PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รู้สักนิดก่อนเสียค่าโง่

hardrock
07-03-2013, 13:51
197048

เอามาจาก facebook ครับ น้าๆคิดว่ายังไง

NN mobile
07-03-2013, 13:57
อีเอียว มีสาระกะเค้าด้วยย5555555555555555555

poy_ae
07-03-2013, 14:22
สี่ประตูป้ายดำก็วิ่งได้สบายเลยสิ แต่ห้ามเกิน120อยู่ดี แต่ขับจริงเกินตลอด น่าจะเปลี่ยนกฎหมายเป็น140 กำลังพอดีเลย

kobjang
07-03-2013, 14:26
ผมเคยโดนข้อหานี้เหมือนกัน และก้คุยกับเฮียหนวดตามข้อความนี้เด๊ะเลย แต่เฮียบอกกลับมาว่า

"มึงอย่ามารู้มาก เดี๋ยวยัดข้อหาอื่นให้เลย"

ผมก็เลยต้องยอมให้เฮียเค๊าไปอ่ะครับ

NANEK
07-03-2013, 14:26
พอไม่เอาวิ่งขวา ก็เอาดัดแปลงสภาพรถ ร้อยเหตุผลครับถ้าจะเอา......พูดลำบากประชาชนอย่างเราๆ

hardrock
07-03-2013, 14:27
อีเอียว มีสาระกะเค้าด้วยย5555555555555555555

หร๊าาาา ตาหนุ่ม

Chaphat
07-03-2013, 14:31
...............:66 2:

hardrock
07-03-2013, 14:35
รู้ไว้เพื่อการใช้และตกแต่งรถอย่างถูกกฎหมายนะครับ Admin H
กฏหมายกับการแต่งรถ โดยสรุป อุปกรณ์ตกแต่งรถอะไรบ้างที่ติดตั้งแล้วไม่ผิดกฎหมายบ้าง??

1. ท่อไอเสียรถยนต์ไม่ว่าขนาดใหญ่ หรือเล็ก จะเป็นรูปทรงอะไรก็ตามไม่ผิดกฎหมาย แต่จะต้องมีความดังของเสียงท่อไอเสีย ไม่เกิน 100 เดซิเบล แต่สำหรับรถจักรยานยนต์ ไม่เกิน 95 เดซิเบล (ในกรณีโดนตรวจจับ ทางตำรวจจะต้องใช้เครื่องมือตรวจเท่านั้นฟังด้วยเสียงไม่ได้)
2. สปอยเล่อร์ หรือชุดแต่งไฟเบอร์ สามารถตกแต่งได้ไม่ผิดกฎหมาย แต่วัสดุที่นำมาติดตั้งต้องแข็งแรง
... 3. รถโหลดเตี้ย สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน
4. รถยกสูง สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่สูงเกิน 175 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน
5. เกจ์ และมาตรวัดต่าง ๆ ที่ติดตั้งภายในรถ สามารถติดตั้งได้โดยไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด
6. ไฟโคมเหลือง หรือสปอร์ตไลท์สามารถติดตั้ง และเปิดได้แต่ไฟต้องไม่แยงตาผู้อื่น ไม่งั้นอาจโดนตักเตือนได้ เช่นเดียวกับไฟ xenon (ไฟหน้ารถสีขาวสว่าง) แต่ถ้าเป็นไฟสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาวหรือเหลืองผิดกฎหมายทันที
7. ไฟเลี้ยวทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง ต้องเป็นไฟสีเหลืองส้มเท่านั้น
8. ไฟถอยหลังต้องเป็นสีขาวเท่านั้น
9. การตกแต่งป้ายทะเบียน ไม่ว่าจะเป็นทะเบียนยาว (ตัดป้ายหรือไม่ตัดป้าย) ผิด พ.ร.บ. ส่วนป้ายทะเบียนแบบปรับองศาสามารถติดตั้งได้แต่เมื่อมองจากด้านหน้าแล้วต้อง เห็นป้ายทะเบียนชัดเจน
10. ล้ออัลลอยย์ (ล้อ max) จะใส่ขอบขนาดเท่าไหร่ก็ได้ ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย แต่ขนาดของล้อจะต้องไม่ล้นออกมานอกตัวถัง แต่ถ้าไปดึงโป่งให้ล้อยื่นออกมาเกินกว่าตัวถังถือว่าผิดเต็ม ๆ เพราะนั่นแหละคือการดัดแปลงสภาพรถยนต์
11. สติกเกอร์แต่งรถไม่ว่าจะชิ้นใหญ่ หรือเล็กสามารถติดได้ไม่ว่าจะมากมายขนาดไหนก็ตามไม่ผิดกฎหมาย
12. กระโปรงหน้ารถสามารถทำเป็นสีดำ หรือลายคราฟล่าได้ แต่ต้องไปแจ้งการเปลี่ยนสีรถที่กรมขนส่งฯ ไม่งั้นถือว่าผิดกฎหมาย
13. การเปลี่ยนสีรถเฉพาะจุด หรือทั้งหมดต้องแจ้งที่กรมขนส่งฯ
14. การวางเครื่องเมื่อวางเครื่อง + จ่ายเงินแล้ว ต้องแจ้งกรมขนส่งฯ

numguy
07-03-2013, 14:39
ตร.แต่ละท้องที่ แต่ละจังหวัด ไม่เหมือนกันครับ วิ่งลงใต้ ผมไม่เคยโดนไถ ทั้งข้อหาวิ่งขวา รึเร็ว คุยดีๆ ให้เหตุผล ฟี่แกก็เตือนๆ แล้วให้ผ่าน แต่ถ้าวิ่งอีสานเมื่อไร โดนครับ

nengkoong
07-03-2013, 14:46
อย่าไปคิดมากครับ เอาไรมาให้อ่านจาก Facebook

อยากบอกเพื่อนๆชาว "เรารักด่านตรวจ" เฉยๆครับ ในชีวิตผม 10 ปีหลังที่ผ่านมานี้เจอตำรวจ รู้จักตำรวจ กินดื่ม เที่ยวกับตำรวจมา มากมายหลายท่านเหลือเกิน ตำรวจดีก็มีครับ(แต่มักดีได้ไม่นาน ไม่รู้เป็นไง ในสังคมรอบข้างเค้าคนดีมีน้อยมั้ง เลยดีได้ไม่นาน) แต่ที่แย่ก็มากมาย สนิทกัน คุยกันมากหน่อย เมาด้วยกันบ้าง สักพักก็พูดหมด ว่าคุณตำรวจทั้งหลายมีชีวิตโดยรวมกันอย่างไร หลายอย่างที่อยากบอกคร่าวๆเป็นข้อๆดังนี้
1. ตัวเองเงินเดือนมี แต่บางทีติดการพนันเสียเอง สุดท้ายกู้เงินสวัสดิการตำรวจซะจนสิ้นเดือนโดนหักแทบไม่เหลือ(แล้วไง? มาหาเพิ่มกับ 2 ล้อเหรอ?)
2. มีพักพวกหน่อย มีนายหนุนหลังหน่อย ก็เก็บเงินกู้(รายวัน) เปิดซุ้มยาดอง(คนทั่วไปเปิด มีหวังโดน)
3. มีเมีย คุณผู้ ญ. ก็ไม่ค่อยทำอะไร หรือทำไม่เป็น หรือไม่คิดจะทำก็ไม่ทราบ สุดท้าย เก็บหวยใต้ดิน เปิดวงไพ่ ปล่อยเงินกู้(นอกระบบ)
4. มีเมียแล้ว บางทีไม่พอ ก็ขอมีน้อย(บ้านเล็ก) รายได้ตัวเองก็แทบไม่พอ เพราะบางทีไอ้บ้านใหญ่ก็เป็นแบบข้อ 3. สุดท้ายลูกเต้าต้องเลี้ยง ค่าเทอมลูกต้องจ่าย อื่นๆอีกมากมาย แล้วยังไงครับท่าน มาลงเอยกันกับตั้งด่าน(หารับประทานกันแบบนี้?)
เหล่านี้คือประเด็นเล็กๆน้อยๆ ที่สาบานได้เลยว่าผมได้ฟังจากปากท่านตำรวจชั้นผู้น้อย ผู้กลาง จนผู้ใหญ่บางท่านเองด้วยซ้ำ ไม่ได้ประนามนะครับ แต่อยากให้เพื่อนอ่านแล้วลองคิดดูว่ามันเป็นวงจรอุบาทร์ที่ทำให้ทุกวันนี้มันพร่ำเพรื่อกันเกินไปรึป่าวกับไอ้ตั้งด่านเนี่ย วันนึงๆ 2 ล้อ รายได้ไม่มาก ต้องเจอ ต้องจ่ายกันแค่ไหน สุดท้าย 2 ล้อเหล่านี้เค้าก็มีภาระกันทั้งนั้น แล้วไอ้คุณตำรวจ ท่านตำรวจทั้งหลายครับ "วันนี้คุณคิดว่าสิ่งที่คุณทำภายใต้เครื่องแบบอันทรงเกรียติ(จนแทบไม่เหลือแล้ว) มันถูกเหรอ มันดี(จริงๆ)เหรอ" จัดระเบียบ จัดระบบ ตรวจตราความเรียบร้อย ป้องกันอุบัติภัย สารพัดที่พวกคุณหยิบยกมาพูดกันว่าตั้งด่านเพราะสิ่งเหล่านี้ ขอโทษนะครับ มันตอแหล จนถึงทรยศต่อเครื่องแบบ ต่ออาชีพอันทรงเกรียติของพวกคุณเองรึป่าว ลองคิด พิจารณากันบ้างเถอะครับ คุณตำรวจทั้งหลายทั้งชั้นผู้น้อย ชั้นผู้ใหญ่ทั้งหลาย ประเทศไทยเราจะได้รุ่งเรืองกันมากกว่านี้ครับ หรือลองไปไหว้ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ที่ดอนหอยหลอด แล้วลองตั้งใจอ่านป้ายจารึกด้านข้างองค์ท่านดูครับ เผื่อข้าราชการลูกหลานไทย เลือดไทยอย่างพวกท่านจะคิด และสำนึกอะไรกันได้บ้าง ขอบคุณครับ"

เรื่องจริงผ่านจอ by กัณตภณ จิระธนโภคิน

:kapook-17342-8336:

nengkoong
07-03-2013, 14:49
ตร.แต่ละท้องที่ แต่ละจังหวัด ไม่เหมือนกันครับ วิ่งลงใต้ ผมไม่เคยโดนไถ ทั้งข้อหาวิ่งขวา รึเร็ว คุยดีๆ ให้เหตุผล ฟี่แกก็เตือนๆ แล้วให้ผ่าน แต่ถ้าวิ่งอีสานเมื่อไร โดนครับ

อีสานโดนประจำ....

ifrog
07-03-2013, 14:49
น้าเคยได้ยินคำว่า เธออาจมีร้อยเหตุผลที่เธอจะไป รึเปล่าครับ
ตำหนวดก็เหมือนกัน เธออาจมีร้อยเหตุผลที่เธอจะปรับ
ปริ้นภาพนี้เคลือบใสติดรถไว้ได้มั้ยนิ อิอิ

bee2033
07-03-2013, 16:02
เราจะถูกหรือจะผิด ถ้าตำรวจบอกว่าผิดก็คือผิดครับ สู้ไม่ได้ :47 2::47 2::47 2:

yingkam
07-03-2013, 16:12
เราจะถูกหรือจะผิด ถ้าตำรวจบอกว่าผิดก็คือผิดครับ สู้ไม่ได้ :47 2::47 2::47 2:
ผมว่าสู้ได้ครับ ถ้าท่านสู้
แต่ท่านต้องมั่นใจตัวท่านเองก่อนว่าท่านไม่ได้ทำอะไรผิด
ปล.ผมลองสู้มาแล้ว...ชนะ

kot2556
07-03-2013, 16:12
ตํารวจถือกฎหมายเราถือใบขับขี่ขอดูจังสงใสไม่เคยเห็น:6 5:

Tooktik
07-03-2013, 19:36

ผมเคยโดนเรียกขับรถเร็ว ผมบอกไม่รู้หรอกว่าขับมาเท่าไหร่
ถ้ามีหลักฐานก็ทำสำนวนส่งฟ้องเลย ผมยอมเสียเวลาไปเสียค่า
ปรับที่ศาล แต่จะมายืนโบกรถอยู่ข้างถนนแล้วบอกคุณขับรถเร็ว
เกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ผมไม่ยอมเสียเงินเพื่อแลกกับ
ไม่ออกใบสั่งหรอกครับ. สุดท้ายก็ต้องคืนใบขับขี่

iamday
07-03-2013, 20:46
ตำรวยหัวขวด

atisak
07-03-2013, 21:17
ขอบคุณสำหรับฟามรู้ครับ

ตำรวยหัวขวด
อะไรหรอน้าเด ขวดๆหัวๆเนี่ย

prayut
10-03-2013, 21:36
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

kamyu
11-03-2013, 23:30
ผมเคยโดนเรียกขับรถเร็ว ผมบอกไม่รู้หรอกว่าขับมาเท่าไหร่
ถ้ามีหลักฐานก็ทำสำนวนส่งฟ้องเลย ผมยอมเสียเวลาไปเสียค่า
ปรับที่ศาล แต่จะมายืนโบกรถอยู่ข้างถนนแล้วบอกคุณขับรถเร็ว
เกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ผมไม่ยอมเสียเงินเพื่อแลกกับ
ไม่ออกใบสั่งหรอกครับ. สุดท้ายก็ต้องคืนใบขับขี่
​แน่นอนจริงๆ

Airbone plus
11-03-2013, 23:43
เป็นสิ่งดีที่เอามาแชร์ครับ
เพราะทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจกันอีกเยอะครับ แต่ด้วยมารยาทและลดความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ ก็ควรจะหลบซ้ายให้รถที่เร็วกว่าไปครับ เขาจะได้ไม่ต้องไปปาดหน้าใครๆ เขา

11-03-2013, 23:50
อย่าไปคิดมากครับ เอาไรมาให้อ่านจาก Facebook

อยากบอกเพื่อนๆชาว "เรารักด่านตรวจ" เฉยๆครับ ในชีวิตผม 10 ปีหลังที่ผ่านมานี้เจอตำรวจ รู้จักตำรวจ กินดื่ม เที่ยวกับตำรวจมา มากมายหลายท่านเหลือเกิน ตำรวจดีก็มีครับ(แต่มักดีได้ไม่นาน ไม่รู้เป็นไง ในสังคมรอบข้างเค้าคนดีมีน้อยมั้ง เลยดีได้ไม่นาน) แต่ที่แย่ก็มากมาย สนิทกัน คุยกันมากหน่อย เมาด้วยกันบ้าง สักพักก็พูดหมด ว่าคุณตำรวจทั้งหลายมีชีวิตโดยรวมกันอย่างไร หลายอย่างที่อยากบอกคร่าวๆเป็นข้อๆดังนี้
1. ตัวเองเงินเดือนมี แต่บางทีติดการพนันเสียเอง สุดท้ายกู้เงินสวัสดิการตำรวจซะจนสิ้นเดือนโดนหักแทบไม่เหลือ(แล้วไง? มาหาเพิ่มกับ 2 ล้อเหรอ?)
2. มีพักพวกหน่อย มีนายหนุนหลังหน่อย ก็เก็บเงินกู้(รายวัน) เปิดซุ้มยาดอง(คนทั่วไปเปิด มีหวังโดน)
3. มีเมีย คุณผู้ ญ. ก็ไม่ค่อยทำอะไร หรือทำไม่เป็น หรือไม่คิดจะทำก็ไม่ทราบ สุดท้าย เก็บหวยใต้ดิน เปิดวงไพ่ ปล่อยเงินกู้(นอกระบบ)
4. มีเมียแล้ว บางทีไม่พอ ก็ขอมีน้อย(บ้านเล็ก) รายได้ตัวเองก็แทบไม่พอ เพราะบางทีไอ้บ้านใหญ่ก็เป็นแบบข้อ 3. สุดท้ายลูกเต้าต้องเลี้ยง ค่าเทอมลูกต้องจ่าย อื่นๆอีกมากมาย แล้วยังไงครับท่าน มาลงเอยกันกับตั้งด่าน(หารับประทานกันแบบนี้?)
เหล่านี้คือประเด็นเล็กๆน้อยๆ ที่สาบานได้เลยว่าผมได้ฟังจากปากท่านตำรวจชั้นผู้น้อย ผู้กลาง จนผู้ใหญ่บางท่านเองด้วยซ้ำ ไม่ได้ประนามนะครับ แต่อยากให้เพื่อนอ่านแล้วลองคิดดูว่ามันเป็นวงจรอุบาทร์ที่ทำให้ทุกวันนี้มันพร่ำเพรื่อกันเกินไปรึป่าวกับไอ้ตั้งด่านเนี่ย วันนึงๆ 2 ล้อ รายได้ไม่มาก ต้องเจอ ต้องจ่ายกันแค่ไหน สุดท้าย 2 ล้อเหล่านี้เค้าก็มีภาระกันทั้งนั้น แล้วไอ้คุณตำรวจ ท่านตำรวจทั้งหลายครับ "วันนี้คุณคิดว่าสิ่งที่คุณทำภายใต้เครื่องแบบอันทรงเกรียติ(จนแทบไม่เหลือแล้ว) มันถูกเหรอ มันดี(จริงๆ)เหรอ" จัดระเบียบ จัดระบบ ตรวจตราความเรียบร้อย ป้องกันอุบัติภัย สารพัดที่พวกคุณหยิบยกมาพูดกันว่าตั้งด่านเพราะสิ่งเหล่านี้ ขอโทษนะครับ มันตอแหล จนถึงทรยศต่อเครื่องแบบ ต่ออาชีพอันทรงเกรียติของพวกคุณเองรึป่าว ลองคิด พิจารณากันบ้างเถอะครับ คุณตำรวจทั้งหลายทั้งชั้นผู้น้อย ชั้นผู้ใหญ่ทั้งหลาย ประเทศไทยเราจะได้รุ่งเรืองกันมากกว่านี้ครับ หรือลองไปไหว้ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ที่ดอนหอยหลอด แล้วลองตั้งใจอ่านป้ายจารึกด้านข้างองค์ท่านดูครับ เผื่อข้าราชการลูกหลานไทย เลือดไทยอย่างพวกท่านจะคิด และสำนึกอะไรกันได้บ้าง ขอบคุณครับ"

เรื่องจริงผ่านจอ by กัณตภณ จิระธนโภคิน

:kapook-17342-8336:

5555 เคยได้ยินมาบ้าง เพราะฉะนั้นบ้านผมอยู่ใกล้แหล่งนี้มากๆ เลย :4-9:

sawok00
12-03-2013, 00:12
ผมก็ ศึกษากฏหมายมาพอสมควร กฏหมายไม่ได้คุ้มครองคนดีครับ
...ในทางปฏิบัติแล้ว ไม่ว่าจะกรณีใดๆ โดนเรียกแล้วยังไงๆ ก็ต้องโดน 1 กระทงละครับ

nengkoong
12-03-2013, 13:38
แบบนี้ต้องเตรียมใบแดงไว้แจก เวลาโดนเป่า :63 2:

เลข
12-03-2013, 14:12
จะซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่สภาพถนนครับบางทีซ้ายหลุมเยอะก็ต้องวิ่งขวาบ้างแต่ถ้าทางปกติไม่มีแซงผมชิดซ้ายครับหลีกทางให้คนที่มาเร็วเขาวิ่งไปใจเขาใจเราครับก็ไม่รู้จะชิดขวาตลอดไปทำไม

tam2526
13-03-2013, 23:19
ผมเคยโดนครับแต่ตอนนั้นขับมอไซไปแถวคลองเตย
ร้อยเอกพูดจากับผมแย่มาก โมโหมากเลยพูดว่า"มึงกับกูไปคุยกันที่โรงพัก มึงพูดแบบนี้กับประชาชนได้ยังไง"
เท่านั้นแหละพูดดี ปล่อยเลย ถ้าเราไม่ผิดอย่าไปยอมครับเดี๋ยวมันได้ใจ

kawasaki 034
13-03-2013, 23:56
คุณ iamday ด่าตรงๆเลยก็ได้ไม่ต้องให้ผวนเสียเวลา อ่านแล้วเสียความรู้สึกป่าวๆ อาชีพที่คุณทำคงมีแต่คนดีๆทั้งนั้นเลยซิเนอะถึงได้ด่าว่าคนอื่นเขา แน่จริงว่าต่อหน้าเลยครับ หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ

14-03-2013, 00:03
คุณ iamday ด่าตรงๆเลยก็ได้ไม่ต้องให้ผวนเสียเวลา อ่านแล้วเสียความรู้สึกป่าวๆ อาชีพที่คุณทำคงมีแต่คนดีๆทั้งนั้นเลยซิเนอะถึงได้ด่าว่าคนอื่นเขา แน่จริงว่าต่อหน้าเลยครับ หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ

น้าเดย์โดนเข้าแล้วนะ 555

:kapook-17340-6327:สงสัยจะกระทบหลายๆ ฝ่าย

nengkoong
14-03-2013, 12:55
ก็อย่างที่รู้ๆกันนะครับ ตำรวจดีก็มีเยอะ ไม่ดีก็มีแยะ ก็เหมือนในสังคมนั่นแหละ มีทั้งคนดีและไม่ดี ผมคิดว่าเราอย่าไปเหมารวม เด๋วคุณอาตำรวจดีๆเค้าจะเสียความรู้สึกและหมดกำลังใจไปปล่าวๆนะครับ เรามั่นใจว่าเราไม่ผิดก็คือไม่ผิด พยายามหาหลักฐานไว้ยืนยันด้วยนะครับ หรือเรียกหาหลักฐานการกระทำผิด ผมคิดว่าตำรวจก็คืออาชีพๆหนึ่งไม่ต่างจากนักธุรกิจ อาจต่างกันที่เงินที่ได้มา เพราะตำรวจกินภาษีเราเป็นเงินเดือน(เห็นหลายคนเอาข้อนี้มาพูดกันเยอะ) แล้วก็ ไปอ่านที่ผมเอามาจาก Facebook นั่นคือต้นตอ เพราะผมไม่อยากให้มาทะเลาะกันในคลับแห่งมิตรภาพแห่งนี้ครับ ผมและหลายๆคนก็เค้าใจว่า เวลาเราโดนเองน่ะ ความรู้สึกมันเป็นยังไง แค้นมาก อยากด่า อยาก....อะไรต่างๆนาๆ แต่ก็ต้องทำใจ..... ขอบคุณครับ และขอโทษหากผมพูดมากเกินไป

ปล.น้าผมเป็นตำรวจ ยศ พ.ท. อยู่ทางอิสาน น้าสั่งลูกน้องเสมอว่า "อย่าตั้งด่านกินเงินประชาชน" แต่ผมก็เคยโดนจับความเร็วและดัดแปลงรถ จบ.