PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คลัชมีเสียง"แค็ท"ตอนเหยียบใกล้จะสุด

Akong_178hp
28-02-2013, 12:43
Triton plus 178 hp MT 4D
ผมขับรถกลับอุดรขากลับรถติดมากตั้งแต่อำเภอพลและในตัวอำเภอของโคราชครับ
ผมเจอปัญหาคือว่าเวลาเหยียบคลัชใกล้จะสุดประมาณ 10 Cm มีเสียงดัง "แค็ท" ผมจึงแวะเข้าอู่ในโคราชช่างเค้าบอกว่าเป็นเสียงสปริงตัวดึงคลัชกลับมันเสียดสีทำให้เกิดเสียง
แต่พอถึงปราจีนที่ทำงาน ตื่นตอนเช้ามาเสียงนั้นหายครับ
น้าๆท่านใดเคยเจอบางครับ ช่วยชี้ชัดหน่อยครับเครื่องมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ......

ohm4door
28-02-2013, 22:47
ปกติครับน้าเป็นเกือบทุกคัน เครื่องไม่มีปัญหาครับ สบายใจได้ครับ

VGS178HP.
16-03-2013, 22:22
ผมเคยเจอครับ ตั้งแต่ตัว สตราด้าปี 40 แล้วครับผม เกิดอาการนี้หลังจากที่ผมใช้งาน คือ ให้นาคขึ้นรถแล้วแห่ ในงานบวชพระครับ ซึ่งช้ามากๆ กว่าจะไปแต่ละที ปวดขามาก ข้อเท้างี้ปวดไปหมด เพราะเดี๋ยวเหยียบคลัช เหยียบเบรคบ่อยมากๆ ถือว่าชุดคลัชทำงานหนักมาๆ ครับ รถผมจึงเกิดเสียงที่ว่า และเกิดอาการคลัชเต้น นิดๆ เวลาจะปล่อยคลัชด้วยครับ เป็นอยู่นาน สี่-ห้าวันครับ แล้วก็หายเอง เพราะผมเข้าใจว่า น่าจะเกิดจาก อาการล้าของชุดสปริงแผ่นคลัชและชุดหวีคลัชครับ พอเรากลับมาใช้งานแบบปรกติ ก็คืนความเป็นค่าเดิมปรกติครับผม ใช้มาเพิ่งมาเปลี่ยนแผ่นคลัชเมื่อกลางปี 52 นี่เองครับ

VGS178HP.
16-03-2013, 22:35
ผมเคยเจอครับ ตั้งแต่ตัว สตราด้าปี 40 แล้วครับผม เกิดอาการนี้หลังจากที่ผมใช้งาน คือ ให้นาคขึ้นรถแล้วแห่ ในงานบวชพระครับ ซึ่งช้ามากๆ กว่าจะไปแต่ละที ปวดขามาก ข้อเท้างี้ปวดไปหมด เพราะเดี๋ยวเหยียบคลัช เหยียบเบรคบ่อยมากๆ ถือว่าชุดคลัชทำงานหนักมาๆ ครับ ก็เข้าทำนองรถติดนั่นแหละครับ ขยับทีละนิด ทีละนิดเหมือนกัน บางครั้งต้องเลี้ยงคลัชอีกต่างหาก เหมือนกับว่า เราเดี๋ยวปล่อยคลัชแตะ เดี๋ยวเหยียบให้คลัชจากแบบเลียๆ คลัชให้รถไหลไปทีละนิดด้วยน่ะครับ ชุดคลัชทำงานหนักมาก ไหนจะเกิดการเสียดสีระหว่างแผ่นคลัชและแผ่นกดคลัชทั้งสองด้าน แล้วยังตลับลูกปืนคลัชอีกที่ทำงานหนัก อาจดังแคดๆ ได้เหมือนกันครับ และเกิดความร้อนสูงกว่าปรกติด้วย รถผมจึงเกิดเสียงที่ว่า และเกิดอาการคลัชเต้น นิดๆ เวลาจะปล่อยคลัชด้วยครับ เป็นอยู่นาน สี่-ห้าวันครับ แล้วก็หายเอง เพราะผมเข้าใจว่า น่าจะเกิดจาก อาการล้าของชุดสปริงแผ่นคลัชและชุดหวีคลัชครับ พอเรากลับมาใช้งานแบบปรกติ ก็คืนความเป็นค่าเดิมปรกติครับผม ใช้มาเพิ่งมาเปลี่ยนแผ่นคลัชเมื่อกลางปี 52 นี่เองครับ เพราะรถใช้งานเบามากครับ ไม่ได้บรรทุกอะไรเลย เพิ่ง140,000 โลเองครับผม

chalermwut31
16-03-2013, 23:47
ของผมดังแป๊ก ๆ แต่ดังเป็นบางครั้ง ขณะลงเนินช้า ๆ แล้วเตะเบรคเนิบ ๆ ของผมน่าจะเป็นที่เบรคนะ

น้าทำงานอยู่ปราจีนเหรอครับ ? ใช่อยู่กบินทร์มั้ย ถ้าใช่เจอผมทักทายหน่อยเด้อ ยกไฟให้ก็ยังดีครับ ผมตั้นพลัสสีดำ ล้อก็ดำ ป้ายแดงครับ

fresh-sky
17-03-2013, 01:49
ผมเคยเจอครับ ตั้งแต่ตัว สตราด้าปี 40 แล้วครับผม เกิดอาการนี้หลังจากที่ผมใช้งาน คือ ให้นาคขึ้นรถแล้วแห่ ในงานบวชพระครับ ซึ่งช้ามากๆ กว่าจะไปแต่ละที ปวดขามาก ข้อเท้างี้ปวดไปหมด เพราะเดี๋ยวเหยียบคลัช เหยียบเบรคบ่อยมากๆ ถือว่าชุดคลัชทำงานหนักมาๆ ครับ ก็เข้าทำนองรถติดนั่นแหละครับ ขยับทีละนิด ทีละนิดเหมือนกัน บางครั้งต้องเลี้ยงคลัชอีกต่างหาก เหมือนกับว่า เราเดี๋ยวปล่อยคลัชแตะ เดี๋ยวเหยียบให้คลัชจากแบบเลียๆ คลัชให้รถไหลไปทีละนิดด้วยน่ะครับ ชุดคลัชทำงานหนักมาก ไหนจะเกิดการเสียดสีระหว่างแผ่นคลัชและแผ่นกดคลัชทั้งสองด้าน แล้วยังตลับลูกปืนคลัชอีกที่ทำงานหนัก อาจดังแคดๆ ได้เหมือนกันครับ และเกิดความร้อนสูงกว่าปรกติด้วย รถผมจึงเกิดเสียงที่ว่า และเกิดอาการคลัชเต้น นิดๆ เวลาจะปล่อยคลัชด้วยครับ เป็นอยู่นาน สี่-ห้าวันครับ แล้วก็หายเอง เพราะผมเข้าใจว่า น่าจะเกิดจาก อาการล้าของชุดสปริงแผ่นคลัชและชุดหวีคลัชครับ พอเรากลับมาใช้งานแบบปรกติ ก็คืนความเป็นค่าเดิมปรกติครับผม ใช้มาเพิ่งมาเปลี่ยนแผ่นคลัชเมื่อกลางปี 52 นี่เองครับ เพราะรถใช้งานเบามากครับ ไม่ได้บรรทุกอะไรเลย เพิ่ง140,000 โลเองครับผม

+1 ครับ เป็นในสถานการณ์คล้ายๆกัน แล้วก็หายไปเอง

limao
22-03-2013, 00:01
ของผมเข้าเกียร์ก็ดัง เหยียบคลัชก็ดัง ไม่รู้เป็นเรื่องปกติหรือเปล่า??

VGS178HP.
23-03-2013, 04:45
ของผมเข้าเกียร์ก็ดัง เหยียบคลัชก็ดัง ไม่รู้เป็นเรื่องปกติหรือเปล่า??ิ ถ้าพูดถึงตัวใหม่ๆนี้ เป็นเหมือนกันครับ รูกสึกว่า ระบบกลไกล ร็อ
คหรือไสลชุดเฟืองการเข้าเกียร์เขาจะดังกว่าเจ้าด้าตัวเก่าๆเสียอีก แต่สำหรับผมมองว่าเป็นเรื่องปรกติน๊ะครับ ไม่น่ากังวลอะไร เสียง คะ่ลึ่ก คึ่กคั่ก เป็นเสียงระบบกลไกลครับผม ใช้ระบบ แขนและก้ามปูเปลี่ยน เลื่อนเฟืองเกียร์ครับ ส่วนคลัทช์ของรถผมก็ยังถือว่าดังนิดหน่อยเรื่องปรกติครับ เพียงแต่เคยใช้รุ่นเก่าๆ มันดังน้อยกว่าเท่านั้น เพราะรถตัวเก่า แรงบิดมันน้อยกว่าด้วยครับ แรงม้าก็น้อยกว่ากันตั้งเท่าตัวครับ เวลาเข้าเกียร์ถอย ดัง แกร๊ดๆ ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ อาจจะทำให้เรารำคาญบ้างครับ กลัวคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องกลไกลเรื่องเครื่องยนต์มาถามว่า อะไรรถใหม่แท้ๆ ทำไมมันดังจังก็เท่านั้นครับ ขี้เกียจบรรยาย เพราะบรรยายไปเขาก็ไม่เข้าใจหรอกครับ ถ้าไม่ได้เรียนช่างยนต์มาบ้างครับ