PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตามหา "หนังสือรับรองและการตรวจและทดสอบ" เพื่อใช้การเสียภาษีประจำปีสำหรับรถใช้ก๊าซ ngv

kim008
26-03-2013, 10:06
ได้ข้อมูลมาจากเวปเพื่อนบ้าน

การต่อภาษี cng รถที่ติดตั้งระบบก๊าซ CNG มี 2 กรณี

(1) รถที่ผ่านการตรวจและทดสอบจากผู้ตรวจและทดสอบจากผู้ตรวจและทดสอบที่เป็นผู้ผลิตให้เตรียมหนังสือรับรองและการตรวจและทดสอบที่ยังไม่หมดอายุการรับรอง 3 ปี มาแสดงและหากหมดอายุให้นำรถไปทดสอบกับผู้ตรวจและทดสอบกับผู้ตรวจและทดสอบ ทั่วไปก่อน เมื่อตรวจและทดสอบผ่านแล้วให้นำหนังสือรับรองการตรวจและทดสอบไปดำเนินการ เสียภาษีประจำปีต่อไป

(2) รถที่ผ่านการตรวจและทดสอบจากผู้ตรวจและทดสอบทั่วไปให้เตรียมสำเนาหนังสือ รับรองการ
ตรวจและทดสอบที่ยังไมหมดอายุการรับรอง 1 ปีมาแสดง และหากหมดอายุให้นำรถไปตรวจและทดสอบกับผู้ตรวจและทดสอบทั่วไปก่อน เมื่อตรวจและทดสอบผ่านแล้วให้นำหนังสือรับรองการตรวจและทดสอบไปดำเนินการ เสียภาษีประจำปีต่อไป

3 รถที่ใช้ CNG จะได้ลดภาษีประจำปี ดังนี้
(1) รถที่ใช้เชื้อเพลิงร่วม ( Dual Fuel ) หรือสลับ ( Bi-Fuel) กับก๊าซ CNG ได้ลด 25% จากอัตราภาษีประจำปีปกติ
(2) รถที่ใช้เชื้อเพลิงก๊าซ CNG เพียงอย่างเดียว (Deducsated) ได้ลด 50% จากอัตราภาษีประจำปีปกติ

-------------------------------------------------------------

จากข้อมูลข้างต้น เลยโทรหาเซลล์ ที่ชลบุรี
เซลล์บอกไม่เคยเห็น หนังสือรับรองและการตรวจและทดสอบที่มีอายุการรับรอง 3 ปี จากผู้ผลิต เลยขอให้ช่วยเช็คให้หน่อยว่ามีไหม อย่างน้อยการขอจดทะเบียนครั้งแรก ที่ศูนย์ดำเนินการให้ มันก็น่าจะมีเอกสารที่รับรองการติดตั้งแนบไปกับชุดจดด้วย ไม่งั้นขนส่งจะจดเป็นรถติด NGV ได้ไง

ซึ่งจะทำให้เราไม่ต้องไปตรวจซ้ำในปีที่ 2 กับ 3 และก็ไม่ต้องไปงงกับ ขนส่ง ซึ่งบางที่บอกว่ารถติด NGV จากโรงงานไม่ต้องตรวจ 3 ปีแรก บางที่บอกต้องตรวจทุกปี

น้าท่านใดเคยได้รับ หรือเคยผ่านตา หนังสือรับรองและการตรวจและทดสอบที่มีอายุการรับรอง 3 ปี กันบางไหมครับ ขอข้อมูลหน่อย

JOE_CHAIYAPHUM
26-03-2013, 21:31
ผมได้มาหลังรับรถประมาณ 1 เดือน

199749199750199752

ผมจะครบปี 7 พ.ค. 2556 ต้องนำรถไปตรวจสภาพก่อนต่อภาษีมั๊ยครับน้า.....

kamyu
26-03-2013, 22:35
ผมไม่ได้ครับ ครบปีต้องไปตรวจเองครับ500บาท

title_triton
27-03-2013, 15:30
ทราบมาว่ารถที่ผลิตและติดตั้งถังcng มาจากโรงงาน
ไม่ต้องตรวจ 3 ปี แต่ถ้ามาติดตั้งเองข้างนอกจะต้องตรวจทุกปี
ผิด ถูกขออภัยนะครับ รถผมติดตั้งเองพึ่งตรวจปีนี้ปีแรก
ค่าตรวจ 500 บาทครับ:53 2:

kim008
27-03-2013, 16:34
ผมได้มาหลังรับรถประมาณ 1 เดือน

ผมจะครบปี 7 พ.ค. 2556 ต้องนำรถไปตรวจสภาพก่อนต่อภาษีมั๊ยครับน้า.....

ขอบคุณครับน้า วันนี้ผมไปเอาเอกสารแบบน้ามาแล้ว

kim008
27-03-2013, 16:40
ทราบมาว่ารถที่ผลิตและติดตั้งถังcng มาจากโรงงาน
ไม่ต้องตรวจ 3 ปี แต่ถ้ามาติดตั้งเองข้างนอกจะต้องตรวจทุกปี
ผิด ถูกขออภัยนะครับ รถผมติดตั้งเองพึ่งตรวจปีนี้ปีแรก
ค่าตรวจ 500 บาทครับ:53 2:

ในเมื่อหนังสือรับรองการติดตั้งออกโดย SCG ตามที่น้า JOE_CHAIYAPHUM ลงรูปให้ดู
ก็แสดงว่า Triton ไม่ได้ติดตั้ง CNG โดยผู้ผลิต Mitsu จึงไม่เข้าเงื่อนไขการยกเว้น 3 ปี
ต้องตรวจระบบ CNG ทุกปีตั้งแต่ปีแรกครับ

และการเข้าตรวจสภาพระบบ CNG ผู้ตวรจ จะขอหนังสือรับรองการติดตั้งออกโดย SCG เพื่อใช้อ้างอิงด้วย
น้าท่านใดที่ยังไม่ได้หนังสือรับรองการติดตั้งออกโดย SCG ให้ติตต่อตัวแทนที่น้าๆ ซื้อรถมานะครับ