PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เติมน้ำมันผิดชนิด บอก B5 เติม 95 แก๊สโซฮอล์ซะงั้น

newgundum
01-08-2008, 15:52
คือเช้าวันนี้ผมเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มบางจากแห่งหนึ่งใน กทม. ครับ จอดรถเสร็จก็ดับเครื่อง แล้วตะโกนบอก "น้อง B5 หนึ่งพัน" เสร็จแล้วก็ลงจากรถ เพื่อเอาบัตร เดบิต ไปให้พนักงานรูด แล้วก็ยืนดู (กลัวเอาไปก๊อปข้อมูลอ่ะ) รวมทั้งขอใบเสร็จด้วยครับ
พอเติมเสร็จก็เดินกลับมาที่รถก็หันไปดูว่าได้กี่ลิตร ก็ไปเจอว่าหัวจ่ายน้ำมันที่จ่ายมันเป็นของ 95 แล้วเด็กปั๊มก็บอกว่า พี่อย่าเพิ่ง start เครื่องนะ ผมเติมผิด
คิดในใจ เอาแล้วไงตู :kapook-17193-7653: ซวยแต่เช้าเลย
ทางปั๊มเลยขอให้เข็นรถไปเปลี่ยนน้ำมันให้ ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
ช่างของปั๊มก็บอกว่ากรณีนี้มีเจอเรื่อย ๆ แต่ไม่บ่อยนัก โดยเฉพาะช่วงเช้าที่มีคนเติมเยอะๆ (ตอนผมไปก็เยอะครับ)
ผมว่าเค้าก็รับผิดชอบดีพอควรนะครับ ประกอบกับผมโทรไปถามศูนย์บริการด้วยเพื่อขอคำแนะนำ ซึ่งช่างก็แนะนำดังนี้
1. ให้ช่างที่ปั๊มเค้าดูดน้ำมันออกให้หมด (เค้าใช้ลมเป่าไปไล่น้ำมันออกมาด้วย) น่าจะไม่มีปัญหาไร เพราะยังไม่ได้ start เครื่อง หรือ ติดเครื่องไว้ตอนเติม
2. ในใบเสร็จก็ ขอให้ทางปั๊มเขียนลงไปว่าเติมน้ำมันให้ผิดประเภท... และจะรับผิดชอบให้ในกรณีที่มีปัญหา ภายใน 1 เดิอน

จากนั้นเค้าก็คำนวณน้ำมันที่ดูดออกมา + - กับที่เติมผิด แลเวเติมคืนให้ผม เกินมานิดหน่อยครับ

ปล. ไม่อยากว่าไรเค้ามากครับ เห็นผู้จัดการมายืนกดดันเค้าด้วย เลยพูดแซวน้องคนที่เติมผิดว่า "น้อง คราวนี้พี่ไม่เอา 95 แล้วนะ" พูดแบบติดตลกน่ะครับ

เพื่อน ๆ ที่เคยเจอมีไรแนะนำเพิ่มไหมครับ เรื่องแนวทางแก้ไข กรณีที่เจอแบบผม เพื่อที่ใครเจอบ้างจะได้รู้แนวทางปฏิบัติครับ
:i42:

Winmark
01-08-2008, 16:01
โชคดีนะครับที่ไม่ติดเครื่องเติมน้ำมัน... ช่วยชาติ ดับเครื่องเติมผิดยังแก้ไขได้ทัน..555

decskong
01-08-2008, 16:05
ยังถือว่าโชคดีครับ

pong chiang rai
01-08-2008, 16:12
ยังโชคดีที่เด็กปั๊มรับผิดชอบนะครับ

ดีกว่ามาดับกลางทางแล้วมาแก้ไข

ยังไงพี่ยังโชคดีครับ

ปัญหาอื่นคงมีไม่มากนะครับ

thailandoil
01-08-2008, 16:18
แล้วน้ำมันที่ดูดออกมาเอาไปทิ้งหรือเปล่า
หรือเอาไปเทรวมกับถังน้ำมันใต้ดิน (ขายต่อ)
อยากรู้ บางจาก แถวไหน
แล้วที่บอกว่ากรณีนี้เกิดขึ้นประจำพูดเหมือนเป็นเรื่องปรกติเลย.........เหมือนเดิมมมม
อะไรประมาณนี้....

KHEAWDEE
01-08-2008, 16:51
แล้วสมมุติว่าเราสตาร์ทเครื่องไปแล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป..........อยากรู้เหมือนกัน
และอีกอย่างเราก็รู้วิธีแก้ไขกรณีที่เติมน้ำมันผิดไปว่าอย่าสตาร์ทเครื่องให้เข็นไป........

น้องขาวมุก
01-08-2008, 17:36
โชคดีมากครับ เก็บข้อมูลครับ

swashbuckler-Triton
01-08-2008, 18:15
โชคดีจิงๆคับ

ap107
01-08-2008, 18:32
ผมมักจะไม่ดับเครื่องทุกครั้งเวลาเติมน้ำมัน ครั้งต่อไปต้องดับบ้างแล้ว แต่ปั๊มที่ผมเข้าส่วนใหญ่ B5 จะแยกกับตะกูล เบนซิน เด็ดนะครับ สำหรับหัวจ่าย

aaaaa1
01-08-2008, 19:47
ดีสิครับ ถูกกว่า ดีเซล

newgundum
03-08-2008, 07:07
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

คือน้ำมันที่ถ่ายออกมา ช่างเค้าบอกว่าเอาไปใช้อะไรไม่ได้นอกจาก เอาไว้ล้างเครื่อง อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ ถึงตอนนี้ผมขับมา 200 กิโลได้และ ยังปกติอยู่ครับ

ช่างเค้าอธิบายว่า ถ้าเป็นเครื่อง Diesel แล้วมีเบนซินผสมนิดหน่อย เนี่ยมันจะเหมือนหัวเชื้อครับ คงคล้ายๆ ใช้เชื้อเพลิงร่วม Diesel + Gas มั้ง อไรประมาณนี้แหล่ะ (รอผู้รู้จริงมาช่วยอธิบายครับ) แต่เท่าที่สังเกตุดู ตอน start เครื่องครั้งแรกหลังจากถ่ายน้ำมัน และเติมใหม่แล้ว รู้สึกว่าเสียงมันเงียบขึ้น (ไม่รู้คิดไปเองป่าว) :kapook-17197-2309:

แต่ของพี่แฟน เป็นรถเก๋งเคยเจอ เติมผิดเหมือนกัน แต่ไม่รู้ที่ไหน เติม Diesel ใส่เครื่องเบนซิน ไม่ได้ขอใบเสร็จ + ไม่ได้ดูด้วย พอขับรถออกมาจากปั๊มได้สักพัก เครื่องน๊อกเลยครับ ถามหาความรับผิดชอบไม่ได้ด้วยสิ

เพื่อน ๆ อย่าลืมขอใบเสร็จให้เป็นนิสัยนะครับ
อ้อ เวลารูดบัตรเครดิต อย่าลืมยืนดูด้วยนะครับ

ปกติผมไม่ค่อยได้โพสเท่าไร มีแต่มาอ่าน ฮ่าๆๆ
คราวนี้มีเรื่องโพส ไม่รู้ว่าควรดีใจหรือเสียใจดี :i40:

chinjung
06-08-2008, 12:29
มาเก็บข้อมูลคับ แต่เด็กปั๊มนี่มีความรับผิดชอบดีนะคับ ดีกว่ากลัวความผิดเลยไม่กล้าบอกเราล่ะ งานเข้าแน่ทีนี้:kapook-17351-2909:

Chatuchak
06-08-2008, 16:19
ดีนะ ที่ปั้มเขารับผิดชอบ และเด็กปั้มยังมีสามัญสำนึก ไม่ใช่ปล่อยให้เราขับออกไปรถดับข้างนอก

Nuk_Black-Triton
06-08-2008, 17:34
ผมเคยเจอครับ อาการเติมผิดเนี่ย

ทางปั๊มก็รับผิดชอบแบบเจ้าของกระทู้ครับ (ถ่ายของเก่าออก และเติมเกินมานิดหน่อย)

แต่ขอแย้งนิดนึงครับ หัวจ่ายดีเซล มันใหญ่กว่า หัวเบนซินนะครับ

ไม่สามารถใส่เข้าไปในช่องเติมน้ำมันเบนซินได้นะครับ

ถ้าได้ก็ต้องหยอดๆเอา แต่ถ้าดีเซลเติมผิดเป็นเบนซินได้ครับ เพราะว่า

หัวจ่ายเบนซิน เล็กกว่าดีเซลครับ

7610
06-08-2008, 17:47
ดีแล้วครับ ที่ท่านเห็นก่อน พวกเขาจะได้ไม่ตีกิน

chaimote
06-08-2008, 18:13
ดีแล้วครับที่เห็นก่อนแล้วเด็กปั๊มก็ยังบอกทัน แต่ก็ขอบคุณครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง มันเป็นเรื่องที่มองข้ามกันครับ คงต้องใส่ใจกันมากกว่านี้

ถุงข้าว
06-08-2008, 23:50
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

myjoefiend
11-08-2008, 19:50
รู้แต่ดีเซลเติมเบนซินไม่ค่อยมีปัญหาแต่เบนซินเติมดีเซลมีปัญหาชัว เพราะจุดระเปิดใช้ความร้อนไม่เท่ากันคัรบ ดีเซลต้องช้ความสูงกว่าและแรงดันเยอะกว่า สังเกตุดูเสียงเครื่องต่างกันมาก เหอะๆ ดีแล้วครับที่เครื่องไม่เป็นอะไร

tt3194bkk
03-10-2008, 13:22
ไม่ลองไม่รู้ ลองดูแล้วเครื่องพังครับ

Atipot
03-10-2008, 13:46
ถ้าเครื่องยนต์ดีเซล เติมน้ำมันผิดคือเติมเบนซิน(จริงๆแล้วคือก๊าซโซลีน แต่ไหงบ้านเราเรียกเบนซินมะรู้) ผลเสียก็มีครับแต่ต้องในอัตราส่วนที่มากพอ
ถ้ามีน้ำมันเบนซิน ผสมลงไปมากกว่ามาตรฐานที่เครื่องยนต์รับได้ ผลที่ตามมาก็คือ ชิงจุดครับ เพราะอัตราส่วนกำลังอัดของเครื่องยนต์ดีเซลนั้น มีมากกว่า ความร้อนที่เกิดจากการอัดจะสูงกว่าห้องเผาไหม้เครื่องเบนซินครับ แล้วโดยคุณสมบัติของน้ำมันเอง น้ำมันเบนซินจุดวาบไฟจะต่ำกว่าน้ำมันดีเซล ผลก็อย่างที่ว่ามาครับ เครื่องยนต์จะชิงจุดระเบิดก่อนที่ลูกสูบจะขึ้นไปถึง Tdc เบาะๆก็ก้านสูบหัก แหล่มๆเลยก็ วาล์วออกมายิ้มเผล่ที่นอกเสื้อสูบครับผม
ในเคสนี้ถือว่าเจ้าของรถโชคดี + รอบคอบที่ดับเครื่องในขณะเติมน้ำมันครับ