PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : 2.4 lpg เสียงดัง บริเวณเพลากลาง ครับ!!!

sawok00
10-03-2013, 20:14
สวัสดีครับ...เป็นสมาชิกนานพอสมควรละครับ
พอดีมีเรื่องไม่สบายใจ อยากจะถามเพื่อนสมาชิกครับ...!!
พอดีรถที่ใช้ เป็น 2.4 LPG มีปัญหาคือ เพลากลางดังตอนออกตัว (กึกๆๆๆๆ) เกียร์ 1-2 และเกียร์ถอย(ดังมาก)
ให้ศูนย์ตรวจดู ช่างบอกดังทุกคัน ไม่ทราบว่าของพี่ๆ ดังกันไหมครับ
ทะเลาะกับศูนย์ไปหลายรอบละครับ ไม่กล้าเข้าไปอีกเลย....:yenta4-emoticon-002

ปรีชา
10-03-2013, 20:50
ลูกยางเพลากลางขาดรึเปล่าครับน้า ดูดีรึยัง

sawok00
10-03-2013, 21:15
ลูกยางเพลากลางขาดรึเปล่าครับน้า ดูดีรึยัง

อ่านจบ ก็มุดไปดู ก็ไม่ขาดนะครับ ...
ให้เพื่อนบ้านข้างๆ ลองขับขึ้นเนินดู แล้วลองฟังเอง
เสียงดังแถว ห้องเกียร์อะครับ ..เครียดเลย !!!:yenta4-emoticon-002

aungpar999
10-03-2013, 21:20
ของผมก็ดังครับน้า แต่ผมว่าลองตรวจให้ละเอียดดีกว่าครับ

sawok00
11-03-2013, 00:04
ขอบคุณครับสมาชิกทุกๆท่านครับ...พรุ่งนี้จะลองหน้าด้าน เข้าศูนย์อีกที
ได้ผลประการใด จะเล่าสู่กันฟังครับ ..!!!:yenta4-emoticon-002

sawok00
11-03-2013, 21:48
วันนี้ ออกจากบ้านสายหน่อย...ได้ใบจอง Q มาเป็นวันพรุธ ครับ
...นี่ผมบ้านใกล้นะ ...ถ้าไกลๆลงเขามา จะรู้สึกยังไง??
ฮ้อยเต็มครับ...ช่างไม่ว่าง ต้องจองQ นะครับ (สั้นๆง่ายๆ) :yenta4-emoticon-002

iamday
11-03-2013, 21:55
น้ามาลองฟังเสียงรถผมเวลาเครื่องวิ่งมาร้อนๆ
ทั้งช่วงล่าง คลัช...ระงมครับ

ผมเองก็อยากรู้ว่าคันอื่นๆ จะดังหนักเท่ารถผมหรือเปล่า

kruthum
12-03-2013, 09:00
วันนี้ ออกจากบ้านสายหน่อย...ได้ใบจอง Q มาเป็นวันพรุธ ครับ
...นี่ผมบ้านใกล้นะ ...ถ้าไกลๆลงเขามา จะรู้สึกยังไง??
ฮ้อยเต็มครับ...ช่างไม่ว่าง ต้องจองQ นะครับ (สั้นๆง่ายๆ) :yenta4-emoticon-002
ศูนย์ไหนครับ เก่า(ชินลาภ) รึ ใหม่(มอนอ)

sawok00
12-03-2013, 10:18
ชินลาภครับ ...เข้าใจว่าไปศูนย์ใหญ่แล้วจะได้รับการบริการที่เต็มรูปแบบกว่า
ได้คุยกับหัวหน้าช่าง ปรึกษาปัญหาอย่างตรงจุด (แต่เราเข้าใจไปเอง)
ศูนย์ มน. เคยเข้า t นึงเงียบมากเลยไม่กล้าไป:34 5:

kruthum
12-03-2013, 10:58
ถึงว่าละครับ ไปเข้าที่ชินลาภเมื่อปีก่อนบริการดีมาก แต่ตอนนี้เหมือนเค้าอยากขายรถอย่างเดียว รถที่จะเข้าไปเช็คระยะต้องเจอดีตั้งแต่ฝ่ายรับรถไปจนถึงช่าง คนเยอะ วุ่นวาย พนักงานหลบ ช่างก็รีบ ผมเคยเข้าไปเพื่อจะเอารถไปเช็คระยะ แต่ถูกเชิญให้กลับออกมา เพราะช่างไม่พอ?.. โทรไปจองคิวแล้วพอถึงวันนัดไม่มีชื่อเราในคิวจอง?.. ผมเลยไม่มั่นใจว่าเค้าจะดูแลรถเราดีเพียงใด ก็เลยตัดสินใจไปเข้าศูนย์ใหม่ ซึ่งยอมรับว่ามันเงียบ แต่ผมมองว่ามันคือข้อดี พนักงานบริการเราได้เต็มที่ พูดคุยกันได้เต็มที่ ช่างก็ใส่ใจดูแลรถเราเต็มที่ 2 คนช่วยกันต่อรถ 1 คัน ไม่ต้องรีบร้อนเพราะไม่มีใครมารอต่อคิว ผมว่าแบบนี้น่าจะดีกว่ามั้ยครับ

sawok00
12-03-2013, 13:05
โอ้ว...ดีเลยจะได้หาเรื่องขออนุญาติคนในบ้านไป เช็ครถที่ มน.
เสร็จก็ หาอะไรกินแถวนั้นด้วย แค่คิดก็แหล่มแล้ว 555
ขอบคุณครับ...:9 2:

sawok00
13-03-2013, 10:06
เข้าศูนย์มาแล้วครับ
...รอq ไม่นานครับ 2 ชั่วโมง ลองขับกับช่าง 2 คนลองออกตัวซิ... ลองใส่เกียร์ซิ ...ลองถอยหลังซิ
ช่างบอกปกติครับยืนยันว่าดังอย่างนี้ทุกคัน
พอมาจอดหน้าศูนย์ ...เรียกช่างคนอื่นๆมาฟัง ฟังอยู่สักพัก สรุุปว่า "เกียร์มีปัญหา"
แต่!!!!! เคลมไม่ได้ครับ ช่างบอกรถพี่หมดประกันแล้วครับ เพราะรถพี่ไม่ได้ติดแก๊สของ0
ช่างบอกว่า สาเหตุมาจากการจูนแก็สไม่ดี ..ส่งผลให้เกียร์มีปัญหา และระบบช่วงล่างทั้งหมด ....ใครพอมีความรู้รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ จะเข้าอู่นอกดีไหมครับ???:smile:

kro sang
23-06-2013, 11:39
ไม่รู้ว่าเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่าครับ คือรถผมเวลาจอดพื้นที่เอียง(เล็กน้อย) เวลาจอดถ้าไม่ดึงเบรคมือรถจะไหลถอยหลัง ประมาณนี้ ตรงนี้แหละ ผมดึงเบรคมือไว้เพื่อไม่ให้รถไหลถอยหลัง แล้ว ลงไปเขย่าล้อหลังดู มีเสียงดัง กร๊อกๆ ลักษณะเหมือนล้อหรือเพลาหลวม

แต่ถ้าจอดแล้วดับเครื่องเข้าเกียร์ไว้โดยไม่ต้องดึงเบรคมือ หรือจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป ที่ไม่ต้องดึงเบรคมือ แล้วลงไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดัง ก็แน่นปกติดี หรือว่าที่มีเสียงดังเป็นเพราะเราดึงเบรคมือ
มันจะดังเฉพาะตอนที่ดึงเบรคมือช่วยเพื่อไม่ให้รถไหล เลยถ่ายคลิปนี้ไว้ ให้เพื่อนๆ ดู มีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหม http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=52249

sawok00
24-06-2013, 19:15
ขอบคุณครับ, ท่าน kro sang (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=41863) ของผมเป็น สี่ประตู อะครับ ช่างบอก "...สี่ประตูแหนบ จะอ่อนกว่าแค็บ ทำให้ช่วงเพลาส่งกำลังและเสื้อเพลา โยกขึ้น-ลง ได้ ทำให้เกิดเสียงลำคาญ นิดหน่อยเวลา ออกตัว.." เดี๋ยวก็คงชิน ไปเอง !!!