากเหล็กรีดขึ้นรูปไม่มีรอยเชื่อมทนแรงดันได้มากกว่า 4000 Psi มีการทดสอบมาตราฐานที่สูงมาก แต่มีข้อด้อยที่น้ำหนักของถังที่สูง และท่อที่ใช้ส่งก๊าซจากถังเข้าสู่ระบบ จะเป็นท่อเหล็กหรือท่อสแตนเลส ทนแรงดันได้สูงไม่แพ้ถัง และราคาก็แพงพอสมควร

ส่วน LPG เนื่องจากมีสถานะเป็นของเหลวการเก็บจึงใช้ถังเหล็กไม่หนามากนักโดยทั่วไปถังจะหนาประมาณ 2.5 มม. เทียบกับถัง NGV ที่มีความหนาก็ราวๆ 8 มม. ถ้าจะคุยกันแบบเปิดอก ไม่ว่าเรื่องการติดตั้งหรือมาตราฐานต่างๆอุปกรณ์พวกนี้จะถูกกำหนดมาตรฐานเป็นสากลทุกอย่างก่อนนำมาขายให้ผู้บริโภค ดังนั้นจึงมั่นใจได้ว่าอุปกรณ์ปลอดภัยทุกตัวไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV แต่สิ่งที่ทำให้มาตราฐานของอุปกรณ์ตกต่ำ กลับเป็นผู้ติดตั้ง

LPG ติดตั้งง่ายหาอู่ได้เยอะซึ่งเป็นธรรมดาที่อาจมีงานฐานต่ำหลุดออกมาเนื่องจากความไม่รู้หรือมักง่าย แต่ NGV จะติดตั้งได้โดยทั่วๆไปต้องเป็นศูนย์หรืออู่ที่เข้าร่วมในโครงการของ ปตท. เท่านั้นการควบคุมดูแลจึงทั่วถึงและมีระดับ ส่วนจุดคุ้มทุนนั้น ต้องคิดกันด้วยพื้นฐานของราคาการติดตั้งอุปกรณ์กับราคาเนื้อแก๊สที่เราใช้ NGV การติดตั้งมีราคาสูงกว่า LPG ในระบบดูดประมาณ 2 เท่า ส่วนระบบฉีดจะต่างกันประมาณ 1 เท่าครึ่ง ส่วนค่าใช้จ่ายของเชื้อเพลิง NGV 1 ก.ก. ถ้าเทียบง่ายๆจะมีค่าพลังงานประมาณ LPG 1.2 ลิตร ถ้าใช้ NGV 1 ก.ก. ก็ต้องใช้ LPG 1.2 ลิตร ถ้าเอามาเทียบเป็นค่าใช้จ่ายก็ 8.5 บาท กับ 12.35 บาท (คิดราคา LPG ที่ 9.5 บาท/ลิตร ) หรือห่างกันราวๆ 30% ดังนั้นในระยะยาว NGV คุ้มทุนกว่า(ถ้าราคาก๊าซไม่ปรับขึ้น) ส่วน LPG ค่าใช้จ่ายที่ต่ำกว่าการใช้น้ำมันก็ 50% ขึ้นไป ต้องถามผู้ใช้ก่อนว่าแค่ไหนถึงจะพอใจ

หมายเหตุ : ค่าแรงดันก๊าซ
LPG ขณะอยู่ในถังมีสถานะเป็นของเหลว มีค่าแรงดัน 100-130 PSI ( ปอล์นต่อตารางนิ้ว) หรือ 4-6 BAR
NGV ขณะอยู่ในถังมีสถานะเป็นก๊าซ มีค่าแรงดันประมาณ 2200-2800 PSI หากเติมเต็มๆจะถึง 3000 PSI หรือ 200 BAR

GasThai.Com ขอขอบคุณ
บทความ โดยคุณ Sor : sor@gasthai.com
ภาพประกอบ โดย คุณ lpgman คุณนินจาฯ

Nuk_Black-Triton
29-07-2008, 03:53
งั้น ผมก็ใช้น้ำมันต่อไป....

แต่ส่วนตัวคิดนานแล้วว่า CNG ไม่เหมาะ กับยานยนต์ครับ

เพราะเมืองนอก เขาใช้ LPG มากกว่า วึ่งเขาเรียกกันว่า Auto Gas

วึ่งก็หมายความว่า แกสสำหรับยานยนต์

ถ้าติด NGV เวลาวิ่งน้ำมัน ก็เปลืองกว่า เพราะต้องแบกถัง หลายกิโลอยู่

แรงดันสูง น่ากลัว ช่วงล่าง ก็ต้องทำอีก ไม่งั้นห้อยแน่ๆ

dsign
29-07-2008, 08:42
ยังไงเราก็จะขอสูบๆๆๆและเสพน้ำมันดีเซลต่อไป :kapook-17198-9597:

chaimote
29-07-2008, 11:29
ขอบคุณข้อมูลจากสมาชิกนะครับ

7610
29-07-2008, 11:51
ผมต้องอดทนลองจนกว่าพลังงานไฟฟ้า แบบที่ต่างประเทศเขาคิดค้นอยู่ใช้ไหมครับ

MUNIC
29-07-2008, 12:02
ดีเซล เพียวๆ ยังไม่อยากคิดมาก

JADUM
29-07-2008, 12:29
ติดตามข่าวครับ.....

denchai2521
29-07-2008, 13:13
เห็นรูปโลโก้ ในเวปแก็ส มาน่ะ

โพสรูปไม่ได้ แต่มันมีใจความว่า

กรูจะใช้ Lpg

อย่ามาบังคับกรูใช้ Ngv

ขำดีอ่ะ..........................

Alongkorn
29-07-2008, 20:09
จากการเข้ารับการอบรมเรื่องพลังงานทดแทน ได้พบกับอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งเป็น 1 ในคณะกรรมการตรวจสอบมาตรฐานรถที่ติดตั้ง Ngv และ Lpg ท่านบอกว่าถ้าช่างมีความรู้และทักษะในการติดตั้งกับเครื่องยนต์ดีเซล รถจะไม่มีปัญหาสามารถใช้งานได้เป็นปกติ จนถึงอายุการซ่อมบำรุงทั่วไป โดยเฉพาะไทรทันอาจารย์เขาบอกว่าสามารถติดตั้งระบบแก็สดีที่สุด

แต่ปัญหามันเกิดตรงที่เมื่อติดตั้งแล้วรถจะมีอัตราเร่งเพิ่มขึ้น มีความเร็วสูงขึ้น ขับมันขึ้น ทำให้ผู้ขับเกิดความมันและสนุก ก็เลยขับแบบไม่ยั้งเท้า คราวนี้ปัญหามันก็จะเกิดทันที เพราะเครื่องจะมีความร้อนสูงขึ้นมากจนทำให้ลูกสูบไหม้ ชาร์ฟละลาย สรุปก็คือพัง พัง และ พัง

9click
29-07-2008, 22:43
น้ำมันดีกว่า ทั้ง Lpg และ Ngv อายุรถสั้นลงทั้งนั้น บำรุงรักษาแพง ค่าใช้จ่ายแฝงเยอะโดยไม่รู้ตัว สรุป Lpg ก็ไม่ดี ไม่ควรติดเลย ขับใจเย็นๆก็ประหยัดแล้วครับ รถที่เรารักก็ไม่เสีย อิอิ

mod
29-07-2008, 23:22
จะใช้น้ำมันต่อไป ถึงจะแพงแต่ก็มีเงินเติม บางคนไม่มีโอกาศได้ใช้น้ำมันลิตรละแพงๆ ตอนนี้ได้ใช้ลิตรละ 44.68-มาแล้ว

Joe043
29-07-2008, 23:35
สำหรับผม ดัดสินใจแล้ว ........ Honda Wave ดีที่สุด

Tamarix
30-07-2008, 15:45
สำหรับผม ดัดสินใจแล้ว ........ Honda Wave ดีที่สุด

เหมือนกันเลยค่ะ อิอิ :kapook-17197-2309:

papa
01-08-2008, 06:09
ข้อมูลเพิ่มเติม
ถ้าติดตั้งจากร้านติดตั้งที่ได้มาตราฐานตามหลักวิชาการนั้น รับรองว่าไม่พังอย่างที่บอกครับ และสิ่งที่จะทำให้เครื่องพังอยู่ที่ลักษณะการขับขี่ การดูแลรักษา การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและการเอาใจใส่ในการบำรุงรักษาเช่น เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนดเวลาใช้น้ำมันเครื่องอย่างดีดี หน่อย และสิ่งที่สำคัญอย่าให้อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำสูงมากเกินไปเช่นถ้าความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติต้องรีบตรวจสอบว่าเกิดจากน้ำในหม้อน้ำขาด หรือมีเศษสิ่งต่าง ๆ มาอุดรังผึ้งหม้อน้ำ ก็ต้องทำความสะอาดทันที รับรองไม่พังแน่นอน ส่วนที่บอกว่า ความดันเกินจะทำให้พังนั้นแน่นอน แต่ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับหม้อต้มแก๊สก่อนว่ามีหน้าที่อะไรบ้าง หม้อต้มแก๊สเป็นตัวลดแรงดันแก๊ส ngv มี 3 สเต็ป lpg มี 2 สเต็ป แรงดันที่ออกจากหม้อต้มมาเครื่องนั้นของ lpg สูงกว่า ngv ครับ ถ้าคิดว่ามีอันตราย lpg อันตรายกว่า ส่วนถ้าเกินจะทำอย่างไร ถ้าเป็นหม้อต้มที่มีคุณภาพจะไม่เกิดเหตุการณ์แรงดันเกิน เพราะหม้อต้มจะมีอุปกรณ์ควบคุมและจะตัดการทำงานทันทีเพื่อความปลอดภัยกรณีแรงดันเกินกำหนด ในส่วนของแรงดันในถังนั้นข้อมูลถูกต้อง อีกทั้งถังบรรจุแต่ละชนิดแก๊สจะมีความปลอดภัยในตัวเองครับ ไม่ต้องเป็นห่วงในเรื่องอันตรายจากการระเบิด ส่วนค่าอ๊อกเทนนั้น lpg สูงกว่า ngv จุดระเบิดของ ngv สูงกว่า lpg มาก อันตรายจากแก๊สรั่ว lpg มีมากว่า ngv หลายเท่าตัว เพราะ lpg หนักกว่าอกาศ เมื่อรั่วออกมาจะกระจายอยู่กับพื้น ติดไฟได้เร็วกว่า ngv ครับ แต่ถ้าจะถามว่า สมควรเลิกติด lpg หรือ ngv นั้นตอบยาก อยู่ที่ปัจจัยหลายอย่างเช่น ความพร้อมเรื่องค่าติดตั้ง ngv แพงกว่า หน่วยต่อลิตร lpg แพงกว่า สิ่งสำคัญที่ควรคำนึงถึงมากที่สุด ก็คือ ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง และความประหยัดต่อลิตร เมื่อเทียบเป็นตัวเงินรวมตลอดอายุการใช้งานของรถยนต์คันที่ติดตั้งนั้น จะคุ้มกว่าการใช้น้ำมันปกติหรือไม่ ถ้าไม่คุ้มทุน ก็ใช้น้ำมันต่อไปเถอะ ส่วนอันตรายจากการติดตั้งระบบแก๊สนั้น ไม่น่าเป็นห่วนถ้าติดตั้งอย่างถูกวิธี

rafa
01-08-2008, 15:51
มอร์ไซด์ไฟฟ้าแล้วครับ:m0002:ไม่ง้อน้ำมัน

บั๊ม
05-08-2008, 20:15
เจ้าเหมียวผมจอดอย่างเดียวอ้วนขึ้นเยอะเลยใช้น้ำมันดีเซลดีกว้่ากัวเครื่องพังไม่คุ้มครับทนเติมดีเซลดีกว่าครับบี5ก็ยีังดีตอนนี้ที่ อ.ฝาง ลิตรละ37.05ครับทนต่อไปครับ

rafa
06-08-2008, 12:10
จะใช้น้ำมันต่อไป ถึงจะแพงแต่ก็มีเงินเติม บางคนไม่มีโอกาศได้ใช้น้ำมันลิตรละแพงๆ ตอนนี้ได้ใช้ลิตรละ 44.68-มาแล้ว
:kapook-17196-7812:เห็นด้วย

JADUM
06-08-2008, 12:26
:kapook-17193-7653:จะใช้เดิมๆๆครับ เพราะส่วนใหญ่เมียเป็นคนขับคริๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:kapook-17193-7653:

Eszo
13-06-2009, 18:49
กระแส Lpg + Ngv จะกลับมาอีกครั้งในอนาคตอันใกล้...

รณรงค์
13-06-2009, 20:18
ว่าแต่...hho น่าสนไม๊คับ...

mckyparty
14-06-2009, 01:35
ข้อมูลเพิ่มเติม
ถ้าติดตั้งจากร้านติดตั้งที่ได้มาตราฐานตามหลักวิชาการนั้น รับรองว่าไม่พังอย่างที่บอกครับ และสิ่งที่จะทำให้เครื่องพังอยู่ที่ลักษณะการขับขี่ การดูแลรักษา การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและการเอาใจใส่ในการบำรุงรักษาเช่น เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนดเวลาใช้น้ำมันเครื่องอย่างดีดี หน่อย และสิ่งที่สำคัญอย่าให้อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำสูงมากเกินไปเช่นถ้าความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติต้องรีบตรวจสอบว่าเกิดจากน้ำในหม้อน้ำขาด หรือมีเศษสิ่งต่าง ๆ มาอุดรังผึ้งหม้อน้ำ ก็ต้องทำความสะอาดทันที รับรองไม่พังแน่นอน ส่วนที่บอกว่า ความดันเกินจะทำให้พังนั้นแน่นอน แต่ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับหม้อต้มแก๊สก่อนว่ามีหน้าที่อะไรบ้าง หม้อต้มแก๊สเป็นตัวลดแรงดันแก๊ส ngv มี 3 สเต็ป lpg มี 2 สเต็ป แรงดันที่ออกจากหม้อต้มมาเครื่องนั้นของ lpg สูงกว่า ngv ครับ ถ้าคิดว่ามีอันตราย lpg อันตรายกว่า ส่วนถ้าเกินจะทำอย่างไร ถ้าเป็นหม้อต้มที่มีคุณภาพจะไม่เกิดเหตุการณ์แรงดันเกิน เพราะหม้อต้มจะมีอุปกรณ์ควบคุมและจะตัดการทำงานทันทีเพื่อความปลอดภัยกรณีแรงดันเกินกำหนด ในส่วนของแรงดันในถังนั้นข้อมูลถูกต้อง อีกทั้งถังบรรจุแต่ละชนิดแก๊สจะมีความปลอดภัยในตัวเองครับ ไม่ต้องเป็นห่วงในเรื่องอันตรายจากการระเบิด ส่วนค่าอ๊อกเทนนั้น lpg สูงกว่า ngv จุดระเบิดของ ngv สูงกว่า lpg มาก อันตรายจากแก๊สรั่ว lpg มีมากว่า ngv หลายเท่าตัว เพราะ lpg หนักกว่าอกาศ เมื่อรั่วออกมาจะกระจายอยู่กับพื้น ติดไฟได้เร็วกว่า ngv ครับ แต่ถ้าจะถามว่า สมควรเลิกติด lpg หรือ ngv นั้นตอบยาก อยู่ที่ปัจจัยหลายอย่างเช่น ความพร้อมเรื่องค่าติดตั้ง ngv แพงกว่า หน่วยต่อลิตร lpg แพงกว่า สิ่งสำคัญที่ควรคำนึงถึงมากที่สุด ก็คือ ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง และความประหยัดต่อลิตร เมื่อเทียบเป็นตัวเงินรวมตลอดอายุการใช้งานของรถยนต์คันที่ติดตั้งนั้น จะคุ้มกว่าการใช้น้ำมันปกติหรือไม่ ถ้าไม่คุ้มทุน ก็ใช้น้ำมันต่อไปเถอะ ส่วนอันตรายจากการติดตั้งระบบแก๊สนั้น ไม่น่าเป็นห่วนถ้าติดตั้งอย่างถูกวิธี

ลองไปทบทวนใหม่ครับ ข้อมูลผิดครับ

LPG ออกเทนใกล้น้ำมันสุดอยู่ประมาณ 100
NGV ออกเทนทะลุโลกไปถึง 130-150

ไม่มีเครื่องสันดาปภายใน เครื่องไหน สามารถทำงานได้ และปรับตั้งไฟ ไปให้"แก่" ได้ในสภาพขนาดนั้น พอไฟไปไม่ถึง การเผาไหม้ ไม่สมบูรณ์ เกิดมลพิษ กำลังตก เครื่องพังเร็ว และที่สำคัญ NGV นำเข้าจากพม่า
ข้อมูลมีให้ศึกษาเยอะแยะเลย ถ้าไม่สะดวก เอาของราชการได้ในเวปของพวกกระทรวงพลังงานครับ ชัดเจน

เราคนไทย สมควรอย่างยิ่งต้องต่อต้านก๊าซเน่าชนิดนี้ครับ

psang
09-11-2009, 07:20
รอเติมอะไรดี รอดูค่อไป B5ไปก่อนละกัน

9898
11-11-2009, 19:50
ผมว่ารัฐบาลให้ข้อมูล Ngv แก่เราผิดๆ เมื่อปีที่แล้ว บอกว่าจะขึ้นราคา Lpg เป็น กก.ละ 20 บาท และจะขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ไม่เห็นทำอย่างว่า เพราะอะไร Lpg ต้นทุนถูกนิดเดียวแต่ขายให้ประชาชนแพงชิบเลย Ngv บอกว่าดี แต่ติดตั้งแพงโคตรๆ แล้วทำไมราคาน้ำมันที่มาเลถูกกว่าเราเยอะ ทำไมประเทศไทยทำให้ถูกไม่ได้ ปตท.บอกว่าขาดทุน แต่ได้กำไรเป็นแสนล้านต่อปี หมายความว่ายังไงแล้วใครจะแก้ไข พอมีการทำ B5 มันใช้ได้ ก็มีอย่างโน้นอย่างนี้ พอเขามี เติมน้ำก็ไม่เห็นสนับสนุนให้ทำอย่างชัดเจนหรือวิจัยอย่างจริงจัง น่าจะมีอะไรที่ชัดเจนกว่านี้ พัฒนากันอย่างจริงจัง ประเทศจีนเขาทำรถไฟฟ้ามาขายคันละ 10000-40000 ทำไมเขาทำได้ แล้วทำไมรัฐบาลไทยไม่สนับสนุน ไม่สร้างนักวิจัย นักพัฒนา ผลิตขายเหมือนจีน