PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปรับตั้งแป้นเบรค สำหรับเกียร์ a/t แก้ปัญหาข้อเท้าเคล็ด

kit
16-03-2013, 15:25
ผมใช้ Plus 4D A/T เวลาขับในเมืองรถติดมาก ทำให้ต้องเหยียบคันเร่งสลับกับเบรคบ่อยๆ แต่มีปัญหาคือแป้นเบรค
มันอยู่สูงกว่าคันเร่งมากต้องงอข้อเท้าเพื่อเหยียบเบรค
ใช้มาปีนึงแล้วเริ่มทนไม่ไหวปวดข้อเท้ามาก :01cbb16d12: เลยคิดจะลอง
ปรับตั้งดู หลังปรับตั้งแล้วลองเอาไปขับดู พอใจมากไม่
ต้องหักข้อเท้ามากเหมือนแต่ก่อน ลองดูวิธีนะครับ ถ่ายรูป
มาได้ไม่เยอะทำคนเดียว

1. ถอดแผ่นรองใต้คอนซอลออก
198315

2. มุดเข้าไปถอดสลักยึดแป้นเบรค ดันสลักออก ถอดน๊อตยึด
หม้อลมเบรคออก 4 ตัว แล้วหมุนนอตตั้งแป้นเบรคตามเข็มนาฬิกาเพื่อให้แป้นเบรคต่ำลง
ไปหน้ารถแล้วดึงหม้อลมเบรคถอยหลังออกมานิดนึง เพื่อให้
หมุนตัวยึดแป้นเบรคได้ ปรับตั้งสูงต่ำตามใจชอบ แต่ผมปรับ
ตั้งให้อยู่สูงกว่าคันเร่งนิดนึง
198317

3. ปรับตั้งไฟเบรค
198316

เสร็จแล้ว :99 2:ดูรูปแล้วอาจไม่ค่อยแตกต่างมุมถ่ายไม่ค่อยมี
198318

ปล. ทำคนเดียวค่อนข้างยากเหมือนกัน ถ้าน้าๆ ไม่มั่นใจ
ให้ช่างหรือศูนย์ปรับตั้งให้จะปลอดภัยกว่าครัีบ เพราะเบรคเป็นเรื่องค่อนข้างสำคัญ

MiNi_XXL
16-03-2013, 16:27
แล้วระยะการเบรคเป็นอย่างไรบ้างครับ

kit
16-03-2013, 17:29
แล้วระยะการเบรคเป็นอย่างไรบ้างครับ

ทดลองเหยียบเบรคแบบแรงๆ ระยะเบรครถหยุดเหมือนเดิมครับ
เพราะเดือยที่มาจากแม่ปั๊มเบรคยังคงตำแหน่งเดิม ผมปรับแค่ตำแหน่งแป้นเหยียบเบรคครับ