PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมอากาศจากเทอร์โบ ถึงมีน้ำมันด้วยครับ

fresh-sky
23-03-2013, 22:29
ผมเคยถอดเทอร์โบมาล้าง ทาประเก็นใหม่เมื่อหลายเดือนที่แล้ว คาดว่าจะรัดเข็มขัดไม่แน่น ช่วงหลังนี่เวลากดแรงๆ แรงดันเยอะมันจะดันท่อหลุดออกมา ผมก็ไขใหม่เข้าไป

สังเกตุว่ามีน้ำมันเครื่องเลอะๆ ลื่นๆ ที่ท่อยางและตัวเทอร์โบ เยอะพอสมควร ก็เลยสงสัยว่า น้ำมันพวกนี้มาจากไหน เพราะอากาศที่เข้าเทอร์โบมันก็มาจากกรองอากาศซึ่งไม่มีน้ำมัน แต่ทำไมพอออกจากเทอร์โบ เพื่อเข้าอินเตอร์กลับมีน้ำมันได้

หรือว่าในระบบของเทอร์โบ มันรั่วเข้าม าแบบนี้ผิดปกติไหมครับ

LuftWaffe
23-03-2013, 22:40
ดันให้ครับผม

MiNi_XXL
24-03-2013, 03:08
ท่อหายใจจากฝาครอบวาล์วไงครับ น้าต้อม นั่นล่ะตัวการเลยครับ ต่อท่อให้ยาวขึ้นทิ้งพื้นเลยก็ได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย เพราะปริมาณมลพิษจากไอเสียที่ออกมาจะมีมากกว่าที่ผ่านการเผาไหม้แล้วออกท่อครับ

Sinplug
24-03-2013, 09:50
แกนเทอร์โบระบายความร้อนด้วยน้ำมันเครื่อง

fresh-sky
24-03-2013, 11:48
ท่อหายใจจากฝาครอบวาล์วไงครับ น้าต้อม นั่นล่ะตัวการเลยครับ ต่อท่อให้ยาวขึ้นทิ้งพื้นเลยก็ได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย เพราะปริมาณมลพิษจากไอเสียที่ออกมาจะมีมากกว่าที่ผ่านการเผาไหม้แล้วออกท่อครับ

แกนเทอร์โบระบายความร้อนด้วยน้ำมันเครื่อง

ตกลงมันผิดปกติไหม แล้วผมต้องแก้ไขอย่างไรดี

ท่อหายใจฝาครอบวาวล์มันอยู่ตรงไหนครับ

MiNi_XXL
24-03-2013, 13:53

ถูกต้องครับ แต่มันเลี้ยงอยู่ในชุดแกนเทอร์โบครับ ไม่มีออกมา ถ้ามีออกมา แสดงว่ากันรุนเทอร์โบมีปัญหาจะมีควันขาวออกมาครับ

ตกลงมันผิดปกติไหม แล้วผมต้องแก้ไขอย่างไรดี

ท่อหายใจฝาครอบวาวล์มันอยู่ตรงไหนครับ

มันเป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเอาท่อหายใจมาต่อกลับเข้าที่หน้าปากเทอร์โบ ยังไงมันก็มีคราบน้ำมันครับ

น้าต้อมดูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบ จะมีสายน้ำมันเส้นใหญ่ มาต่อร่วมกัน โดนฝั่งนึงมาจากฝาครอบวาล์ว อีกฝั่งมาต่อที่ท่อก่อนเข้าเทอร์โบ ครับ ท่อนั้นล่ะ

วิธีการแก้ไขคือ
1. หาถังดักไอน้ำมันมาใส่เพิ่ม ต่อสายให้ยาวขึ้น
2. ต่อสายให้ยาวขึ้น แล้วปล่อยทิ้งลงใ้ต้ท้องรถ แล้วอุดรูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบครับ

fresh-sky
24-03-2013, 14:31
ขอบคุณครับน้า เมื่อกี๊ไปก้มๆดู เข้าใจหละ ถ้ามันไม่ผิดปกติ ก็ว่าจะปล่อยไว้งั้นแหละ แบบนี้มันทำให้น้ำมันเครื่องลดลงใช่ไหมครับ

Joe Ry
25-03-2013, 15:35
ถูกต้องครับ แต่มันเลี้ยงอยู่ในชุดแกนเทอร์โบครับ ไม่มีออกมา ถ้ามีออกมา แสดงว่ากันรุนเทอร์โบมีปัญหาจะมีควันขาวออกมาครับ

มันเป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเอาท่อหายใจมาต่อกลับเข้าที่หน้าปากเทอร์โบ ยังไงมันก็มีคราบน้ำมันครับ

น้าต้อมดูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบ จะมีสายน้ำมันเส้นใหญ่ มาต่อร่วมกัน โดนฝั่งนึงมาจากฝาครอบวาล์ว อีกฝั่งมาต่อที่ท่อก่อนเข้าเทอร์โบ ครับ ท่อนั้นล่ะ

วิธีการแก้ไขคือ
1. หาถังดักไอน้ำมันมาใส่เพิ่ม ต่อสายให้ยาวขึ้น
2. ต่อสายให้ยาวขึ้น แล้วปล่อยทิ้งลงใ้ต้ท้องรถ แล้วอุดรูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบครับ
อิอิ ตามนี้เลยครับถึงจะใส่ถังดักไอ ก็ยังมีแต่จะน้อยลงไปครับ ของผมเอาไปไว้อีกฝั่งด้วยซ้ำ
ไม่ทำให้น้ำมันเครื่องลดลงหลอกครับหรืออาจจะนิดหน่อย แต่ที่แน่ๆ เมื่ออากาศพร้อมไอน้ำมันเครื่องถูก Turbo อัด เข้าไประบายความร้อนที่ Inter คราบน้ำมันมันจะไปจับเป็นคราบที่หลอดระบายความร้อนของ Inter ส่งผลให้การถ่ายเทความร้อนด้อยลง ความต่างของ อุณหภูมิก่อนเข้า Inter และ หลังเข้า Inter ต่างกันพอสมควร (สำหรับ Interเดิมของ Plus ) บางครั้งต่างกันเกิน 30 องศาด้วยซ้ำครับ

fresh-sky
25-03-2013, 15:47
ใช่ๆ ลืมเลย เคยติดถังดักไออยู่พักนึง อ่าน คห.ของน้าถึงนึกออกนี่แหละ
แต่มันมีประโยชน์อย่างไรครับ ในการนำไอไปเผาไหม้อีกครั้ง

VGS178HP.
30-03-2013, 20:02
แน่นอนครับ เมื่อไอน้ำมันเครื่องไปไหน ย่อมต้องทิ้ง คราบความเหนียวของน้ำมันเครื่องไว้ที่นั่น รถรุ่นเก่าจริงๆ จะปล่อยทิ้งเลยครับ จอดที่ไหนสังเกตเห็นเลยว่า จะมีไอน้ำมันเครื่องระบายออกมา ฉุยๆๆ ตลอด นานทีก็หยดแหมะ เลอะเทอะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน สมัยก่อนส่วนมากเป็นพื้นดินก็ไม่สร้างปัญหาอะไร แต่เดี๋ยวนี้ อะไรก็เปลี่ยนไป ปล่อยหยด เลอะเทอะ เป็นทั้งอันตรายต่อผู้ขับขี่คันอื่นๆ ที่ขี่ตามหลังมาอีก รุ่นกลางๆ จึงต่อเข้าท่อร่วมไอดี ก็คิดว่าเอาไว่อุ่นไอดีเสียอีก แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องเอามาอุ่นไอดีกันแล้ว สำหรับไอน้ำมันเครื่อง เพราะความร้อนจากการที่ โบอัด ก็ร้อนมากมายแล้ว แต่ที่เข้าใจเองทุกวันนี้ น่าจะมาจาก กฎสิ่งมลภาวะสิ่งแวดล้อมโลกบังคับมากกว่า ซึ่งก็ยังไม่รู้แน่ชัดครับ เพราะควันไอเสียจากท่อ ยังต้องผ่านกรองไอเสียก่อนปล่อยสู่บรรยากาศเลยครับ ส่วนจะมีผลทำให้น้ำมันเครื่อง ลดลงหายไปมากขึ้นหรือไม่ ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะยังงัย ไอน้ำมันเครื่องซึ่งเกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ทำงานก็ย่อมต้องเกิดความดัน ยังงัยก็ต้องหาที่ระบายความดันออกมาอยู่แล้วครับ ใส่กรองเป็นความคิดที่ดีที่สุดครับ แต่ต้องหมั่นตรวจดูและหมั่นทำความสะอาดกรองดักด้วยบ่อยๆน๊ะครับ เกิดกรองเริ่มมีน้ำมันเครื่องเต็ม ไม่ได้เอาออก เดี๋ยวก็ดูดน้ำมันเครื่องไปเต็มๆ แล้วจะตกใจควันขาวตรึมเลย แต่ก็มีอีกอย่าง ซีลคอเพลาชุดโบรั่วก็มีน้ำมันเครื่องเข้าได้เช่นกันน้ำมันเครื่องจะหายมากเลย แบบรถยี่ห้อหนึ่ง ที่เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยงัย แต่ข่าวไม่ยักกะดัง เพื่อนๆไปยกเครื่องเปลี่ยนใหม่ตั้งหลายคัน แต่ผมไม่ เพราะไม่ชอบเล่นยี่ห้อนั้นครับ

MiNi_XXL
30-03-2013, 20:28
ชัดเจนเลยครับ

rungsangch
31-03-2013, 07:47
แน่นอนครับ เมื่อไอน้ำมันเครื่องไปไหน ย่อมต้องทิ้ง คราบความเหนียวของน้ำมันเครื่องไว้ที่นั่น รถรุ่นเก่าจริงๆ จะปล่อยทิ้งเลยครับ จอดที่ไหนสังเกตเห็นเลยว่า จะมีไอน้ำมันเครื่องระบายออกมา ฉุยๆๆ ตลอด นานทีก็หยดแหมะ เลอะเทอะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน สมัยก่อนส่วนมากเป็นพื้นดินก็ไม่สร้างปัญหาอะไร แต่เดี๋ยวนี้ อะไรก็เปลี่ยนไป ปล่อยหยด เลอะเทอะ เป็นทั้งอันตรายต่อผู้ขับขี่คันอื่นๆ ที่ขี่ตามหลังมาอีก รุ่นกลางๆ จึงต่อเข้าท่อร่วมไอดี ก็คิดว่าเอาไว่อุ่นไอดีเสียอีก แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องเอามาอุ่นไอดีกันแล้ว สำหรับไอน้ำมันเครื่อง เพราะความร้อนจากการที่ โบอัด ก็ร้อนมากมายแล้ว แต่ที่เข้าใจเองทุกวันนี้ น่าจะมาจาก กฎสิ่งมลภาวะสิ่งแวดล้อมโลกบังคับมากกว่า ซึ่งก็ยังไม่รู้แน่ชัดครับ เพราะควันไอเสียจากท่อ ยังต้องผ่านกรองไอเสียก่อนปล่อยสู่บรรยากาศเลยครับ ส่วนจะมีผลทำให้น้ำมันเครื่อง ลดลงหายไปมากขึ้นหรือไม่ ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะยังงัย ไอน้ำมันเครื่องซึ่งเกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ทำงานก็ย่อมต้องเกิดความดัน ยังงัยก็ต้องหาที่ระบายความดันออกมาอยู่แล้วครับ ใส่กรองเป็นความคิดที่ดีที่สุดครับ แต่ต้องหมั่นตรวจดูและหมั่นทำความสะอาดกรองดักด้วยบ่อยๆน๊ะครับ เกิดกรองเริ่มมีน้ำมันเครื่องเต็ม ไม่ได้เอาออก เดี๋ยวก็ดูดน้ำมันเครื่องไปเต็มๆ แล้วจะตกใจควันขาวตรึมเลย แต่ก็มีอีกอย่าง ซีลคอเพลาชุดโบรั่วก็มีน้ำมันเครื่องเข้าได้เช่นกันน้ำมันเครื่องจะหายมากเลย แบบรถยี่ห้อหนึ่ง ที่เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยงัย แต่ข่าวไม่ยักกะดัง เพื่อนๆไปยกเครื่องเปลี่ยนใหม่ตั้งหลายคัน แต่ผมไม่ เพราะไม่ชอบเล่นยี่ห้อนั้นครับ
ไอ้รถที่น้าว่าใช่ที่ all new ไปหรือเปล่า เขาปิดข่าวกันดีมาก

ohm4door
31-03-2013, 11:40
ปล่อยทิ้งตรวจวัดน้ำมันเครื่องบ่อยๆหน่อยครับ ผมก็ปล่อยทิ้ง55

fresh-sky
31-03-2013, 15:55
การที่เอาไอน้ำมัน มาเผาไหม้ มันทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ลดลงไหมครับ
แบบพวก egr ที่ต้องอุดกันน่ะครับ จะได้ลองปล่อยทิ้งดู

VGS178HP.
31-03-2013, 20:57
เป็นรถกะบะไอ้ซูจุ รุ่นสัก 7 ปีที่แล้วครับ ส่วนไอน้ำมันเครื่อง ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่น่าจะมีผลอะไรมากมายเหมือนควันไอเสียน๊ะครับ เพราะเป็นควันไอที่เกิดการระเหยจากความร้อนเจยๆ แต่กลัวอย่างเดียวมันไปเกาะเป็นคราบติดที่ ช่องคีบ แลกเปลี่ยนอากาศเย็นและร้อนมากกว่า นานๆไปผมคิดว่า ต้องมีผลของการแลกเปลี่ยนไม่ดีเท่าเดิมแน่นอน คงต้องมีการล้าง ช่องคีบแผง อินเตอร์คูลเลอร์กันบ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะนานเพียงใดเท่านั้น คิดเสียว่าช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อมก็ดีครับ เพราะรถ รุ่นก่อนๆนี้ ก็ใช้ควันไอน้ำมันเครื่องกลับมาในห้องเผาไหม้เหมือนกันก็ไม่เห็นหัวสูบดำเลยน๊ะครับ พี่ด้าคันเก่าเป็นตัวอย่าง แต่เอาควันไอเสียกลับมาเข้าห้องเผาไหม้เนี่ยแหละน่าคิดมาก

ohm4door
01-04-2013, 00:01
การที่เอาไอน้ำมัน มาเผาไหม้ มันทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ลดลงไหมครับ
แบบพวก egr ที่ต้องอุดกันน่ะครับ จะได้ลองปล่อยทิ้งดู

ลดลงไหมแทบจะไม่เห็นผล แต่ที่แน่ๆนานๆไปใบเทอร์โบกร่อนแน่นอนครับ

fresh-sky
01-04-2013, 13:12
ลดลงไหมแทบจะไม่เห็นผล แต่ที่แน่ๆนานๆไปใบเทอร์โบกร่อนแน่นอนครับ

หมายถึงการปล่อยน้ำมันทิ้ง ทำให้ใบเทอร์โหกร่อนเหรอครับ มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ
กะว่าจะลองปล่อยทิ้งดู ชะงักเลย

VGS178HP.
05-04-2013, 02:22
งั้นก็แสดงว่า ไอน้ำมันมันมีประโยชน์ช่วยเคลือบใบ เทอร์โบ ช่วยไม่ให้แกสไอเสียที่วนกลับเข้าห้องเผาไหม้กัดกร่อนใบเทอร์โบใช่มั๊ยครับ นี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับผม เพราะรถใหม่ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ นานๆไปคงเจอสารพัดปัญหาครับ