PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเรื่องแอร์มารบกวนครับ (หากระทู้เก่าๆไม่เจอ)

rungsangch
26-02-2013, 08:05
มีความรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเย็น(เมื่อเทียบกับรถอีกคัน) นะครับทั้งที่เร่งพัดลมและปรับระดับความเย็นสุดๆแล้ว รถวิ่งไปแค่ 10,000 โลเอง มันน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ (เบื้องต้นยังไม่ได้ตรวจดูตาแมวว่ามีน้ำยามั๊ย หรือว่าผมวิตกจริตไปเอง เพราะเปิดไปนานๆมันจะเย็น แต่ช้ามาก)

kong22
26-02-2013, 08:17
รถติดกรองแอร์ยังครับ ถ้านานๆเย็น ลองหาจุดรั่วซึมดู

rungsangch
26-02-2013, 09:36
ยังไม่ได้ดูกรองแอร์เลยครับ ว่ามีหรือเปล่า ตอนเย็นๆจะลองไปตรวจสอบดูครับ

nn_blues
26-02-2013, 09:47
เมื่อก่อนที่จะมาใช้เจ้าตั้น ผมใช้ดีแม็กใช้พัดลมเบอร์เบาสุด น้ำยาเบาสุดเหมือนกัล ผบ.ยังบ่นว่าหนาวเลยครับ แล้วก็อีกคัน ผมใช้รถบริษัท วีโก้ ก็เช่นกันครับ เย็นกว่าเจ้าตั้น แต่น้อยกว่าดีแม็ก แต่แอร์วีโก้ ถ้าใช้ไป2-3 ปีจะเริ่มมีปัญหา
ผมก็รู้สึกว่าเจ้าตั้นของเรามันเย็นไม่ค่อยเยอะนะครับ หลังจากที่ขึ้นเจ้าตั้นของเพื่อน ป้ายแดง 2-3 คัน และก็มารถผม ป้ายแดงเหมือนกัน ปรับพัดลมเบอร์ 2 น้ำยาต้องเกิน 11:00 ขึ้นไปถึงจะเย็น ยังสงสัยอยู่อ่ะคับ ต้องรอน้าๆที่ปึ๊กๆเรื่องแอร์มาไขข้อข้องใจแร้วคับ.....^ ^

rungsangch
26-02-2013, 11:28
เมื่อก่อนที่จะมาใช้เจ้าตั้น ผมใช้ดีแม็กใช้พัดลมเบอร์เบาสุด น้ำยาเบาสุดเหมือนกัล ผบ.ยังบ่นว่าหนาวเลยครับ แล้วก็อีกคัน ผมใช้รถบริษัท วีโก้ ก็เช่นกันครับ เย็นกว่าเจ้าตั้น แต่น้อยกว่าดีแม็ก แต่แอร์วีโก้ ถ้าใช้ไป2-3 ปีจะเริ่มมีปัญหา
ผมก็รู้สึกว่าเจ้าตั้นของเรามันเย็นไม่ค่อยเยอะนะครับ หลังจากที่ขึ้นเจ้าตั้นของเพื่อน ป้ายแดง 2-3 คัน และก็มารถผม ป้ายแดงเหมือนกัน ปรับพัดลมเบอร์ 2 น้ำยาต้องเกิน 11:00 ขึ้นไปถึงจะเย็น ยังสงสัยอยู่อ่ะคับ ต้องรอน้าๆที่ปึ๊กๆเรื่องแอร์มาไขข้อข้องใจแร้วคับ.....^ ^
แสดงว่าผมไม่ได้คิดไปเองใช่ไหมครับ เพราะตอนแรกก็คิดว่าปกติ แต่ ผบ. เป็นคนบอกเลยลองสังเกตุดู หรือว่าเพราะห้องโดยสารมันกว้างอะ

fresh-sky
26-02-2013, 14:42
ผมเทียบกับซีเดียของน้องสาว อายุ 10 กว่าปี รถน้องยังเย็นกว่าเลย

คนตัวดำ หวังหลอกลวง
26-02-2013, 20:58
ตามความเข้าใจและรู้สึกว่าเคยอ่านผ่านตา ระบบแอร์ของตัวส่งออกกับตัวขายในประเทศจะเป็นระบบเดียวกันถ้าปรับน้ำยาต่ำกว่า12.00จะเป็นระบบHEATต้องปรับให้เลย12.00จะรู้สึกเย้นขึ้นครับ และแนะนำให้ติดพัดลมหน้ารังผึ้งเพิ่มครับติดตัวเดียวกับของน้าปาเลยครับ ลงทุนมากหน่อย ไม่ต้องดัดแปลง ได้ของแท้ มีเวลาติดตั้งเองได้ไม่ลำบาก แอร์จะเย็นขึ้นเยอะ มีพี่ๆแนะนำอยู่ในกระทู้ติดตั้งพัดลมไฟฟ้า พัดลมลองหาดูในหน้าซื้อขายครับ อย่าลืมใส่กรองแอร์ ก่อนถึงที่หมายสัก 1 km ปรับลมแอร์เพิ่ม ปิดน้ำยาแอร์ ไล่ความชื้นในคอยล์เย็น ทำเป็นประจำจะยืดอายุแอร์ของคุณไปนานครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

rungsangch
27-02-2013, 07:55
ตามความเข้าใจและรู้สึกว่าเคยอ่านผ่านตา ระบบแอร์ของตัวส่งออกกับตัวขายในประเทศจะเป็นระบบเดียวกันถ้าปรับน้ำยาต่ำกว่า12.00จะเป็นระบบHEATต้องปรับให้เลย12.00จะรู้สึกเย้นขึ้นครับ และแนะนำให้ติดพัดลมหน้ารังผึ้งเพิ่มครับติดตัวเดียวกับของน้าปาเลยครับ ลงทุนมากหน่อย ไม่ต้องดัดแปลง ได้ของแท้ มีเวลาติดตั้งเองได้ไม่ลำบาก แอร์จะเย็นขึ้นเยอะ มีพี่ๆแนะนำอยู่ในกระทู้ติดตั้งพัดลมไฟฟ้า พัดลมลองหาดูในหน้าซื้อขายครับ อย่าลืมใส่กรองแอร์ ก่อนถึงที่หมายสัก 1 km ปรับลมแอร์เพิ่ม ปิดน้ำยาแอร์ ไล่ความชื้นในคอยล์เย็น ทำเป็นประจำจะยืดอายุแอร์ของคุณไปนานครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับผมก็ปิดน้ำยาแอร์ก่อนถึงที่หมายประมาณโลนึงครับ แต่กรองแอร์ผมยังไม่ได้ใส่ครับ จะลองหาในห้องซื้อขายดู และต่อไปคงต้งเปิดเกิน 12 นาฬิกาแล้วละ

ardzmundee
27-02-2013, 09:13
ผมก็เป็นนะครับ เพิ่งถอยมาได้เดือนนึง ตัว 2013 ติดกรองแอร์ เราทำเองได้ไหมครับ หรือว่าต้องไปศูนย์ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

fresh-sky
27-02-2013, 22:05
ผมก็เป็นนะครับ เพิ่งถอยมาได้เดือนนึง ตัว 2013 ติดกรองแอร์ เราทำเองได้ไหมครับ หรือว่าต้องไปศูนย์ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ติดเองไม่ยากครับ ลองไล่หากระทู้ดู ถ้าดูแล้วยังงง ซื้อของมา เดี๋ยวติดให้ฟรีครับ

TATIKJA
27-02-2013, 22:25

เป็นไปตามที่น้าบอกเลยคับ ช่วยได้ไม่มากก็น้อยคับ ส่วนเรื่องปิดน้ำยาแอร์ก็เช่นกัน สมควรทำมากๆคับ
ส่วนพัดลมหน้าแผงแอร์ถ้าสนใจก็ติดต่อผมได้เลยคับตามกระทู้นี้เลยคับน้าๆhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=47967
ขอบคุณคับ

rungsangch
02-03-2013, 07:54
ขอบคุณครับ รอ อนุมัติก่อนครับ