PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ภาพจริง เสียงจริง ที่เราๆควรรู้

newyear
04-03-2013, 21:54
http://www.youtube.com/watch?v=yv2atTvpGy8&feature=youtu.be

ผมเห้นด้วยกับข้อความที่อยู่ในหน้าYouTube อยากรู้ลองเข้าไปดู

AKNet
04-03-2013, 22:00
จริงครับ

Airbone plus
04-03-2013, 22:06
คลิปนี้ผมก็โพสไว้ในเฟสผมเองนานแล้ว
ขอบอกอีกครั้งว่า สภาในนั้นเหม็นแต่น้ำลาย ภาคใต้ชุ้มไปด้วยเลือดและน้ำตา
พวกโกงบ้านโกงเมือง ค้ายา ระวังจะ.......

m_surachai
04-03-2013, 22:12
เอาเงินเยียวยาไอ้พวกประท้วงทั้งหลายแหล่ ไปช่วยพวกเค้าจะดีกว่ามัี๊ย รัฐบาล????

perm
04-03-2013, 22:19
เห็นเครื่องหมายอาร์มที่หัวไหล่ เป็นเหล่าทหารจากหน่วยนาวิกโยธินครับ กองพันลาดตระเวณ กองพลนาวิกโยธิน พี่ๆน้องๆผมทั้งนั้น
ผมเคยถามเขาว่า ไอ้น้อง..ถามจริง เอ็งกลัวมั๊ยวะ...เขาบอกว่า...บางครั้งครับพี่ แต่..ถ้าผมกลัว แล้วชาวบ้านจะพึ่งใคร..
เขาเป็นห่วงครอบครัวเขาที่บ้านเหมือนกัน...และเขาก็ห่วงชาวบ้านที่เขาไม่รู้จักเหมือนกันอีก
ฝากไปถึงพี่น้องชาวบ้านในพื้นที่นะครับ....เขาไม่รู้จักท่าน...เขาห่วงท่านขนาดนี้...เวลาท่านรู้ข่าวที่ช่วยเขาได้...ท่านไม่ห่วงพวกเขาบ้างสักนิดเหรอครับ

เสือพราน
04-03-2013, 22:32
ผมก็ทำงานอยู่ใน 3 จชต. เห็นและเข้าใจมาตลอด

newyear
04-03-2013, 22:36
เอาเงินเยียวยาไอ้พวกประท้วงทั้งหลายแหล่ ไปช่วยพวกเค้าจะดีกว่ามัี๊ย รัฐบาล????
ตามนั้น

NN mobile
04-03-2013, 22:37
ทำใมคนในพื้นที่ไม่รู้หราครับ
ทหารทุกคนเขายอมที่เสี้ยงชีวิตเพื่อความสงบ แล้วทำใมคนในพื้นที่ไม่ช่วยอะใรทหารบ้างละครับ

ขอยกย่องทหารทุกท่านที่ปฎิบัติงานใน3จังหวดชายแดนใต้ครับ

iamday
04-03-2013, 22:42
ดูแล้วในแป้ว หมดแรง ประเทศไทยครบั

W-ut
04-03-2013, 22:55
ผมมีโอกาส ได้ติดตั้ง กล่องให้รถตัดสัญญาณโทรศัพย์ จากนราหรือปัจตานี คันนึง พี่แกมาประชุมที่ กทม.เสร็จแล้วน้าแกก็มารอผม ที่อู่พี่โย่งเลย ระหว่างคุยกับน้าเค้า
หลายอย่างที่ผมได้ยินจากน้า ที่เล่าให้ฟัง เชื่อหรือเปล่าครับ เชื่อใจใครลำบากมากแถวนั้น ตัวแกมีแต่ปาดแผลจากรอยระเบิด ในรถอุปกรณ์ มากมาย ถ่ายรูปไม่ได้ครับ น้าแกต้องเข้าไปก่อนทุกครั้ง เวลามีเหตุต้องสงสัย หลุมระเบิด ห่างจากบ้านคนแถวนั้นไม่กี่เมตร ....น้าเชื่อป่าวไม่มีใครเห็นว่าใคร ขุด...เวลาเข้าไปต้องหูตาไว สังเกต คนแถวๆนั้น ว่าใครจะแอบกดระเบิดหรือเปล่า
ไม่ได้คุยกับน้าแกมานานแล้ว แต่ผมเอาใจช่วยน้าครับ
น้าวุฒิ

ฮีง
04-03-2013, 22:57
นี่เเหละคือลูกผุ้ชายตัวจริงครับ

swatcat
04-03-2013, 23:10
ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจช่วยพี่น้องทหาร หาร ที่ปกปักอธิปไตย เสียสละความสุขส่วนตัวเพื่อประโยชน์ส่วนรวม อยากให้ไทยสงบ ผืนแผ่นดินไทย จะเลือดเนื้อจากที่ไหนไหนอยู่ในไทยก็ต้องเคารพรักปกปักรักษาแผ่นดินไทย

rangsun
04-03-2013, 23:11
เอาเลยครับ ผู้กล้าที่อยู่ในเมืองทั้งหลาย อาสาไปช่วยพี่น้อง ตำรวจ ทหาร ทำงานที่ 3 จ.ชายแดนบ้างก็ดีครับอย่ามัวแต่.....

W-ut
04-03-2013, 23:17
วันนั้น มีพี่หลาย คนมาคุยกับน้าแก ที่อู่พี่โย่ง เหมือนสัมภาษน์เลย ครับ 555
ระหว่างที่คุยกัน น้าแกก็ให้เบอร์ผมไว้ ว่าถ้ามาเที่ยวใต้(บ้านน้าเค้า) ก็โทรมาหาได้ ผมก็ทำเบอร์น้าหายไปอีก
หลังจากนั้นผมก็ ส่งของที่ระลึกไปให้แกที่บ้าน น้าแกก็โทรมาขอบคุณอยู่
แต่น้าๆรู้ป่าวครับ ผมรู้สึกเหมือนติดค้างน้าแกมากเหลือเกิน

nikueji
04-03-2013, 23:27
ทำใมคนในพื้นที่ไม่รู้หราครับ
ทหารทุกคนเขายอมที่เสี้ยงชีวิตเพื่อความสงบ แล้วทำใมคนในพื้นที่ไม่ช่วยอะใรทหารบ้างละครับ

ขอยกย่องทหารทุกท่านที่ปฎิบัติงานใน3จังหวดชายแดนใต้ครับ
ไม่ใช่ว่าชาวบ้านไม่อยากช่วยน่ะครับ แต่ทำอะไรไม่ได้เหมื่อนมีปืนจ่อหัวอยู่กระดิกเมื่อไรโดน สู้อยู่เฉยๆดีกว่า มาเป็นชาวบ้านในพื้นที่ครับแล้วจะรู้ครับน้า

MPV
04-03-2013, 23:33
เมื่อไรหน่อ ที่มันจะสงบสุข เฮ้อ

bee2033
05-03-2013, 14:51
:yenta4-emoticon-001:yenta4-emoticon-001:yenta4-emoticon-001

triton_tierak
05-03-2013, 15:20
ไม่ใช่ว่าชาวบ้านไม่อยากช่วยน่ะครับ แต่ทำอะไรไม่ได้เหมื่อนมีปืนจ่อหัวอยู่กระดิกเมื่อไรโดน สู้อยู่เฉยๆดีกว่า มาเป็นชาวบ้านในพื้นที่ครับแล้วจะรู้ครับน้า

อยู่อย่างเข้าใจตนเอง และเข้าใจคนอื่น สังคมคงสงบมากขึ้นครับ
เห็นใจทุกฝ่ายครับ เอาใจช่วยทั้งเจ้าหน้าที่และคนในพื้นที่ ขอให้สงบสุขเร็วในเร็ววัน

HATC@2
05-03-2013, 15:41
เห็นเครื่องหมายอาร์มที่หัวไหล่ เป็นเหล่าทหารจากหน่วยนาวิกโยธินครับ กองพันลาดตระเวณ กองพลนาวิกโยธิน พี่ๆน้องๆผมทั้งนั้น
ผมเคยถามเขาว่า ไอ้น้อง..ถามจริง เอ็งกลัวมั๊ยวะ...เขาบอกว่า...บางครั้งครับพี่ แต่..ถ้าผมกลัว แล้วชาวบ้านจะพึ่งใคร..
เขาเป็นห่วงครอบครัวเขาที่บ้านเหมือนกัน...และเขาก็ห่วงชาวบ้านที่เขาไม่รู้จักเหมือนกันอีก
ฝากไปถึงพี่น้องชาวบ้านในพื้นที่นะครับ....เขาไม่รู้จักท่าน...เขาห่วงท่านขนาดนี้...เวลาท่านรู้ข่าวที่ช่วยเขาได้...ท่านไม่ห่วงพวกเขาบ้างสักนิดเหรอครับ
ซึ้งใจตรงนี้มากเลยครับ เป็นกำลังใจให้ทหารหาญทุกนายครับ

Chaphat
05-03-2013, 16:37
............ตลอดเวลาที่ดูข่าวจากทางใต้ไม่เคยจะได้เห็นข่าวดีๆเลย

............และทำไมคนทางนั้นต้องตอบแทนความดีที่เค้าทำให้แบบนี้ด้วย

George Triton
05-03-2013, 16:53

ผมว่าชาวบ้านเขาอยากบอกนะครับ

ถ้าบอกไป บ้านนั้นก็จะจับตาดูจากพวกก่อความไม่สงบเป็นพิเศษครับ

boka
05-03-2013, 17:08
น้องชายไป ประจำการที่ตากไบ 1 ปี เล่าอะไร ให้ฟัง มากมาย..
ชาวบ้านบ้างก็ใจดี ชอบ ทหาร..บ้างก็ไม่สนใจ..บ้างก็สื่อสาร กันไม่รู้เรื่อง
...ในเวลาไม่มีเหตุการณ์ ชีวิตทหาร สนุกน่าดู..จากอิสานไป จับกบ จับเขียน..ที่ใต้เยอะมาก เพราะ คนพื้นที่ไม่กินกัน
ผลไม้เยอะแยะ ชาวบ้าน ไม่หวงเลย..
...แต่เมื่อมีเหตุการณ์ นั่นก็หมายถึงชีวิต เช่นกัน..
ถามน้องว่ากลัว มั้ย..น้องชายบอก ไอ้กลัว มันก็ มีบ้าง เพราะ เขาซุ่มในที่ มืด เรา อยู่กลางถนนที่แจ้ง..แต่มันคือ หน้าที่...
...ถามแม่ว่า ห่วงน้องมั้ย..คนเป็นแม่ยังไงก็ ห่วง..แต่มันก็ต้องไปตามหน้าที่...

ขอชื่นชมและสรรเสริญ..ทหารหาญทุกนายที่สละทุกๆอย่างเพื่อ ปกป้อง อธิปไตยของชาติ..

อำนวย
05-03-2013, 17:10
ทหารคนอีสานไปรบกับดินแดนที่ตัวเองไม่คุ้นเคย....น่าเห็นใจมั๊ยครับ:89 2:

kamyu
05-03-2013, 22:03
ทหารไทยสู้ๆครับ

iGnUs
05-03-2013, 22:32
ส่วนตัวผมไม่มีข้อมูลลึกๆว่าอะไรเป็นสาเหตุของความรุนแรงที่ภาคใต้ อาจจะมีกลุ่มต้องการแบ่งแยกดินแดนหรือเปล่า

เคยมีความคิดนึงคือ ปิด 3 จว.ไปเลย แจ้งชาวบ้านว่าถ้ายินดีย้ายออกจากพื้นที่จะหาที่อยู่+อาชีพให้ สมัครใจย้าย ส่วนใครไม่ย้ายช่างเค้า รอบรั้วตามเขต ปิดน่านฟ้า ปิดชายฝั่ง ตัดสาธารณูปโภคทั้งหมด น้ำ ไฟ อาหาร ใครออกนอกเขตยิงหมดไม่ต้องถาม อยากรู้ว่าจะอยู่กันได้ไหมพวกก่อความไม่สงบ...

ออกจะเป็นแนวคิดสุดขั้วอยู่เหมือนกัน
เป็นกำลังใจให้ผู้ปฏิบัติงานเสี่ยงชีวิตทุกท่านครับ

Sinplug
06-03-2013, 10:55
ปิดปอเนาะที่มีปัญหาในการสอนเด็กๆ แทนที่จะสอนศาสนาอย่างเดียวทำหลักสูตรใหม่ผสมวิชาทำมาหากินเข้าไป - ความรู้รอบตัว ไม่ใช่เรียนแต่ศาสนาอย่างเดียว เอาประชาชนที่สมัครใจจากภาคอื่นไปลงไปกลมกลืน เหมือนที่เคยทำในยุคหนึ่งเมื่อก่อน ทุกทรวงต้องบูรณาการรวมกันโดยเฉพาะกระทรวงศึกษา ต้องเปลี่ยนที่ความคิดและให้ความรู้ที่ถูกต้องกับคนรุ่นใหม่ อาจจะใช้เวลานานแต่ยั่งยืน พร้อมกับปราบปรามเชิงรุกไม่ให้ก่อเหตุได้ง่ายขึ้น กดดันให้อยู่ยาก เมื่อมันอยู่ไม่ได้มันจะไปกบดานที่มาเลเซีย ร่วมมือกับมาเลเซีย จับกุม ถ้ามาเลเซียไม่แอบสนับสนุน

bee2033
06-03-2013, 11:03
:kapook-17193-7653::kapook-17193-7653::kapook-17193-7653:

JADUM
06-03-2013, 11:46
เป็นกำลังใจให้ครับ