PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : |||||||||||||%> วิธีจูนแก๊ส Versus มีเทคนิคอะไรบ้างครับ ????????????????????

iamday
09-03-2013, 21:05
หลังจากตามหาตัวยึดรางหัวฉีด
จนคิดว่าน่าจะได้จุดแก้ไขติดตั้งรวมทั้งวิธีที่ลงตัวแล้ว
แต่ยังไม่ได้ลงมือทำสักที

ตามกระทู้นี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=50239 (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=50239)

ก็เลยไปซื้อสายจูนมา
ตอนต่อสายทดลอง โดยช่างที่ขายสายจูนให้
ช่างให้ความเห็นว่ากราฟเดิมมันแปลกๆ
ตามนี้ครับ
(ซื้อสายอย่างเดียว ไม่ได้ให้ช่างจูน อยากหัดจูนเองครับ)

197317
197319
197318
ลืมแคปหน้าแมพมา...ครับ

iamday
09-03-2013, 21:15
ช่างบอกว่า
ถ้ายังไม่ได้แก้ไขความยาวสายหัวฉีด และรางหัวฉีด
ก็ไม่ต้องเริ่มที่จูนอัตโนมัติก็ได้
ให้ไปวิ่งสร้าง Map ได้เลย
ผมก็ลงลองวิ่งดู
ในกราฟ อนาจมากก..ถนนรถติด วิ่งได้ไม่เกิน 100
ต้องวิ่งจากเกษตรนวมินทร์ ไปจนถึงสุดหมู่บ้านนักกีฬา ย้อนกลับมาดินแดง
กว่าจะวิ่งครบ 100% ก็หน้า รพ.ปิยะเวศ กระนั้นความเร็วก็ยังไม่ครบทุกช่วงเลย
สงสัยคงต้องแก้ไขรางหัวฉีดให้เสร็จก่อน แล้วค่อยจูนใหม่หมดทีเดียวดีกว่า
ระหว่างนี้ก็ใช้อย่างนี้ไปก่อน

197320
197321

ฝากน้าๆ ช่วยให้ความเห็นเรื่องกราฟ และเทคนิคอื่นๆ ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ผมเองคุยกับช่างเรื่องจะแก้ไข ขยับถังแก๊สเข้าไปด้านใน แล้วใส่ยางอะไหล่ได้เหมือนเดิม
โดยช่างทำการวัดถังวัดขนาดรถ รอประเมิน โทรแจ้งราคาอยู่
คืบหน้ายังไงจะมาแถลงไขอีกทีครับ

iamday
10-03-2013, 22:47
หลังจากแก้ไขรางหัวฉีดแล้ว
(กล้องไม่อยู่เลยไม่ได้ถ่ายภาพมาครับ)

ก็เลยลองจูนมั่วๆ สร้างแมพมั่วๆ
(คิดง่ายๆ ผมซื้อสายมาห้าร้อย ขับจูนเองเสียน้ำมันอาจสักสองสามร้อย
ยังดีกว่า เข้าศูนย์ โดนแระขั้นแรกค่าเช็คสภาพสามหรือร้อย ค่าจูนอีกพันนึง
ไหนจะค่านู่นค่านี่...ซึ่งผมคิดว่าผมน่าจะทำได้ ก็เลยทำเองลองดู....รถเราเองกลัวอะไรครับ ๕๕๕)
ผลที่ได้ประมาณนี้
197475
ไม่รู้ดีไม่ดี
แต่เท่าที่ขับ รู้สึกว่ารถมีกำลังมากขึ้น
เร่งได้ตามเท้า ไม่มีหน่วง ไม่กระตุก
พฤติกรรมผมจะขับคล้ายๆ ดีเซล คือ ไม่เคี่ยนรอบเครื่องมาก
แต่จะชอบขับเกียร์สูงๆ ไล่จากรอบต่ำๆ ค่อยๆ ไต่ความเร็วขึ้นไป
ซึ่งหลังจากจูนแล้ว การเร่งจากรอบต่ำ เครื่องมีกำลังค่อยๆ ไต่ขึ้นไปได้ดีกว่าก่อนหน้ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่มีอาการคล้ายๆ เครื่องเขกหรือกระพือ กดคันเร่งจมรถตื้อหลายวิ

ถือว่าขับดีขึ้นในระดับที่พอใจ
แต่ยังไม่ได้วัดการบริโภคพลังงาน
คงต้องรอจังหวะได้เดินทางไกลๆ ก่อนครับ

ปล.ขอบคุณน้าตี๋ Airbone plus (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=29864) ที่ผมโทรไปปรึกษาเรื่องการจูน ซึ่งรบกวนการท่องเที่ยวของน้าครับ

Filmilia
11-03-2013, 01:16
เยี่ยมไปเลยครับ อย่างนี้น้ารับจูนให้ผมบ้างได้ไหม ของผมติดมาจูนไม่จบสักทีจนตอนนี้ทนๆใช้ไป

เติมเต็มถัง 52ลิตร วิ่งได้ 300 - 320 กิโลเองครับ ขับ 90-110

แถมต้องเติมน้ำมันเดือนละ1000+ ไม่รู้หายไปไหน

moo_qpp
11-03-2013, 10:45
ผมว่าสวยงามแล้วครับ ปลายหนาหน่อยไม่เป็นไร ผมก็คล้ายกัน แต่ของผมเป็น ag เห็นเซียนจากเวบ ag เขาบอกว่าต้นไม่ควรหนา ควรให้พอดี(แกสไม่ท่วม) เครื่องจะไม่โทรม ส่วนปลายให้หนาไปได้โดยเฉพาะพวกกระบะอย่างพวกเรา เพราะมันเป็นช่วงๆที่ต้องใช้กำลัง พอลอยตัวเวลาฉีดน้ำมัน/แกส ก็จะลดลงมาเอง ฉะนั้นปลายเราเซ็ตให้ท่วมไว้มันก็ท่วมแป๊บเดียวไม่กี่วิ จึงไม่มีผลให้เครื่องแย่ครับ
ยิ่งถ้าน้าเด ขับไม่เคี่ยน ผมว่าใช้ได้นานครับ ถ้ามีเวลาน้าเดลองซนในแท็บ ตาราง ดูนะครับมันส์ดีครับ ผมลองเล่นของ ag ดูแล้ว เราเลือกเพิ่มอัตราการจ่ายแกสในช่องที่ใช้กำลังเชนเกียร์ไว้ จะวิ่งลื่นขึ้นอีกครับ

iamday
11-03-2013, 10:50
เยี่ยมไปเลยครับ อย่างนี้น้ารับจูนให้ผมบ้างได้ไหม ของผมติดมาจูนไม่จบสักทีจนตอนนี้ทนๆใช้ไป

เติมเต็มถัง 52ลิตร วิ่งได้ 300 - 320 กิโลเองครับ ขับ 90-110

แถมต้องเติมน้ำมันเดือนละ1000+ ไม่รู้หายไปไหน

รอผมทดลอง ทำความเข้าใจ และจูนของผมเข้าที่ก่อนละกันนะครับ
หลังจากลงตัวแล้ว...ถ้าน้ากล้าพอ ผมจะจูนให้ฟรีเลยครับ ๕๕๕

iamday
11-03-2013, 10:50
ผมว่าสวยงามแล้วครับ ปลายหนาหน่อยไม่เป็นไร ผมก็คล้ายกัน แต่ของผมเป็น ag เห็นเซียนจากเวบ ag เขาบอกว่าต้นไม่ควรหนา ควรให้พอดี(แกสไม่ท่วม) เครื่องจะไม่โทรม ส่วนปลายให้หนาไปได้โดยเฉพาะพวกกระบะอย่างพวกเรา เพราะมันเป็นช่วงๆที่ต้องใช้กำลัง พอลอยตัวเวลาฉีดน้ำมัน/แกส ก็จะลดลงมาเอง ฉะนั้นปลายเราเซ็ตให้ท่วมไว้มันก็ท่วมแป๊บเดียวไม่กี่วิ จึงไม่มีผลให้เครื่องแย่ครับ
ยิ่งถ้าน้าเด ขับไม่เคี่ยน ผมว่าใช้ได้นานครับ ถ้ามีเวลาน้าเดลองซนในแท็บ ตาราง ดูนะครับมันส์ดีครับ ผมลองเล่นของ ag ดูแล้ว เราเลือกเพิ่มอัตราการจ่ายแกสในช่องที่ใช้กำลังเชนเกียร์ไว้ จะวิ่งลื่นขึ้นอีกครับ

จะว่าไป ผมยังดูกราฟนี่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
ต้องทำความเข้าใจสักพักก่อนครับ

moo_qpp
11-03-2013, 10:57
ของag197534197535197536

moo_qpp
11-03-2013, 11:00
หน้า f7 ปัจจุบัน197537
ของผมหม้อ โทมาหลังเงิน มันเล็กไป ภาพรวมช่วงปลายยังจ่ายไม่พอ กะจะเปลี่ยนเป็นหลังทอง+ท่อ 8 มม. แต่ตอนนี้ก็เนียนมากแล้วละ เลยเฉยๆอยู่

Airbone plus
11-03-2013, 11:22
เข้ามาแอบดูสักแวบๆๆ เดี๋ยวมาดูใหม่จร้า

moo_qpp
11-03-2013, 17:21
น้าท่านอื่น อยากให้ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ แบ่งปันกันครับ เราจะได้ใช้รถกันนานๆ ไม่โทรมเร็ว สำหรับไทรทัน ผมว่าแยกหัวฉีดเป็น 2 รางๆ ละ 2 หัว ระยะท่่อส่งแกสจะสั้นดีมาก และหม้อต้มควรใกล้เคียง 200 ม้าไปเลย + ท่อส่งแกส 8 มม. ผมว่าน่าใช้ทน และหากจูนเนียนๆ น่าจะแรงกว่าน้ำมันอีกนา น่้าท่านอื่นว่าไงครับ

iamday
11-03-2013, 19:28
น้าท่านอื่น อยากให้ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ แบ่งปันกันครับ เราจะได้ใช้รถกันนานๆ ไม่โทรมเร็ว สำหรับไทรทัน ผมว่าแยกหัวฉีดเป็น 2 รางๆ ละ 2 หัว ระยะท่่อส่งแกสจะสั้นดีมาก และหม้อต้มควรใกล้เคียง 200 ม้าไปเลย + ท่อส่งแกส 8 มม. ผมว่าน่าใช้ทน และหากจูนเนียนๆ น่าจะแรงกว่าน้ำมันอีกนา น่้าท่านอื่นว่าไงครับ

การฝากชีวิตไว้กับคนที่ไม่รู้จัก ที่เรียกว่าช่าง
จากศูนย์อะไรก็แล้วแต่ เขาก็แค่ทำเพื่อให้ได้เงิน...

ผมว่าบางสิ่งบางอย่างเล็กๆ น้อยๆ
เราพอเองได้ ก็ทำเองดีกว่า
ทำได้แล้วก็มาแบ่งปัน แลกเปลี่ยนประสพการณ์และความรู้
ในไทรทันคลับ.....ผมว่าไม่แล้งน้ำใจครับ

MUNIC
11-03-2013, 19:51
ห้องแก๊สสู้ๆ ดีครับ แชร์ๆกัน

12-03-2013, 10:33
น้าเดย์
เริ่มต้นจูนใหม่เลย ไม่ต้องวิ่งจูนสร้างแมพหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ
เดี๋ยวโปรแกรมก็จะคัดลอกแมพจากรถเราเองครับ (กรองอากาศต้องสะอาดเวลาจูนแก๊สอย่างน้อยก็มีครึ่งถังครับ)

ให้โปรแกรมจัดปรับจูนให้อัตโนมัติ เราก็ทำตามคำสั่ง เบิ้ลเครื่อง เร่งรอบ อะไรประมาณนั้น เสร็จส่วนใหญ่หากใช้งานได้ปกติ ก็ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไร

แต่ผมจะไปปรับแต่งตรงส่วนกราฟ ในช่วงเวลารอบออกตัวให้ยกกราฟขึ้นสักนิด แก๊สจะได้จ่ายทันในเวลาออกตัว จะได้ออกตัวดีขึ้น สำหรับเจ้าไทรทันมันออกตัวอืด

หากลองวิ่งใช้ได้ก็เป็นอันจบ ผมก็ไม่ค่อยไปยุ่งอะไรมากครับ ยกเว้นอยากศึกษาว่าอะไรเป็นอะไร ก็ลองปรับๆ ดู เอาเองได้เลย

จากที่โทรมาถาม โปรแกรมตัวนี้เซฟข้อมูลแบบอัตโนมัติ แต่หากจะเก็บข้อมูลสำรองไว้ที่คอม จำไม่ได้อยู่ในเมนูไหนครับ ต้องลองๆ หาเอานะ

iamday
12-03-2013, 10:58
น้าเดย์
เริ่มต้นจูนใหม่เลย ไม่ต้องวิ่งจูนสร้างแมพหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ
เดี๋ยวโปรแกรมก็จะคัดลอกแมพจากรถเราเองครับ (กรองอากาศต้องสะอาดเวลาจูนแก๊สอย่างน้อยก็มีครึ่งถังครับ)

ให้โปรแกรมจัดปรับจูนให้อัตโนมัติ เราก็ทำตามคำสั่ง เบิ้ลเครื่อง เร่งรอบ อะไรประมาณนั้น เสร็จส่วนใหญ่หากใช้งานได้ปกติ ก็ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไร

แต่ผมจะไปปรับแต่งตรงส่วนกราฟ ในช่วงเวลารอบออกตัวให้ยกกราฟขึ้นสักนิด แก๊สจะได้จ่ายทันในเวลาออกตัว จะได้ออกตัวดีขึ้น สำหรับเจ้าไทรทันมันออกตัวอืด

หากลองวิ่งใช้ได้ก็เป็นอันจบ ผมก็ไม่ค่อยไปยุ่งอะไรมากครับ ยกเว้นอยากศึกษาว่าอะไรเป็นอะไร ก็ลองปรับๆ ดู เอาเองได้เลย

จากที่โทรมาถาม โปรแกรมตัวนี้เซฟข้อมูลแบบอัตโนมัติ แต่หากจะเก็บข้อมูลสำรองไว้ที่คอม จำไม่ได้อยู่ในเมนูไหนครับ ต้องลองๆ หาเอานะ

ก็คงต้องวิ่งอีกรอบครับ
ระหว่างนี้ก็ใช้ไปพลางๆ่ ก่อน
คงต้องรถไปไหนไกลๆ นิดนึง
คิดว่าจะได้ค่าใช้งานจริงๆ

เส้นทางจากมาทำงานก็แค่นิดเดียวกลัวไม่จบครับ
ขอบคุณครับ

stang
12-03-2013, 19:03
ค่าแก้ไขน้าอยู่ที่เท่าไหร่คับ

stang
12-03-2013, 19:06
ส่วนมากผมจะแก้ที่ค่าแก้ไขและปรับแต่งกราฟเอาคับ

MUNIC
12-03-2013, 19:08
น้าเดย์ ผมไม่แน่ใจว่า เจ้า โปรแกรม Tourqe มันมีดูค่า A/F ไหม ถ้ามันมีน้าเดย์ลองดู ค่า A/F เปรียบเทียบ ระหว่างน้ำมันกับแก๊ส
คิดว่าน่าจะทำให้การจูนละเอียดง่ายขึ้นครับ

stang
12-03-2013, 19:14
ค่าแก้ไขเจ้าตั้นเราควรอยู่ที่เท่าไหร่คับ

moo_qpp
12-03-2013, 20:26
นั่นไง เริ่มแชร์กันแล้ว หนุกดีน้า ไม่เสียตัง 555

rachawdee
12-03-2013, 20:32
สบายดีมั้ยครับน้าเดย์ ปรับแต่งน่าดูเลยนะครับ

iamday
12-03-2013, 20:37
ยังไม่ได้จูนใหม่
เอาภาพวางยึดรางใหม่ลงก่อนครับ

รางชิดในสุดได้เท่านี้ เพราะไม่งั้นจะติดตัวอะไรไม่รู้ด้านล่าง
และก็ท่อแก๊สเข้ามันติดไอดี

เหล็กยึดยังไม่ได้พ่นสีกันสนิมเลย..ไม่ได้เจียรลบคมเลื่อยด้วย
ใส่ไปก่อน ต้องรีบไปวิ่งจูนอีกครับ อิอิ

ซ้ำกระนั้น ผมยังไม่มีประแจขันน๊อตยึดเบอร์ 8 เอาคีมล็อคขันเอา
มือน้าชีพมั้ยครับ ๕๕๕
197803
197804
197805
197806

iamday
12-03-2013, 20:43
น้าเดย์ ผมไม่แน่ใจว่า เจ้า โปรแกรม Tourqe มันมีดูค่า A/F ไหม ถ้ามันมีน้าเดย์ลองดู ค่า A/F เปรียบเทียบ ระหว่างน้ำมันกับแก๊ส
คิดว่าน่าจะทำให้การจูนละเอียดง่ายขึ้นครับ

น่าจะมีนะครับ ค่านี้
ผมเองไม่แน่ใจ เดี๋ยวต้องดูก่อนและก็ค่อยลองจูนอีกทีครับ

นั่นไง เริ่มแชร์กันแล้ว หนุกดีน้า ไม่เสียตัง 555
ไม่เสียที่ไหนน้า เนี่ยจะครบสองหมื่นแล้ว ต้องเปลี่ยนกรอง เปลี่ยนเอง อีกแล้วครับ ๕๕๕

สบายดีมั้ยครับน้าเดย์ ปรับแต่งน่าดูเลยนะครับ
ยังปรับไม่เป็นหรอกครับ จูนแบบเบบี๋ๆ ใช้ไปก่อน ค่อยๆ ซึมซับทำความเข้าใจก่อนครับ

12-03-2013, 20:45
ยังไม่ได้จูนใหม่
เอาภาพวางยึดรางใหม่ลงก่อนครับ

รางชิดในสุดได้เท่านี้ เพราะไม่งั้นจะติดตัวอะไรไม่รู้ด้านล่าง
และก็ท่อแก๊สเข้ามันติดไอดี

เหล็กยึดยังไม่ได้พ่นสีกันสนิมเลย..ไม่ได้เจียรลบคมเลื่อยด้วย
ใส่ไปก่อน ต้องรีบไปวิ่งจูนอีกครับ อิอิ

ซ้ำกระนั้น ผมยังไม่มีประแจขันน๊อตยึดเบอร์ 8 เอาคีมล็อคขันเอา
มือน้าชีพมั้ยครับ ๕๕๕
197803
197804
197805
197806

วางรางหัวฉีดได้แนวซะ ดีเอาให้ช่างที่ติดตั้งมันอายไปเลยครับ ช่างกากๆ ดีแต่ชื่อ

MUNIC
12-03-2013, 20:50
อีกอย่างคือเรื่องของแรงดันแก๊ส ดูจาดคู่มือว่าควรปรับไว้ที่เท่าไหร่ เห็นว่า 1.2-1.5 Bar
แต่โปรแกรม เวอร์ซูส มันบอกค่าเป็น kpa งงและ อิอิลองแปลงหน่วยดูครับ ซึ่งค่าแรงดันหม้อต้มแก๊ส มันมีผลกับการสั่งจ่ายแก๊ส
และอีกตัวแปรคือรูหัวฉีด แต่ตัวนี้คงเปลี่ยนยากหน่อยคิดว่าร้านติดคงคำณวนมาระดับนึงแหละ ลองเล่นดูเรื่องของแรงดันก่อนครับ

ปล แก้ไขรางได้ขนาดนี้ สวยละครับ ดูดีขึ้นเยอะเลย

iamday
12-03-2013, 21:11
อีกอย่างคือเรื่องของแรงดันแก๊ส ดูจาดคู่มือว่าควรปรับไว้ที่เท่าไหร่ เห็นว่า 1.2-1.5 Bar
แต่โปรแกรม เวอร์ซูส มันบอกค่าเป็น kpa งงและ อิอิลองแปลงหน่วยดูครับ ซึ่งค่าแรงดันหม้อต้มแก๊ส มันมีผลกับการสั่งจ่ายแก๊ส
และอีกตัวแปรคือรูหัวฉีด แต่ตัวนี้คงเปลี่ยนยากหน่อยคิดว่าร้านติดคงคำณวนมาระดับนึงแหละ ลองเล่นดูเรื่องของแรงดันก่อนครับ

ปล แก้ไขรางได้ขนาดนี้ สวยละครับ ดูดีขึ้นเยอะเลย

วันนี้ผมพึ่งพริ้นคู่มือการจูน กะลังไล่อ่านทำความเข้าใจอีกรอบ
ที่จูนวันก่อน คือจูนแบบมั่วๆ เท่าที่จำได้จากการอ่านครับ

@ท่อหัวฉีดสูบ 4 ที่ตัดออกยาวคืบกว่าๆ ได้
ส่วนท่ออื่นๆ ตัดออกไล่ๆ กันไป ยกเว้นสูบ 1 ที่ตัดแค่นิ้วเดียว

ผมอยากจะให้ทุกท่อเท่ากัน
แต่มันต้องวางรางบนฝาสูบซึ่งดูแล้วมันน่าจะร้อนมากๆๆ
ก็เลยเลื่อนออกมาให้ห่างอีกนิดหน่อย คงพอได้กระมังครับ? ^^"

MUNIC
13-03-2013, 08:24
วันนี้ผมพึ่งพริ้นคู่มือการจูน กะลังไล่อ่านทำความเข้าใจอีกรอบ
ที่จูนวันก่อน คือจูนแบบมั่วๆ เท่าที่จำได้จากการอ่านครับ

@ท่อหัวฉีดสูบ 4 ที่ตัดออกยาวคืบกว่าๆ ได้
ส่วนท่ออื่นๆ ตัดออกไล่ๆ กันไป ยกเว้นสูบ 1 ที่ตัดแค่นิ้วเดียว

ผมอยากจะให้ทุกท่อเท่ากัน
แต่มันต้องวางรางบนฝาสูบซึ่งดูแล้วมันน่าจะร้อนมากๆๆ
ก็เลยเลื่อนออกมาให้ห่างอีกนิดหน่อย คงพอได้กระมังครับ? ^^"

การจัดวางบางครั้งต้องคำนึงถึง Mainternance ด้วยว่าสะดวกไหมเพราะมันต้องมีการรื้อถอดอุปกรณ์บางตัวเวลาต้อง Mainternance
เอาง่ายๆวางบนฝาสูบนี่เวลาถอดเปลี่ยนหัวเทียนรื้อกันยาวเลย ผมว่าแบบของน้าเดย์ก็ดีแล้วละครับ

iamday
13-03-2013, 11:38
การจัดวางบางครั้งต้องคำนึงถึง Mainternance ด้วยว่าสะดวกไหมเพราะมันต้องมีการรื้อถอดอุปกรณ์บางตัวเวลาต้อง Mainternance
เอาง่ายๆวางบนฝาสูบนี่เวลาถอดเปลี่ยนหัวเทียนรื้อกันยาวเลย ผมว่าแบบของน้าเดย์ก็ดีแล้วละครับ

ผมเองก็คำนึงถึงเรื่องนี้เหมือนกันครับ
เพราะอย่างน้อย ผมก็ต้องถอดเหล็กออกมาพ่นสีกันสนิมอีกรอบครับ

buzz_ae
24-01-2014, 00:42
อยากดูกราฟเป็นจัง น่าสนุกดีครับ

Redgold
24-01-2014, 22:43
ข้อมูลดีๆ ทั้งนั้น ....(-_-)

prayut
25-01-2014, 19:35
ห้องเครื่องสะอาดขนาดแนะนำด้วยครับทำไง:48 2:

buzz_ae
25-01-2014, 20:01
วันนี้ไปจูนที่ร้านมาครับ วิ่งดีขึ้นมาหน่อยนึง

buzz_ae
10-06-2014, 03:30
หลังจากที่ศึกษามาด้วยตนเอง ก็วิ่งดีขึ้นครับ
กราฟมีไรผิดแปลกบอกกันได้นะครับน้า
243330243331

buzz_ae
10-06-2014, 03:33
จูนหนาไว้นิดๆครับ ขอถามน้านิดหนึ่งครับ
1 รูปบน อยากทราบว่าตารางแนวตั้งคือ%อะไรครับ
2 รูปล่าง ตารางแนวนอนคืออะไรครับ

iamday
26-06-2014, 10:53
ห้องเครื่องสะอาดขนาดแนะนำด้วยครับทำไง:48 2:

ทุกครั้งที่ล้างรถ
ผมจะล้างห้องเครื่องด้วย ใช้ฟองน้ำน้ำยาล้างถูกันเลย
คือผมล้างเอง ก็พยายามใช้สายยางธรรมดาๆ ฉีด
หาถุงหุ้มช่องไอดี น้ำจะได้ไม่เข้าระบบไฟ
บางทีก็ล้างเย็นๆ เสร็จแล้วขับสักสิบโล ให้ห้องเครื่องแห้ง
แต่เท่าที่ใช่รถมาจะ 3 ปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
นอกจากสนิมน๊อตตรงฝาครอบท่อไอเสีย

pamonphon
26-06-2014, 20:44
ของผมไทรตั้นเบนซิน2009ติดเวอรซุสรุ่นแรกจูนเองหลังจากติดได้1ปี ปีแรกเติมแก็ส500บาทวิ่งยาวๆนอกเมืองได้330-350กิโลเมตร ปีที่สามแม็ปเซ็นเซอร์เสียน็อตยึดคลายตัวแม็ปเคาะกับโครงรถ หาซื้อแม็ปรุ่นแรกไม่ได้ ได้รุ่น2มาabsolubeต้องใช้โปรแกรมจูนใหม่versus1.45 จูนแบบแม็ปกราฟได้คล้ายกับรุ่นแรกแต่กินมากกว่าเดิมเติมแก็ส500บาทวิ่งได้290-300กิโลเมตร แต่ไม่ซีเรียส ลองดูกราฟในรูปเปิดโดยไม่ได้เชื่อมต่อตารางเลยเป็น 0 244580