PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัยมานานแล้วครับ

Jiraphat88
28-03-2013, 13:00
สายรีโมทมีผลต่อเสียงหรือเปล่า บางท่ารก็บอกว่าเอาไว้แค่ส่งสัญญานเปิดปิดใช้เส้นเล็กๆก๊ได้ วานน้าๆช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ

MUNIC
28-03-2013, 13:25
เท่าที่ผมได้อ่านดูจากหลายๆที่และจากความรู้ความเข้าใจจากการอ่านมาบ้าง
ถ้าถามว่ามีผลกับเสียงไหม มันเป็นผลกระทบครับ
เพราะสายรีโมทมันจากจากตัว Front ซึ่งกระแสไฟ ขาเข้าของ Front มันมีข้อจำกัด
ปกติกระแสไฟที่จ่ายเข้า front มันจะค่อนข้างพอดีกับตัวมันที่ต้องการ แต่ถ้ามีการต่อโหลดเพิ่ม
อาจจะเป็นประเภท พวก Power Anttenna หรือ Remote สั่งเปิดปิดแอมป์ต่างๆ มันก็ทำให้มีการ
ต้องการกระแสที่มากก็เลยทำให้ตัวมันเอง มีกระแสไฟที่ไม่พอกับความต้องการ
ทำให้วงจรการทำงานทำงานได้ไม่เต็มที่ สัญญาณเสียงก็เลยออกมาไม่ดี

บางคนที่เล่น Power หลายๆตัวจะใช้วิธีต่อผ่านสวิสต์ปิดเปิดเอา โดยไม่ต้องใช้สายเส้นรีโมท ครับ

รู้จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง แต่ก็ตอบตามความเข้าใจครับ ผิดถูก แนะนำได้ครับ ยอมรับครับ