PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเีกี่ยวกับปัญหา เข้าเกียร์ p แล้วมีเสียงดังครับ ว่ามันปกติ รึป่าว ....

plugpui
26-03-2013, 10:43
สอบถามหน่อยครับ รถผมขับๆไปพอดีผมไปจอดซื้อของพอซื้อเสร็จก็ออกตัวมีเสียงดัง แก๊ะ ผมก็เลยตกใจไม่รู้ว่าเสียงมาจากอะไร สงสัยไปโดนขวดหรืออะไรรึป่าว เลยไม่ได้ใส่ใจอะไร

แต่พอดีเมื่อวานจอดรถเข้าบ้านได้เิปิดกระจก เลยลองเข้า เกียร์ตัว p เลยได้ยินเสียงดัง แก๊ะ เสียงดังมากครับเป็นเฉพาะเวลาเข้าเกียร์ p นะครับ ถ้าเข้า r จะเป็นอีกเสียง

ผมเลยอยากสอบถามว่า มันผิดปกติรึป่าวครับ รถผผม เกียร์ auto ปี 2012 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ . . . . พี่ๆ น้าๆ

maruthkit
26-03-2013, 10:54
น้าครับเวลาน้าเข้าเกียร์ น้าระวังขาจะไปโดนคันเร่งนะครับถ้าโดนนิดหน่อยรอบเครื่องก็ไปวิ่งทำให้เวลาเข้าเกียร์จะมีเสียงดังครับ น้าต้องรอให้รถจอดสนิดแล้วค่อยเข้าเกียร์pหรือr ครับถึงจะไม่ดังครับ น้าลองดูครับ

coppy42
26-03-2013, 10:59
เรื่องออโตจะจอดจะปลดP มีตอบกันไว้ในกระทู้นี้ ผมว่าพอจะมีความละเอียดในการใช้งานกันได้พอสมควรครับ ลองไล่อ่านดูเอาครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=51185

plugpui
26-03-2013, 11:03
จอด อยู่กับที่สนิดครับ แล้ว ดึงเบรคมือ แล้ว เหยียบเบรค ค้างไว้แล้ว แล้วลองเข้าเกียร์ p กับ r สลับกันครับ เสียงจะดังมากตอนเข้าเกยร์ตัว p ทำอยู่หลายรอบครับ ดังทุกรอบ

เลยอยากทราบว่า ปกติ เป็นกันป่าวครับ ถ้าเป็นกันผมได้สบายใจ ฮ่าๆ

coppy42
26-03-2013, 11:14
ไม่ดังครับ เข้าไปถามศูนย์ดูเช็คเลย

maruthkit
26-03-2013, 11:15
ของผมไม่เป็นนะน้า auto 2012 ผมว่าน้าเข้าศูนย์ให้เขาเช็คระดับน้ำมันเกียร์ เช็คเกียร์ดูดีกว่าครับ ของผมจะเป็นบ้างตอนที่ผมรีบร้อนแต่ไม่ดังมากครับ

MEAW_SAN
26-03-2013, 15:42
ไม่ดังครับ เข้าไปถามศูนย์ดูเช็คเลย
คันนี้ตั้งแต่ซื้อมา หมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่เคยเข้าเกีย p เด๊่ยวเย็นนี้จะลองแล้วมาเล่าให้ฟังเน้อออ

MUNIC
26-03-2013, 15:49
ลองให้ศูนย์ฟังดูครับ อาจะเรื่องของ สายสลิงที่ต่อระหว่างคันเกียร์กับเกียร์
กลไกบางตัวอาจจะไปกระทบกัน

แต่ผมว่าไม่น่าจะมีผลกับการขับขี่นะ สบายใจได้

coppy42
26-03-2013, 17:55
คันนี้ตั้งแต่ซื้อมา หมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่เคยเข้าเกีย p เด๊่ยวเย็นนี้จะลองแล้วมาเล่าให้ฟังเน้อออ
:i38: อาไร ไม่ลากไปPลงรถได้ไง
:kapook-17196-7812: เออแต่เมื่อเย็น กดแป้นเบรคคาแล้วลากP R R PP RR ดังขลุกๆขลักๆทุกทีที่ลาก แต่ดังที่ปืนยิงเซลทัลล๊อคด้วยวุ้ย

rmd
26-03-2013, 18:34
ยุทธการล่าแม่มด
...นอกเกียร์ สายลิงค์ กะรางเกียร์ ......ดับเครื่อง ลากเกียร์ไปมา ช้าๆ เร็วๆ สลับๆ ถ้ามีเสียงใกล้เคยงฟกรือคล้ายกันกับที่เจอตอนติดเครื่องก็ มีการบ้านไปส่งช่างศูนย์ละ
...ในเกียร์ จอดรถในที่ปลอดภัย เปิดกระจกติดเครื่องยนต์ในรอบเดินเบา จับอาการที่เกิดขึ้นทั้งเปิดแอร์และปิดแอร์ มีเสียงดังแต๊ก แก๊ก ครืด หรือ กึ้ง ตึ้ง สะเทือน ถ้าเป็นตามนั้นก็อาจจะเกิดความผิดปกติขึ้นในระบบเกียร์ แต่ทั้งนี้ก็มีปัจจัยแวดล้อมที่อาจส่งผลให้แตกต่าง นั่นคือระดับความลาดเอียงของพื้น
...ลองเปรียบเทียบกับคันอื่น บนเงื่อนไขเดียวกัน

ถ้าเจอตัวก็เอามาแชร์เป็นประสบการณ์สู่กัจะคะ

ohm4door
26-03-2013, 21:25
เหยียบเบรคลึกๆหน่อยครับลองดูใหม่ ว่ามีเสียงป่าวครับ

plugpui
27-03-2013, 09:55
เมื่อคืนลองมาแล้วครับ โดยรถของผมจอดอยู่กับที่ไม่ได้ติดเครื่องหรือทำอะไรเลยครับ ผมทำโดยดึงเบรคมือไว้กับใช้เท้ากดเบรคให้สุดแล้วก็ลองเปลี่ยนเกียร์ดูปรากฏว่ามีเสียงครับขยับทุกเกียร์มีเสียงหมดแต่ตัว p จะดังกว่าเพื่อนครับ

[ ก่อนหน้านี้ผมจอดที่ไหนก็มีเสียงนะครับ ]

สงสัยต้องเอาเข้า ศูนย์ละ ครับพี่ๆ

MEAW_SAN
29-03-2013, 14:43
:i38: อาไร ไม่ลากไปpลงรถได้ไง
:kapook-17196-7812: เออแต่เมื่อเย็น กดแป้นเบรคคาแล้วลากp r r pp rr ดังขลุกๆขลักๆทุกทีที่ลาก แต่ดังที่ปืนยิงเซลทัลล๊อคด้วยวุ้ย
ครับ ผมก็ ตบมา n เบรคมือ ดับเครื่อง ดึงกุญแจ เปิดประตู แล้วก้ลงจากรถอะครับ ไม่รู้ว่าไม่เคยเข้า p เลย จะมีผลเสียอะไรกับรถไหม แต่ที่แน่ๆวันนี้นที่จอดซื้อไก่ปิ้ง แล้วโดนชนด้านหน้า กระเด้งไปชนคันที่จอดอยู่ข้างหลัง ถ้าเข้า p อยู่ เกียร์คง กระจาย ไปแล้ว

rmd
29-03-2013, 23:06
ครับ ผมก็ ตบมา n เบรคมือ ดับเครื่อง ดึงกุญแจ เปิดประตู แล้วก้ลงจากรถอะครับ ไม่รู้ว่าไม่เคยเข้า p เลย จะมีผลเสียอะไรกับรถไหม แต่ที่แน่ๆวันนี้นที่จอดซื้อไก่ปิ้ง แล้วโดนชนด้านหน้า กระเด้งไปชนคันที่จอดอยู่ข้างหลัง ถ้าเข้า p อยู่ เกียร์คง กระจาย ไปแล้ว
ไม่น่าจะขนาดนั้นม๊างคะลุง. .......แรงต้านทานบนผิวยางที่กระทำกับพื้นคงไม่มากพอจะส่งผ่านกำลังให้ไปหมุนเฟืองเมื่อถูกผลักหรือกระแทกให้เคลื่อนที่ จนสร้างความเสียหายให้กลไกล๊อคเฟืองในจังหว่ะเกียร์จอด เจอบ่อยค่ะ แต่ก็ไม่มีอะไรส่งผลกระทบเสียหายถึงเกียร์หลอกค่ะ ยกเว้นโดนกระแทกอย่างรุนแรงมากจนยุบเข้ามาถึงล้อหรือเพลาท้าย จนส่งแรงผ่านเพลากลางไปกระแทก
ตูดเกียร์ร้าวหรือแตกได้ในที่สุดค่ะ

plugpui
02-04-2013, 13:05
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ทุกท่านครับที่เข้ามาตอยคำถามให้ผม ^^